ผู้เขียน หัวข้อ: เดากันไหมครับ ใครจะเป็น กะบะ BEV X PHEV เจ้าแรกที่ประกอบไทย ( CKD / MASS Prod)  (อ่าน 3074 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
จากมาตาการ ส่วเสริม และอุดหนุนล่าสุด
เห็นว่า ตามนี้
กรณีรถยนต์กระบะ ประเภท BEV ที่มีราคาขายปลีกแนะนำไม่เกิน 2 ล้านบาท ให้เงินอุดหนุน 150,000 บาทต่อคัน เฉพาะรถยนต์กระบะที่ผลิตในประเทศ (CKD) และมีขนาดแบตเตอรี่ตั้งแต่ 30 กิโลวัตต์ชั่วโมงขึ้นไป

ลองเดากันไหมครับ ใครจะเป็น กะบะ  BEV / PHEV เจ้าแรกที่ประกอบไทย
จกาเงื่อนไข การลดภาษี เป็น 2 %
และ ผ่อนปรน ให้ CKD ได้

ส่วนตัวผมว่า งานนี้ รัฐ ชงไปทาง ค่ายจีนเต็มๆ
แต่ก็ แอบหวัง ลึกๆ ว่า ค่าน อเมริกัน หรือ ญี่ปุ่น จะมี มัดเด็ด

ส่วนผมเดาว่า GWM ครับ ปูมาขนาดนี้ละ

ออฟไลน์ Terng

Ranger + Everest PHEV
Revo EV อาจไม่ทัน

ลุ้น Poer แต่มันก็วิ่งได้แค่ 100 km เองไหมถ้าจำไม่ผิด (ที่เคยมาโชว์ตัวปีก่อน)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ apinui

อยากรู้เหมือนกันว่าใครจะเอามาขาย ... 555

กระบะไฟฟ้า ถ้าขนมะพร้าวจากชุมพร มาตลาดไทกี่วันจะถึง ...

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
mg extender ตัว BEV พวงมาลัยขวากำลังจะขายออสเตรเลีย​และนิวซีแลนด์​สิ้นปีนี้ แต่ดูสเปก​แล้วใช้งานชีวิตจริงลำบาก

ถ้าไม่ใช่กระบะไฟฟ้าจากตลาดอเมริกา ที่ล้วนแต่ไซส์​ใหญ่
กระบะ 1ตันชีวิตจริงคนไทยเราดูจะเหมาะกับ PHEV ภายใน 5ปีนี้ครับ หลังจาก 5ปี กระบะไฟฟ้าคงมีสเปกที่เหมาะสมกับการใข้งานจริงมากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2022, 15:09:34 โดย U9WS »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
BEV คิดว่าจากจีนเหมือนกัน

PHEV เดายากแหะ

HEV นี่ได้ยินข่าวลือ Isuzu ตั้งแต่โฉมที่แล้วเปิดตัว 1.9 มาแล้วนะ จนตอนนี้ยังเงียบ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เหมือนเคยได้ข่าวว่า Mitsubishi จะทำ Triton PHEV โดยยกเอาระบบจาก Outlander มาใช้

ถ้ามาจริงๆ ผมจะรอรุ่นนี้...

ส่วนกระบะไฟฟ้า ถ้าอันไหนว้าวได้เท่า Rivian R1T ถึงจะน่าสนใจ

แต่ดูไปน่าจะเกิดยาก ยังอุ้มดีเซลกันอยู่เลย เมื่อวานเจอกระบะคันนึง ขับตามไม่ได้เลย ควันดำคลุมหน้ารถจนไม่เห็นถนน ขับตามแบบโคตรห่างแล้วก็ผ่านหน้าปั๊มน้ำมันที่เขียนราคาน้ำมันที่ต่างกันตั้ง 10 บาท อนาถจริงๆ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่า กระบะ EV น่าจะ Toyota นะครับ เพราะข่าวออกตัวแรงมาก

แต่อาจจะไม่ใช่กระบะแบบที่เราคิดกัน ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นกระบะโมโนคอก ไม่ได้เน้นขนของอะไรหนักๆ (ขนได้สัก 3-5 ร้อยก็เก่งแล้ว) เน้นนั่ง 4 คนได้ เป็น 4 ประตู

เพราะรถกระบะทรงนี้ในต่างประเทศก็ยังไม่เห็นเท่าไหร่ครับ

และเป้าหมายคนซื้อรุ่นนี้อาจจะไม่ใช่สายแบกแบบที่เราเข้าใจกันครับ

ออฟไลน์ SM.

คงค่ายรองแหละครับ ที่ต้องมาก่อน เพราะต้องหาอะไรมากระตุ้นตลาด มาสร้างความแตกต่าง

ค่ายใหญ่ ไม่มาก่อนแน่นอน เพราะไม่ต้องรีบ ให้ค่ายรองลงสนามก่อนได้เลย

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
อยากรู้เหมือนกันว่าใครจะเอามาขาย ... 555

กระบะไฟฟ้า ถ้าขนมะพร้าวจากชุมพร มาตลาดไทกี่วันจะถึง ...

อันนี้ไปใช้พวก PHEV/ HEV ดีกว่าครับ ถ้าเป็น BEV นี้เสียเวลาชาร์จอีก 40-50 นาทีต่อ 300 โล

แต่ถ้าเป็นรถที่วิ่งอยู่ใน กทม. และรอบนอก นี้ 300 โลต่อวันนี้ สบายๆ สำหรับ BEV

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
MG ไง รอเปิดตัวอยู่