ผู้เขียน หัวข้อ: ถามถึง Sonic E85 และเครื่องยนต์ ตระกูล 1.6 Ecotech ที่ใช้ใน Chevy  (อ่าน 5867 ครั้ง)

ออฟไลน์ singving

• Jr. Member
  • **

ECOTECH 1.6 Lite ที่เห็นใน Cruze  ,  Sonic  E85   สอบถามดังนี้

1.  คือรากเหง้ามาจาก OPTRA  พัฒนาโดย DAEWOO   Korea ?

2.  วิเคราะห็ข้อดี  ข้อด้อย  ของเครื่องยนต์ ดังกล่าว

และ  คำถามสำหรับเจ้าของ Sonic  

3.  ชุดเครื่องเสียงใน Sonic  สามารถเปลี่ยนเป็นแบบ 2 DIN  ที่มีขายตามท้องตลาดได้หรือไม่  อย่างไร ?

รบกวนชี้แนะทีครับ  กำลังมองๆเจ้า Sonic E85  เป็นทางเลือกอยู่เหมือนกัน   ไม่อยากคาดหวังกับ Fiesta Ecoboost และ All new Jazz  มากนัก   กลัวไม่มาช่วงที่ต้องการใช้รถครับ

ขอบคุณรูปจาก http://motortrivia.com/2013/grand-opening-001/116-chevy-sonic-e85/chevrolet-sonic-1600-e85-2013.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 15:46:11 โดย singving »

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
น่าจะเปลี่ยนเป็น 2 Din ธรรมดาได้ครับ
แต่ในเมื่อเค้าให้ MyLink มา  ซึ่งผมว่ามันดูดี และเข้ากับตัวรถนะ  จะเปลี่ยนทำไมอะ

ส่วนเครื่องยนต์ มันเป็นคนละเครื่องกับ Cruze ไม่ใช่เหรอครับ  ผมไม่สันทัดเรื่องนี้ ขอบาย

แนะนำว่าไปลองขับ มันไม่น่าจะอืดเท่า 1.4 นะ

ตอน Aveo ใส่เครื่อง 1.6 ก็เร่งดีกว่า 1.4 จมเลย เพียงแต่เหยียบมิดแล้วมันต้องใช้เวลาคิดเหมือนกัน

ปล. ตั้งกระทู้หยั่งกะโฆษณาเลย

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
ผมรู้จัก Ecotec ครั้งแรกใน Opel Omega ปี1995 ของพ่อครับ สมัยเด็กๆ ไม่น่าจะเกาหลี แต่GM ด้วยกันครับ
จากนั้น Zafira ก้อยกมาวางครับ

ยุคนั้นมันถือว่าไฮเทคครับ (ซ่อมยากซ่อมเย็น) กินน้ำมัน 10กม.ลิตร อัตราเร่งดีทีเดียว  ;D

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ aoddy1

ถ้าเป็นเครื่อง1.6เดิมจาก optra ก็ถือว่าทนทานใช้ได้ครับ ผมใช้ optra มาจะ 180,000 กม.แล้ว เครื่องกับเกียร์(4AT) ยังโอเคเลย
แต่เกียร์ 6 AT ใหม่ของเชฟเค้าว่าพังง่ายนะครับ ลองดูในคลับครูซเอาเอง

ออฟไลน์ singving

• **
คืองี้นะครับ

-เคยเข้าไปหาข้อมูลในคลับ  เขาบอกว่าเปลี่ยนเคริ่องเสียงแล้ว  ระบบเตือนต่างๆมันหายไปด้วย  เลยคิดว่าคงยากสำหรับเครื่องที่ไม่ได้ทำมาเฉพาะ

-จากคำตอบ  เรื่องเครื่องยนต์  หวังว่าน่าจะไว้ใจได้  น่าจะไม่ซด  เหมือนตัว  1.4 lite  (แบกน้ำหนักมาก) นะ

- ยังไม่มีรถให้ทดลองนะ   คงอีกสักพัก   วันนี้โทรไปถามศูนย์  มหาสารคาม   เชลบอก..มีด้วยหรือ 1.6  E85  รับรองไม่มีรุ่นนี้.เชื่อผมสิ

เฮ้อ   ไม่แน่ใจว่า   เซลมันเป็นแบบนี้ร้อยละกี่คน  เจอมาเยอะจริงๆ

ปล.  ไม่ได้หยั่งโฆษณา  นะครับ     คือที่มองไว้อันดับต้นคือ  jazz      ครับ  ไว้ให้แม่บ้านใช้       ตัวผมเองใช้ ranger 2012    โดยส่วนตัวแล้วชักเบิ่อกับระบบหลังขายของ  ford   และ  chev  เนื่องจากประสบการณ์ตรงทั้งคู่

ไว้ใจได้ครับ

ออฟไลน์ beermix

• **
เห็นว่า Ecotec 1.6 ใน Sonic เป็น gen ใหม่ รู้สึกจะเป็น Gen3

ส่วน Ecotec 1.8 ใน Cruze จะเป็น Gen2  ที่อยู่ใน opel

ส่วน 1.6  Cruze เป็น VGIS เห็นว่าเป็นตัวเดียวกับ Optra หรือ Aveo นี่แหละครับ

ผิดถูกยังไงขออภัยครับ

ออฟไลน์ Oldsmobile

• **
เครื่อง 1.6 ใน Optra รหัส Z16XE จากข้อมูลคุณ Jimmy นานมาแล้ว จากที่ไหนคงไม่ต้องบอกนะครับ

"เครื่องยนต์ที่ติดตั้งในออพตรานั้น เป็นแบบ 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว หัวฉีดมัลติพอยนต์ MPFI ทั้งแบบ Z16XE Fam-I
1,598 ซีซี 107 แรงม้า (HP) ที่ 5,800 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 15.28 กก.-ม.ที่ 4,000 รอบ/นาที"
พัฒนาโดย Opel นะครับ ไม่ใช่ Daewoo

ส่วนของ Sonic เป็น รหัส A16XER ของ GM ที่พัฒนาต่อมาจาก Opel
1.6 L (1598 cc): DCVCP (Double Continuous Variable Cam Phasing technology) เหมือน VVTi ของ Toyota ครับ
TwinPort, 79 mm (3.11 in) bore, 81.5 mm (3.21 in) stroke, มี port ไอดี 2 port รอบต่ำใช้ 1 port จะได้ประหยัดน้ำมัน รอบสูงใช้ 2 port จะได้หายใจทัน
10.5:1 compression, 115 hp (85 kW) @ 6000 rpm, 155 N·m (114 lbf·ft) @4000 rpm

ที่ทำสีเขียวไว้คือจุดได้เปรียบที่เครื่อง Optra กับ Cruze ไม่มีครับ Sonic ได้เปรียบกว่าที่ลงเครื่องตัวนี้มาให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 14:00:57 โดย Oldsmobile »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เครื่องใหม่ แหล่มเลย

ออฟไลน์ chaiz

นอกจากเครื่องใหม่ ยังได้เกียร์ใหม่ด้วยครับ พอรวมกับพละกำลังที่เพิ่มขึ้น เติม E85 ได้ และ จอ+mylink ราคาเพิ่มแค่ 20xxx
คนออก 1.4 มาก่อนเซ็งตามๆกัน