ผู้เขียน หัวข้อ: B-Segment ตัวไหนเครื่องเสียงติดรถดีที่สุดครับ  (อ่าน 4254 ครั้ง)

ออฟไลน์ MI6

• Newbie
  • *
เป็นปัจจัยเดียวที่หาดูจากรีวิวใน youtube ไม่ได้
เพราะลิขสิทธิ์ และฟังจากคลิปก็ไม่เหมือนกับตัวจริง

ขับ Altis CNG ของที่บ้านอยู่ เสียงกำลังดีครับ

กำลังมอง MG5 City Almera Ciaz ครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: B-Segment ตัวไหนเครื่องเสียงติดรถดีที่สุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 08:19:16 »
ผมว่า City RS ใช้ได้นะครับ ถ้าเทียบกับราคารถ

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
Re: B-Segment ตัวไหนเครื่องเสียงติดรถดีที่สุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 08:25:36 »
ผมลองมาเเค่ 2 คัน เทียบได้เเค่ 2 คันครับ

City RS เสียงดีพอๆกับ Almera V, VL แต่ถ้าเป็น City SV ลงไป สู้ Almera ไม่ได้เลยยยย (แต่ไม่เคยลอง Almera ตัว EL ลงไป)

ถ้าเทียบ Almera, City RS กับคันอื่นๆ ที่บ้าน
- ทั้งคู่ ก็ยังสู้ Jazz GK ไม่ได้ (เบส, แหลม พอๆกัน แต่เสียงกลาง Jazz มีกว่ากว่า)
- ทั้งคู่ ดีกว่า Revo (Prerunner 2.4L Mid) มาก
- ทั้งคู่ ดีกว่า City 2012 ปลานกลาง
- ทั้งคู่ ดีกว่า Camry 2008 Hybrid นิดหน่อย

แต่การเก็บเสียงตัวรถ ก็มีผลครับ ….
Jazz เสียงดีจริง เเต่เก็บเสียงแย่มากๆๆ สรุปลำโพงเสียงดีเฉพาะตอนจอด (Console ก็หลวมๆ สั่นๆ รบกวนเสียงเพลง)
ที่เคยไปรวบรวมมา: https://ibb.co/ZBfrzkQ
ค่าทดสอบที่วัดเป็น dB ออกมา จากหลายๆเจ้าที่ review = Almera จะเก็บเสียงดีสุด
แต่ …… Almera เก็บเสียงดี เฉพาะช่วงล่างกับเครื่องยนต์ รอบคันค่อนข้างแย่
ในขณะที่ City เก็บเสียงรอบคันดี แต่ช่วงล่างแย่ … ถ้าแถวบ้านมอไซค์เยอะ อาจจะไม่ชอบ Almera
แต่ว่าการเก็บเสียงช่วงล่าง มีผลกับการฟังเพลง มากที่สุด มากกว่าเสียงรอบๆคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2022, 16:30:36 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 08:27:45 »
ซื้อรถที่เราชอบ  ส่วนเครื่องเสียง ไปแด้มป์ประตูแล้วใส่ลำโพง JBL ก็เหลือๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:01:26 »
City rs ถ้าปรับเสียงดีๆผมว่าใช้ได้เลยนะ แต่ถ้าฟังแล้วดีสุดผมให้ Mazda 2 กับ swift ตัวท็อป เสียงดีมากๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:12:20 »
ซื้อรถที่เราชอบ  ส่วนเครื่องเสียง ไปแด้มป์ประตูแล้วใส่ลำโพง JBL ก็เหลือๆ

