ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่เคยครอบครองทั้ง โตโยต้า และ ฮอนด้า  (อ่าน 18075 ครั้ง)

ถามคนที่เคยครอบครองทั้งโตโยต้า และ ฮอนด้า
เงื่อนไขต้องเป็นรถที่ท่านซื้อมาใช้เองเลยนะครับ จะเป็นรถของที่บ้าน หรือรถของตัวเองก็ได้ครับ แต่ต้องไม่ใช่แค่ลองขับของญาติ หรือ เพื่อน
อยากถามความเห็นของคนที่มีประสบการณ์เป็นเจ้าของจริงๆ

อยากถามว่า เพื่อนๆประทับใจยี่ห้อไหนมากกว่ากัน และ เพราะอะไรครับ บอกรุ่นที่ใช้ด้วยก็ดีครับ
(ขอร้องว่าอย่ามองเป็นดราม่า โตต้า vs ฮอนด้า แต่ให้มองว่าเป็นการแชร์ประสบการณ์ของเพื่อนๆดีกว่าครับ จะได้ประโยชน์กันทุกฝ่าย เพราะทุกคนที่เข้ามาตอบล้วนเป็นเจ้าของทั้ง2ยีห้อ ไม่ใช่เป็นเจ้าของแค่ยี่ห้อเดียวแล้วโจมตีอีกยี่ห้อนึง)

บ้านผมใช้ โตโยต้าอัลติส ,แคมรี่  และ ฮอนด้าแจ๊ซ

เรื่องความทนทานไม่จุกจิก ผมยกให้โตโยต้าเลยครับ ใช้มา10ปีไม่เคยมีปัญหาเลยจริงๆ แต่ก็เข้าเช็คระยะตามปกติ

เรื่องศูนย์บริการ ผมยกให้โตโยต้าเหนือกว่าอีกเช่นกันครับ ศูนย์บริการโตโยต้าจังหวัดผมใหญ่มาก รองรับรถที่เข้ามาเซอร์วิซได้เยอะมาก รวดเร็วดีครับ แต่ฮอนด้าจะเสียเปรียบตรงที่รองรับรถได้น้อยกว่า ทำให้คิวนานกว่าครับ เช่น ผมไปเช็คระยะที่โตโยต้า ไม่กี่ชั่วโมงก็เสร็จ แต่ฮอนด้านี่ต้องทิ้งรถไว้ครับ แล้วมาเอาวันหลัง 

เรื่องการขับขี่ โตโยต้าเป็นรถที่ขับง่าย แต่ช่วงล่างสู้คู่แข่งไม่ได้ ขับเร็วแล้วไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ  แต่ฮอนด้ากลับทำให้ผมรู้สึกว่ามันขับขี่ได้ดีกว่าโตโยต้าในคลาสเดียวกัน

เรื่องการออกแบบพื้นที่ใช้สอย  และบรรยากาศภายในรถ อันนี้ฮอนด้าชนะเต็มๆเลยครับ โตโยต้าออกแบบภายในรู้สึกบ้านๆมาก แต่ฮอนด้าออกแบบมาดูมีอะไรมากกว่าครับ

สุดท้าย...ผมได้ข้อสรุปส่วนตัวว่า ถ้าตั้งใจจะใช้รถสัก 8-10ปี ผมเลือกโตโยต้า  แต่ถ้าใช้สัก 4-5ปี ผมเลือกฮอนด้านะ เพราะจุดแข็งของโตโยต้าเหมือนจะมีเรื่องเดียวที่ผมคิดว่าเหนือกว่าคู่แข่งคือ ความทน และ ศูนย์บริการ  ถ้าไม่ได้ใช้รถนานมากๆ จุดแข็งนี้ผมก็เฉยๆ เพราะรถ 3-4ปีแรกก็ไม่ค่อยพบปัญหาอะไร 

ขอบคุณครับที่เข้ามาแชร์ความเห็นกัน 

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
Re: ถามคนที่เคยครอบครองทั้ง โตโยต้า และ ฮอนด้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 15:20:56 »
รถที่เคยซื้อ(ป้ายแดงทั้งหมด)และใช้เอง

