ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าว mercedes benz thailand ยกเลิกการจ้าง MC สาวสวยยืนงานรถยนต์...?  (อ่าน 4526 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
จากที่อ่านจะหันมาใช้ดิจิทัลไกด์แทนเพื่อคอยให้คำแนะนำข้อมูล (อันนี้ก็เห็นด้วยมากๆ)

ส่วนตัวผมมองว่าพริตตี้หรือ mc ไม่เหมาะกับงานยานยนต์เท่าไหร่ถ้า ไม่ใช่งานบันเทิงหรืองานสังสรรค์ของกลุ่มรถยนต์เอง
และส่วนตัวมองว่าในงาน motorshow หรือ motorexpo หรืองานแสดงรถยนต์อะไรก็แล้วแต่ที่เป็นทางการที่ไม่ใช่งานที่กล่าวข้างต้น พริตตี้หรือ mc นั้นไม่มีประโยชน์ในงานเลยแม้แต่น้อย
(ผมนับเฉพาะที่ยืนๆสวยๆข้างๆรถนะไม่ใช่พวกที่เขาจ้างมาพูดเป็นพรีเซนเตอร์ไรพวกนี้)

ปล.ผมไม่ได้จะว่าพริตตี้หรืออะไรนะผมก็ชอบของสวยๆงามๆเหมือนคนอื่นๆแหละแต่แค่ยังหาประโยชน์จากการจ้างไม่ได้แค่นั้น เอ๊ะหรือว่าาาา....เราจะซื้อรถเพราะพริตตี้ 55555
ปล.ผมว่าเซลล์สวยๆพูดจาดีๆให้ของแถมเยอะๆนี้ยังน่าเข้าหามากกว่าอีกนะ  :P

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

• Hero Member
ซื้อรถผมไม่สนพริตตี้อยู่แล้วเพราะ....ได้แค่มอง
คุยกับเซลได้เบอร์โทร/ไลน์ คุยได้ตลอดอีกต่างหาก อิอิ

เข้าเรื่องหน่อย...คิดว่ายกเลิกพริตตี้เพราะจะตัดงบส่วนนี้ไปดัน Digital Guid สะมากกว่าเพราะหลังๆ
ที่สังเกตคนส่วนใหญ่ก่อนจะซื้อรถ จะดูจากสื่อออนไลน์มาหมดแล้ว

ออฟไลน์ apinui

ถ้าคุณเป็นคนที่ติดตามวงการรถยนต์มาตั้งแต่สมัยก่อนจะมี social network คุณจะรู้ว่า พริตตี้สำคัญมากครับ ...

เมื่อก่อนเนี่ย สื่อที่ประชาชนจะเห็นได้บ่อยคือ หนังสือพิมพ์ และ TV เท่านั้น และการมีพริตตี้เข้ามาในงานแสดงรถ มันทำให้ตากล้องและนักข่าวสนใจ จะถ่ายรูปไปลงสื่อของตัวเอง

ไทยรัฐถ่ายรูปพริตตี้ลงหนังสือพิมพ์เป็นหน้าๆเลย และก็หนังสือพิมพ์ฉบับอื่นๆอีกก็ถ่ายภาพแนวเดียวกัน

เพราะสมัยก่อนพริตตี้ แต่งตัวโป้กว่านี้มาก

ส่วนสมัยนี้ การที่จะเอาพริตตี้ออกไปก็เพราะ ผู้คนรับทราบจากสื่ออื่นๆได้มาก ค่ายรถก็ไม่จำเป็นที่จะต้องหวังสาวสวยมาดึงดูดตากล้องหรือนักข่าวให้มาถ่ายรูปอีก ...

