ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 ประกันภัยชั้น 1 ซ่อมศูนย์ กลายเป็นซ่อมอู่ !!! ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 10733 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
รถ Mazda 2 ทำประกันภัยชั้น 1 (ปีที่ 2) กับวิริะยะโดยตรงเมื่อต้นปีนี้ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเอาเข้าไปเคลมทำสี (เคสรถมอเตอร์ไซด์มาชนจับตัวได้และลงเคลมว่าเราเป็นฝ่ายถูก) ที่ Mazda แถวบางพูน ปทุมธานี
เมื่อวานศูนย์ Mazda โทรมาบอกว่า วิระยะอนุมัติซ่อมแต่เนื่องจากกรมธรรม์เป็นซ่อมอู่ต้องจ่ายส่วนต่างอีก 4,200 บาท เป็นงงมาก รถทำประกันปีที่ 2 ใครๆ ก็ต้องซ่อมศูนย์ไงกลายเป็นซ่อมอู่
เมื่อเช้าโทรเข้า call center วิริยะก็ยืนยันว่ากรมธรรม์เป็นซ่อมอู่ หากต้องการซ่อมศูนย์ต้องแจ้งตอนซื้อประกัน ผมเลย complain ไปยกใหญ่แล้วใครซื้อประกันชั้น 1 ปีที่ 2 ไม่ต้องการซ่อมศูนย์บ้าง ทำไมเจ้าหน้าที่ไม่ชี้แจงให้ชัดเจนและทำไมไม่ระบุในกรมธรรม์ ซึ่งเขาจะติดต่อวิริยะศูนย์ดอนเมืองให้ ขอให้รอ... ติดต่อกลับ
พสมช แนะนำได้ไหมครับว่าต้องทำอย่างไรต่อไป

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
แล้วไม่ได้อ่านกรมธรรม์หรอครับ

รถผม ออกปี 2011 mazda2 ออกเป็นซ่อมศูนย์ปีแรก ปี2 อู่ เพราะหาศูนย์ซ่อมสีและตัวถังยาก แต่เบี้ยก็ถูกกว่าซ่อมศูนย์ปกติ

จนตอนนี้ก็ซ่อมอู่ปกติ จะครบ 5 ปีละครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

มันอยู่ที่ตอนต่อประกันอะครับ เราต้องแจ้งว่าจะทำเป็นซ่อมศูนย์นะครับ ไม่งั้นเค้าก็ต่อซ่อมอู่ให้เพราะมันถูก มันไม่ใช่ว่าทำประกันซ่อมอู่ปีแรกปีที่สองต่อเป็นซ่อมศูนย์อัตโนมัตินะครับ แต่ถ้าเราจ่ายเงินเบี้ยเท่าซ่อมศูนย์ แต่ดันได้ประกันแบบซ่อมอู่ แบบนี้ฟ้องได้ครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ประกันมาสด้า ไม่ต้องเลือกซ่อมศูนย์ให้เปลืองเบี้ยหรอกครับ ศูนย์ส่งซ่อมอู่อยู่ดี ศูนย์มาสด้าที่ซ่อมสีด้วยหายากมาก

ออฟไลน์ Volta

เข้าใจว่าตอนต่อประกัน ตัวแทนอาจจะไม่ได้แจ้งไห้ทราบแน่ๆครับ  แต่ซ่อมอู่ก็ไม่ได้แย่นะครับ หลายๆอู่ฝีมือดีกว่าศูนย์

อย่างเคส Fiesta ผม เคลมสีกันชนหน้า 2 ครั้ง ครั้งแรกซ่อมอู่ งานสีดีมาก พ่นสีกันชนหนาดีครับ

ครั้งที่ 2 ซ่อมศูนย์ งานสีใช้ได้ แต่พ่นสีมาบางมาก โดนหินกระเทาะนิดเดียวสีก็หลุดแล้วครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ซ่อมอู่อะดีแล้วครับมืออาชีพ ถ้าซ่อมศูนย์จะมีฝีมืองานเนียนหรือไม่

