ผู้เขียน หัวข้อ: jazz Gk mt รู้สึกว่าครัชแข็งครับแก้ไขได้ไหมครับ  (อ่าน 6212 ครั้ง)

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
ออกได้มาสองเดือนครับ ก็รู้สึกว่ามันแข็งๆต้านเท้ามากครับ ตอนนี้ปวดขาซ้ายมากเลยครับ จนได้ทายา ไปศูนย์จะแก้ได้ไหมครับกลัวศูนย์มันจะบอกว่าปกติเบื่อมาก น้ำพักหม้อน้ำหายก็บอกปกติ คันเดิมEG ผมยังนิ่มกว่าคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
Re: jazz Gk mt รู้สึกว่าครัชแข็งครับแก้ไขได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2018, 23:51:55 »
แข็งตั้งแต่ออกรถหรือว่าเพิ่งเป็นครับ

ออฟไลน์ Deaw

Re: jazz Gk mt รู้สึกว่าครัชแข็งครับแก้ไขได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 06:21:20 »
แก้ยากครับ
ของผม FD MT ก็แข็งครับ ขับแรกๆ เหมือนไม่แข็ง
ผมแปลงต่อขาคลัช+คว้านปั้มคลัชให้ใหญ่ขึ้น ต้องอาศัยอู่นอกครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 06:48:19 »
แข็งตั้งแต่ออกรถหรือว่าเพิ่งเป็นครับ
รู้สึกแข็งๆตั้งแต่ออกรถละครับ ขับในเมืองนี่ไม่ไหวเบยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 06:55:20 »
แก้ยากครับ
ของผม FD MT ก็แข็งครับ ขับแรกๆ เหมือนไม่แข็ง
ผมแปลงต่อขาคลัช+คว้านปั้มคลัชให้ใหญ่ขึ้น ต้องอาศัยอู่นอกครับ
ผมไปอ่านคอมเม้นกระทู้เก่าๆเค้าว่าครัชนุ่มมาก

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65254.0

ตอนออกมาใหม่ๆก็ไม่ได้แปลกใจสงสัยใหม่อยู่ครับ จนเจอในเมืองรถติดๆเริ่มล้าครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 08:26:12 »
อาจจะไม่เกี่ยวกับกระทู้, MT ตัวนี้คันเร่งไฟฟ้าเหมือน AT หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 08:38:01 »
 รถพึ่งออกลองเอาเข้าไปเช็คศูนย์ดูครับ ของผม Jazz GK 4 ปี 30000 KM ยังนิ่มปกติอยู่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2018, 12:39:55 โดย Ponthakorn »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 08:40:44 »
ผมอยากลองขับจังครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 10:33:12 »
อาจจะไม่เกี่ยวกับกระทู้, MT ตัวนี้คันเร่งไฟฟ้าเหมือน AT หรือเปล่าครับ

ใช่ครับคันเร่งไฟฟ้าครับ มีระบบออกตัวทางลาดชันด้วยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 10:34:52 »
ผมอยากลองขับจังครับ

ผมไปศูนย์มาละครับ ช่างบอกนี่ก็นุ่มปกติละ เค้าบอกว่าตั้งได้เฉพาะ ระยะฟรี ความแข็งขึ้นอยู่กับหวีครัช

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 10:53:32 »
จะบอกไงดี ผมจะบอกว่า Jazz นี่คลัชนุ่มสุดแล้วนะครับ เหยียบง่ายสบาย ให้ขับรถติดก็ยังไหวนะ ถ้าไปขับกระบะจะรู้ซึ้งครับ 555+

ส่วน Jazz GE ผมก็เคยขับเกียร์ MT ผมก็ว่า มันก็พอๆกันนะ GE อาจจะนุ่มกว่านิดหน่อย แต่ไม่ต่างขนาดนั้นครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 11:43:53 »
จะบอกไงดี ผมจะบอกว่า Jazz นี่คลัชนุ่มสุดแล้วนะครับ เหยียบง่ายสบาย ให้ขับรถติดก็ยังไหวนะ ถ้าไปขับกระบะจะรู้ซึ้งครับ 555+