โตโยต้า: ฟอร์จูนเนอร์, แคมรี่ไฮบริด

ฮอนด้า: แอคคอร์ด(ตาเพชร),แอคคอร์ด(รุ่นก่อนโฉมปัจจุบัน),แจ๊ส

ความเห็น: คล้ายๆกับของคุณ จขกท ครับ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
Re: ถามคนที่เคยครอบครองทั้ง โตโยต้า และ ฮอนด้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 15:35:28 »
โตโย AE101 ใช้ดี ทนทาน แต่ 0 ให้เปลี่ยนอะไหล่บ่อยมาก เช่นยางแท่นเครื่อง ยางหุ้มเพลา
ฮอนด้า ซีวิคไดเมนชั่น ใช้ดีเหมือนกัน ช่วงล่างเด้งกว่า ศูนย์บริการแย่กว่า เลยเข้าอู่นอก ไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ที่ช่างโตโยให้เปลี่ยนเลย เช็คตามระยะเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 15:38:11 »
เรื่องถึกไม่แน่ใจเหมือนกันเพราะเปลี่ยนรถก่อนที่จะมีอะไรเสียยกเว้น new vios 4 ปี ไดชาจพัง
แต่ชอบฮอนด้ามากกว่ามากๆ ค่าบำรุงรักษาตามระยะทางถูกกว่าโตโยต้า
ศูนย์ฮอนด้า สาย 5 ของกินเยอะมาก ตอนพักเที่ยงมีไปซื้อข้าวให้กินอีก ราคาฮอนด้ามีมาตรฐาน
โตโยต้าแล้วแต่ที่ บางที่ถูก บางที่แพง ชาจกันตามความพอใจไม่มีมาตรฐาน

รถที่เคยใช้ Honda: City 04 Jazz 04 Accord 05 Civic 06
               Toyota: Vios 07 Altis 08 Altis 11

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 15:47:06 »
ผมไม่ได้ใช้โตโยต้าครับ แต่ผมเอาฮอนด้าเข้าศูนย์ก็ไม่ต้องทิ้งข้ามวันนะครับ
อย่างมากก็เช้าได้เย็น (นนท์)

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 15:55:55 »
ไม่เคยครอบครองโตโยต้าครับ เพราะเรื่องการออกแบบล้วนๆเลย  ตั้งแต่วีออส  อัลติส  แคมรี่  ดีไซน์ไม่เข้าตาผมซักรุ่นเลย  แต่เคยขับรถviosของน้าที่ทำธุรกิจรถเช่าอยู่พักนึง  ขัดใจแผงหน้าปัดที่ไปอยู่ตรงกลางมาก  ช่วงล่างฮอนด้าดีกว่า  ภายในฮอนด้าก็ออกแบบมาดูล้ำสมัยกว่า  ภายในพี่โตทำมาเรียบโครตๆ แถมรถคันที่ผมขับคอนโซลก๊อบแก๊บด้วย  จากปากของน้าผู้เป้นเจ้าของรถบอกว่าเขาเลือกโตโยต้าเพราะเขาไม่ได้ขับเอง  และอะไหล่ถูก อู่เยอะ  ไม่จุกจิก  เขาเลยเลือกโตโยต้ามาทำรถเช่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 16:08:01 โดย Tyde »

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:22:59 »
ใช้ค่ายโตโยต้าเป็นปิคอัพ vigo 3.0 ปี2007

ใช้ค่ายฮอนด้าเป็นซีวิค 1.8 ปี2008

ความเห็น เหมือนกับเจ้าของกระทู้ครับ เพิ่มเติมอีกนิดครับเรื่องการบริการตั้งแต่เอารถเข้า0เพื่อเช็คระยะ ตลอดจนการติดตามงานหลังการบริการผมให้ฮอนด้าดีกว่าครับ เป็นเหตุการที่เกิดขึ้นกับผมนะครับซึ่งเป็น0ตจว.นะครับ  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:30:24 »
- ความนุ่มนวลของช่วงล่าง
โตโยต้าชนะ

- การเกาะถนน
ฮอนด้าวิน

- ความจุกจิก
แคมรี่ยางแท่นเครื่องขาดที่หมื่นกิโลครับ (ช่วงนั้นตีลล์หนัก) ฮอนด้าปั๊มเพาเวอร์รั่วที่40000กม.

- เครื่องเสียง
ฮอนด้ากินขาดแบบไม่เห็นฝุ่น ของพี่ต้าประทับใจจนผมแบนฟูจิสึไปเลย

- ศูนย์บริการ
เท่ากัน จากออฟฟิศผมไปสะดวกทั้ง2เจ้า

- เกียร์
โตโยต้าฉลาดกว่า กดลึกหน่อยก็เชนเกียร์ละ ฮอนด้ายังไม่รู้ใจผม และ โตโยต้าเปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลกว่า ฮอนด้าเกียร์หอนที่40000กม. โตโยต้าต้นจัดปลายแผ่ว(ตั้งแต่140จะไม่ค่อยไปละ) ฮอนด้าต้นไม่จัด กลางโอ ปลายไม่รู้(ไม่เคยกดเกิน130)

- แอร์
โตโยต้าเย็นกว่า แต่ฮอนด้าตู้แอร์อยู่ด้านข้างล้างสะดวกกว่า แต่สุดยอดของแอร์คือ E28 เย็นระดับตู้แช่

