ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเกียร์ CVT ถึงมีใช้แต่ในรถญี่ปุ่นครับ  (อ่าน 9957 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ทำไมเกียร์ CVT ถึงมีใช้แต่ในรถญี่ปุ่นครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 11:05:55 »
เพราะขับไม่สนุกครับ  และภาพลักษณ์ไม่ดีด้วย

Ford เคยลังเลจะใส่ CVT ใน Fiesta, Focus ดีมั้ย เพราะ City, Civic, Altis อะไรใส่กันหมด ทำให้ตัวเลขอัตราเร่งดี แถมประหยัดน้ำมัน

แต่สุดท้าย Ford ก็ไม่ใส่ CVT โดยให้เหตุผลกับสื่อไว้ ว่า Ford ไม่พอใจในสมรรถนะและการตอบสนองของรถ  เพราะไม่ได้อรรถรส   แล้ว Ford ก็หันไปใช้ทั้ง AT, DCT แทน ซึ่งขับมัน ได้อรรถรสกว่า

ออฟไลน์ Twooka

• Newbie
  • *
Re: ทำไมเกียร์ CVT ถึงมีใช้แต่ในรถญี่ปุ่นครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 11:35:24 »
ผมชอบกระทู้แบบนี้จัง อ่านได้ความรู้ดี :)