ผู้เขียน หัวข้อ: Mitsubishi Thailand จะเหลือรถทำตลาดแค่กลุ่ม Pick up และ Eco car ในปี 2559  (อ่าน 8779 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 ตั้งแต่ MMTH ทำตลาดในบ้านเราไม่เคยมีรุ่นรถน้อยอย่างที่เห็นมาก่อน โดยเฉพาะปี 2559 ที่มีโอกาสสูงมากที่กลุ่ม C-segment จะหายไป

เท่ากับว่าจะเหลือแค่ 2 กลุ่มเท่านั้น
  1. Pick up คือ Triton โดยรวมทั้ง PPV base on Pick up คือ Pajero Sport
  2. Eco car คือ Mirage และ Atrage

ถ้าไม่นับ Eco car นี่จะมีรุ่นรถเท่ากับ Isuzu เลยนะ แต่ยอดขายยังห่างชั้นกันมาก

ส่วนตัวผมว่าน่าจะมีรถ Segment อื่นเข้ามาประกอบบ้างหรือนำเข้าจากโรงงานในอาเซียนก็ได้
 ดูจาก Road Map ของ Mitsubishi แล้ว ดูจะมุ่งไปหาระบบ Hybrid เต็มตัวแล้ว ซึ่งเจ้าตลาดอย่าง Toyota ยึดหัวหาดไว้ก่อนแล้ว

โรงงานในไทยคงเป็นจะมีแค่รถ 2 กลุ่มไปแบบนี้อีกหลายปีแน่นอน ประกอบเพื่อตลาดในประเทศและส่งออก ซึ่งคงได้รับการวางแผนไว้กับประเทศไทยอย่างนี้นั่นเอง

แบรนด์รถยนต์ Mitsubishi ในไทยจะฟื้นคืนได้เมื่อไหร่ รถกลุ่ม Hybrid จะใช่คำตอบหรือไม่
  งานนี้น่าติดตามครับ

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
Re: Mitsubishi Thailand จะเหลือรถทำตลาดแค่กลุ่ม Pick up และ Eco car ในปี 2559
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 23:32:39 »
ไม่เป็นไรครับ โปรตอน ..ยังมี
ถูกกว่า แลนเซอร์ อีเอ็กซ์
มีเกียร์ธรรมดาด้วย

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: Mitsubishi Thailand จะเหลือรถทำตลาดแค่กลุ่ม Pick up และ Eco car ในปี 2559
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 00:33:20 »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 02:03:37 »
ยอดขาย Lancer  ไม่รอด  ยอดรถนำเข้าอย่าง Pajero  ก็ไม่ไหว   รถ MPV อย่างสเปซ ที่เคยประกอบในไทยก็ไปไม่ได้อีกแล้ว
คงมีให้เล่นแค่ 2 กลุ่มนั่นแหละ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 08:18:31 »

.... Ex ผมอีก 10 ปีจะมีอะไหล่ไหมเนี่ย สงสัยราคาอหลั่ยมหาโหด

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 08:33:46 »
ผมว่ามิตซู ตอนนี้ ควรทำสิ่งที่ตนถนัดครับ

อนาคต ผมยังมองเลย ไปรวมกับบริษัทอื่นๆ น่าจะดีกว่าครับ ;)

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 08:58:46 »
ผมว่ามิตซู ตอนนี้ ควรทำสิ่งที่ตนถนัดครับ

อนาคต ผมยังมองเลย ไปรวมกับบริษัทอื่นๆ น่าจะดีกว่าครับ ;)
  Mitsu จะไปรวมกับใครละเพราะอาณาจักรของ Mitsu Corp ใหญ่มหาศาล ISUZU  ก็แค่เป็นส่วนนึงของธุรกิจที่ Mitsu ทำอยู่ในตลาดเท่านั้น

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 10:17:33 »
ผมว่าเอารถค่ายอื่นมาปรับปรุงการขับขี่ให้เป็นสไตล์มิตซูได้ก็โอเคนะครับ
เอาซิลฟี่มาแล้วเปลี่ยนหน้าหลังใหม่ ปรับปรุงวิศวกรรมอีกหน่อย ไม่ถึงกับลงทุนใหม่ 100%
รถเดี๋ยวนี้มันก็มีรูปทรงเพรียวๆ เหมือนกันไปหมด คนจะเกลียดหรือชอบอยู่ที่หน้ากับหลังเท่านั้นเอง
ภาวนาว่าให้มิตซูลองเอารถคนอื่นมาขายอย่างที่เคยวางแผนไว้ครับ
นิสสันเน้นหรู มิตซูเน้นสปอร์ต ขับหนึบแบบมิตซู ถ้าทำได้แฟนมิตซูก็น่าจะยังติดตามอยู่นะ

