ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เลือกซื้อรถ SubCompact Hatchback หน่อยครับ  (อ่าน 2771 ครั้ง)

ออฟไลน์ NutNovemver

• Newbie
  • *
ยังขับไม่แข็งเท่าไหร่ครับ แต่ต้องไปทำงานที่ภูเก็ต เลยคิดว่าจะซื้อรถเอาไว้ใช้งานที่นั่น คาดว่าน่าจะอยู่ซัก 4-5 ปี อยากรบกวนขอคำแนะนำ การเลือกซื้อรถ SubCompact Hatchback ครับ ว่า ตอนนี้ควรซื้อยี่ห้อ และรุ่นอะไรดีครับ สำหรับคนเพิ่งขับรถใหม่ ๆ 

1. ในบรรดา SubCompact Hatchback ตอนนี้ยี่ห้อไหน รุ่นไหนน่าซื้อที่สุดครับ (คุ้มราคา และค่าดูแลรักษา)

2 .อยากได้แจ๊ซ แต่เหมือนโฉมปัจจุบันจะออกมานานแล้วเหมือนกัน ไม่ทราบว่า ซูกิ สวิฟต์นี่ยังน่าใช้มั้ยครับ

3. ตอนนี้มีเงินดาวน์ประมาณ 200,000 กะว่าจะผ่อนเดือนละ 10,000 บาท อยากให้จบไว ๆ ควรผ่อนแบบไหนคุ้มที่สุดครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ แต่เคยไปดู มาสด้า 2 บอกว่าดาวน์ 25% จะฟรีดอกเบี้ย 0% แบบนี้น่าสนใจมั้ยครับ

4. ที่ภูเก็ตนี่ศูนย์บริการรถยี่ห้อไหนบริการดีบ้างครับ เพราะผมคงลงไปอยู่นาน 4-5 ปี

ขอบพระคุณมากครับ

***ขอบพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ สวิฟต์ ค่อนข้างเป็นตัวเลือกที่ดี และขอถามเพิ่มว่า โตโยต้า ยารีส นี่เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมั้ยครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2021, 21:25:41 โดย NutNovemver »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ขอคำแนะนำ เลือกซื้อรถ SubCompact Hatchback หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 15:19:09 »
Jazz ก็ยังเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับถ้า จขกท ชอบจริงๆ
เพราะรถได้พื้นที่โดยสารและสัมภาระที่ดี เครื่อง 1.5 NA ที่สมรรถนะและการใช้น้ำมันกลางๆ
เพียงแต่มันออกมานานและไม่มีต่อในอนาคตเท่านั้น
แต่เรื่องระยะยาวก็ไม่ต้องกังวล ยังมีอะไหล่ Support และของจากญี่ปุ่นเพียบครับ

ส่วน Swift ก็เป็นรถที่เหมาะแก่การเริ่มหัดขับ
ด้วยเครื่อง 1.2 NA ที่กำลังพอไหว และได้ประหยัดน้ำมัน
ออพชั่นพื้นฐานถือว่าครบระดับนึง อุปกรณ์อำนวยความสะดวกก็ไม่น้อย
พื้นที่ในรถก็กะทัดรัดแต่พอให้ผู้โดยสารนั่งได้ประมาณนึงหากจำเป็น
แต่สัมภาระอาจจะยังไม่เท่าไหร่
ข้อดีอีกคือ handling การควบคุมรถถือว่าทำได้ค่อนข้างดีตามขนาด และรถไม่ค่อยจุกจิกนัก

ส่วน Mazda 2 เดี๋ยวปีหน้าจะมี MY2022 ปรับออพชั่นมา
โปรตอนนี้ก็ถือว่าลดแรงจัดแรงระดับนึง แต่สีที่อยากได้อาจไม่ตรงใจนักเพราะเหลือแค่ในสต๊อกที่มี
ตัวรถเองก็จะเหมาะแก่การใช้คนเดียว ของเล่นล้นๆ handling แน่นตามขนาด และนอกเมืองประหยัดน้ำมัน
แต่อาจจะต้องมีการเตรียมความรู้ในด้านการบำรุงรักษาบ้าง รถยังมีจุกจิกเล็กน้อยให้กวนใจ
โดยเฉพาะช่วงนี้ก็พวงมาลัยฝืด และกระจกมองข้างพับกางไม่สุด
ถึงจะมีประกันคุณภาพ แต่ 2 ปัญหานี้ก็ยังไม่ได้รับการันตีว่าจะแก้หายในเร็ววันมั้ย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Magl

Re: ขอคำแนะนำ เลือกซื้อรถ SubCompact Hatchback หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 15:30:40 »
City hb ไม่ก็ jazz เก็บยาวๆ ราคาดีครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 17:13:26 »
ขับไม่แข็ง = วิสัยทัศน์ต้องโปร่ง รถต้องไม่ใหญ่หรือมุมบอดน้อย และศูนย์บริการต้องมีอะไหล่ครอบคลุม (อย่างน้อยก็อะไหล่ตัวถัง)

โจทย์ทั้งหมดนี่ผมว่าแจ๊สและยาริสตอบโจทย์ สวิฟต์ก็พอได้เพราะท่านขับไม่เร็ว (จริงๆเชียร์สวิฟต์ด้วย เพียงแต่ไม่มั่นใจเรื่องอะไหล่ที่นู่น)