ส่วน Jazz GE ผมก็เคยขับเกียร์ MT ผมก็ว่า มันก็พอๆกันนะ GE อาจจะนุ่มกว่านิดหน่อย แต่ไม่ต่างขนาดนั้นครับ
จะว่านุ่มมันก็นุ่ม แต่มันต้องออกแรงกดเยอะนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 12:11:38 »
เคยขับ City M/T 2014 ผมว่ามันนิ่มสุดเท่าที่เคยขับมาละนะครับ
ส่วนตัวเคยใช้ Sunny Neo M/T คลัตซ์แข็ง เพราะมันสึก เปลี่ยนขุดใหม่เกือบหมื่น ก็นิ่มขึ้น กินแรงน้อยลง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 13:06:11 »
เคยขับ City M/T 2014 ผมว่ามันนิ่มสุดเท่าที่เคยขับมาละนะครับ
ส่วนตัวเคยใช้ Sunny Neo M/T คลัตซ์แข็ง เพราะมันสึก เปลี่ยนขุดใหม่เกือบหมื่น ก็นิ่มขึ้น กินแรงน้อยลง
ก็สงสัยต้องปรับตัวใหม่ละครับ ไปศูนย์ก็บอกนิ่มปกติครับ

ออฟไลน์ steppeglong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 13:18:09 »
ผมว่ามันนุ่มมากเลยนะครับ GK M/T นิ่มจนรู้สึกหวิว ๆ ด้วยซ้ำ แหะ ๆ
#ส่วนตัวขับ FD M/T ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 13:38:20 »
ตอนนี้ลองแก้ไขฉีดwd40เข้าไปตรงขาครัช ก็รู้สึกลื่นขึ้นมานิดนึงครับokกว่าเดิมละครับ ผมฉีดเข้าไปในรูเลยครับของเดิมก็พอมีจาระบีทาอยู่นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 13:48:14 »
ตอนนี้ลองแก้ไขฉีดwd40เข้าไปตรงขาครัช ก็รู้สึกลื่นขึ้นมานิดนึงครับokกว่าเดิมละครับ ผมฉีดเข้าไปในรูเลยครับของเดิมก็พอมีจาระบีทาอยู่นิดหน่อยครับ

ซักพักหนืดกว่าเดิม เพราะ WD40  มันเอาไว้ล้างคราบครับ ไม่ได้เอาไว้หล่อลื่น     ถ้าอยากฉีดหล่อลื่นต้อง สเปร์ยจารบีขาว ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 17:05:37 »

ซักพักหนืดกว่าเดิม เพราะ WD40  มันเอาไว้ล้างคราบครับ ไม่ได้เอาไว้หล่อลื่น     ถ้าอยากฉีดหล่อลื่นต้อง สเปร์ยจารบีขาว ครับ
okครับเดียวเปลี่ยนไปใช้จาระบีขาว มีอยู่พอดีครับ

ออฟไลน์ Sweettender

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 17:34:07 »
เท่าที่เคยขับมาหลายรุ่นผมว่าครัชเดิมๆ GK นิ่มมากเลยนะครับ ถ้านิ่มกว่านี้ก็ 323 อายุ 20กว่าปีที่เคยขับ
ผมขับเส้นสุขุมวิท-วิภาวดีทุกวัน รถติดแต่ก็ไม่รู้สึกว่าครัชแข็งหรือล้าขาซ้ายเลย

ลองเหยียบครัชคันอื่นดูก่อนไหมครับ ถ้าน้ำหนักเท่ากันก็คงจะไม่ชินน้ำหนักเฉยๆ แต่ถ้าคันอื่นเบากว่าก็ให้ศูนย์แก้ครับ
2018 Honda Jazz S M/T
1989 Mazda 323 1.5 GLX M/T

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 19:01:28 »
ถ้า jazz แข็งก็ไม่ต้องขับแล้วครับ เกียร์ธรรมดา

วิธีแก้ไปลองขับคันอื่นครับ แล้วจะรักรถตัวเอง
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