ผู้เขียน หัวข้อ: จับได้อีกสามโรงงานร่วมกันผลิตน้ำมันเครื่องปลอม  (อ่าน 10914 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยถามร้านอะไหล่เจ้านึงว่า

แล้วคนซื้อมีวิธีดูยังไงครับ เรื่องน้ำมันปลอม อะไหล่ปลอมต่างๆ

แกตอบผมว่า ดูคนขายครับ .....แกบอกว่าร้านอะไหล่ เห็นทุกวันจับอยู่ทุกวัน ยังโดนหลอกได้ นับประสาอะไรกับลูกค้าซื้อไปใช้หล่ะครับ ของปลอมจะทำทั้งทีมันก็ต้องปลอมให้เหมือนที่สุดอยู่แล้ว ขนาดดูเทียบกันเลย ยังจับผิดยากมาก

คนขาย ร้านค้าดีๆ บางทียังหลุด โดนกันมาก็เยอะแล้ว

ก็น่าคิดนะครับ ตราบใดที่กำไรจากตรงนี้มันเยอะ หนีมิจฉาชีพไม่พ้นหรอก

ตอนนี้มีวิธีตรวจของคนขายอยู่ครับ ว่าไม่โดนสับเปลี่ยนกลางทางตั้งแต่ออกจากโรงงาน แต่ฝั่งคนซื้อปลีกปลายทาง ยังลำบากอยู่ หิ้วออกจากร้านคือหมดความรับผิดชอบของคนขายไปซะแล้ว

หาร้านที่เขาถ่ายให้ครับ รับประกันครงนั้นเลย

ออฟไลน์ DolbyNR

• Jr. Member
  • **
สอบถามคุญ jae นิดนึงครับ

mobil กระป๋องทอง เทียบกับ Valvolene เป็นอย่างไรครับ เห็นราคาดี

เปลี่ยนถ่ายที่ 15000 กม. เวลาในการใช้งานไม่เกิน 300 ชม.

ผมยังไม่เคยเจอน้ำมันเครื่องตัวไหนเกิน200hr ที่ใช้งานกับรถผมเองในเมืองไทยแล้วมีค่าคุณสมบัตืสำคัญเท่าๆเดิม

ตัวดีๆ 100ชั่วโมงแรก Viscosityตกฮวบๆ
ตัวแย่ๆ 50 ชั่วโมงเหลวเกือบเป็นน้้ำ HTHSไม่พอใช้เลยก็มี

เอาแค่คำถามเปรียบเทียบ mobil 1 สีทอง กับ วาวโวลีน เดาว่าสังเคราะห์ โมบิลอายุยืนกว่าประมาณ 20% นอกนั้นรถทั่วไปคงแยกไม่ออกครับ

.....    ตัวดีๆ 100ชั่วโมงแรก Viscosityตกฮวบๆ  ..............

Viscosity  ตกเท่าไร  ควรเปลี่ยน
 ขอบคุณคับ