ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่เคยครอบครองทั้ง โตโยต้า และ ฮอนด้า  (อ่าน 18130 ครั้ง)

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: ถามคนที่เคยครอบครองทั้ง โตโยต้า และ ฮอนด้า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 10:19:07 »
ใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อ

ศูนย์บริการ
 ประทับใจ
 H ในการบริการแบบเราเป็นลูกค้าชัั้นดี
T  อะไหล่มาตรฐานมีส่วนลด

ไม่ประทับใจ

H อะไหล่มาตรฐาน แต่ไม่มีส่วนลด
T การบริการยังไม่พรีเมี่ยมพอ

ความชอบรถยนต์
H ดีไซน์ถูกใจผม   การประกอบใช้ได้
T ดีไซน์ถูกใจผู้ใหญ่ การประกอบดีกว่า H (ในรุ่นที่ครอบครัวผมได้ครอบครอง)

H การเก็บรอยเชื่อมเหล็ก ยังไม่น่าประทับใจ  ระหว่างประตู H กับ ประตู T  ของ T ทำได้เรียบร้อยกว่ามาก

H ออกแบบรถมาให้ใช้ประโยชน์ได้มากจริงๆ
เครื่องยนต์
T ออกแบบการตอบสนองเครื่องยนต์มาให้ตรงกับการใช้งานปกติ   
H การตอบสนองเครื่องยนต์มักจะใช้คันเร่งมากกว่า  (เป็นความรู้สึก)

ช่วงล่าง

H มักจะทำช่วงล่างที่มีช่วงยุบน้อยกว่า T เสมอ ทำให้วิ่งถนนเรียบๆ และเข้าโค้งผมรู้สึกว่า มันใจกว่า T
T ช่วงล่างเหมือนมีช่วงยุบมากกว่า ทำให้โยนมากเวลาเข้าโค้ง สาดโค้งเปลี่ยนเลนไปมา  แต่ได้ความดีความชอบสำหรับพวกไม่ค่อยผ่อนคันเร่งเวลาโดดสะพาน หรือหลุมบ่อของถนน ในกทม.
H มักทำเบรคให้เบาสบายเท้าทำให้เบรคปกติแล้วรู้สึกว่าเบรคดีมาก  แต่แป้นเบรคมักจะทำสูงกว่าคันเร่งมากไปหน่อยแทบทุกรุ่น
T ทำเบรคเหมือนจะไม่อยู่ หากเหยียบเบาๆ แต่เบรคจริงๆ แล้วอยู่นะ  ขอดีสุดๆคือ แป้นเบรค กับแป้นคันเร่งความสูงห่างกันน้อยกว่า H ทำให้เปลี่ยนเท้าจากคันเร่ง มาที่แป้นเบรคได้อย่างรวดเร็ว รวมถึง เบรค+เลี้ยงคันเร่งได้ง่าย

อัตราสิ้นเปลือง
ทั้งสองยี่ห้อ  เครื่องยนต์ CC พอๆกัน + ขนาดตัวถังพอๆกัน  วิ่งใช้งานลักษณะเดียวกัน  บอกได้เลยว่า กินเหมือนๆ ....

ค่าบำรุงรักษา
ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ  โดยใช้น้ำมันเครื่องของศูนย์ เกรดต่ำสุดที่รถระบุ 
H ค่าน้ำมันเครื่องแพงกว่า 
T ค่าน้ำมันเครื่องถูกกว่า
ค่าใช้จ่ายในการเช็คระยะ H เสียเปรียบ เพราะฟรีค่าแรงแค่ไม่กี่ครั้ง  แต่ T ฟรี5 ครั้ง (ไม่แน่ใจตัวเลขแน่ชัด จำไม่ได้แต่มากกว่า H แน่นอน)

สรุปความพึงพอใจโดยรวม

T ได้ใจผม ในฐานะที่ผมขี้เกียจ  ชนะไปด้วยคะแนนห่างกัน ครึ่งแต้มครับ    ถ้าคนที่ขี้เกียจแบบผม คงจะให้คะแนนใกล้เคียงผมแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

Re: ถามคนที่เคยครอบครองทั้ง โตโยต้า และ ฮอนด้า
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:45:52 »
ใช้อยู่ทั้งคู่ และซ่อมบำรุงเองไม่เคยเข้าศูนย์นอกจากซื้ออะไหล่บางอย่าง
รูปลักษณ์ H กินขาด ผมชอบขับไปออกงาน พบปะ ผู้คนมากกว่า ขับได้ไม่อายใคร T เอาไว้ส่งลูกไปโรงเรียน
อะไหล่แท้ราคาไม่หนีกัน อะไหล่เทียม H ก็มีราคาถูก แต่ของ T  มีถูกกว่าจนไม่กล้าเอามาใส่รถ เรียกว่ามีตั้งแต่ถูกมากจนถึงแพงเว่อ
ความทนทานขึ้นอยู่กับการออกแบบ การบำรุงรักษาและการใช้งาน T ก็เหมือนจะหมดยุคของความทนทานไปแล้ว
ผมเกิดมาพ่อใช้แต่ T ผมเป็นคนเปลี่ยนความคิดของพ่อและทุกคนที่มาปรึกษาให้ดูที่ความเหมาะสมในการใช้งาน ราคาและเงื่อนใขตอนซื้อ
พ่อผมใช้กระบะ 4WD ก็เปลี่ยนมาเป็นยี่ห้อ I ไม่เห็นแกบ่นอะไร ทน ถึก อะไหล่ถูกกว่า T อีก
น้องชายสองคนใช้ H ส่วนน้องสาวใช้ T อยู่คนเดียวเพราะ H เจอน้ำท่วม รอรถไม่มีกำหนด
ผมเอา H ติดแก็สตั้งแต่ป้ายแดง H ใช้น็อตตั้งวาล์ว 600 ส่วน T ใช้ชิม 2500-3000 บ.
การเอายี่ห้อมาเทียบมันกว้างไป รถแต่ละรุ่นมีทั้งข้อดีข้อเสีย ถ้าจะเทียบต้องเทียบกันรุ่นต่อรุ่นถึงจะยุติธรรม

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 11:59:23 »
ใช้เอง ป้ายแดงทั้งหมด
Civic dimension 2001
Camry 2007
City 2012 CNG

รวมๆส่วนตัวชอบ honda มากกว่าครับ แต่คงเพราะเรื่องศูนย์บริการด้วยมั๊ง toyota แถวบ้านผม2แห่ง ศูนย์ห่วยอ่ะ แถมบริการไม่ค่อยดี แต่เรื่องทนผมว่าทนทั้งคู่นะ ผมใช้แบบถึกมาก ลุยน้ำครึ่งประตูมาแล้ว ไม่ดับด้วย แต่ฮอนด้าเก็บเสียงห่วยกว่า ไม่รู้เพราะคนละคลาสด้วยหรือเปล่า เพราะ toyota ไม่เคยขับ altis กับ vios ครับ