ที่เหลือนึกไม่ออกละ สรุปว่าไม่หนีกันมาก

ออฟไลน์ movan085

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:53:35 »
โดยส่วนตัวผมใช่ HONDA อย่างเดียวครับ แต่ก็เคยนั่ง VIOS อยู่ครับ
โดยส่วนตัวผมชอบรถ honda น่ะครับ เพราะตัวรถhondaผมชอบน่ะออกแบบได้สวยดี การเก็บเสียง..อันนี้ก็ใครที่เคยกับ honda civic 1.8 ปี 2010 ก็คงรู้กันน่ะครับ
ส่วนช่วงล่างเนี่ยถือว่าทำมาได้ดีครับอาจมีตึกตั่งพอเป็นพิธี(เวลาลุงๆ ยายๆ มานั่งเนี่ยโดนว่าตลอดเลยว่ารถทำไหมมันเป็นแข็งๆ) ส่วนเรื่องปัญหากับตัวรถ ผมใช่ FD มา 2 ปีแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ แต่ตอนนี้กำลังคงจะได้เปลี่ยนหม้อแบตใหม่แล้วล่ะครับ รู้สึกว่าแบตเริ่มเสื่อมแล้วล่ะ แล้วก็ยางรถอีกครับเวลาเลี้ยวรถเริ่มมียางแล้ว
ส่วนเรื่องแอร์ผมให้ honda ผ่านเย็นเร็วมากๆ(ถึงแม้คอมแอร์จะตัดบ่อยก็เถอะ ตอนที่ระบบแอร์ทำงานตอนไหนไฟกระตุกไปทั้งรถ 55+) ส่วนเรื่องศูนย์ผมชอบน่ะพอหลังจากเช็คระยะเสร็จทางพนักงานก็จะโทรมาถามว่าหลังจากเช็คระยะแล้วมีอะไรผิดปกติไหม ถือว่า ok เลยล่ะมีการติดตามลูกค้า
I'm sone ^^

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 17:36:43 »
ระยะยาว(5ปีขึ้นไป)ผมว่าพี่โตกินขาดครับ ทั้งเรื่องอะไหล่ ค่าซ่อม

สำหรับฮอนด้า ผมไม่มีความเห็นครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 17:54:34 »
ผมว่ามันก็เทียบยากนะเพราะคนละยี่ห้อจริงแต่ก็คนละ Segment ด้วย

เคยใช้ทั้ง 2ยี่ห้อ
toyota camry รุ่น 2.4Q 2004  (เป็นคันสุดท้ายที่แม่ซื้อให้)
ใช้ดีนะครับ นุ่ม(แบบเด้งๆโยนๆ)
เก็บเสียงดี เงียบทั้งเสียงเครื่องเสียงล้อ
ทนทาน ใช้ไป 7 หมื่นกว่าๆก็ขาย ก่อนขายซ่อมนอกเหนือจากเช็คระยะแค่กระจกบานหลังตกร่องแค่นั้น
ประหยัดไม๊ พอได้ตามประสาเครื่อง 2400

ส่วน Honda เคยใช้
- Accord (รุ่นผมเรียกไฟท้าย2ก้อน) ก็ใช้ดีนะแต่ตอนนั้นใช้ตอนเรียนเอาไปแต่งซิ่งซะจำสภาพการขับขี่เดิมๆไม่ได้แล้ว
เปลี่ยนทั้งเครื่อง h22aฝาแดง แปลงจาก auto เป็นเกียร์ธรรมดา สีเปลี่ยนจากทองเป็นขาว type R โช็ค สปริงเปลี่ยนหมด
เบาะภายใน recaro typr r แดงด้ายดำ

แต่งไปเยอะแต่แปลกกลับขายได้ราคา ทั้งหมดที่ทำที่เปลี่ยนไม่เกิน 5 เดือนก็ขาย เพราะไม่บันยะบันยังไปอัดที่สนามคลอง 5 จนเครื่องเจ๊ง
ต้องซ่อมแล้วขายทิ้ง

- city sv โฉมปัจจุบัน (ยังใช้อยู่)
ก็ดีแต่มันคงเทียบกับ camry ที่เคยใช้ไม่ได้ ก็เลยไม่รู้จะเทียบยังไง
ตอนนี้ที่ไม่ชอบของคันนี้ก็ เสียงดัง คันเล็ก(เล็กไปเพราะมีสมาชิกเพิ่ม) ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง ช่วงล่างกระด้างตึงตังๆ

ส่วนเรื่องศูนย์ทั้ง 2 ยี่ห้อ ผมว่าก็พอๆกันอยู่ที่ใครจะไปเจอแจ๊คพ็อตก็เท่านั้น

ศูนย์ honda เจอประจำก็พวกยัดรายการเสียเงินเพิ่มเวลาเข้าศูนย์ เช่น หัวเชื้อนั่นนี่ ล้างห้องเครื่อง ล้างแอร์
แล้วก็รอยขนแมวจากความหวังดีที่ล้างรถให้เรา

