ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 21 พฤษภาคม 2022  (อ่าน 1785 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 21 พฤษภาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ในอนาคต Mitsubishi จะมีรถรุ่นใหม่ๆ เข้ามาทำตลาดอีกบ้างมั้ยครับ รู้สึกค่ายนี้เงียบๆ ไป
Xpander mc ก็ดูจะสู้ชาวบ้านไม่ได้ Outlander ก็ไม่รู้จะเก่าไปไหน Mirage/Attrage ก็อยู่ได้เพราะโปร

ปล. อันนี้แค่บ่น พึ่งค้นพบว่า Nissan Almera MY22 แอบตัดช่องชาร์จ USB ในกล่องคอนโซลกลางออกในรุ่น V กับ EL
ตัดก็ตัดถูกที่จริงๆ ไปตัดช่องที่คนสะดวกใช้งานและเก็บได้เนียน
บางทีก็ไม่เข้าใจว่าตัดแค่นี้มันจะส่งผลให้ได้กำไรกลับคืนมามากกว่าชื่อเสียงที่ไม่มีอยู่แล้วก็ทำให้มันเสียไปอีกมั้ยหนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
1.อยากทราบเรื่องของ ยนตรกิจ ที่เมื่อก่อนขายรถหลายแบรนด์มาก แล้วBMW มีรุ่นที่ติดฝากระโปรงเมื่ออ่านดีๆ เขียนว่า YOntrakit มีความเกี่ยวข้องกันอย่างไรครับ
2.เมื่อวานเจอฮอนด้าแปลกๆ 3 รุ่นคือ Edix Airwave และ Crossroad ขนาดพอๆกัน แต่ไม่ทราบว่าฮอนด้าเคยขายด้วยเหรอครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *
สอบถามว่า กระบะโตโยต้ารุ่น Model Change คาดว่าจะมีการปรับปรุงแบบก้าวกระโดดไหมครับ แล้วน่าจะมาช่วงไหน กับจะมีเครื่องยนต์ที่สมรรถนะสูงกว่า 2.8D 204 ม้าในปัจจุบันไหมครับ เช่นพวกเครื่องเบนซิน เนื่องจากตอนนี้เจอ nissan navara CALIBRE cab เกียร์ธรรมดา ลดประมาณ 200,000 เหลือหกแสนถ้วน (ราคาซื้อเงินสด) ก้อน่าสนใจเหมือนกันครับ แต่ถ้าโตโยต้าน่าจะปรับเยอะจะได้รอครับ

ปล. ถ้านิสสันราคาแบบนี้ ยังนึกหาเหตุผลซื้อพี่เม้งไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• Jr. Member
  • **
    จากสถาณการณ์ของNissanปัจจุบัน เรายังมีโอกาสได้เห็น Xtrail กับsylphy รุ่นใหม่ในไทยไหมครับ ที่อาจจะมาเป็นe-power และมาตอนโฉมMinor Changeเลยแบบที่พี่จิม เคยบอก ปัจจุบันถือว่าแผนของ2รุ่น ตอนนี้เป็นแบบไหนครับ

1.รอเวลาที่เหมาะสม ดูๆสถานการณ์ อาจมา มีโอกาสซัก (50%+) ถ้าminorมาแล้วดีไซน์ไม่สวย อาจได้มาขายเพราะสวยไม่ขาย
2.ดองไว้ไม่มีกำหนด ไม่เห็นเดือนไม่เห็นแสงตะวัน ดองเป็นSylphyดองเค็ม xtrailแช่อิ่ม ตรงconceptค่าย แต่ยังไม่ทิ้ง เหลือโอกาสซัก (25%)
3.ทิ้ง แท้ง มรณะ ล่ม จบสิ้น (รวมถึงอนาคตของnissanในไทยด้วย)

ปล.เดี๋ยวนี้MGออพชั่นล้ำอนาคตกว่าคู่แข่งมากเลยนะครับเนี่ย ล่าสุดมีลำโพง 4มิติเพิ่มอรรถรสและความสมจริงในการฟังเพลงแล้ว เห็นมีZS ลำโพงไฟลุกคันนึง สงสัยเปิดเพลง through the fire ของ Chaka Khan ไฟเลย through the speaker ทะลุลำโพงออกมา 555555

