ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากดีเซลขึ้นราคา 2 บาทรถพ่นหมึกก็น้อยลงเห็นได้ชัด  (อ่าน 3706 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
ลองสังเกตุดูหายไปเยอะมาก เมื่อก่อนนี่เห็นถี่ๆ เดี๋ยวนี้ที่เจอมากๆก็รถขนส่ง รถบริษัท สงสัยการขึ้นราคาน้ำมันทำให้ลดประชากร รถพ่นหมึกลงไปได้เยอะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ยุคที่กระบะถอดเครื่องดีเซลทิ้ง แล้วเปลี่ยนเป็นเบนซินติดแก็ส ตอนนั้นดีเซลลิตรละเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เอาจริงๆ ผมว่า แทบไม่เกี่ยวหรอกครับ เขาทำรถไปเยอะกว่านี้นะ ส่วนต่าง 2 บาท ผมว่าไม่ได้มีผลอะไรกับเขาขนาดนั้นหรอก(ถ้าเขาเหล่านั้นคิดได้ มันมีอะไรที่คิดมากกว่าค่าน้ำมันเยอะครับ)

อาจจะเพราะประจวบเหมาะ ช่วงเวลา เหตุการณ์ หรือ ปัจจัยอื่นๆ หรือป่าวครับ

ขนาดเบนซินลิตรละเกือบ 40 ผมยังไม่เห็นแด็กแว็นซ์น้อยลงสักกะทีเลยนะ ที่น้อยลงก็เพราะโดนล้อมจับบ้าง ช่วงเวลาไม่ได้บ้าง สถานะที่ไม่พร้อมบ้าง สังคมตราหน้าหนักๆ (เป็นบ้างช่วง) บ้าง มากกว่า มากกว่าเรื่องค่าน้ำมันนะครับ

แต่ที่ผลชัดเจน คือ คนเติมน้ำมัน ใช้รถ ทำมาหากิน มากกว่า ครับ เพราะส่วนต่างพวกนี้ เต็มถังก็ 100-200 ต่อถัง มันเยอะนะครับ เมื่อเทียบกับค่าแรง และ ค่าใช้จ่ายที่ต้องเพิ่มขึ้นตามหลังค่าน้ำมันอีก

ออนไลน์ a@s

• Sr. Member
ผมสังเกต หลายครั้งคนกลุ่มนี้ เวลาสตาทเครื่องจะออกตัว จะเบิ้ล บรึ้นๆๆ ตลอด เจอตามที่จอดในห้างบ้าง ปั้มบ้าง

ได้แต่ถามในใจว่า มึงจะเบิ้ลทำไมว่ะ ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยุคที่กระบะถอดเครื่องดีเซลทิ้ง แล้วเปลี่ยนเป็นเบนซินติดแก็ส ตอนนั้นดีเซลลิตรละเท่าไหร่นะครับ

จำได้ว่าตอนนั้น เบนซิน 2 ลิตรร้อย แต่ ดีเซลก็ลิตรละ 29 บาท (ไม่ถึง 30) นะครับ

ผมก็เห็น ที่เอารถเก่าๆ วาง J ติดแก็ส (จนราคาเครื่อง J เซียงกงแพงขึ้น) เพราะเอาจริงๆ แรงบิดก็ไม่ได้ แรงม้ามารอบสูง ได้อย่างเดียวคือประหยัด แต่ใช้งานจริงไม่ได้

คนรู้จักผมก็เอาไมตี้ ไปวาง J แต่ไม่ได้ใช้งานทั่วไป มันทำเน้นขับเล่นมากกว่า อยากได้แรง ดีเซลยุคเก่าทำแรงยาก ไม่เหมือนทุกวันนี้

หลังๆ ผ่านไปสักพัก ผมก็เห็นถอด J ทิ้ง ยัด เครื่องดีเซลกลับกันหมด ทั้งที่ราคาน้ำมันดีเซล ไม่ได้ต่างจากตอนนี้เลย

ผมสังเกต หลายครั้งคนกลุ่มนี้ เวลาสตาทเครื่องจะออกตัว จะเบิ้ล บรึ้นๆๆ ตลอด เจอตามที่จอดในห้างบ้าง ปั้มบ้าง

ได้แต่ถามในใจว่า มึงจะเบิ้ลทำไมว่ะ ;D

คลัชแข็งครับ ไม่เบิ้ลออกตั เดี๋ยวดับ  ::)