ศูนย์ toyota ก็เจอลักษณะเดียวกัน

แต่ทั้ง 2 ยี่ห้อก็ยังไม่เคยเจอที่หนักๆเคสยากๆเลยเม้นท์ไม่ถูก

อ่อ ทั้ง 2 ยี่ห้อจำได้แม่นเลย ครบ 2 ปีปุ๊บ แบตเสียปั๊บเลย มาตราฐานแบต ผมให้เสมอกัน อิอิ

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 18:14:13 »
เคยใช้หลายรุ่น หลายคลาส แต่ไม่รู้จะเทียบยังไง
เอาเฉพาะที่คลาสเดียวกัน ลักษณะเดียวกันนะครับ
Jazz GE ท็อป กับ Yaris S ไมเนอร์

ทุกอย่าง Jazz ดีกว่าหมดครับ
ยกเว้นเรื่องเบรค ที่ทำให้หัวทิ่มบ่อยๆ ถ้าไม่คุ้น

ถ้าถามว่า แล้วทำไมถึงซื้อ Yaris
คือแม่อยากได้รถเล็กเพิ่มกระทันหัน
แล้วมี Jazz อยู่แล้ว ไม่อยากได้ซ้ำ และชอบหน้าตา Yaris
ตามหารุ่น S อยู่หลายศูนย์ (พ่ออยากได้ดิสเบรกหลัง)
แล้วก็เอามาเลย

ช่วงปีหลังๆที่ซื้อรถมา
Yaris เป็นรถที่ไม่มีอะไรประทับใจผมเลย
ค่อนข้างเลี่ยงที่จะต้องขับด้วยซ้ำ  :P

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 18:24:10 »
ตั้งแต่ขับรถเป็นมา 20 ปีนี่ผมใช้ toyota มา 3 คัน 3ห่วง camry ออสเตรเลีย prius
honda 3 คัน มี accord งูเห่า CRV G2 civic FD
ยี่ห้ออื่นๆ อีก 2-3 คัน

สองคันล่าสุดที่ใช้ก็  civic FD 2.0 / toyota prius
ผมว่า honda เป็นรถที่อยากขับมันไปไหนมาไหนมากกว่าอ่ะครับ คันนี้ผมขับได้ 220 สบายๆ แต่เติมน้ำมันทีหน้าเขียวเลย
ส่วน toyota ผมสามารถขับมันไปได้เรื่อยๆ เหมือนมันใช้พาผมไปให้ถึงที่หมายเท่านั้น แต่เรื่องปัญกาจุกจิกระหว่าง 2 คันนี้ก็มี แต่เป็นคนละเรื่อง
และ toyota ออกจะน้อยกว่าหน่อย

หลังจากผมขับ toyota ไปสักพัก ก็อยากได้ความสนุกแบบ honda และความประหยัดแบบ toyota
 สงสัยคันต่อไปต้องเอา 320D แล้วหละ อิอิ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 18:50:38 »
ตอนนี้ที่บ้านมี Vios E กับ City V

เท่าที่ขับมา ผมชอบ City มากกว่า ทั้งความสบาย การขับขี่ และเครื่องเสียง

Vios ผมว่ามันทำได้แค่ ไปไหนมาไหนเท่านั้นละครับ

ที่สำคัญเบาะมันทำผมกับแม่เป็นตะคริวมาหลายทีแล้ว

ที่ชอบ Vios มากกว่ามีข้อนึงคือ ผมชอบศูนย์ Toyota มากกว่า Honda ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 19:12:45 »
ฮอนด้า เคยใช้ city typeZ กับ jazz idsi
โตโยต้า เคยใช้ soluna al50 mt soluna vios mt viosG new viosG yarisE
ล่าสุด new altis mc2010 กับ innovaV
ที่ฮอนด้าได้เปรียบชัดเจนคือ user friendly เข้าไปในรถแล้วรู้สึกน่าใช้ ตำแหน่งที่นั่งดีกว่า นั่งสบายกว่า ช่วงล่างตึงตังแต่รู้สึกมั่นใจ รถสวยกว่า
โตโยต้าดีกว่าในเรื่องความทนทาน ระบบเบรคทนทานกว่า พนักงานขายคุยด้วยรู้เรื่องกว่า
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 19:25:41 »

คู่นี้ ถ้าที่กินกันไม่ลงเลยคงจะเป็น

เครื่องยนต์ ระบบเกียร์ สมองกลเกียร์ ความ User Friendly
อะไหล่เกลื่อน ความทนทายาท

และทั้งคู่ เริ่มแอบเสื่อมมนต์ในด้านงานดีไซน์ภายนอกในรถบางรุ่น
ความสามารถในการควบคุมต้นทุนก็เก่งทั้งคู่ จำกัดจำเขียนซะลูกค้าบ่นยับ