โลกมันเปลี่ยนน่ะ ... และที่บอกพริตตี้ไม่สำคัญ เมื่อก่อน นิกกี้ ไปบูสไหนคนก็แห่ไปดูกันแน่นบูส ปีนี้มีน้องโนเกีย น้องเค้าไปบูสไหน คนวิ่งตามไปดูกันแทบจะเหยียบกันตาย

ออฟไลน์ TeslaX

คนเดินงานน้อย มีแต่สื่อไป เงินจ้างพริ้ตตี้ก็ไม่ใช่น้อยๆ ยิ่งดาราหลักแสน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้ายกเลิกไปเลย ขอเป็นแบบ Honda Idol ก็พอครับ เอาความรู้รถ (ตามที่ บ บรีฟมา) ให้แน่นๆ เลย
เทคนิคนอกเหนือคนทั่วไปจะเข้าใจยังไม่ต้องก็ได้

แต่ส่วนตัวไม่ได้ให้ความสำคัญกับพริตตี้อยู่แล้วเพราะไม่ใช่แนว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CMaN20

pretty นี้ผมเฉยๆนะ จะมีหรือไม่มีก็ได้. ขอแค่เซลค่ายนั้นๆรู้เรื่องรถของตัวเองให้มากกว่าผมพอครับ! เราตั้งใจจะไปดูอะไร หรือสนใจรุ่นไหน ก็จะหาข้อมูลก่อนทุกรอบ บางทีพอได้ไปเจอรถจริงที่มาโชว์ เข้าไปถามเซล เซลกลับไม่รู้เรื่องอะไรเลยก็มี.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Akrachai

ถ้าคุณเป็นคนที่ติดตามวงการรถยนต์มาตั้งแต่สมัยก่อนจะมี social network คุณจะรู้ว่า พริตตี้สำคัญมากครับ ...

เมื่อก่อนเนี่ย สื่อที่ประชาชนจะเห็นได้บ่อยคือ หนังสือพิมพ์ และ TV เท่านั้น และการมีพริตตี้เข้ามาในงานแสดงรถ มันทำให้ตากล้องและนักข่าวสนใจ จะถ่ายรูปไปลงสื่อของตัวเอง

ไทยรัฐถ่ายรูปพริตตี้ลงหนังสือพิมพ์เป็นหน้าๆเลย และก็หนังสือพิมพ์ฉบับอื่นๆอีกก็ถ่ายภาพแนวเดียวกัน

เพราะสมัยก่อนพริตตี้ แต่งตัวโป้กว่านี้มาก

ส่วนสมัยนี้ การที่จะเอาพริตตี้ออกไปก็เพราะ ผู้คนรับทราบจากสื่ออื่นๆได้มาก ค่ายรถก็ไม่จำเป็นที่จะต้องหวังสาวสวยมาดึงดูดตากล้องหรือนักข่าวให้มาถ่ายรูปอีก ...

โลกมันเปลี่ยนน่ะ ... และที่บอกพริตตี้ไม่สำคัญ เมื่อก่อน นิกกี้ ไปบูสไหนคนก็แห่ไปดูกันแน่นบูส ปีนี้มีน้องโนเกีย น้องเค้าไปบูสไหน คนวิ่งตามไปดูกันแทบจะเหยียบกันตาย

็ก็อย่างที่คุณบอก โลกมันเปลี่ยน ผมก็เห็นด้วยครับ  ::)

ออฟไลน์ REX

ไม่จ้างพริ๊ตตี้ ก็เป็นการลดต้นทุน
เหมือนๆ ไอโฟนไม่แถมหัวชาร์ต เพื่อลดต้นทุน  แต่อ้างว่ารักษ์โลก ให้ฟังดูดี

ออฟไลน์ yamadaisdead

• Jr. Member
  • **
ดีแล้วครับ เกะกะ

คือมางานมอเตอร์โชว์ ไม่ใช่พริตตี้โชว์

จะดูรถ นี่ยังไม่นับพวกแมงหวี่ตากล้องรุมตอมถ่ายรูปพริตตี้ที่ชอบทำฟึดฟัดไม่พอใจเวลาจะเดินฝ่าเข้าไปดูรถอีก

ขอให้ค่ายอื่นๆทยอยๆยกเลิกตามกันไปก็ดีครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ยุคนี้เขาเอางบไปจ้างอินฟลู, ยูทูปเบอร์​ ดีกว่ามั้งครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Mos37257