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 10:23:58 »
เรื่องราว มัน ฟ้าทะลายโจร (รักซ้อน ซ่อนเงื่อน)
--สิ่งต่างๆ ไม่ได้เป็น อย่างที่เราเห็น

http://www.mitsubishicorp.com/jp/en/bg/machinery/disuzu.html

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 10:33:35 »

Mitsu จะไปรวมกับใครละเพราะอาณาจักรของ Mitsu Corp ใหญ่มหาศาล ISUZU  ก็แค่เป็นส่วนนึงของธุรกิจที่ Mitsu ทำอยู่ในตลาดเท่านั้น
:)
ครับ

ผมมองว่า การรวมกันเราอยู่ น่าจะดีกว่า

แต่ถ้ามิตซูใหญ่พอและไม่ต้องการตัดขายธุรกิจ

ผมก็เห็นด้วยที่เขาจะรับทำรถให้ยี่ห้ออื่นๆ เช่น Nissan Fiat-dodge และอื่นๆ

แบบที่หลายๆ ท่านกล่าวครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 11:16:44 »

ทุกวันนี้ ผมชอบรถมิตซูนะครับ
ศูนย์บริการ ก็โอเค ในระดับพอใช้
แต่ดีตรงที่ มัน ไม่ค่อยมีคนใช้เยอะ ทำให้ไป ศูนย์เมื่อไหร่ก็ได้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 11:19:52 »
  Proton ที่ malaysia กับ Mitsubishi จับมือกันอยู่รึเปล่าครับ เห็นรถ EX แต่แปะตรา Proton หราเลย อะไหล่น่าจะเข้ามาบ้านเราแต่วนอยู่ทางใต้รึเปล่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 11:26:35 »
จริงๆ รถก็มีดีหลายอย่างครับ ex คนรับไม่ได้เพราะว่า มันกินน้ำมันกว่าใครเพื่อน แต่ว่า อืด ไม่ได้ดั่งใจ รูปทรง ก็พอได้ครับ น่าจะทำให้ ex ประหยัดน้ำมันได้เท่าๆ กับ mirage นะ มันจะสุดยอดเลยขอบอก
รถใช้งาน คนส่วนใหญ่ก็กลัวเรื่องอัตราสิ้นเปลืองครับ  และก็ราคาอะไหล่ ครับ  จริงๆ ก็ไม่ได้แพงนะครับ แต่ว่า พอเข้าศูนย์ ศูนย์ชอบหารายได้จากการซ๋อม ไม่ได้แนะนำวิธีการซ่อมถูกให้ มันเลยดูแพง
อะไหล่ก็ทนทาน อายุกการใช้งานก็ดีนะครับ  แต่ก็ยังงงนะครับทำไมรถนั่ง ขายไม่ดี  แต่กระบะ ผมว่าพอไปได้นะครับ พี่ pa ถึงยอดไม่ได้เป็นที่ 1 ก็ยังขายได้เพราะราคาถูกกว่าเพื่อน

keanetona

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 12:40:41 »

มิตซูเคยอยู่ใต้ร่มเงาของ เดมเลอร์ ไครสเลอร์ นะครับ แต่ถูกเตะโด่งออกมา และจบด้วยการหย่าร้างของเบนซ์และไครสเลอร์ในที่สุด

แต่ มิตซูบิชิ ฟูโซ ก็ยังเป็นของเบนซ์

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 13:48:07 »
ผมสนับสนุนให้เอารถเรโนล์นิสสันมาทำแลนเซอร์ต่อครับ สวมวิญญาณเป็นมิตซูให้ดูดีไม่ยากเลย ช่วงล่างการบังคับควบคุมสมรรถนะ
ก็ปรับแต่งเพิ่มเติมเข้าไป ดังภาพของท่าน Theophiluschin