ด้านความประหยัด ยกให้ฮอนด้ามากกว่า
แต่ถ้าเรื่องความถวายชีวิตของคันเร่งไฟฟ้า ต้องโตโยต้าเท่านั้น

การจัดสรรพื้นที่ก็ตกเป็นของฮอนด้าเช่นกัน ช่องเล็กช่องน้อยเต็มไปหมด
ถึงว่า สาวมหาลัยถึงชอบยี่ห้อนี้

ศูนย์บริการ พอๆกัน เจอที่แย่ๆ อยู่ไม่กี่แห่ง

โตโยต้าที่ชอบที่สุด คือ Corolla AE92 101 111 112 กับ Corona Exsior ST191
น่าแปลกที่โตโยต้าที่ผมหลงรัก กลับอยู่ในช่วงยุคปี 90

ฮอนด้า ก็คง Civic EG ES FD กับ Fit/JAZZ GD GE

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 19:25:54 »
ถ้าใช้รถยาวๆ ไม่ชอบเข้าอู่นอก เข้าศูนย์ตลอดผมแนะนำฮอนด้ามากกว่า รถเก่า,รถใหม่พี่แกซ่อมได้หมดไม่มีเกี่ยง เข้าศูนย์ฮอนด้าทีไรเจอ civic ef มาซ่อมประจำ ส่วนโตโยต้าพอรถเริ่มเก่า ช่างชอบนึกว่ามันไม่ใช่โตโยต้า เอะอะก็อ้างรถพี่เก่าแล้ว คนหนีไปอู่นอกหมด เหอๆ

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 19:32:43 »
ใช้อยู่ยี่ห้อละคันครับ Camry กับ Brio
พวงมาลัย Honda เซ็ทมา ok กว่า Toyota ครับ
เครื่องยนต์ Honda จี๊ดกว่า Toyota หลายขุม
เกียร์ Honda CVT ผมว่าฉลาดกว่า 4 Speed ECT ของ Toyota อีก
คุณภาพยางติดรถ Toyota ดีกว่าถึงแม้จะให้ยางแก้มนุ่มไปหน่อย

ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 19:46:21 »
โตโยต้า อะไหล่ถูก แต่เปลี่ยนบ่อย

ฮอนด้า อะไหล่แพงกว่า แต่ทนกว่า

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 19:53:49 »
เป็นคนใช้และดูแลครับ  ;D ไม่ได้เป็นเจ้าของ  :'(

Honda เซ็ตพวงมาลัยมาได้สนุก มีชีวิตชีวา และ มั่นใจกว่า Toyota  (Camry ใหม่ยังไม่ได้ลอง)
Toyota ถึงจะเซ็ตพวงมาลัยที่ให้ความมั่นใจ แต่ก็ขาดอารมณ์ร่วม

ช่วงล่าง Honda แข็งกว่าและมั่นใจกว่า Toyota

การเก็บเสียง Honda ก็ชิดซ้ายไปเลย Toyota เงียบกว่ามาก

ปัญหา Honda มีปัญหากับพวกการประกอบ เสียงกรอบแกรบเพียบ  ปัญหาเล็กๆเยอะ แต่ใหญ่ๆไม่ค่อยเจอ
Toyota ปัญหาเล็กๆ ไม่ค่อยมี แต่เจอทีมีแต่ชิ้นใหญ่  ช่วงล่างเปราะบางด้วย

ศูนย์บริการ Toyota ที่ดีๆ หาไม่ยาก แต่ก็ไม่ได้ดีจนติดใจ และก็ไม่มีแย่ จนจะบ้า
Honda ที่ดี ก็ดีสุดๆ แต่ที่แย่ก็  ถ้าไม่มีเรื่องถึงตาย ก็จะไม่ไปเหยียบครับ

ระยะยาว เมื่อก่อน Toyota แน่ๆ  แต่เดี๋ยวนี้ผมให้ Honda ครับ

ถ้าจะซื้อรถ แต่เลือกไม่ถูก ไม่มีความรู้ ไม่สนใจอรรถรสในการขับขี่ ต้องการแค่รถที่พาไปถึงที่หมายก็พอ Toyota เลยครับ ไม่ต้องไปลองยี่ห้ออื่นเลย
แต่ถ้าสนใจพื้นที่ภายใน อรรถรสในการขับขี่ บรรยากาศภายใน Honda
ปล.เคยเจอเคสแบบนี้ คนนั้นควรจะได้ Vios แต่ผมให้ไปเอา Mazda 2 ตอนนี้คนนั้นติดใจ Mazda จนจะได้ Mazda อีกคันแล้วครับ  ::)  