จะบอกว่าเเบรนด์หรูเช่น BMW Benz ผมก็ไม่เห็นเค้าใช้พริตตี้มาสักพักใหญ่ๆเเล้วนะครับ
หรืออย่าง Lexus เค้าก็ใช้ในเชิงเอาพริตตี้มาทำเป็นคล้ายๆ digital guide ของbenz
ที่มาพูดถึงข้อดีของรถต่างๆ หรือจะมีคนที่เค้าจ้างมาเสริมเซลล์อีกทีเป็นคนที่เขาเทรนมาเพื่อให้ข้อมูลลูกค้า
ผมกลับมองว่าทุกเเบรนด์เริ่มไม่ใช้พริตตี้ เพียงเเต่ mercedes ทำให้เป็นข่าวเเละเล่นกับข่าวไดด้ดีกว่าเเบรนด์อื่นเเเค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ นัดวิด

• **
ดีแล้วครับ ผมซื้อ benz แล้วขับรถไปดูพริตตี้ที่อื่นได้ครับ 🤣

ออฟไลน์ CookiE

ผมว่าเขาคงสำรวจตลาดมาแล้วล่ะ ว่าการมีพริตตี้ทำให้อาเสี่ยที่มากับอาซ้อไม่กล้าเข้าบูธครับ

ออฟไลน์ Devil13

แล้วแต่มุมมองครับ
บางคนก็มองเป็นสีสัน จุดขาย เรียกลูกค้าได้
เรียกช่างมาถ่ายรูป ได้โฆษณาได้อีก

ส่วนตัวผมเฉยๆ
ไม่มีก็โอเค ไม่ชีเรียส
จริงๆก็เป็นการเปลี่ยนโลกอย่างหนึ่งนะ ถ้าประกาศขนาดนี้

ออฟไลน์ Turin

ผมว่าเขาคงสำรวจตลาดมาแล้วล่ะ ว่าการมีพริตตี้ทำให้อาเสี่ยที่มากับอาซ้อไม่กล้าเข้าบูธครับ
ประหลาดสุดเห็นจะเป็นพริตตี้ขายบ้านเดี่ยวนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Boattamon

เซ็งเลยยยย  ;D ;D ;D

พริตตี้ไม่รำคาญตาเกะกะเท่าพวกเซลส์ที่ยืนจนไม่มีที่จะเดินกับ ตากล้องช่างภาพพะรุงพะรังที่มาถ่ายพริตตี้นี่แหละ

ไม่ได้หมายถึง Mercedes นาาา เอาภาพรวมๆ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เห็นด้วยครับ มันกลายเป็นงานของพวกตากล้องไป
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ InBkk

แล้วแต่มุมมองครับ
บางคนก็มองเป็นสีสัน จุดขาย เรียกลูกค้าได้
เรียกช่างมาถ่ายรูป ได้โฆษณาได้อีก

ส่วนตัวผมเฉยๆ
ไม่มีก็โอเค ไม่ชีเรียส
จริงๆก็เป็นการเปลี่ยนโลกอย่างหนึ่งนะ ถ้าประกาศขนาดนี้

ถ้ามุมมองผม พริตตี้อาจะม่ได้เรียกลูกค้าที่เตรียมตัวมาซื้อรถในงานโดยตรง แต่ช่วยให้มีภาพและได้พื้นที่สื่อมากกว่า

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
ไม่มีพริตตี้ก็ดีอย่างครับ
เวลาบอกเมียว่าจะไปมอเตอร์โชว์ เมียจะได้ไม่ต้องถามเยอะ 555

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เซลล์ในงานคงบอก เพิ่มงานให้ตรูไม่เพิ่มเงินอีกแล้ว
ต้องมาแต่งตัวเรียกลูกค้าเรียกกล้องแทนพริตตี้อีก 555  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
ไม่มีพริตตี้ก็ดีอย่างครับ
เวลาบอกเมียว่าจะไปมอเตอร์โชว์ เมียจะได้ไม่ต้องถามเยอะ 555

อันนี้ได้ครับ555 5
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ EDS

ไม่มีก็ไม่เป็นไร เลือกดู Sales ขายรถเอาก็ได้  ;D

ออฟไลน์ XyteBlaster

มีหลายทางออกนะครับ เช่น อบรมพริตตี้ให้รู้เรื่องรถ  genius บางคน สวยเป็นพริตตี้ได้เลย
หรือ คัดเซลล์ ตัว top มาเป็น พริตตี้ซะเลย เอาหล่อสวยมายืน คุยกับลูกค้าได้ด้วย ปิดงานขายได้ด้วยครับ

พริตตี้ในปัจจุบันนี้ผมไม่ค่อยชอบ ออกมายืนถ่ายรูปแล้วก็ไป ไม่มีประโยชน์อะไร บางครั้ง ต้องเคลียร์คนออกด้วย  จะทำยังงั้นควรทำรอบสื่อ 1-2 วันแรกมากกว่า

ออฟไลน์ SM.