ปล. ตอนแรกว่าพวกมือสองมันก็พอได้ ชนก็ไม่ค่อยเสียดาย แต่นึกไปนึกมา ราคารถพวกนี้ก็แข็งดีเหลือเกินจะเท่ามือ 1 รุ่นใหม่อยู่ละ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 18:47:49 »
เชียร์สวิฟครับ อะไหล่หาไม่ยากหรอก อะไหล่ซูทนอยู่ครับ แถมส่วนลดน่าจะเยอะพอสมควร
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 19:01:46 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องพื้นที่ห้องโดยสาร ไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง Mazda2 Hatchback 1.3 SP MY2021 ดอก 0% คุ้มมากเลยนะครับ
ขับดี ช่วงล่างดี เครื่องอาจจะไม่จี๊ดจ๊าดเท่า 1.0 Turbo แต่ก็ประหยัดน้ำมันดี
ได้ BlindSpot + RCTA, กล้องรอบคัน+เซ็นเซอร์รอบคัน, วัสดุหุ้มเบาะผมว่าดูดีกว่าเบาะของ MY2022 ถึงแม้จะยังไม่มีปรับไฟฟ้าแบบตัว MY2022 ก็ตาม

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 19:48:52 »
ถ้าเป็นผมจะดู Swift หรือไม่ก็ City HB ไปเลยครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 22:28:05 »

swift ดีนะครับ ถ้าไม่มีคนนั่งหลัง
และไม่รู้ว่าเจนนี้ดีขึ้นหรือยัง รถเพื่อนเป็นเจนที่แล้ว มันโทรมเร็วกว่ายี่ห้อเจ้าตลาดครับ

city hatch ก็ไม่เลว
แต่ต้องหมั่นเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง อาจจะรำคาญได้
ไม่งั้นก็ไป jazz แทนก็ไม่เสียหาย

yaris ก็ไม่เลวนะครับ
พื้นฐานตัวรถดี แต่เสียดายอืดไป

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 02:55:18 »
ถ้าเน้นดูแลง่ายที่สุด ทนทานที่สุด ในระยะยาว ผมยกให้ Yaris นำมาเป็นอันดับแรกเลยครับ

แต่ถ้าอยากได้อัตราเร่งทันใจ ผมแนะนำให้ดู City Hatchback ครับ แต่เครื่องยนต์เทอร์โบมีระยะถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยกว่าปกติหน่อยนะ

ถ้าอยากได้เครื่องยนต์ N/A อัตราเร่งโอเคหน่อย ก็มี Swift เป็นอีกตัวเลือกนึงอยู่ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 05:51:02 »
ส่วนตัว jazz เพราะไม่มีโมเดลใหม่มาแล้ว ตำนานเดียวกับ civic 3 drs แน่นอน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 09:00:55 »
จากโจทย์อยู่ภูเก็ต อาจจะมีบางช่วงที่ต้องใช้กำลังเครื่องขึ้นลงเขานิดหน่อย ผมเลือก City HB ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 09:12:43 »
ไม่เคยอยู่ภูเก็ตนะครับ แต่เคยได้ยินว่าภาคใต้ขับรถกันไว
ถ้าแถวนั้นขับไว และรถใหญ่เยอะ ไม่เชียร์สวิฟครับ
Jazz เล่นได้ถ้าชอบ 4-5 ปีขาย น่าจะเจ็บตัวน้อยครับ

ดาว 25% ดอก 0 % คิดว่าเค้าคงไม่ให้ส่วนลดครับ
แนะนำให้หาส่วนลดเยอะๆ สัก 6-8 หมื่น ดอกถูกๆ สัก 1.49% ได้ยิ่งดี 0.99% ส่ง 4 ปีถ้วน ดอกน้อยมากๆครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 13:20:21 »
Jazz ก้ไม่น่าเกลียดนะครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 14:22:22 »
Jazz เถอะ ชีวิตดี คุ้มค่าแน่นอน

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 23:17:30 »
ผมมี Jazz อยู่คันนึง ถ้าชอบมันจริงๆ ผมว่ามันน่าสนนะ รถโคตรอเนกประสงค์ ของแต่งเพียบ ทำต่อได้สบายๆ ดูแลง่าย ไม่จุกจิกเลย ราคาขายต่อดี ยิ่งตอนนี้ออกสีเทา Sonic มา สีสวยมากๆครับ

ตอนที่บ้านซื้อ Jazz เป็นตัว GK SV ซื้อก่อน Minor จำได้ว่า ดาวน์ 20% ประมาณ 150,000 ยอดจัดไฟแนนซ์ 580,000 ดอกเบี้ย 1.19% ผ่อน 36 เดือน ตก 16,687 / เดือน (โดยประมาณ) เบ็ดเสร็จรวมทุกอย่าง จ่ายไปพอๆกับราคาอย่างเป็นทางการ เลย ผมว่าถ้าคุณดาวน์ 250,000 ผ่อน 48 เดือน น่าจะได้ยอดผ่อนต่อเดือนตามที่ต้องการรนะครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2021, 06:54:09 »
กลุ่มนี้ใจแอบเชีย city hatch ถ้าไหว
Swift ตัวใหม่ๆ ไม่เคยดูเลยครับ แต่ swift eco ตัวแรก คิดว่า พท สัมภาระด้านหลังแคบไป
Yaris ไม่เคยลองครับ
Jazz gk ถ้าไม่ได้ส่วรลดเยอะจนน่าสนใจ ผมเฉยๆนะ เพราะ city hatch ก็ทำมาแทนตัวนี้อยู่แล้ว แถมได้เครื่องเจนใหม่กว่า