ลืม แต่ Toyota ในไทย รุ่นที่ผมประทับใจมากมี Wish Vios(Britney)  Corona Exsior  Corolla ตระกูล AE1XX  ที่เหลือก็...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 19:58:49 โดย vellcap »

ออฟไลน์ Mr.ZeroCool

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 21:30:44 »
Toyota ครับ > ที่บ้านใช้ Toyota Wish และ Honda CRV

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 21:46:47 »
มี jazz ge กับ yaris

โจทย์ของผมคือรถติดแก๊ส ใช้งานประจำ ทุกวัน อย่างน้อยๆ 60โล++

jazz ge มีดีที่ การออกแบบภายใน แพจเกจ ภายในจัดได้น่าใช้ ดูดี กระจกบานหน้าใหญ๋มาก เกียร5speed ทำงานฉลาด

yaris ทน ทน ทน ออกแบบภายในสู้ไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้เลว ช่วงล่างดีกว่า jazz (ในกรณีนี้ โช๊คเดิม สปริงโหลด แมก17)
เกียร์ไม่ฉลาดเท่า และ โบราณ ดมแก๊สสบาย ค่า maintenance ต่ำ แต่งสวย ที่สำคัญเลยคือผมได้มาถูกกว่า jazz ในปีที่ใหม่กว่า

ทุกวันนี้ขับ yaris ดมแก๊ส สบายใจ แต่รู้สึกอยากได้ camry แล้ว เพราะแก่ อยากขับรถนุ่มๆบ้าง + ติดใจความ ทน ถึก

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 22:15:43 »
ของผมตาม จขกท เลยครับ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 22:58:00 »
 ของที่บ้านCvrตัวแรก Civic fb กับCity idsi และViosตัวล่าสุด และCamry2010 ตอบรวมๆกันครับ
ฮอนด้าน่าขับทั้งภายนอกภายใน. 
โตโยต้าใช้งานง่ายแต่ไร้อารมณ์ เครื่อง/เกียร์เรียบง่าย. มันไปตามใจเราดี ทนทานหายห่วง

ศูนย์โตต้าตั้งแต่พนักงานออฟฟิศไปยันช่างคุยด้วยสบายใจกว่าหน้าตารับแขกกว่า ของแอบแพงนิดหน่อย
ฮอนด้าพนักงานใส่ใจน้อยกว่า แต่อะไหล่หลายตัวถูกเว่อร์

ใช้แล้วสบายใจทั้งคู่........ :)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 23:44:15 »
ผม
Accord ไฟท้ายก้อนเดียว 2.2 mt แรงทันเท้าดีครับ ทนไม่ค่อยมีไรเสีย ช่วงล่างดี พวงมาลัยดี
Accord งูเห่า รถดูเบาๆเกียร์กระตุก แต่ยังไม่เสีย แต่ซ่อมบาง
Civic dimention 2แสนกว่าล่ะเกียร์เพิ่งลาโลก ทนไม่จุกจิกครับ เข้าศูนย์ตลอดจนปัจจุบัน
Toyota Wish totaคันแรก เคลมกระจาย น่าจะเคลมเยอะที่สุดในรุ่นแล้ว ecu 3รอบ o2sensor 1รอบ ยาง 1รอบ
โช็ค 2รอบ คอนโซล1รอบ สายพาน1รอบ เยอะ มากตั้งแต่ป้ายแดง ดีนะรู้จักโชว์รูมเลยเคลมง่ายหน่อย
แต่ขับดี ช่วงล่างสนุก เข้าโค้งดี
สรุบ
 ภายในชอบมีเสียงก็องแก็ก :Toyoแย่กว่าhonda
ศูนย์ : honda ดีกว่า toyota
อะไหล่ : toyotaแพงกว่า honda
เครื่อง :  honda แรงกว่า จี๋ดกว่า toyota
            Toyotaจุกจิกน้อยกว่าhonda
ช่วงล่าง: honda เกาะกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 04:03:32 »
เห็นด้วยกับพี่ จขกท. ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 07:51:11 »
ของผม Toyota Altis 1.6J AT'04 กับ Civic Diemention ตาเหยี่ยว MT'05 อดีตของที่บ้าน

