ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า Mazda 2 วิ่งในเมืองอย่างเดียวกินน้ำมัน 7-8 โล ถึือว่าปกติไหมครับ  (อ่าน 7973 ครั้ง)

ออฟไลน์ gookid

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นผมขอเล่าพฤติกรรมการขับรถประจำวันของผมนะครับ คือที่บ้านกับที่ทำงานห่างกันประมาณ 3 กิโลครับ และส่วนมากผมก็จะขับรถแค่จันทร์ ถึง ศุกร์ ไม่ค่อยออกนอกเส้นทาง วันหนึ่ง ๆ ขับ แค่ 6 กิโล จากบ้านไปที่ทำงาน จากที่ทำงานกลับบ้าน พอมาลองวัดอัตราการกินน้ำมันของรถทำไมมันได้แค่ 7-8 กิโลต่อลิตร ซึ่งผมมีความคิดว่ารถเครื่อง 1.5 ขับในเมืองอย่างน้อยมันต้อง 10 กิโลลิตรสิ

แต่พอมานั่งคิดดูอาจจะเป็นเพราะว่าเรา start เครื่องขับไม่นานประมาณ 10-15 นาที ก็ดับเครื่อง ซึ่งทำให้กินน้ำมันเพิ่มขึ้นหรือเปล่า หรือว่ารถผมผิดปกติครับ ยังไงรบกวนด้วยครับ
  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถ้าได้ตามนี้ และสภาพการขับขี่เป็นแบบนี้ ก็ถือว่า โอเคแล้วละครับ
อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงนั้น ถ้าวิ่งเยอะ ระยะทางเยอะ เติมน้ำมันกลับเข้าไปเยอะอย่างเหมาะสม
ตัวเลขเมื่อหารออกมา จะยิ่งประหยัดกว่า ระยะทางน้อยๆ และเติมกลับน้อยๆ ครับ นี่ว่ากันโดยส่วนใหญ่นะ

ออฟไลน์ gookid

• Newbie
  • *
ถ้าได้ตามนี้ และสภาพการขับขี่เป็นแบบนี้ ก็ถือว่า โอเคแล้วละครับ
อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงนั้น ถ้าวิ่งเยอะ ระยะทางเยอะ เติมน้ำมันกลับเข้าไปเยอะอย่างเหมาะสม
ตัวเลขเมื่อหารออกมา จะยิ่งประหยัดกว่า ระยะทางน้อยๆ และเติมกลับน้อยๆ ครับ นี่ว่ากันโดยส่วนใหญ่นะ

ขอบคุณครับคุณ Jimmy แสดงว่ารถผมยังปกติดีอยู่ 5555 ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เวลาเราสตาร์ทรถตอนเครื่องเย็น ถึงแม้อุณหภูมิเครื่องจะดูเข้าที่แล้ว แต่โดยส่วนมาก ECU จะสั่งจ่ายน้ำมันหนาเพื่อพยุงเครื่องในช่วงที่น้ำมันยังไม่สามารถใช้ความร้อนเครื่องเข้ามาทำให้น้ำมันระเหยเป็นไอได้ดีพอ

ซึ่งช่วงเวลาน้ำมันหนาดังกล่าวก็มักจะเป็น 2 กิโลเมตรแรกของการขับขี่ครับ

ทีนี้คุณลองเทียบดูก็ได้ว่าระหว่างคนที่ขับวันละ 6 กิโลเมตร วันละสองทริป
กับคนที่ขับวันละ 20 กิโล วันละสองทริป

น้ำมันในถังของใครต้องใช้เวลาอยู่ในช่วงที่เครื่องยนต์ต้องสั่งจ่ายน้ำมันหนามากกว่ากัน?
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เครื่องยังไม่ร้อน วาล์วน้ำยังไม่เปิด ก็จ่ายน้ำมันหนาแบบนี้แหละครับ(ตามท่านผู้การเลยครับ)