ขอบคุณ พสมช หลายท่านที่ตอบครับ
ผมซื้อตรงกับศูนย์ใหญ่วิริยะดอนเมือง แบบระบุคนขับ 2 คน ที่ทุนประกัน 450,000 บาท ค่าเบี้ย 15,000 รวม VAT แล้ว อันนี้ถือว่าแพงหรือไม่ครับ หากเป็นซ่อมอู่ (ถ้าไม่ระบุคนขับเบี้ย 18,150 บาท)
งงมาก รถอีกคัน Toyota ผมซื้อเองโดยตรงกับวิริยะเหมือนกันไม่มีปัญหาอะไรซ่อมศูนย์ได้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ขอบคุณ พสมช หลายท่านที่ตอบครับ
ผมซื้อตรงกับศูนย์ใหญ่วิริยะดอนเมือง แบบระบุคนขับ 2 คน ที่ทุนประกัน 450,000 บาท ค่าเบี้ย 15,000 รวม VAT แล้ว อันนี้ถือว่าแพงหรือไม่ครับ หากเป็นซ่อมอู่ (ถ้าไม่ระบุคนขับเบี้ย 18,150 บาท)
งงมาก รถอีกคัน Toyota ผมซื้อเองโดยตรงกับวิริยะเหมือนกันไม่มีปัญหาอะไรซ่อมศูนย์ได้

ทุนประกันแบบนี้ เบี้ยแบบนี้ ซ่อมอู่ ถือว่าสมเหตุสมผลครับ

เพราะปกติทุน 350,000 เบี้ยก็ประมาณ 12,000-14,000 บาท แล้วครับ

ซ่อมอู่นอก สบายๆครับ อย่าได้ซีเรียส ยกเว้นต้องเปลี่ยนอะไหล่ใหม่เท่านั้นเอง
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ AT

ต้องดูในใบกรมธรรม์ครับ ว่าระบุเป็น ซ่อมห้าง หรือซ่อมอู่

ออฟไลน์ yourturle

แก้ยากเพราะ ประกันเป็นสัญญา
เวลาทำไปแล้ว จะโวยไปก็หาตัวคนรับผิดยาก
น่าจะเกิดจาก การแจ้งเบี้ย ดูว่าถูกแต่ไม่ ชี้แจง ให้ละเอียดกับผู้เอาประกัน
One Day.

ออฟไลน์ ktonja

ทำใจร่มๆ ซ่อมสีที่ศูนย์ใช่ว่าจะซ่อมดี หาอู่ซ่อมสีข้างนอกฝีมือดีดี นี่แหล่มกว่าเยอะ

ออฟไลน์ HHHsung

ทุนประกัน 4.5 แสน ผมใช้ ซืตี้ ทุนตอนนั้นเบี้ยยังเกือบสองหมื่นเลยนะครับ ประวัติดี ระบุคนขับแล้วด้วย

M2 ผมว่ายังงัยก็ไม่มีทางถูกได้ แน่นอน ราคานี้ยังงัยก็ซ่อมอู่ ในใบกรมธรรม์ ตรงขวาบน

เวลาระบุเงื่อนไขซ่อม อาจจะตัวเล็ก สังเกตุยากหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำไมคนส่วนใหญ่ชอบซ่อมห้าง แล้วหยี๋ซ่อมอู่
เมื่อก่อนผมก็เป็น พอเจออู่ใหญ่ๆ อู่ดีๆ ผมไม่เคยคิดจะเข้า0อีกเลย
แต่ถ้ารถใหม่3ปีแรก ประกันห้าง หลังจากนั้นประกันอู่

ออฟไลน์ Devil13

ประกันเดียวนี้กวน Teen มากครับ
ผมใช้กรุงเทพ เบี้ยแพงสุด ตอนซื้อบอกว่าคุ้มครองชุดแต่ง
แต่ตอนชน บอกว่าเราไม่ได้จ่ายเบี้ยเพิ่มไม่คุ้มครอง ต้องจ่ายเอง