เปลี่ยนแค่ป้ายยี่ห้ออาจจะเคยมีแต่คนยี้ แต่ถ้าใส่ใจ ใส่จิตวิญญาณเข้าไปจริงๆ ผมว่าก็โอเคนะ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 14:10:23 »
คิดถึงอดีตอันรุ่งเรือง สมัยก่อนนี่รถนำเข้าตัวเจ็บๆมีให้เลือกเพียบ สเปซวากอน สเปซรันเนอร์ โดยเฉพาะปาเจโร่นี่คือตัวลุยขวัญใจข้าราชการระดับบิ๊กๆไม่ก็นักการเมืองในสมัยนั้น(ผมยังเด็กๆ) ซึ่งปาเจโร่ตัวสั้น3ประตูเป็น short suv ที่ผมอยากได้ที่สุดแล้ว ตอนนี้ก็หาอยู่แต่หาได้ยากจริงๆ คนไม่ยอมปล่อยกัน

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 14:12:26 »
ถ้าเป็นอย่างที่คุณบอกจริงๆ ผมก็คงต้องกล่าวคำว่า R.I.P. Lancer Thailand

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 14:27:32 »
จากในรูปภาพ เห็น Delica

เป็นรถตู้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 15:03:31 »

Delica เป็น MPV ประตูไสลด์ที่มีระบบ 4WD ซึ่งความสูงใต้ท้องจะสูงหน่อย ใกล้เคียงกับ Innova ครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 16:11:23 »

Delica เป็น MPV ประตูไสลด์ที่มีระบบ 4WD ซึ่งความสูงใต้ท้องจะสูงหน่อย ใกล้เคียงกับ Innova ครับ

น่าจะมาจากอินโดใช่ป่ะครับ เอามาแข่ง กับ mpv minimpv ในตลาด

ส่วนcompact suv
น่าจะตัวนี้เลยรึป่าว

http://www.mitsubishi-motors.co.jp/rvr/

เครื่อง 1.8 นี่คือคู่แข่ง HRV อย่างเป็นทางการสินะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 17:06:04 »
มาทำตลาดรถตู้เถอะครับอย่างน้อยให้ดีกว่าL300ทีผมเคยประทับใจเมีอ20ปึก่อนครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 20:36:26 »
ผมว่าอย่าเพิ่งขยับอะไรเลย เดี๋ยวจะกลายเป็นเจ็บแล้วไม่จำ

อยากให้เน้นไปทาง PPV Pickup แบบจริงจังนะ

เพราะตอน PJS MC ค่อนข้างขายดี ยิ่งตอน BMC ออกมา ตัวMCลดราคากระหน่ำ คนกว้านหาเพียบเลย สุดท้ายก็ขายหมด

แต่พอหลังๆมานี้ยอดขายก็เริ่มตกลงไปเรื่อยๆ อาจจะเพราะตัวBMCสวยสู้MCไม่ได้

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 23:35:56 »
ส่วนตัวมองว่า มิตซูเป็นแบรนด์รถที่หลงทางไปแล้วครับ หาคุณค่าของตัวเองไม่เจอ

ถ้านึกไม่ออก ลองนึกถึง Subaru กับ Mazda ดู

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 01:33:18 »
พี่จิมมี่บอกในสรุปรถใหม่ว่า ปีนี้ Lancer EX จะขายเป็นปีสุดท้าย

ถ้า Lancer ไปแล้ว
ขอ RVR new model มาแทนเถิดคร้าบบบบ ชูจุดเด่นให้ดี มองตลาดให้ออก และขายความเป็นรถออพชั่นครบ ในราคาคุ้มค่า และขายความสบายไปในตัว พร้อมเครื่องที่ออกแบบมาให้มีสมรรถนะและความประหยัดที่ดีกว่านี้ พอเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 07:45:39 »
พี่จิมมี่บอกในสรุปรถใหม่ว่า ปีนี้ Lancer EX จะขายเป็นปีสุดท้าย

ถ้า Lancer ไปแล้ว
ขอ RVR new model มาแทนเถิดคร้าบบบบ ชูจุดเด่นให้ดี มองตลาดให้ออก และขายความเป็นรถออพชั่นครบ ในราคาคุ้มค่า และขายความสบายไปในตัว พร้อมเครื่องที่ออกแบบมาให้มีสมรรถนะและความประหยัดที่ดีกว่านี้ พอเลยครับ

พอได้มา คนก็ไปซื้อ Toyota กับ Honda เหมือนเดิมครับ