ผู้เขียน หัวข้อ: คนขับรถโดยไม่มีใบขับขี่เยอะกว่าที่เราคิดนะครับ  (อ่าน 6619 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เห็นในกรุ๊ปรถยนต์รุ่นหนึ่งมีคนเกิดอุบัติเหตุหลายคนแล้วเคลมไม่ได้เพราะไม่มีใบขับขี่

เห็นแบบนี้แล้วรู้สึกสยองจริงๆ ครับ ไม่รู้ว่าความปลอดภัยบนถนนของเราอยู่ที่ไหนกัน

ออฟไลน์ ps000000

เรื่องจริงครับ

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
เยอะมากๆครับยิ่งเด็กสมัยนี้พ่อแม่อยากเห็นลูกสบายออกรถให้ตั้งแต่เด็กๆขับกัน ไม่สงสารเพื่อนร่วมถนนกันเลยทีเดียเด็กบางคนดีก็ดีไปบางคน
นี้แทบไม่ต้องพูด

ออฟไลน์ gorilla

สมควรยึดรถและติดคุกครับ คุณไม่ได้รับอนุญาติให้ขับขี่ยานพาหนะครับ

ประเทศเจริญแล้วนี่นอนคุกนะครับ

ออฟไลน์ bravo

บางคนก็ไม่มีใบขับขี่
บางคนมีใบขับขี่ แต่ไม่สามารถขับรถขึ้นชั้น 2 ของอาคารจอดรถได้ ไม่รู้ว่าสอบผ่านมาได้ยังไงครับ

ออฟไลน์ wa330

แย่คับมีตังซื้อรถคันหลายแสนหลายล้าน
ใบขับขี่เห็นซื้อขายกันไม่เกินสองพันก็ได้แล้ว
ไม่ต้องไปสอบขับถอยหลังเข้าซอยชิดฟุตบาทตากแดดร้อนก็ร้อน
ขึ้นไปนั่งรอถ่ายรูปข้างบนเลยไม่ยอมซื้อ

ออฟไลน์ akewizard

ฝากไว้อีกพวกครับ คือรถที่ไม่มีติดป้ายทะเบียนหลัง......ผมนี้รีบออกห่างเลย :'(

ออฟไลน์ Arado_kung

เอาจริงๆคือมีมานานแล้วครับ เพียงแต่สมัยก่อนมันไม่มีโซเซียลแชร์กันแบบนี้ เลยไม่ได้รู้สึกว่ามันเยอะแต่อย่างใด มาอยู่บ้านนอกนี่เห็นจนชินครับ 10 ขวบที่บ้านก็ปล่อยให้ขี่รถเครื่องกันล่ะ

ออฟไลน์ CarameLon

คนบังคับใช่กฏหมาย ไม่ทำหน้าที่อย่างจริงจังครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ถึงได้ร้อนตัวกันเยอะยกฝูงไปขอให้เลิกจับปรับกันไง ยากตรงไหนแค่พกพลาสติกใบเล็กๆ

ออฟไลน์ SM.

แย่ครับ สมัยนี้ จับ ปรับ ยึดรถ ต้องทำทั้ง 3 อย่างพร้อมกัน จะทำอย่างใดอย่างนึงไม่ได้

ออฟไลน์ toonze

แถวบ้านเด็ก มอ.2 เขายาริสไปโรงเรียน  จับพ่อแม่ด้วยดีมั้ย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
ลองสุ่มๆถามคนแถวๆบ้านดู สุ่มมาสัก 10 อย่างน้อยก็น่าจะมีสัก2-3 คนล่ะ

ออฟไลน์ JeansZ

พวกรถกระบะแต่ง ประมาณครึ่งหนึ่งไม่มี​ใบขับขี่ครับ และ​ใน​กลุ่มที่​ไม่มี​ใบขับขี่ ส่วนใหญ่อายุ​ไม่​ถึงด้วย มี​อยู่​ครั้งหนึ่ง กระบะ​แต่งเสียหลักชน​ร้าน​ข้างทาง มี​คนเจ็บ แต่​ขับ​หนี พอ​โดน​จับได้ คนขับเพิ่งจะอายุ 17 เอง​ครับ เด็กแว้นอัพเกรดนี่เอง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
ในห้องผมมีคนนึงครับ นางขับ G8 มาโรงเรียน 8) แต่ก็ไม่ค่อยแปลกใจครับเพราะนางลูกนักการเมือง
呵呵呵

