ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ผลิตมอเตอร์ไซด์จะทำอย่างไร ให้ผู้ขับขี่ไม่ลืมปิดไฟเลี้ยวครับ  (อ่าน 8504 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ของรถยนต์ เวลาเราเปิดไฟเลี้ยว และทำการเลี้ยว ตอนคืนพวงมาลัยก้านไฟเลี้ยวจะตีกลับเอง

บางทีเราแค่เปลี่ยนเลน บางยี่ห้อแค่ยกก้านครึ่งนึง ก็จะกระพริบให้ 3 ครั้งโดยที่เราไม่ต้องยกก้านค้างไว้ เพื่อความสะดวกและป้องกันการลืมปิด
เพราะเปลี่ยนเลนหมุนพวงมาลัยไม่ถึงกระเดื่องดีดก้านกลับ

แต่มอเตอร์ไซด์นี่น่าเห็นใจครับ เพราะรอบข้างเสียงดัง สวมหมวกกันน็อคอีกต่างหาก บางทีเปิดไฟเลี้ยวค้างไว้ตลอดการเดินทาง

เจอหลายครั้งที่เขาวิ่งขอบทางซ้ายอย่างถูกต้องตามปกติ แต่กลับเปิดไฟเลี้ยวขวาค้างไว้
ด้วยความที่เราก็เกรงว่าเขาจะพรวดพราดออกมา ก็กดแตรสั้นๆ เพื่อแจ้งเตือนว่าเรากำลังมานะ
แต่ผลตอบรับก็คือโดนมองหน้าคิดว่าเราหาเรื่อง คิดว่าเราไปไล่เขา บางทีถึงขั้นออกมาขับร่อนกวนบาทาหน้าเราซะงั้น

เข้าใจนะครับว่าลืมกันได้ ไม่ทันมองที่หน้าปัทม์เสียงรอบข้างดัง

ผู้ผลิตควรจะมีส่วนร่วมในการแก้ปัญหาเรื่องนี้ไหมครับ ทำระบบปิดไฟเลี้ยวอัตโนมัติได้ไหม ประมาณว่าครบ 1 นาทีให้ปิดเองอะไรอย่างนี้

ท่านสมาชิกเห็นว่าอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 13:32:15 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tottae

• Newbie
  • *
กระทู้นี้น่าสนใจมากเลยครับ มอไซไฟเลี้ยวข้างเยอะบางทีทำให้รถยนต์เกิดความกลัวในการจะแซงครับ

ขอเสริมหน่อยครับ รถเมล์ด้วยครับบบ เปิดแล้วไม่ปิดเลยยยย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
นอกประเด็นนิด

บางทีรถยนต์ก็บางทีไม่เปิดไฟเลี้ยวเหมือนกัน ไม่รู้จะทำไง

ออฟไลน์ akewizard

ประเด็นนี้มองได้ทั้งมอเตอร์ไซด์และรถยนต์ครับ
รถยนต์.. ถ้าเปิดไฟเลี้ยวเพียงเพื่อเปลี่ยนเลนหรือเบี่ยงทางเฉยๆไฟเลี้ยวมันก็ไม่เด้งคืนกลับที่เดิมเช่นกัน

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
สำหรับรถมอเตอร์ไซค์น่าจะมีการหน่วงไฟเลี้ยวนะครับไม่ต้องเปิดแช่แบบทั่วไปในตอนนี้ กด 1 ครั้งจะค้างนาน 30 วิแล้วจะดับเอง และน่าจะทำสวิตซ์ไฟฉุกเฉินสำหรับมอเตอร์ไซค์ทุกรุ่นด้วยครับ เผื่อเวลาต้องจอดข้างทางหรือเหตุการณ์ฉุกเฉิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 13:46:07 โดย kritsada »
C.kritsada

ออนไลน์ samaklen

ใส่ buzzer มาด้วยก็จบครับ
ราคาก็ไม่เท่าไร งกไม่เข้าเรื่อง
เดือดร้อนให้คนใช้ ต้องไปหาซื้อมาติดเอง

ออฟไลน์ kritsada

ผมขอนอกประเด็นนิดนึงนะครับ ถ้าทำกุญแจ PCX ที่เป็นแบบ Wireless หายจะทำใหม่ราคาดอกละเท่าไหร่ครับ แล้วการทำงานคล้ายๆกับของรถยนต์ไหมครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ toffyearn

ลืมปิดไฟเลี้ยงไม่พอ คนซ้อนโบกมือตรงข้ามกับไฟเลี้ยวอีก

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
กระทู้นี้น่าสนใจมากเลยครับ มอไซไฟเลี้ยวข้างเยอะบางทีทำให้รถยนต์เกิดความกลัวในการจะแซงครับ