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
ที่จันทบุรี ช่วงฤดูทุเรียนตอนนี้ ผมว่ารถคอกก็ยังวิ่ง ตะบึ้ตะบันกันเหมือนเดิม น้ำมันแพงขึ้น ค่าขนส่งก็คิดจากคนจ้างเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ CookiE

สัปดาห์ก่อนเจอคันนึง บนถนนพระราม 2 ช่วงซอยวัดพันท้าย ควันดำแบบสุดๆ ดำกว่าหมึกอีกครับ รถบนถนนเบรคกันกระจายเพราะมองไม่เห็นถนนเลยสักนิดเดียว และพวกนี้ไม่เคยหายไปไหนเลย

ออฟไลน์ Boattamon

ยังเร็วไปปปปป มีเวลาให้พวกนั้นพ่นหมึกอีกเยอะ
น้ำมันดีเซลขึ้นก็จริง แต่ก็บ่นอุบกันแค่ช่วงแรกแหละ ต้องใช้ต้องขับ มันก็ต้องใช้ต้องขับอยู่ดี

ออฟไลน์ johnlee

รอสิ้นเดือนนี้ก่อน  ขึ้นมาอีก 3 บาท

แต่วันนี้  ขึ้นเบนซิน 0.6 ไปโปะลดภาระขาดทุนอีกแล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ REX

การปล่อยให้รถพวกนี้วิ่ง
ไม่ต่างอะไรกับการปล่อยให้  บ้านเรือนทิ้งน้ำเสีย&สารพิษ ลงคลองเลย
แทนที่กฏหมายจะจัดการ  ดันเป็นให้ราคาน้ำมันจัดการปัญหาแทน  เอวัง

ออฟไลน์ seeker

ข้างบ้าน ปกติสตาร์ทเบิ้ลเครื่องวอร์มเครื่องเกือบ 10 นาที ก่อนหน้านี้เหลือ 5 นาที ตอนนี้สตาร์ทแล้วค่อบๆขับคลานๆเอา
ดีครับ กลิ่นไม่เข้าย้านผมแล้ว

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
อยากให้ดีเซลเริ่มต้นที่ 35 บาทครับ
ตอนนี้พวกกระบะซิ่งแว้นมันน้อยลงก็จริง
แต่ยังมีอีกพวกคือกลุ่มกระบะดัดแปลงบ้าพลัง
กลุ่มนี้รวยกว่าพวกกระบะแว้น แต่สั████นไม่ต่าง
ต้อง 35 บาทครับกลุ่มนี้ถึงจะสะอึก

ของแพงไม่เป็นไร ไปประหยัดทางอื่นเอา
อย่างน้อยขอให้พวกขยะบนท้องถนนลดลงก็พอ

ออฟไลน์ Tien.W

มาใต้ ยังเจออยู่นะ มาเป็นฝูงเลย

แต่พวกนี้ แพ้ 2 อย่าง

1. ทางโค้ง
2. ฝนตก

ยิ่งฝนตกนี่ คลานเป็นมอไซค์เลย ไม่มีใครกล้าบ้าเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
พึ่งย้ายกลับมา ตจว ตะเข็บชายแดนยาว

รถวัยรุ่นควันดำแถวนี้มีไม่เยอะ
แต่รถเก่าควันดำนี่เพียบเลยครับ
โดนพ่นหมึกใส่ตอนออกไฟแดงแต่รถไม่ไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Auto

รถไม่ได้น้อยลง   ผมว่าคิดไปเองมากกว่า    ตอนนี้ยังไม่เปิดเทอมมากกว่า          คนใช้รถเขาก็ต้องใช้ขนาดเบนซินลิตรละ 40 คนใช้รถก็ใช้เหมือนเดิม  แว๊น สก๊อยก็เหมือนเดิมแปลกตรงไหนที่รถดีเซลจะวิ่งกันเหมือนเดิม       แต่ที่ไม่เหมือนเดิมแน่  ๆ คือราคาสินค้าขึ้นไปแล้ว    นั่นคือสิ่งที่ทุกคนอยากเห็น  อาจจะขึ้นตามมาอีกรอบตอนน้ำมันดีเซลลิตรนึงเกิน 35 บาท 