ห่วยครับ พูดคำเดียว
ต้องดูรายละเอียดในกรมธรรม์ดีๆ ดูให้ละเอียด อะไรที่ไม่ได้เขียนไว้ก็คือไม่คุ้มครอง

เสียอารมณ์ตรงที่เจ้าหน้าที่ไม่บอกให้เคลีย์ตอนซื้อ เพราะทั่วไปคนใช้รถใหม่ย่อมเข้าใจว่าซ่อมศูนย์อย่างน้อย 3 ปี รู้ตั้งแต่ตอนนั้นผมจะได้ตัดสินใจว่าจะเอาเบี้ยศูนย์หรืออู่ และในกรมธรรม์ยืนยันว่าไม่มีตัวอักษรใดๆ ระบุเรื่องนี้ไว้เลย นี่คือจุดบอดอีกอันนึง

ออฟไลน์ gumpzgear

คำว่าซ่อมศูนย์กับซ่อมอู่ ไม่ได้ต่างกันแค่สถานที่ซ่อมนะครับ
เพราะบางทีซ่อมศูนย์ แต่ศูนย์ก็เอาไปให้อู่ทำให้ก็มี

แต่ประกันซ่อมศูนย์จะอนุมัติวงเงินซ่อมสู.กว่า และส่วนใหญ่จะอนุมัติเปลี่ยนชิ้นส่วนมากกว่าซ่อมครับ

อันนี้ตัวแทนที่ผมต่อประกันทุกปีเค้าบอกมาน่ะครับ

ออฟไลน์ TRcdi

จริงๆ แล้ว
•เดิมมาสด้า กับ วิริยะ ไม่มีดีลซ่อมศูนย์กันโดยตรง
•แต่อาจจะมี กธ.ซ่อมห้าง ถ้าปีแรกคุณผ่อนทิสโก้
 หรือมีสัญญาอื่นๆ
•ปีต่อมาซื้อตรงเอง ก็อาจกลายเป็นซ่อมอู่
•เบี้ยคุณไม่ได้แพง
•ซ่อมอู่ไม่ได้แย่ เผลอๆ ดีกว่าห้าง
•ซ่อมห้างไม่มีตายตัว ขึ้นกับยี่ห้อรถ/บริษัทแต่ละที่
  ว่าจะให้ซ่อมห้างกี่ปี
•ประกันกวนตีนไม่กวนตีน  อยู่ที่คนขาย 
 สัญญามันตายตัว

ปล. ผมไม่ได้เข้ามาขายประกัน
แต่ผมเส้นใหญ่ในวิริยะ มีไรปรึกษาได้ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าใช้พี่โต ผมเลือกซ่อมศูนย์ครับ

อื่นๆ ซ่อมอู่ครับ (พี่ฮอนเพื่อนผมบ่นทุกคนว่ารอนานมาก สุดท้ายไปอู่นอกเร็วกว่ามากทุกที สุดท้ายก็เลือกซ่อมอู่ในปีถัดไป)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Blur

อีกประเด็น
ศูนย์มาสด้าในประเทศไทยมีรับซ่อมเบี้ยศูนย์อยู่ไม่กี่ที่เองนะครับ
ประกันส่วนมากเลยไม่มีแบบซ่อมศูนย์ เพราะมันไม่ค่อนมีศูนย์ให้ซ่อมครับ
รถที่เอาเข้าศูนย์ไป ส่วนมากก็ไปส่งต่ออู่นอก(พวกทำสี)

ลองโทรเช็คมาสด้า Speedline ว่าศูนย์ที่คุณนำรถไปซ่อม มันเป็นศูนย์ที่มีศูนย์ซ่อมมาตราฐานของมาสด้าหรือไม่
ถ้าไม่ใช่ ก็รายงานมาสด้า Speedline ไปเลยครับ ว่าโดนเรียกเก็บค่าแบบนี้ จะทำยังไง