ขอเสริมหน่อยครับ รถเมล์ด้วยครับบบ เปิดแล้วไม่ปิดเลยยยย

รถเมล์ โดยเฉพาะบางสาย เปิดไฟเลี้ยว, ไฟฉุกเฉิน ค้างไว้ตลอด

ผมงง! ว่าเขาลืม หรือจงใจ ให้รถทุกคันไม่เข้าใกล้เขา
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ bmwmania

ของ bmw มีปิดไฟเลี้ยวเองครับเมื่อวิ่งเกินระยะที่กำหนด จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่นะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
หลายๆครั้งไฟหน้าหรือไฟท้าย ไม่ก็ทั้งคู่ของมอไซ มันก็ดับอีกครับ เห็นบ่อยมาก  ตอนนี้ได้แต่ทำใจ ระวังตัวเอง และหลายๆครั้งกว่าจะมองเห็นก็เข้าใกล้มากๆแล้ว

ออฟไลน์ Tomz

ขออนุญาติเสริมนิดนึงถึงผู้ผลิตรถมอเตอร์ไซครับ โดยเฉพาะของฮอนด้า

ไม่ทราบว่าใส่ไฟท้ายเกรดมาตรฐานต่ำมาหรอครับ บางคันรถไหม่กริบ แต่ไฟท้ายขาดไปแล้ว

สังเกตุได้เลย ของฮอนด้านี่ ขาดเยอะมาก ทั้งใหม่และเก่า ขับกลางคืนมองแทบไม่เห็น จะชนกันตาย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ locomotive

คุณควรทำหนังสือถึง ผู้ผลิต มอเตอร์ไซค์สิครับ มาโพสในนี้ได้อะไรหรอกครับ

******** ผมไม่มีปัญหานะ ผมรุ้ว่าปิดตอนไหน หน้าปัดมันก็เตือนครับ ถ้าเปิดอยู่ มันก็กระพริบบนหน้าปัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 15:50:28 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Napat14

ปัญหา ไม่ได้อยู่ ที่ สินค้าหรือผู้ผลิต ครับ ปัญหามันอยู่ที่ คนที่ไม่มีระเปบียบวินัย ปัญหามันอยู่ที่ คน การศึกษา มักกง่าย ต่อให้ มอเตอร์ไซร์มัน เปิดไฟเลี้ยงได้เอง แต่คน ก็กดปิด แล้วมันจะเปิดได้ไหม
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

• Make a Choice and Don't Look Back
คุณควรทำหนังสือถึง ผู้ผลิต มอเตอร์ไซค์สิครับ มาโพสในนี้ได้อะไรหรอกครับ

******** ผมไม่มีปัญหานะ ผมรุ้ว่าปิดตอนไหน หน้าปัดมันก็เตือนครับ ถ้าเปิดอยู่ มันก็กระพริบบนหน้าปัด

ตกลงผมไม่สามารถขอความคิดเห็นของท่านสมาชิก HeadLightmag.com ได้แล้วใช่ไหมครับ  :( :( :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
มีคนผลิตออกมาแล้วครับ ยี่ห้อ Yamaha mate 100 ฮ่าๆ
ผมว่าใช้ได้ดีซะด้วย
ปล.ใครเกิดทันบ้าง  :-X
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ตกลงผมไม่สามารถขอความคิดเห็นของท่านสมาชิก HeadLightmag.com ได้แล้วใช่ไหมครับ  :( :( :( :( :( :(

:'( :'( :'( :'( :'(

มีคนผลิตออกมาแล้วครับ ยี่ห้อ Yamaha mate 100 ฮ่าๆ

หมายถึงมีเสียงดังตอนเปิดไฟเลี้ยวใช่ไหมครับผม  :D :D
คนขี่อาจจะรำคาญ แต่ก็เตือนให้ปิดไฟเลี้ยวได้ดีนะครับ  :D

ออฟไลน์ NoBiReacto

เปิดไฟเลี้ยวดังตี้ดๆๆ สมัยนั้นใครลืทปิดไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับ ;D ;D

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.

หมายถึงมีเสียงดังตอนเปิดไฟเลี้ยวใช่ไหมครับผม  :D :D
คนขี่อาจจะรำคาญ แต่ก็เตือนให้ปิดไฟเลี้ยวได้ดีนะครับ  :D
ใช่ครับ ติ๊ดๆๆ ตอนเปิด
แต่มีแล้วจะเปิดกันรึเปล่านะ  :-X
เปิดไฟเลี้ยวดังตี้ดๆๆ สมัยนั้นใครลืทปิดไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับ ;D ;D
::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ eaton fuller

ผมว่าคุณพี่ตอบแรงทุกกระทู้เลยนะครับ

ว่าคนโน้น คนนี้  ต่อไปผมจะเลี่ยงไม่อ่าน กระทู้คุณ กลัวไปสวนกลับเสียบรรยากาศมิตรภาพ