ช่วงล่าง           - ซีวิคดีกว่าแต่ตึงตังกว่า
     การเก็บเสียง    - อัลติสดีกว่า
     พวงมาลัย        - ซีวิคดีกว่า
     อัตราเร่ง          - ซีวิคดีกว่าแต่คงเพราะเป็นเกียร์ธรรมดากับเครื่องมากกว่า 100 ซีซี
     อัตราสิ้นเปลื่อง  - ซีวิคดีกว่าคงเป็นเพราะเกียร์ธรรมดาและผมเปลี่ยนเกียร์สัมพันธ์กันรอบ
     อะไหล่            - อัลติสหาง่ายกว่าและถูกกว่าแต่คงเพราะฮอนด้ามีแต่อะไหล่แท้ล่ะมั้ง
     ศูนย์               - ไม่เคยเข้าเพราะที่บ้านเป็นอู่แต่ก็เห็นซ่อมได้ตลอด
     ความทนทาน    - พอๆกันไม่จุกจิกทั้งคู่แต่คงเพราะใช้งานไม่เยอะและไม่หนักด้วย
     ความสวย         - ผมยกให้ซีวิคนะ อัลติสดูเชยๆไงไม่รู้

สรุป พอๆกันแต่อัลติสเอาใจคนนั่งมากกว่าส่วนซีวิคเอาใจคนขับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 08:18:06 »
ใช้ corona  civic fd  jazzโฉมที่แล้ว

ผมคิดว่าสูสีกัน  แต่เรื่องศูนย์ฮอนด้าดีกว่า
ความจุกจิก ไม่แพ้กัน
คุณงานความดีดูเป็นรุ่นๆไป
toyota เครื่องเงียบกว่า honda

ถ้าซื้ออีกคันเป็นไปได้จะเลือกhondaก่อน แต่ถ้ารถคันไหนดีก็ไปคันนั้น

ออฟไลน์ seraph228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 09:02:43 »
การใช้งาน
Toyota ก็เหมือนกับผู้หญิงที่เธอสามารถแบกข้าวสารให้เราได้ทีละ 4 กระสอบ ด้วยความคล่องแคล่วในระดับหนึ่ง (แต่ต่อให้เธอแบกทีละ 2 กระสอบ เธอก็ไม่ได้รวดเร็วไปกว่าแบกทีละ 4 กระสอบนะ)
Honda ก็เหมือนผู้หญิงที่เธอสามารถแบกข้าวสารให้เราได้ทีละ 2 กระสอบเท่านั้น (แต่เธอก็แบกได้ด้วยความคล่องแคล่วมากกว่า Toyota)

หน้าตา
Toyota ก็เหมือนกับผู้หญิงหน้าตาปกติไม่สวยไม่ขี้เหร่คนนึง เป็นหน้าตาแบบดาษดื่นทั่วๆไป ไร้จุดเด่น
Honda ก็เหมือนผู้หญิงที่หน้าตาดีกว่ามาตรฐานทั่วไปนิดนึง แต่เป็นหน้าตาแบบไม่รักก็เกลียด

สุขภาพ
Toyota เอาเธอไปแบกข้าวสารเท่าไหร่เธอก็ไม่ค่อยป่วย แต่ถ้าป่วยเธอจะป่วยแบบ หลังหัก กระดูกหลุด ม้ามแตก ไหล่หลุด
Honda เอาเธอไปแบกข้าวสารได้ตลอด แต่เธอมักจะป่วยแบบ เจ็บข้อมือ ปวดขา เมื่อยหลัง ปวดหัว ตัวร้อน

การกินอาหาร
Toyota ไม่ว่าจะใช้งานหนัก(ในเมือง) หรืองานเบา(ทางไกล) เธอกินพอๆ กันไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่
Honda ถ้าใช้งานเธอหนักเธอจะกินจุมาก แต่ถ้าใช้งานเบาเธอกินน้อยกว่าที่คิดเยอะ

การปฏิสัมพันธ์
Toyota เธอก็เป็นของเธอตามหน้าตาแหละก็ชั้นจะเป็นแบบนี้เราต้องปรับตัวหาเธอเอง (เช่น เบาะสั้นๆ การสื่อสารกับคนขับแบบขอไปที ฯลฯ)
Honda เธอค่อนข้างเอาใจเราเลยทีเดียว (อารมณ์การขับขี่ที่เหนือกว่า)

ค่าเลี้ยงดู
Toyota ถ้าพาเธอไปหาหมอโรงพยาบาลมาตรฐาน ต้องลุ้นเอาเองว่าโรงพยาบาลนั้นจะดีหรือไม่ บางทีก็แพงเว่อร์ บางที่ก็แสนดี บางที่ก็พร้อมจะต้มเรา (แต่เธอก็มีคลีนิกริมถนนดีๆ ที่พร้อมรักษาเธออยู่อีกเยอะ ซึ่งต้องไปลุ้นอีกทีเหมือนกัน)
Honda ถ้าพาเธอไปโรงพยาบาลมาตรฐาน ไม่ว่าไปที่ไหนค่ารักษาค่อนข้างใกล้เคียงกันไม่ต่างกันมาก (แต่คลีนิกริมถนนที่พร้อมรักษาเธอแบบดีๆ ไม่ค่อยมีนะ)