+1 ครับ เน้นรถที่ชอบ/คอบโจทย์ก่อนดีกว่า แลเวเอางบไปเปลี่ยนลำโพง ทำหลัง ถ้างบเยอะก็ เปลี่ยน front/damp เพิ่มไป น่าจะได้เสียงที่ดีกว่า รถจากโรงงาน อาจต้องเลือกรถที่เกบเสียงดีๆหน่อยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:14:06 »
อวยรถตัวเองฮะ MZ2 ตัว top แต่เข้าใจว่าตัวล่าสุดตัด CD ออกไปแล้ว(ส่วนตัวผมยังฟัง CD อยู่ แผ่นที่บ้านมีเพียบ)...และไม่อยู่ในตัวเลือก จขกท.
้honda ตัวล่าสุดไม่ได้ฟังจริงจัง ตัวก่อนๆเสียงดีนะ แต่ข้อเสียสไตล์ฮอนด้าคือ 3-4ปีรถเริ่มดังจากการประกอบและลม เครื่องเสียงดียังไงก็มีเสียงรบกวนหมด GD/GE ที่บ้านผมเจอหมด ส่วน MZ2 เริ่มเจอปีที่ 5-6
ที่เหลือแล้วแต่ชอบเลยครับ ผมว่าไม่ต่างกันมากนะ ถ้าซีเรียสจริงๆอย่าง คห.บนบอก ไปทำเพิ่มจบและได้ตามใจมากกว่า
ข้อเสียของรถเล็กคือ มันพยายามลด นน.ให้ผ่าน eco เรื่องการแดมป์อาจจะมีเท่าที่จำเป็น เวลาฟังตอนจอดที่เงียบๆกับขับไปฟังไปอาจจะคนละเรื่องเลยครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:31:16 »
mazda2 ไม่มีเนื้อเสียง เปลี่ยนลำโพง6.5นิ้ว เสียงดีขึ้นเยอะมากครับ
ผมว่าพื้นฐานรถดี ปิดแผ่นประตูด้วยแผ่นพลาสติกแข็งทุกบาน งานเรียบร้อยดีครับ ดีกว่าd segment บางค่ายอีก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:40:18 »
ถ้าเอาแค่ใน list นี้
ผมว่า Almera ดีสุดครับ ดีกว่า Mazda 2 ด้วยหน่อยนึง

Ciaz ตั้งแต่เปลี่ยนมาจอใหญ่ทุกรุ่นย่อย ยังไม่เคยฟัง
แต่เคยฟังใน front เดียวกันบน Swift ยังธรรมดา

City ผมฟังรุ่นย่อยไหนก็ไม่เห็นว่าจะดี
RS ก็ไม่ดี SV นี่ยิ่งแล้วใหญ่

MG5 หนักกว่า City SV อีก

และทั้งหมดที่มีขายตอนนี้ ยังไม่มีตัวไหนล้มแชมป์ City 2008-2013 ได้เลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:42:54 »
honda นี่เป็นแบรนด์ที่ไม่เคยเอาเรื่องลำโพงมาชูเป็นจุดขายต่างจากแบรนด์อื่นเลยครับ (toyota=JBL, Mazda and Nissan=Bose) แต่รู้สึกฮอนด้าทุกรุ่น ลำโพงกลับดีซะงั้น
ไล่มาตั้งแต่เคยนั่ง brio ของเพื่อน ก็เสียงดีกว่า camry JBL ที่ตัวเองใช้ซะอีก คันเก่า CRV G4 ไม่ต้องพูดถึง ดีกว่า camry คันปัจจุบันโขครับ

แต่ก็อย่างว่าครับ JBL ใน acv51 มันกาก

ออฟไลน์ PetchPP

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:51:09 »
ถ้าเน้นเครื่องเสียง เอารถที่ชอบเรื่องการขับแล้วไปทำเครื่องเสียงดีกว่าครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:51:28 »
Mazda 2 เสียงจะดีก็ต่อเมื่อต่อ USB ครับ หรือเล่น CD ถ้าเชื่อม Bluetooth เสียงมันจะครอปลงอย่างชัดเจนเลย อันนี้ตัวปี 2017 นะคครับ ส่วนเรื่องการเก็บเสียงผมให้ลำดับต้นๆเลยนะครับ จะเอาไปแดมเพิ่มก็ได้เห็นหลายคนทำอยู่

