ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ผลิตมอเตอร์ไซด์จะทำอย่างไร ให้ผู้ขับขี่ไม่ลืมปิดไฟเลี้ยวครับ  (อ่าน 8477 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ให้เปิดไฟเลี้ยวด้วยก็ดี
เห็นชอบบอกสี่ล้อไม่ค่อยเปิด แต่สัดส่วนสองล้อไม่เปิดนี่เยอะกว่าพอสมควร

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
เคย ไปอยู่ในที่ที่ต้องใช้แต่มอเตอร์ไซด์อย่างเดียวมาครับ

เค้าไม่ได้ลืมหรอกครับ มักง่ายคำเดียวเลย
หมวกกันน็อคไม่ใส่ ไฟเลี้ยวไม่เปิดอยากขับอะไรก็ขับ
ลูกเด็กเล็กแดงก็เอาใส่หน้ารถ ซ้อน4ซ้อน5กันไป
เด็กป.3 ก็ขับรถไปโรงเรียนได้
เกิดอุบัติเหตุก็เรียกค่าทำขวัญ 50000 เรื่องจบ เข้าวัดสวด3วันเผา ชีวิตมาค่าเท่านี้

กลายเป็นผมใส่หมวก เปิดไฟเลี้ยว ขี่ไม่เร็วไม่ปาดไม่แซงนี่เป็นตัวประหลาดนะนี่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เคย ไปอยู่ในที่ที่ต้องใช้แต่มอเตอร์ไซด์อย่างเดียวมาครับ

เค้าไม่ได้ลืมหรอกครับ มักง่ายคำเดียวเลย
หมวกกันน็อคไม่ใส่ ไฟเลี้ยวไม่เปิดอยากขับอะไรก็ขับ
ลูกเด็กเล็กแดงก็เอาใส่หน้ารถ ซ้อน4ซ้อน5กันไป
เกิดอุบัติเหตุก็เรียกค่าทำขวัญ 50000 เรื่องจบ เข้าวัดสวด3วันเผา ชีวิตมาค่าเท่านี้

กลายเป็นผมใส่หมวก เปิดไฟเลี้ยว ขี่ไม่เร็วไม่ปาดไม่แซงนี่เป็นตัวประหลาดนะนี่

ผมเข้าใจอารมณ์ท่านเลยครับ เรื่องการเป็นตัวประหลาดทั้งๆที่เราทำถูกต้อง
ผมเคยเข้างานในโรงงานที่มีฝุ่นมาก ใส่อุปกรณ์ Safety ครบชุด รวมถึงหน้ากากกรองฝุ่น แว่นครอบตาเต็มรูปแบบ
ผลคือมีแต่คนมอง(และแอบหัวเราะ) เพราะพวกเขาไม่ใส่กันเลย ทั้งๆที่ฝุ่นเยอะมาก เฮ้อออ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

ไม่ค่อยเห็นนะ ลืมปิดไฟเลี้ยว

ส่วนมากจะเห็นแต่ไม่เปิดเลยมากกว่า

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

ผมเข้าใจอารมณ์ท่านเลยครับ เรื่องการเป็นตัวประหลาดทั้งๆที่เราทำถูกต้อง
ผมเคยเข้างานในโรงงานที่มีฝุ่นมาก ใส่อุปกรณ์ Safety ครบชุด รวมถึงหน้ากากกรองฝุ่น แว่นครอบตาเต็มรูปแบบ
ผลคือมีแต่คนมอง(และแอบหัวเราะ) เพราะพวกเขาไม่ใส่กันเลย ทั้งๆที่ฝุ่นเยอะมาก เฮ้อออ

คล้ายๆ ขับๆรถไปเถอะ มีประกันภัย เดี๋ยวประกันก็จ่าย เดี๋ยวประกันก็ซ่อมให้ แต่ไม่เคยนึกถึงว่า จะขับอย่างไรให้ปลอดภัย

ออกมาตรการไหน ทำกระบวนการไหน มีระบบอะไร เพิ่มอุปกรณ์เครื่องมืออะไร ถึงจะปลอดภัย

เอะอะ หาหมอ แต่ เคยนึกที่จะป้องกันก่อน ไหม ?

กรองฝุ่น กรองอากาศ เคยคิดกัน ไหม ?

ป้องกันทั้งจาก กรณีตัวเราเจ็บป่วยไปสู่คนอื่น และ/หรือ กรณีคนอื่นเจ็บป่วยมาสู่ตัวเรา เคยคิด ไหม ?

เป็นหวัด เป็นไข้ ไอ จาม โรคปอด อาการไม่สบายต่างๆ เคยนึก ไหม ?

คนอื่น ที่มอง คนป้องกัน เป็นคนแปลก เป็นตัวประหลาด

ถ้าคนที่ป้องกัน เกิดไม่ป้องกัน เพราะ โดนคนอื่น มองว่า แปลก ประหลาด

ถามหน่อย พอเกิดเจ็บป่วยขึ้นมา คนอื่นที่มอง ได้มารักษาเรา ไหม ?

ได้มา ดูแล พยาบาล เฝ้าอาการ เฝ้าไข้ ให้เรา ไหม ?

ได้มา จ่ายเงินค่ารักษา ให้เรา ไหม ?

ได้มา เอาเงินช่วงที่เวลาเราไม่ได้ทำงาน ให้เรา ไหม ?

ดีหน่อย สำหรับ คนมีงานประจำ

ซื้อประกันสุขภาพ ซื้อประกันชีวิต (แต่ คือ หาเรื่องจะไม่จ่าย คนซื้อ เมื่อเกิดเหตุจริงๆอีก

ด้วยข้อความเล็กๆๆๆ สำนวนของภาษา ช่องโหว่ของกฎหมาย อื่นๆ)

สูดควัน สูดฝุ่น สูดอากาศเป็นพิษ เข้าไปสะสมมากๆ เคยนึกบ้าง ไหม ?