จากประสบการณ์ใช้งานทั้งรถตัวเอง และรถเช่า แต่ละคันใช้งานเกิน 1 ปี และเทียบแค่เฉพาะ Toyota กับ Honda เท่านั้น
camry 2 โฉม / accord 2 โฉม / Altis 2 โฉม / civic 2 โฉม / Jazz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2013, 11:18:29 โดย seraph228 »

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 09:10:44 »
เท่าที่ครอบครัวเคยเป็นเจ้าของมา ก็มีหลายยี่ห้อมาก Toyota Honda Nissan VW Mitsubishi Land Rover โดยเป็นรถที่ซื้อมาใช้งานในครอบครัวเองทั้งหมด ลิสท์คร่าวๆตามนี้เลยครับ

Toyota: Hilux หลาย gen, Corolla AE111 1.6SEG, Hiace, Altis 2009 1.6G, Prius TRD 2011
Honda: Accord รุ่นแรกที่ขายในไทย, Jazz iDSI ตัวรองจากรองท๊อปอีกที (ลืมรุ่นย่อย), Civic
Nissan: Big M, Teana 230JM
VW: Caravel 2002
Mitsubishi: G-Wagon
Land Rover: Discovery

ทุกคันอยู่กับที่บ้านเฉลี่ยไม่ต่ำกว่า 5 ปี จะมี G-Wagon ที่อยู่แค่ 2 ปีแล้วก็มีคนมาขอซื้อต่อไปเร็วหน่อย ถ้าไล่เรียงในบางประเด็นก็ตามข้างล่างนี่ครับ

1. ความทนทาน ไม่จุกจิก ซ่อมบำรุงง่าย ดูแลง่าย
Toyota, Nissan, Honda, Mitsu, LR, VW
2. บริการหลังการขาย (พูดถึงศูนย์อย่างเดียว คือ พนักงาน+ช่าง)
Toyota, Nissan, Honda, LR, Mitsu, VW
3. สมรรถนะการขับขี่ ช่วงล่าง
VW, LR, Nissan, Mitsu, Honda - Toyota (ผมว่าเท่าๆกัน บางรุ่นโตโยต้าก็เกาะถนนดีจริง ฮอนด้าเองผมว่าบางทีก็รู้สึกว่ามันร่อนนิดๆ)
4. ความสบายในการโดยสาร บรรยากาศในห้องโดยสาร (ไม่พูดเรื่องดีไซน์ นานาจิตตัง)
VW, LR, Nissan, Honda - Toyota, Mitsu
5. สมรรถนะเครื่องยนต์ และการประหยัดน้ำมัน
Toyota, Honda, Nissan,  Mitsu, LR, VW

ประมาณนี้มั้งครับ

จากทุกยี่ห้อที่ได้สัมผัสอย่างใกล้ชิดมาทุกคัน (และก็ได้เคยขับเองให้คุณพ่อคุณแม่นั่งทางไกล เวลาไปเที่ยวมาแทบจะครบทุกคัน ยกเว้นรถตู้ทั้งสองยี่ห้อในลิสท์) ผมยกให้ Nissan โดยเป็น Teana ที่ทำให้ผมชอบมากที่สุดครับ รองลงมาผมประทับใจ Prius ที่สุดในแง่ของเทคโนโลยี ความเงียบ การเกาะถนน และสมรรถนะของรถ (ไม่ได้สปอร์ท แต่ขับแล้วมั่นใจ สนุกในแบบของมันมาก) และประทับใจ Corolla/Altis รองลงมาในแง่ความง่ายในการใช้งาน ความคล่องตัวในเมือง ดีไซน์ที่แม้ดูน่าเบื่อ แต่ดูนานๆแล้วมันยังสวยคลาสสิคๆอยู่ (สำหรับผมนะ)

ถ้าต้องซื้อรถคันต่อไป ผมคงมอง Toyota กับ Nissan เท่าๆกันก่อน เพราะไม่ประทับใจฮอนด้าเรื่องศูนย์บริการเท่าไหร่ ใช้แล้วพอเสีย พอต้องเช็คระยะทีกลายเป็นเรื่องทุกครั้ง รถเองก็ไม่ใช่ว่าจะเหนือกว่า Toyota หรือ Nissan ถ้าคุณภาพตัวรถพอๆกัน ผมเลือกบริการหลังการขายดีกว่า ซึ่งทำให้สองยี่ห้อ T กับ N ดูดีกว่าสำหรับผมทันที

ปล. คุณพ่ออยู่ต่างจังหวัดเลยมีตัวเลือกศูนย์บริการไม่เยอะมาก จึงไม่มีสิทธิ์วิ่งหาศูนย์ดีๆได้แบบคนกรุงเทพนะครับ เผื่อมีคนแย้งว่าทำไมไม่หาศูนย์ดีๆ  :D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================