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:56:03 »
สำหรับผมรถเดิมๆ ผมชอบเสียงมาสด้า 2 และขอพ่วงมาสด้า 3 ด้วยครับ เครื่องเสียงรถยนต์มันอาจไม่ใช่แค่เปลี่ยนลำโพง ใส่แอมป์ หรือเปลี่ยนฟร้อนต์ แล้วจะเสียงดี แต่เรื่องตำแหน่งการวางลำโพง รวมถึงอะคุสติกของห้องโดยสารก็มีผลมากครับ เครื่องเสียงมาสด้า 2 ก็ไม่ได้ดี แต่ออกแบบการจัดวางมาดี เวทีเสียงเลยกว้าง สว่าง ฟังดี ส่วนมาสด้า 3 อันนี้ออกแบบระบบมาจริงจังครับ ตำแหน่งลำโพงวางแปลกมาก คงคำนวณมาดีแล้ว และเสียงก็ดีกว่ามาสด้า 2 ไปอีกมากๆ ยังกะเอารถไปอัพเครื่องเสียงชุดเล็กและงานติดตั้งดีๆมาแล้วครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:09:47 »
เคยไปลองcity RS vs Almera VL
ผมให้almeraเสียงดีกว่านิดๆครับ แต่ตัวอื่นไม่เคยลอง ต้องลองไปฟังเองเพราะแต่ละคนความเพราะไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 12:22:35 »
Almera น่าจะชนะในจุดนี้ครับ ผมลองเล่นดูพบว่าเสียงเคลียร์​ใสมีมิติดีมากครับ ลูกเบสอาจแพ้มาสด้า แต่หัวโน๊ตชัดกว่า

city เคยนั่งรถเพื่อน ไม่รู้เซ็ตค่าอะไรบ้าง แต่มี civic fc ของน้อง น่าจะโทนเดียวกัน เสียงชัดใส แต่ไม่ได้มืติ เบสเคาะกระป๋อง

รถน้อง swift เสียงดีใกล้เคียงกันกับ almera แต่ผมว่าด้อยกว่าในเรื่องมิติของเสียง

ไปฟังเองได้ครับ ตามโชว์​รูม ไม่ต้องเชื่อผม หูใครหูมัน

รถผมมาสด้า 3 สกายรุ่นแรกยังไม่ใช่ bose ก็ถือว่าดี แต่ยังสู้ almera ไม่ได้เลยครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 16:10:29 »
เลือกคันที่มีลำโพงทวิตเตอร์มาให้ เสียงกลางก็น่าจะมาพอสมควรแล้ว

ที่เหลือก็ไปติดซับวูฟเฟอร์หลุมล้ออะไหล่ ใส่ง่ายว่องไว ไม่เปลืองเนื้อที่ ราคาไม่แพง เบสแน่น ๆ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 16:41:57 »
ดูรุ่นที่ให้ฟรอนท์มาดีๆหน่อยครับปรับ EQ ได้หลายแบน แล้วค่อยเปลี่ยนลำโพงใหม่ เอาแบบไม่ต้องตัดต่อสาย ใช้ฟรอนชุดเดิมเล่นแบบ Hi power 

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 22:51:59 »
มาสด้า2แหละครับเสียงดีสุดเก็บเสียงดีสุดแล้ว

ออฟไลน์ MI6

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 05:36:39 »
สำรวจจากจำนวนคอมเมนต์ได้คะแนนประมาณนี้

Mazda 2 ได้ 5 คะแนน
Almera ได้ 4 คะแนน
City ได้ 2 คะแนน

เหตุผลที่ไม่มี Mazda 2 ในลิสต์ เพราะพื้นที่ข้างหลังอย่างเดียวเลยครับ
และอีกข้อคือ Mazda 3 คือรถในฝัน
ส่วนตัวเลยคิดว่าถ้าซื้อ Mazda 2 เหมือนการหยุดฝันเอาไว้แค่นี้
(จะได้ไม่ต้องเก็บเงินซื้อต่อ  ::))

ส่วนคันที่ไม่มีใครแนะนำเลยอย่าง MG5 ผมเพิ่งไปลอง Test Drive มาครับ
ไปถึงก็ต่อ bluetooth เปิดเพลงก่อนเลย
เป็นเพลงแนว EDM
เสียงที่ได้ยินตอนจอดคือเบสชัดมาก ส่วนตัวพอใจประมาณนี้ ไม่ต้องเพิ่มอะไรแล้ว
แต่พอปรับ EQ เสียงกลางลงมา คุณภาพเสียงดร็อปลงทันที เหมือนทรานซิสเตอร์เลย
จะลองแก้เสียง แต่เกรงใจเซลล์ที่นั่งข้างๆ ก็เลยปล่อยไว้อย่างนั้น
ตอนขับคุยกัน เซลล์ก็หรี่เสียงเพลง เลยตอบไม่ได้ว่าเสียงเป็นยังไง
แค่พอรู้ว่าเสียงเบสใช้ได้ แต่ไม่รู้ว่าถ้าปรับ EQ ดีๆ แล้วเสียงจะได้แค่ไหน