ออฟไลน์ udis

ผมวิ่งเยียบๆ 12 กิโลเมตรต่อวันได้ 7-8 กิโลเมตรต่อลิตร
ผมวิ่งปกติแบบคนทั่วไปได้ 9-10 กิโลเมตรต่อลิตร

แต่รถผม EX 2.0 GT งั้นแบบนี้เท่ากับว่า ผมแทบไม่จำเป็นต้องซื้อรถเครื่อง 1.5 มาใช้เลย เพราะชีวิตประจำวันผมวิ่งแค่ 12 กิโลเมตรครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าการจราจรหนาแน่นด้วยก็ต้องทำใจครับ
แต่แค่สามกิโลนี่จักรยานดีกว่าแป๊บเดียวคุ้มทุน

ออฟไลน์ Arty

• Jr. Member
  • **
  • ???????????????...
ผม Ex 1.8 วิ่งไป-กลับ วันละ 10 กิโล ก็ 7-8 กิโล/ลิตร เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ YenChar

ผมวิ่งไป-กลับ 100กิโล

ขับรถเครื่องใหญ่ๆแล้ว สบายตอนขับ แต่เหนื่อยใจตอนเติมน้ำมันครับ

ขับรถเครื่องเล็ก เหนื่อยตอนขับ แต่เติมน้ำมันสบายใจ

แต่เวลาเข้าเมือง กุญแจรถเล็กจะถูกคว้าไปก่อนเสมอ

ออฟไลน์ patzahut

แต่เวลาเข้าเมือง กุญแจรถเล็กจะถูกคว้าไปก่อนเสมอ

เอ งั้นเราก็ใช้น้ำมันให้เหลือน้อยๆสิ  แล้วค่อยให้เค้าเอาไป  รถเล็กเค้าต้องไปเติมที่เราใช้ + ที่เค้าใช้    ส่วนของเรา เติมที่เราใช้อย่างเดียว สรุป เท่ากันหรือประหยัดกว่า            5555

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
กินพอๆกับอิมผมเลยครับ พฤติกรรมการขับขี่ก็คล้ายๆกัน ของผมตอนเช้าออกไปส่งน้องที่โรงเรียนอนุบาล ก็ราวๆ 6-7 โลครับ
ก็จอดแวะกินข้าวรอบหนึ่งแล้วกลับเข้าบ้าน ตอนเที่ยงก็ออกไปรับลูกก็แบบเดิมอีก อิมก็มี 7 ครับ แต่ถ้าวิ่งออกต่างจังหวัดยาวๆ เคยได้ 11 ครับ
แต่ส่วนมากจะราวๆ 9-10 ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เวลาเราสตาร์ทรถตอนเครื่องเย็น ถึงแม้อุณหภูมิเครื่องจะดูเข้าที่แล้ว แต่โดยส่วนมาก ECU จะสั่งจ่ายน้ำมันหนาเพื่อพยุงเครื่องในช่วงที่น้ำมันยังไม่สามารถใช้ความร้อนเครื่องเข้ามาทำให้น้ำมันระเหยเป็นไอได้ดีพอ

ซึ่งช่วงเวลาน้ำมันหนาดังกล่าวก็มักจะเป็น 2 กิโลเมตรแรกของการขับขี่ครับ

ทีนี้คุณลองเทียบดูก็ได้ว่าระหว่างคนที่ขับวันละ 6 กิโลเมตร วันละสองทริป
กับคนที่ขับวันละ 20 กิโล วันละสองทริป

น้ำมันในถังของใครต้องใช้เวลาอยู่ในช่วงที่เครื่องยนต์ต้องสั่งจ่ายน้ำมันหนามากกว่ากัน?

พึ่งทราบนะครับ ขอบคุณพี่แพนครับสำหรับข้อมูลดีๆ  :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ FyGI

Jazz ผมก็ได้ไ่ม่ต่างกับ จขกท เท่าไหร่ครับ