ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามการเปิดร้านอาหารคับ  (อ่าน 13386 ครั้ง)

ออฟไลน์ pawaritnakub

• Newbie
  • *
อยากสอบถามการเปิดร้านอาหารคับ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 00:41:33 »
พอดีว่ามีงบประมาณ 70000-80000 บาท
อยากเปิดร้านอาหารเล็กๆสักร้านคับ
ร้านแบบขายเหล้า-เบียร์แล้วก็อาหารคับ
มีโต๊ะประมาณ 5-10 โต๊ะคับ
งบประมาณนี้ใช้ได้ไหมคับ
แล้วต้องมีสิ่งของอะไรบ้าง

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
Re: อยากสอบถามการเปิดร้านอาหารคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 01:01:31 »
ไม่เคยทำเอง แต่มีเพื่อนๆหุ้นกันทำ แล้วมีคนรู้จักทำอยู่หลายๆร้าน

ปัญหาที่พอรู้ก็

..การบริหารคนครับ..พ่อครัว ,ผู้ช่วยกุ๊ก, เด็กเสริฟ์ และ แคชเชียร์ ,คนทำบัญชีค่าใช้จ่าย 

..สิ่งแวดล้อม พื้นที่ร้านเสียงดังก่อให้เกิดความรำคาญต่อเพื่อนบ้านหรือไม่

..ตำรวจมาแน่ๆ..ต้องให้บ้างนิดๆหน่อย

..เงินสำรองเพื่อหมุนเวียน

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: อยากสอบถามการเปิดร้านอาหารคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 01:36:35 »
ผมว่าไม่พอนะครับ เพราะต้องสำรองเงินสดไว้หมุนเวียนด้วย และเผื่อการขาดทุนในระยะแรกด้วย

ถ้าไม่เคยมีประสบการณ์เลย ผมแนะนำให้ไปเข้าอบรมหลักสูตร "เสริมสร้างผู้ประกอบการใหม่ (NEC)" ของกรมส่งเสริมอุตสาหกรรมครับ จะได้ทราบสิ่งที่ต้องเจอเวลาทำธุรกิจ และได้คอนเนคชั่นจากเพื่อนร่วมรุ่น ซึ่งอาจเป็นประโยชน์ในการเปิดร้านอีกด้วยครับ  ใช้เวลาเรียนสองเดือน มีตลอดทั้งปีครับ

ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ pawaritnakub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 16:11:37 »
ขอบคุณคับ