ผู้เขียน หัวข้อ: ผมชอบ A/T มากกว่า CVT มาตลอดแต่มาวันนี้รู้สึกว่ามันเริ่มกระตุก  (อ่าน 6090 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ผมว่าไม่ใช่อายุหรอก บ้านผมพ่อกับแม่อายุประมาณ65 ภายในดำเท่านั้น ที่บ้านไม่เคยมีรถสีเบจอีกเลย หลังจากเค้าเคยใช้กันมาในสมัยวัยรุ่นของเค้ากัน

ส่วนเกียร์ ถ้ามันตอบสนองดี ก็ใช้ได้หมด ไม่เกี่ยวกับอายุ แต่อาจจะเกี่ยวกับการตั้งแง่ และประสบการณ์มากกว่า ผมเคยเจอเกียร์ at โง่ๆมาเยอะ cvtห่วยๆก็มาก เลิกสรรเสริญไปหลายอย่างแล้ว จากเดิมที่เคยคิดมันก็เปลี่ยนไป รถ จะขับสนุกได้อยู่ที่การตอบสนองล้วนๆ ไม่ใช่ชนิดเกียร์อย่างเดียว

สงสัยอายุทำให้พ่อกับแม่เปลี่ยนจากเบจในวัยรุ่นมาเป็นดำในวัยแก่ไงครับ
ผมว่าอายุมีส่วนทำให้คนเปลี่ยนจากด้านหนึ่งไปอีกด้านหนึ่งประมาณว่าอยู่กับมันมาเยอะแล้ว เบื่อแล้ว ขอเปลี่ยน

วันนึงผมขับเกียร์ธรรมดา ต่อมาขับ AT ต่อไปเปลี่ยนเป็น CVT และต่อไปอีก 10 กว่าปี
ไม่แน่เปลี่ยนเป็นรถขับอัตโนมัติ ตัวเรานั่งเฉยๆ 555 ตามเทรนด์รถ autopilot พอดี

ก็จริงครับ เรียกว่าเรียนรู้จากประสบการณ์ แก่อย่างเดียวคงไม่เปลี่ยนไปแน่ๆถ้าไม่เจอสิ่งใหม่ๆ
ผมก็มัวแต่มองตัวเลขอายุจนลืมคิดไป

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
อารมณ์คล้ายๆกันเลย แต่ผมอายุยังไม่ได้ถึงจขกทนะครับ ผมมีรถสองแบบatกะcvt เวลาขับรถกลับบ้านตอนเหนื่อยๆรู้สึกกลับชอบเกียร์cvtมาก รู้สึกผ่อนคลายสบายไร้รอยต่อ ทั้งๆที่เกียจcvtมาตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2017, 23:45:41 โดย comcoth »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
สมัยก่อนขับรถเกียร์ 5AT (Stream) ก็ส่วนรู้ว่ามันโอเคดีนะครับ แต่พอมาเปลี่ยนเป็นรถเกียร์ CVT (Jazz Gk) เออ ชอบว่ะ มันนุ่มนวลดี อัตราเร่งก็ดี พลาลไม่ใช่เกียร์ AT ในขับเดิมไปเลย ทุกวันนี้ผมเลยหลงรักเกียร์ CVT เลย แต่ถ้าเกิดมีโอกาสได้ลอง เกียร์ ZF กับ เกียร์ SkyActive อาจจะเปลี่ยนใจ  ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
คนที่ว่า CVT อืดๆ พวก 5A/T 6A/T โดนสวนเอาง่ายๆนะครับ

มันไม่ดึงแรง ไม่ได้หมายความว่าไม่เร็ว

CVT เหยียบจมๆ เปลอแปปเดียว 160-170 ชนิดที่ว่านับ 1 ยังไม่ถึง 20 เลย