ผมว่าคุณพี่ตอบแรงทุกกระทู้เลยนะครับ

ว่าคนโน้น คนนี้  ต่อไปผมจะเลี่ยงไม่อ่าน กระทู้คุณ กลัวไปสวนกลับเสียบรรยากาศมิตรภาพ

ผมตอบแรงอย่างไงครับ มีคำไหนหยาบคาย หรือส่อให้เกิดเรื่องไหมครับ คำด่าผู้อื่นมีหรือปล่าวครับ อย่าพูดมักง่ายสิครับ ผมพูดความจริง มันผิดกฎตรงไหนครับ

ออฟไลน์ Koong

ผมตอบแรงอย่างไงครับ มีคำไหนหยาบคาย หรือส่อให้เกิดเรื่องไหมครับ คำด่าผู้อื่นมีหรือปล่าวครับ อย่าพูดมักง่ายสิครับ ผมพูดความจริง มันผิดกฎตรงไหนครับ
     คนอื่นเขาเตือนรับฟังมั่งก็ดีครับ

คนอื่นเขาเตือนรับฟังมั่งก็ดีครับ

เขาไม่มีอำนาจมาสอนผมนะ และผมไม่ได้ทำไรใคร คุณสบายคุณไปเลยครับ ผมไม่อยากอธิบายไรอีก

ออฟไลน์ nuclearlab

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ระบบแจ้งเตือนผู้ขับขี่มอเตอร์ไซค์ด้วยครับว่าหลอดไฟท้ายขาด

เวลาวิ่งต่างจังหวัดตอนกลางคืนนี่ทำผมตกใจหลายรอบละ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

อยากบอกว่าที่นี่เป็นศูนย์รวมความคิด คำถาม และคำตอบที่เหล่าท่านสมาชิกได้ให้เกียรติมาให้ความรู้ แบ่งปันประสบการณ์ให้ฟัง

และผมก็ยังเชื่อว่า บริษัทรถหลากหลายญี่ห้อที่ได้เข้ามาอ่านบทความอันทรงคุณค่าที่ทางทีมงาน Headlightmag ได้ทำ Review รถออกมา
ให้ความเชื่อถือและนำกลับไปใช้ในการพัฒนารถรุ่นต่อไปของตน และอาจรวมถึง Discussion Forum แห่งนี้
ที่สะท้อนความคิดเห็นของผู้ใช้งานและเหล่าผู้รักรถทั้งหลายที่อยากจะให้สังคมบนท้องถนนเต็มไปด้วยมิตรภาพและความเอื้ออาทร
ความคิดเห็นในนี้อาจจะได้รับการยอมรับจากผู้ผลิตมากกว่าหลายๆเวป ที่เอาด่าสาดโคลนกันไปมา ดราม่าออกทะเลทุกกระทู้ หาประเด็นกันไม่เจอ

ผมไม่ใช่นายกสมาคมที่เกี่ยวข้องกับยานยนต์ ไม่ใหญ่พอที่จะไปบอกให้ผู้ผลิตเขาไปทำอะไรให้ได้ตามที่ต้องการ
กระทู้ไหนผมไม่รู้ ไม่มีความเห็น หรือไม่ได้มีประสบการณ์ตรงแบบเจ้าของกระทู้ ผมก็ไม่ตอบ ผมว่ามันก็ไม่ยากอะไรนะ จริงไหมครับ  :( :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 23:05:56 โดย Fong »

ออฟไลน์ Fly to dream

สมัยก่อน คาวาซากิ ซักรุ่นนึงมีเสียงดังแป๊ดๆๆๆตามจังหวะไฟเลี้ยวเลยครับ ไม่ปิดมันก็ดังอยู่นั้น  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

มโนว่า ในเว็บ HLM มี 007 ของหลากหลายองค์กร ครับ  :-*

อ้างถึง
สมัยก่อน คาวาซากิ ซักรุ่นนึงมีเสียงดังแป๊ดๆๆๆตามจังหวะไฟเลี้ยวเลยครับ ไม่ปิดมันก็ดังอยู่นั้น  ;D ;D ;D

ใช่ครับ ติ๊ดๆๆ ตอนเปิด
แต่มีแล้วจะเปิดกันรึเปล่านะ  :-X

หวังว่า เสียงประมาณนี้ จากไฟเลี้ยว คงไม่ใช่หนึ่งในเหตุผล ที่คนขับรถยนต์บางท่าน ไม่เปิดไฟเลี้ยว  :o

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Harem

Yamaha mate สมัยสิบกว่าปีก่อนไฟเลี้ยวมีเสียงครับ ถ้าลืมอีกนี่อาการหนัก