ออฟไลน์ koruru

เห็นในกรุ๊ปรถยนต์รุ่นหนึ่งมีคนเกิดอุบัติเหตุหลายคนแล้วเคลมไม่ได้เพราะไม่มีใบขับขี่

เห็นแบบนี้แล้วรู้สึกสยองจริงๆ ครับ ไม่รู้ว่าความปลอดภัยบนถนนของเราอยู่ที่ไหนกัน

กลุ่มรถรุ่นไหนอะครับ อยากรู้ครับ :)

ออฟไลน์ eaton fuller

หากความเสียหายเกิดกับคูกรณี เคลมได้ทุกกรณีมีหรือไม่มีใบขับขี่ก็ได้

กับตนเองมีทั้งเคสได้และไม่ได้

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
มีใบขับขี่แต่ไม่ทำตามกฎ ก็มีเยอะไป
มารยาท ทราม เห็นแก่ตัว (พวกขับรถสาธารณะ) เห็นทุกวินาที 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
น่ากลัวครับ ส่วนคนที่มีใบขับขี่แต่ขับเหมือนถนนเป็นของกูก็มีเยอะเช่นกันครับ

ออฟไลน์ yourturle

ใส่ข้อหาให้หนัก  >:(
One Day.

ออฟไลน์ waitdrive

• Newbie
  • *
เมืองไทยได้ใบขับขี่ง่ายกว่าต่างประเทศเยอะ แต่ก็ยังมีคนขับรถไม่มีใบขับขี่เยอะจริง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนไม่มีใบขับขี่ขับดีๆก็มีเยอะ
คนมีใบขับขี่ขับห่วยๆก็มีเยอะ

แต่ไม่มีใบขับขี่แค่ขึ้นรถสตาร์ทขับออกไปก็ผิดละ

ออฟไลน์ Darkart

ผิดกฏหมายเต็มๆ กฏหมายไม่เข้มงวด ไม่จริงจัง สมควรยึดรถและติดคุก
อายุไม่ถึง อยากขับรถ ห้าว ขับรถกวนตี.. บ้างครั้งทำผิดยังมามองหน้าอีกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ปัจจุปันการสอบใบขับขี่เริ่มเข้มงวดขึ้นเรื่อยๆ ครับ ต้องไปอบรมเป็นวัน ขนาดต่ออายุใบขับขี่ 5 ปียังต้องไปนั่งฟังอบรม 1 ชั่วโมงเลย ซึ่งความยุ่งยากนี้เอง ทำให้หลายๆ คนไม่สนใจไปสอบใบขับขี่กัน

ในต่างประเทศ เรื่องขับรถไม่มีใบขับขี่เป็นเรื่องที่ร้ายแรงมากนะครับ เพราะกฎหมายเค้าบังคับใช้กันอย่างเต็มที่ ต้องสอบข้อเขียนให้ผ่าน ถึงจะได้ใบอนุญาตชั่วคราว (Permit) เพื่อสามารถขับรถตามท้องถนน แต่ต้องมีคนนั่งข้างตลอด แล้วจึงไปสอบภาคปฎิบัติจริง ผมเองตอนไปสอบข้อเขียนยังตกครั้งนึง ครั้งที่สองถึงผ่าน (เค้าผิดได้ไม่เกิน 2 ข้อจาก 20 ข้อ) ขับรถจริงนี่ผ่าน แต่เค้าก็บอกว่าควรจะต้องไปฝึกให้มากกว่านี้ (ตอนนั้นมีใบขับขี่เมืองไทยแล้ว แต่ใบขับขี่ที่โน่นยังไม่มี ขับซ้าย และขับรถตู้ MPV อีกต่างหาก) ยิ่งถ้าอายุไม่ถึง มีสิทธิ์ห้ามขับรถตลอดชีวิตเลยก็มี

แต่สิ่งนึงที่ผมว่าควรต้องปลูกฝังอย่างมากๆ คือ มารยาทในการขับขี่ครับ การขับรถให้ถูกช่องทาง (เลนขวาใช้แซง สำหรับรถที่ใช้ความเร็ว เลนซ้ายสำหรับรถช้า) การให้ทางในกรณีที่ขับรถช้า การเปิดช่องทางเองเมื่อการจราจรติดขัด การให้สัญญาณเมื่อเลี้ยวหรือเปลี่ยนช่องทาง สภาพที่ไม่พร้อมของผู้ขับขี่ ซึ่งเรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องที่ผู้ขับขี่บางคนละเลย ทำให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงมาแล้ว