ออฟไลน์ bobsan

ทำให้กล่องพ่วงบ้าๆบอๆผิดกฎหมาย
ไล่จับช่างรับจูนกล่อง เหมือนที่ล่อซื้อยา

จบทุกปัญหา

ออฟไลน์ Symphonic

ประมาณปี 2008 มังครับ ราคาดีเซลราวๆ 41-45 บาท/ลิตร

สำหรับช่วงนี้ หลังดีเซลขึ้น 2 บาท/ลิตร ผมสังเกตว่ารถกระบะ
รุ่นเก่าหน่อย หรือรถแบบพ่อบ้าน ขับกันช้าลง ออกตัวจากไฟแดง
แบบเนิบๆ ค่อยๆ ไปครับ  คงเป็นเอฟเฟ็คจากช็อคเรื่องราคา
ที่ไม่ได้ถูกอุ้มแล้ว แต่เดี๋ยวสักพักคงปรับตัวได้แล้วก็กลับมา
เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ samaklen

ยังติดเครื่องทิ้งไว้เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
มาใต้ ยังเจออยู่นะ มาเป็นฝูงเลย

แต่พวกนี้ แพ้ 2 อย่าง

1. ทางโค้ง
2. ฝนตก

ยิ่งฝนตกนี่ คลานเป็นมอไซค์เลย ไม่มีใครกล้าบ้าเลย

ต้องลากไปทิ้งในโค้งครับพวกนี้
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ meeuwarn

ควรยกเลิกกองทุนน้ำมันเลิกบิดเบือนราคา อย่าทิ้งมรดกขยะๆให้รุ่นถัดไป

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เหมือนเดิมแหละครับ​ มันอยุ่ที่สันดานไม่ใช่ราคาน้ำมัน
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ SM.

แม้ราคาน้ำมันจะขึ้น แต่รถก็ยังติดเหมือนเดิม  :'( :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Akrachai

แม้ราคาน้ำมันจะขึ้น แต่รถก็ยังติดเหมือนเดิม  :'( :'( :'( :'( :'( :'(

วันเสาร์ อาทิตย์ จันทร์ ที่ผ่านมาไปพัทยามา รถนี้ติดยังกะมีขบวนเสด็จขยับไปไหนไม่ได้เลยในตัวเมือง 5555
ยิ่งตอนกลับช่วงด่านเก็บตังติดพอๆกับสงกรานต์เลยครับ

ออฟไลน์ REX

วันเสาร์ อาทิตย์ จันทร์ ที่ผ่านมาไปพัทยามา รถนี้ติดยังกะมีขบวนเสด็จขยับไปไหนไม่ได้เลยในตัวเมือง 5555
ยิ่งตอนกลับช่วงด่านเก็บตังติดพอๆกับสงกรานต์เลยครับ
คงจาก วันแรงงาน ปิด 3 วัน เย็นวันศุกร์ ถนนมิตรภาพฝั่งอิสาน ก็ติดมากเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2022, 12:25:22 โดย REX »

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมยังไม่เห็นชัดขนาดนั้นนะครับ

จริงๆ รถลักษณะนี้ผมห่วงเรื่องมลพิษกับความปลอดภัยของคนอื่นมากกว่า
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ alpha14

แถวนี้ยังไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่ รอสิ้นเดือนนี้ คงได้เห็นลดลง รวมถึงรถที่ชอบจอดติดเครื่องด้วย

ออฟไลน์ XyteBlaster

เจอก็ถ่ายคลิปส่งเวปครับ ได้ตังส่วนแบ่งค่าปรับด้วยครับ

ออฟไลน์ madboy

ไม่ค่อยลดเท่าไหร่ครับ แม้จะลดการพ่นหมึกลงบ้าง แต่สันดานเสียในการขับรถไม่เปลี่ยนไปครับ ปาด แทรก แช่ขวา ยังคงเหมือนเดิม สักพักชินกับราคาก็คงกลับมาพ่นกันเหมือนเดิมครับ  ;D

ออฟไลน์ Floppy-T

นอกเรื่องนิดครับ ทำไมส่วนใหญ่ผมมักเจอสติ๊กเกอร์

สุรินทร์ดีเซล บุรีรัมย์ดีเซล ศรีสะเกษดีเซล ขอนแก่นดีเซล ร้อยเอ็ดดีเซล หนองคายดีเซล เมืองเลยดีเซล

ไม่เคยเจอ ภูเก็ตดีเซล ปทุมธานีดีเซล หรือ กรุงเทพดีเซล

:'(