ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 4 กันยายน 2021  (อ่าน 2592 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
สัปดาห์สุดท้ายครับกับคำถาม Almera แม่วัยเกษียณ

1. เนื่องจาก B13 คันเดิมของคุณแม่มีระบบ Auto Lock ล็อคเมื่อวิ่งด้วยความเร็ว 15 km/h ขึ้นไป
แต่เข้าใจว่า Almera ไม่มีให้ เลยจะสอบถามว่าหากเราเอาไปใส่ตัว Auto Lock ที่ต่อผ่าน OBDII
เวลาเราเอารถเข้าศูนย์ไม่ว่าจะทำอะไร เราจะเป็นต้องถอดออกก่อนมั้ยครับ หรือเข้าไปทั้งแบบนั้นได้เลย
แล้วเวลาช่างจะใช้ช่องค่อยถอดของเราออก หรือปกติมันมีมากกว่า 1 ช่องมั้ยครับ

2. ด้วยความที่คุณแม่เคยขับ B13 มาหลายปีจนประทับใจในแบรนด์นิสสันอย่างแรงกล้าถึงได้เลือก Almera
แต่ปัจจุบันแกก็ใช้ Mitsu Space Wagon เป็นรถหลักแทนแล้วด้วยคุณสมบัติรถ แต่ไม่ได้ปลื้มแบรนด์อะไรมากมายเท่านิสสัน
หากผมจะลองแนะนำ Attrage เป็นตัวเลือกเพิ่มเติมให้แกพิจารณาประกอบกัน นอกจากเรื่องเครื่องยนต์แล้วมีจุดเด่นจุดด้อยที่ต่างจาก Almera ด้านไหนบ้างครับ

3. ด้วยความที่คุณแม่ใช้รถแถวอีสานตอนบนที่นึกจะหนาวก็หนาว นึกจะฝนก็ฝนตก แต่ตัวแกเองก็มีภาวะภูมิแพ้ รถที่เคยใช้รวมถึง B13 ที่เป็นแอร์ธรรมดาไม่มี Heater ให้ จะเจอปัญหาฝ้าเกาะกระจกบ้างเพราะคุณแม่ไม่สามารถเปิดรับอากาศภายนอกตอนวิ่งได้
แต่หลังจากนั้นรถที่ที่บ้านออกเป็นแอร์ออโต้มี Heater หมด ไม่เจอปัญหาฝ้าเลย
ทีนี้ด้วยความที่ Almera เป็นแอร์ออโต้แบบไม่มี Heater อยากถามว่าจะยังมีโอกาสในการเกิดปัญหานี้มั้ยครับ และมีวิธีจัดการนอกจากการเปิดรับอากาศภายนอกมั้ยครับ

ปล. รูป B13 เดี๋ยวจัดการให้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- ถ้ารถที่ขายในไทยมีการตั้งชื่อรุ่นรถเป็นภาษาไทย พี่ๆ มองว่าจะขายดีและคนซื้อจะจำได้ง่ายเท่าชื่อรุ่นรถภาษาอังกฤษไหมครับ เช่น GMC Yukon อ่านเป็น "ยุคล" เป็นต้น

- การเบิกอะไหล่หรือสั่งซื้ออะไหล่จากศูนย์ เดี๋ยวนี้ยังต้องยืนยันด้วยหมายเลขทะเบียนรถ ชื่อลูกค้า กับหมายเลขตัวถังรถก่อนซื้อไหมครับ เพราะในบางยี่ห้อจะมีปัญหาในการเบิกอะไหล่หรือไม่สามารถเบิกได้เช่น Benz

- จริงไหมครับที่ว่าในประเทศจีน การขอป้ายทะเบียนรถยนต์ปกติ จะเป็นรูปแบบการจับฉลาก ที่ต้องทำป้ายทะเบียนชั่วคราวใช้งานก่อนได้ป้ายจริง แต่ยกเว้นรถไฟฟ้าที่สามารถทำป้ายทะเบียนได้เลย

ออฟไลน์ jumpon77

สวัสดีครับพีจิมมี่คคับวานนี้ฟังพีเอ๋พีแมนในเพจbangkok auto salonครับสนุกมากครับผมมีคำถามนะพี เทอร์ร่า ไมเนอร์ เชน หลังจากปรับโฉมแล้วมีแนวโน้มยอดขายจะดีขึ่นมั้ยพี
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Lamborghini รุ่นไหนเหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันมากที่สุดครับ และ Lamborghini รุ่นไหนเหมาะสำหรับเดินทางไกลไปต่างจังหวัดมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
AUDI ในบ้านเรา เทียบกับแบรนพรีเมียมด้วยกันเรื่องหลังการขายเทียบกันได้ไหมครับ และในส่วนMild hybrid ของ Audi เช่นใน A5 minor change, A4 avant ระยะยาวจะมีปัญหาไหมครับ ส่วนตัวชอบเครื่องแบบเดิมๆมากกว่า ตอนนี้มองรถใหม่มาปีกว่ายังไม่กล้าซื้อซักที

ออฟไลน์ Berion

• Newbie
  • *
สอบถามเป็นความรู้ครับ
เรื่องไฟแก้มส้มหรือมุมส้มที่ใส่ให้ในไฟหน้ารถยนต์สเปคของอเมริกา อยากทราบว่ามีไว้ทำอะไรมีประโยชน์อย่างไร และทำไมถึงไม่ใส่มาให้ในหลายๆประเทศครับและถ้าสั่งมาติดรถในเมืองไทยจะผิดกฎหมายไหมครับ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
Peugeot 408 1.6 Turbo น่าเล่นไหมครับ เพื่อนกำลังหารถราคาประมาณ 2-3 แสนช่วงล่างดี ๆ ใช้เป็นรถคันที่สองครับ ตอนนี้เขาใช้ Mirage อยู่ครับผม
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ NaiMac79

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เพิ่งได้ติดตามจริงๆจังเพจนี้จากพี่จิมมี่เมื่อวานนี่ครับ เห็นพี่พูดถึงเรื่องสิ่งที่ถนัดและการไปสู่เป้าหมายช่วงหนึ่ง  ซึ่งทำให้ผมรู้ว่าผมมีความสนใจเกี่ยวกับในสายยานยนต์ แต่ว่าตัวผมเองเรียนจบมาในสาย ป.ตรี เกี่ยวกับวิศวกรรมซอฟต์แวร์ ไม่ทราบว่าจะมีสายงานไหนที่พอจะเกี่ยวข้องกันกับยานยนต์และสายที่ผมเรียนมาประยุกต์ไปได้ด้วยกันบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2021, 14:41:15 โดย NaiMac79 »

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
จะสั่งอะไหล่รถ toyota อยากรู้ Parts Number เพื่ออยากจะรู้ชิ้นไหนมันสั่งแยกกันได้ ชิ้นไหนมันจะมาเป็น Set เราสามารถไปหาดูได้จากไหนหรอครับ มันมีให้ดูไหมครับ

พึ่งได้ป้ายทะเบียนมา 2 เดือน ล้างเองตลอดไม่ได้ไปขัดป้ายแรงอะไรสีลอกแล้ว คันเดิม 10 ปีไม่ลอกอะไรเลย แบบนี้จะเปลี่ยนใหม่เสียตังไหมครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
nismo thailand ตายสนิทแล้วใช่มั้ยครับ เห็นเปิดตัว Almera nismo ยังไม่ทันได้เกิดเลย