ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรฐานการคิดเงินค่าแก๊สอยู่ที่ไหน ? ทำไมเศษ 0.01สตางค์ ถึงปัดขึ้นเป็น 1บาท  (อ่าน 4170 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
พอดีที่บ้านไม่เคยใช้รถยนต์ติดแก๊ส ปกติเวลาเติมน้ำมัน
พนักงานก็จะเติมให้เป็นจำนวนเต็ม ไม่เหลือเศษ

แต่ตอนนี้ผมมาใช้รถติดแก๊ส CNG หรือ NGV (City CNG)
สงสัยว่า มาตรฐานการคิดเงินค่าแก๊สอยู่ที่ไหน เติมแก๊ส CNG หรือ NGV
ถ้าเติมแบบเต็มถัง ไม่สามารถอัดให้ไม่เหลือเศษได้ จะได้ตามระบบตัดเลย ตัดเมื่อไหร่ จ่ายเท่านั้น
บางทีจำนวนเงิน 100.01 แต่เรียกเก็บ 101บาท
บางทีจำนวนเงิน 100.99 แต่เรียกเก็บ 101บาท << ทีแบบนี้ ทำไมไม่ลดเหลือ 100บ้างหละครับ
คือไม่เข้าใจว่า ทำไมไม่ว่าจะเศษเท่าไหร่ ปัดขึ้นหมดเลย จากที่เรียนมาตอนเด็กๆ
เศษ 0.01 - 0.50 จะปัดลง , เศษ 0.51 - 0.99 จะปัดขึ้น

จริงๆแล้วเงินแค่ 1บาท ผมไม่ได้ซีเรียสอะไรเลยครับ แต่อยากรู้ว่า
เวลาเศษ 0.01สตางค์ แต่เรียกเก็บ 1บาท พนักงานส่งเงินเข้าปั้ม หรือ เก็บเข้ากระเป๋ากันเอง ?

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เขาก็ตั้งได้ทุกระบบนั่นแหละ  ว่าแต่สั่งหรือเปล่า   เช่นสั่งเติม  90 บาท  เขาก็ล็อคได้ครับ  หากบอกเต็มถัง  พอลูกลอยในถังปิด มันก็อัดไม่เข้า

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
บางปั๊มจะมีป้ายบอกครับ

เศษสตางค์ 0.50 บาท ปรับเป็น 1 บาท

แต่มีหลายๆปั๊ม ชอบลักไก่ครับ  เก็บได้กำไร คันละ 1 บาท ทั้งวันก็ได้หลายบาทละครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ JeansZ

ลักไก่​ครับ ทีหลังบอกไปเลยว่าเศษแค่นี้เขาปัดทิ้ง แต่​ถ้า​เศษเกิน 0.50 ก็คิดเป็น 1 บาท เป็นผม ถ้า 100.01 ผมจ่าย 100 ถ้าโดนทวงเพิ่มมีเถียงครับ

ผม​เคย​มีปัญหาแบบ​นี้ตอน​นั่ง​รถตู้​ครับ จากโลตัสแจ้งวัฒนะไปรังสิต 20 บาท แต่​มี​อยู่​ครั้งหนึ่งผมเดินย้อนไปรอที่ป้ายก่อนหน้า เพราะป้าย​นี้​คน​ขึ้น​เยอะ และใน​หลายๆ ครั้งคนมักจะเต็มจากป้ายนี้ พอ​ลง​รัง​สิ​ตจ่าย 20 บาทแล้วลงตามปกติ แล้วคนขับ​บีบแตร​ตาม​เลย​ครับบอก น้อง 25 บาท ขึ้นก่อนแค่ป้ายเดียวคิดเพิ่มตั้ง 5 บาท
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

เขาก็ตั้งได้ทุกระบบนั่นแหละ  ว่าแต่สั่งหรือเปล่า   เช่นสั่งเติม  90 บาท  เขาก็ล็อคได้ครับ  หากบอกเต็มถัง  พอลูกลอยในถังปิด มันก็อัดไม่เข้า

ผมเข้าใจครับ สั่งมันก็ล็อคได้อยู่แล้ว แต่ผมพูดถึงเรื่องเวลาเติมเต็มถัง แล้วโดนคิดเงินเกินครับ
คงไม่มีใครสั่งแบบ เติมแค่ 80 90 วิ่งได้แค่ไม่กี่โล แล้วเข้ามาเติมใหม่หรอกนะ ^_^

ถ้าเป็น LPG ผมเข้าใจ สั่งได้เลย เพราะเวลาเติมมันอัดได้เยอะ
แต่แก๊ส NGV มันเติมได้นิดเดียวครับ ทุกคนต้องเติมเต็มถังอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2015, 10:05:23 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ tommaris

LPG (ที่เคยเติม)ไม่มีปัญหานี้เบย
0.01 ถ้ากล้าปัดนี่เด็กปั๊มต้องใจกล้ามักๆ อิอิ

LPG (ที่เคยเติม)ไม่มีปัญหานี้เบย
0.01 ถ้ากล้าปัดนี่เด็กปั๊มต้องใจกล้ามักๆ อิอิ

ผมเจอมาหลายครั้งแล้ว ^_^ เซ็งเป็ด เดี๋ยวนี้ผมเตรียมเหรียญ 25สต. กับ 50สต. ไว้ในรถเพียบเลย ฮ่าๆ