ส่วนตัวไม่ได้ชอบเสียงเบสที่ดังมาก
ชอบเสียงเบสที่ดีและลึก มีน้ำหนักพอประมาณ
ไม่ไปลดมิติของเครื่องดนตรีชิ้นอื่น
โดยเฉพาะเสียง Room ของกลองและเสียงฉาบแฉต่างๆ

อีกตัวที่ลองอยู่ที่บ้าน (ฟังตอนจอดเฉยๆ) คือ CRV ของอา

ปรับเสียงสูง 10
เสียงกลาง 6
เสียงเบส 8

คือออกมาดี ฟังเพลงร็อกสะใจมากๆ Dream Theater L'Arc-en-Ciel มันมาก
(ชอบประมาณนี้)
แต่ Soundstage ยังสู้ Altis CNG ของแม่ไม่ได้
ไม่มีอะไรให้ปรับ เบสไม่หนักเท่า
แต่ฟังเพลงแนว Electronic ได้บรรยากาศมากๆ ทุกย่านเสียงกำลังดี

เลยเห็นด้วยกับคำแนะนำของหลายท่านที่บอกว่าให้เลือกรถที่ชอบ
แล้วไปลงทุนกับเครื่องเสียงทีหลัง

เลยคิดว่าเลือกคันที่ชอบไปก่อน
อีก 2-3 ปีค่อยอัพเกรดเครื่องเสียง
ถ้าไม่ชินกับมันไปซะก่อน  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2022, 05:39:21 โดย MI6 »

ออฟไลน์ GizzY

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 11:07:52 »
ซื้อรถที่ชอบครับ
ของผมคันแรกลงทุนเพิ่มไม่ถึงหมื่น คันที่สอง สองหมื่น
เปลี่ยนแค่ชุดลำโพง ไม่เปลี่ยน front
เสียงดีขึ้นเยอะมากครับ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 15:49:48 »
ถ้าถามเพราะอยากรู้เฉยๆก็โอเคครับ  แต่ถ้าจะเลือกรถ B segment จากคุณภาพเครื่องเสียงแล้วผมรู้สึกว่ามัน Irrational ไปครับ

ออฟไลน์ KP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 16:07:49 »
ถ้าถามเพราะอยากรู้เฉยๆก็โอเคครับ  แต่ถ้าจะเลือกรถ B segment จากคุณภาพเครื่องเสียงแล้วผมรู้สึกว่ามัน Irrational ไปครับ

เอ่อ เค้าก็เขียนอยู่นิครับ ว่าเป็น"ปัจจัย"เดียวเดียวที่ดูรีวิวจากยูทูปไม่ได้ ซึ่งใครจะให้ความสำคัญกับข้อนี้มากหรือน้อยมันก็ highly subjective นะครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2022, 10:04:40 »
ส่วนตัวที่ได้ใช้มาทุกรุ่นนะครับ เดิมๆทุกคัน
1. City2009 SV - มาครบทุกย่าน แถมดีไซน์ สมัยนั้นถือว่าล้ำมาก
3. Mazda2 2016HighConnect - ตัวนี้ก็เสียงพอใช้ได้ เก็บเสียงดี เลยทำให้เสียงออกมาเกือบครบ
4. Jazz2019 - แห้งกรอบไม่เพราะเลย ไว้ฟังข่าวอย่างเดียว
2. Almera2020 VL - เสียงเป็นรอง City นิดเดียวจริงๆ นอกนั่นชนะขาดเรื่องฟังก์ชั่น ปรับแต่งง่าย เบสเหลือๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 09, 2022, 15:44:15 »
Fiesta 1.0 ส่งเข้าประกวด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22