ตอนนี้อาจยัง ไม่เห็นผล ไม่ส่งผล แต่ได้คำนวณถึงอนาคต ไหม ? ถึงตอนนั้น ปอดเสียหาย และ/หรือ เป็นโรคต่างๆตามมา เรียบร้อย

พ่อแม่ ผัวเมีย ลูก พี่น้อง ของคนที่ไม่ได้ป้องกัน ทั้งนั้น ที่ต้องมาจัดการสิ่งที่เกิดขึ้น

คนอื่นๆ ที่มอง คนป้องกัน เป็นคนแปลก เป็นตัวประหลาด

ได้มา รับผิดชอบ สุขภาพ ร่างกาย การใช้ชีวิต ค่าใช้จ่าย ทั้งหมด อะไรต่างๆ

ของ คนที่คิดป้องกัน แต่ต้องเลิกป้อง เพราะ โดนมองว่า แปลก ประหลาด แบบ จริงๆจังๆ หรือ ไม่ ?

คนอื่นๆ เหล่านั้น เคยคิดกันบ้าง ไหม ?

สังเกต อะไร ไหม ?

หัวข้อ ตั้งคำถาม หัวข้อ ชวนคิด จำนวนการอ่าน หลักพัน

หัวข้อ โฆษณา จำนวนการอ่าน หลักแสน

สถิติ เหล่านี้ แสดง และ/หรือ ประมาณการ ได้ว่า

คนไทย นิยม เชื่อ > > > มากกว่า > > > คิด

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ kiwiwi

คุณควรทำหนังสือถึง ผู้ผลิต มอเตอร์ไซค์สิครับ มาโพสในนี้ได้อะไรหรอกครับ

******** ผมไม่มีปัญหานะ ผมรุ้ว่าปิดตอนไหน หน้าปัดมันก็เตือนครับ ถ้าเปิดอยู่ มันก็กระพริบบนหน้าปัด

พูดอย่างกะไม่เคยขี่มอไซค์เลย???

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ให้แก้ที่นิสัยและความเคยชินของคนก่อนเลยจ้า  ;D

เรื่องไปโณงงานแล้วใส่เซฟตี้ครบชุดแล้วมีคนขำนี่ ผมนึกแล้วก็ขำ เพราะผมก็ใส่เต็ม
โดนมองและโดนขำจากพวกที่อยู่โรงงาน เราก็ได้แต่คิดในใจว่า เขาจะรู้ไหมนะว่าชีวิตมันไม่สามารถกลับไปโหลดที่จุดเซฟใหม่ได้นะ  ;D
และก็รู้สึกเสียดายที่เคยไฝว์เรื่องอุปกรณ์เซฟตี้ให้ เพราะสุดท้ายพวกเขาก็ไม่เห็นค่ามัน

ออฟไลน์ locomotive

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

อยากบอกว่าที่นี่เป็นศูนย์รวมความคิด คำถาม และคำตอบที่เหล่าท่านสมาชิกได้ให้เกียรติมาให้ความรู้ แบ่งปันประสบการณ์ให้ฟัง

และผมก็ยังเชื่อว่า บริษัทรถหลากหลายญี่ห้อที่ได้เข้ามาอ่านบทความอันทรงคุณค่าที่ทางทีมงาน Headlightmag ได้ทำ Review รถออกมา
ให้ความเชื่อถือและนำกลับไปใช้ในการพัฒนารถรุ่นต่อไปของตน และอาจรวมถึง Discussion Forum แห่งนี้
ที่สะท้อนความคิดเห็นของผู้ใช้งานและเหล่าผู้รักรถทั้งหลายที่อยากจะให้สังคมบนท้องถนนเต็มไปด้วยมิตรภาพและความเอื้ออาทร
ความคิดเห็นในนี้อาจจะได้รับการยอมรับจากผู้ผลิตมากกว่าหลายๆเวป ที่เอาด่าสาดโคลนกันไปมา ดราม่าออกทะเลทุกกระทู้ หาประเด็นกันไม่เจอ

ผมไม่ใช่นายกสมาคมที่เกี่ยวข้องกับยานยนต์ ไม่ใหญ่พอที่จะไปบอกให้ผู้ผลิตเขาไปทำอะไรให้ได้ตามที่ต้องการ
กระทู้ไหนผมไม่รู้ ไม่มีความเห็น หรือไม่ได้มีประสบการณ์ตรงแบบเจ้าของกระทู้ ผมก็ไม่ตอบ ผมว่ามันก็ไม่ยากอะไรนะ จริงไหมครับ  :( :( :(
ครับ

ออฟไลน์ toonze

ยังดีกว่าพวกไม่เปิดไฟเลี้ยว เสียนิสัยจนขับรถยนก็ยังไม่เปิด

ออฟไลน์ neutrino

ปัญหา ไม่ได้อยู่ ที่ สินค้าหรือผู้ผลิต ครับ ปัญหามันอยู่ที่ คนที่ไม่มีระเปบียบวินัย ปัญหามันอยู่ที่ คน การศึกษา มักกง่าย ต่อให้ มอเตอร์ไซร์มัน เปิดไฟเลี้ยงได้เอง แต่คน ก็กดปิด แล้วมันจะเปิดได้ไหม
เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ Darkart

ไม่ค่อยเห็นนะ ลืมปิดไฟเลี้ยว

ส่วนมากจะเห็นแต่ไม่เปิดเลยมากกว่า

+1 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์