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
คนใช้แก๊ส แก๊สก็ถูกอยู่ แล้ว กับ 1บาท ยังมาคิดมากอีก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บางทีถ้าขาดเด็กปั๊มต้องควักเงินจ่ายเองครับและคงถือโอกาสลักไก่ไปในตัวแต่ 0.01 นี่ก็น่าเกลียดไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ redsun

เข้าใจเลยครับว่า .01 มันปวดใจ (เลยป๊อกมานิสสสส์ เดียวว)
แต่ถ้าเรามองว่าเราประหยัดได้เยอะแล้ว เราก็สบายใจขึ้นนะครับ  :)

ออฟไลน์ Tan Int

แล้วแต่เด็กปั๊มครับ ส่วนมากไม่เกิน 0.05 จะปัดลง แต่บางที 0.02 ก็ปัดขึ้น
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันเป็นแบบนี้มานานแล้วนิครับพวก CNG คนใช้ใกล้ตัวเคยบอกมันปัดขึ้นหมด

แต่พวก LPG เคยเกินหลายครั้งแต่ก็ไม่ปัดขึ้นน่ะหรือแล้วแต่ปั้ม

ออฟไลน์ localgame

คนใช้แก๊ส แก๊สก็ถูกอยู่ แล้ว กับ 1บาท ยังมาคิดมากอีก

ไม่เกี่ยวกับใช้แก๊สอยู่แล้วแล้วบอกว่าทำไม1บาทถึงคิดมาก แต่มันต้องทำให้เป็นบรรทัดฐานครับ  เกินเท่าไหร่ปัดขึ้นไม่ใช่เกินมานิดเดียวก็ปัดหมดดีไม่ดีมานั่งนับทั้งวันเด็กปั๊มได้เพิ่มหลายร้อยเลย ไม่งั้นเกิดวันหลังปั๊มน้ำมันทำบ้างและมาอ้างว่าคุณมีรถขับรวยแล้ว1บาท ยังมาคิดอีกจะทำไงหละครับ

ย้อนขึ้นไปอ่านให้ระเอียดอีกรอบนะครับ ผมมีบอกไว้อยู่

จริงๆแล้วเงินแค่ 1บาท ผมไม่ได้ซีเรียสอะไรเลยครับ แต่อยากรู้ว่า
เวลาเศษ 0.01สตางค์ แต่เรียกเก็บ 1บาท พนักงานส่งเงินเข้าปั้ม หรือ เก็บเข้ากระเป๋ากันเอง ?

ออฟไลน์ pee1818

พอเข้าใจ จขกท.นะครับ ถือว่าทำบุญละกัน

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็เป็นครับ แถวบ้านคิดปัดขึ้นเป็นอย่างเดียวครับ
เคยให้แค่ 100 บาท เด็กปั๊มมาทวงครับ
เคย 100.50 ให้แบงค์ร้อย กับเหรียญ 50 สตางค์ มันไม่เอาครับ จะเอา 1 บาท

แต่มีแถวสุขา 3 ที่เปิดใหม่ ไม่เคยปัดขึ้นครับ ปัดลงไม่คิดเศษครับ ดีมากๆเลย แต่ไม่ใช้ทางผ่านก็เลยไม่ได้เติมปั๊มนี้ครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ขึ้นอยู่กับระบบของปั้มและความเขี้ยวของเจ้าของปั้มครับ  จำได้ว่าตอนเด็กๆ ปั้มน้ำมันแถวบ้านถ้ามีการเติมเกิน .00 ไม่ว่าเท่าไหร่ก็ตามเด็กปั้มต้องคิดเป็น 1 บาททันทีครับ

ปัจจุบันปั้มนี้เจ๊งไปนานแล้วครับ  ตามกาลเวลาและความหมั่นไส้ของลูกค้า  :-X
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

promt

• บุคคลทั่วไป
เอาเหรียญสลึงค์จากเซเว่นให้เลยครับ

แต่ก่อนปั้มแก๊ส ก็เป็น ยิ่งเป็นพวกกะเหรี่ยง ชาวดอยมาขาย ชอบปัดขึ้น
ตอนนี้สั่งให้เป็นเลขกลมๆ ได้ ถ้าเกิน ก็คิดแบบกลมๆ

แต่ถ้าจ่ายเป็นบัตรเครดิต รูดตามยอดที่ดึงไป

ออฟไลน์ IncarRus

ผมเคยทำ,,, ปั๊มน้ำมัน และ LPG

มีหนังสือชัดเจน,,, จากกระทรวงพานิชคับ, ว่า
- เศษไม่เกิน 25 ตัง อนุญาตให้เก็บ 25 ตัง คือ ตั้งแต่ 1-25 ตัง
- เศษมากกว่า 25 ตัง แต่ไม่เกิน 50 ตัง อนุญาตให้เก็บ 50 ตัง คือ ตั้งแต่ 26-50 ตัง
- เศษมากกว่า 50 ตัง แต่ไม่เกิน 75 ตัง อนุญาตให้เก็บ 75 ตัง คือ ตั้งแต่ 51-75 ตัง
- เศษมากกว่า 75 ตัง อนุญาตให้เก็บเป็น 1 บาท คือ ตั้งแต่ 76-99 ตัง

สำหรับ CNG ,,, ก็น่าจะเป็นแบบเดียวกันคับ

เห็นบางปั๊ม,,, เค้าก็เตรียมลูกอม 3 เม็ด/บาท 4 เม็ด/บาท ไว้ทอนแทนเหรียญสลึง
....แบบนี้ก็น่าจะอนุโลม,,, เพราะมีเจตนาที่จะทอน แต่อาจไม่สะดวกเหรียญสลึง, ลูกค้าก็พอใจ