ก็คงเป็นอีกทางที่จะลดรายจ่ายไปแหละครับ

อีกอย่างผมว่า เซลส์ขายรถสมัยนี้ ไม่ได้แพ้ pretty mc เลยนะ  :P :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ pjs6306

งั้นก็ไม่จำเป็นต้องมีงาน motor show,motor expo ก็ได้ เปิดดูข้อมูล ใน net จาก web ของแต่ละค่ายเอาก็ได้ อยากดูรถคันจริงก็ไปโชว์รูมเอา ถ้าอย่างนี้วงการรถยนต์จะขาดสีสันไปนะครับ ไม่งั้นจะเรียก show เหรอครับ ถ้าทุกค่ายทำแบบนี้งานคงกล่อยน่าดู ถึงแม้สาวงามข้างๆรถจะให้ข้อมูลที่เราอยากรู้ไม่ได้ตั่งต้องการแต่พวกเธอเปรียบเสมือนดอกไม้ประดับงานให้สมบูรณ์สวยงาม นะ

ออฟไลน์ pass17

• **
ผมก็ว่าสมควรแหละครับ มันคืองานแสดงเทคโนโลยี ก็ควรโฟกัสที่เทคโนโลยี
อีกอย่างค่านิยมแบบ เวลามีงานอะไร ก็ต้องเกณฑ์เด็กๆสาวๆสายๆ
ไปเสริฟน้ำให้ท่านประธาน ผมว่า พ.ศ. นี้แล้ว ก็ควรเลิกได้แล้ว
หลายๆครั้ง sexually harassment ก็เกิดจากแบบนี้

หลายคนเค้ามีคุณค่ามากกว่านั้น ให้บรรดา pretty, mc
มาเป็น support sale เป็น broadcaster ผมว่าเค้าก็ทำได้

ออฟไลน์ bravo

งั้นก็ไม่จำเป็นต้องมีงาน motor show,motor expo ก็ได้ เปิดดูข้อมูล ใน net จาก web ของแต่ละค่ายเอาก็ได้ อยากดูรถคันจริงก็ไปโชว์รูมเอา ถ้าอย่างนี้วงการรถยนต์จะขาดสีสันไปนะครับ ไม่งั้นจะเรียก show เหรอครับ ถ้าทุกค่ายทำแบบนี้งานคงกล่อยน่าดู ถึงแม้สาวงามข้างๆรถจะให้ข้อมูลที่เราอยากรู้ไม่ได้ตั่งต้องการแต่พวกเธอเปรียบเสมือนดอกไม้ประดับงานให้สมบูรณ์สวยงาม นะ

ในงาน มันช่วยให้เปรียบเทียบรถยี่ห้อต่างๆ ได้ง่ายและสะดวก
เช่น ลองนั่งสลับไป สลับมาระหว่าง ยี่ห้อ a กับ b
ถ้าไปดูตามโชว์รูม มันไม่ง่ายนะครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

ประหลาดสุดเห็นจะเป็นพริตตี้ขายบ้านเดี่ยวนี่แหละครับ

เคยเจอพริตตี้ที่ซุ้มบริจาคโรงศพไร้ญาตของกู้ภัย นับว่าแปลกไหม 555
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ jkdragon

ต่อไปตากล้องจะขาดสถานที่ยอดฮิตสำหรับ ลองเลนส์ ลองกล้องแล้ว ผมอยู่เวบตากล้องมาก่อน ถ้าลงหัวกระทู้ว่างานมอเตอร์โชว์นี่ มีแต่รูปพรินตี้เกือบหมด 10 ภาพ มีภาพรถจริงๆ ไม่เกิน 3 ภาพ นอกนั้นเน้นแต่รูปสาวสวย  ;D ;D ;D