ออฟไลน์ Keep Looking Up

• Newbie
  • *
มีรถ Suv ค่ายญี่ปุ่นรุ่นไหนที่มีระบบเตือนหรือช่วยเรื่องการชนท้ายไหมครับ คล้ายๆแบบของ volvo น่ะครับ ส่วนตัวสนใจ Forester แต่เท่าที่หาข้อมูลเหมือนจะไม่เจอระบบนี้

ปล เรามีโอกาสจะเห็น Forester minor change ภายในไตรมาส 1 ปีหน้าไหมครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
การที่ Ford ให้เราเปลี่ยนเกียร์โดยกดปุ่มที่หัวเกียร์เนี่ย เราควรเรียกว่า "การลดต้นทุน" หรือว่า "การทำให้สอดคล้องกับการใช้งาน" SelectShift 10 speed ของเค้าครับ เพราะคิดว่าต่อให้ทำเป็นคันโยกแบบ T6 รุ่นแรกๆ มันก็ไม่น่าจะลำบากกับผู้ใช้เท่าไร

และอีกอย่าง paddle shift เค้าน่าจะเก็บไว้ให้ performance car ของเค้ารถบ้านไม่น่าจะได้มาง่ายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2022, 13:58:11 โดย kira_kira »

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีคับทุกท่าน ช่วงนี้ผมเห็นรูป Nissan Ariyaเยอดมากเลยคับ สวยดี เลยอยากถามประธานบริษัท คุณ jimmy ว่าปลายปีเข้าไทยไหมคับ และมีโอกาสจะได้ราคาดีๆไหมคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2022, 13:56:18 โดย โจ๊เพี่ยว »

ออฟไลน์ wsi11

• **
ได้มีโอกาศทำ project ล้อ carbon fiber สำหรับพวกรถ มอไซด์ และ Supercar แต่โรงงานไปเปิดที่เวียตนาม

ล้อประเภทนี้ ดีกว่าล้อ Forge ยังไงครับ เผื่อมีตัว trail ไม่ได้ใช้ จะได้เอามาใส่ดูบ้าง

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
Civivc FE มีปัญหาเรื่องพ่วงมาลัยแรคจริงไหมคะ เห็นในกลุ่ม Civic บ่นกันหลายคันเลยค่ะ แถมศูนย์ก็ไม่ค่อยรับเคลมด้วย

ส่วนตัวพึ่งรับรถมา เซลล์บอกว่าคันนี้เป็นล็อตสุท้ายที่ผลิต ไม่น่ามีปัญหาเรื่องนี้

แต่ถ้าสมมติรถมีอาการนี้จริงๆ ทำยังไงศูนย์ถึงจะรับเคลมคะ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบว่า รถยนต์ที่ราคา 2 ล้านบาทขึ้นไป ต้องทำ ประกันภัย ชั้น 1 อย่างเดียวเลยหรือครับ

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• **
1.PCD 6x114.3 ใน Navara มีข้อดี-ข้อเสียยังไง ถ้าเทียบกับชาวบ้านชาวช่องที่เขาใช้ PCD 6x139.7 กันหมด
2.พี่คิดว่า Nissan จะมีโอกาสนำ Nissan Frontier PRO-4X 2022 โฉมอเมริกามาขายในไทยมั้ย เพราะชอบ Design มากครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับพี่ๆ แวะมาส่งการบ้านครับ หลังจาก ถามเรื่องยาง AT กับทั้งพี่บาสและพี่วัน
ตัดสินใจอยู่นานมากครับ
ระหว่าง dunlop at5 กับ yokohama geolander g015 ปรึกษากับแฟนร่วมครึ่งปี
เมื่อวันก่อนไปจัดมาแล้วครับ ในงบ 30,000

.....
.....

สรุปได้ yokohama geolander g015265/70/16 +แม็ก lenso zeus มาครับ

ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาครับผม ส่วนสาเหตุที่ยังไม่เลือก dunlop เพราะ แฟนยังไม่มั่นใจ ว่าจะรับสภาพเท้าหนักของผมได้ครับ 5555
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ต่อจากสัปดาห์ที่แล้วครับ ขอโทษด้วยครับ ลืมว่า civic ehev ไม่เปิดตัวที อยากให้พี่ๆลองเทียบฟิลลิ่งการขับ
mazda 3 2.0 sp fastback
camry 2.5 premium
Accord 1.5 turbo
และถามพี่ๆทุกคนว่าเป็นพี่ๆจะเลือกคันไหน
ปล.C43 coupe special edition จะมีคลิปรีวิวออกมามั้ยครับ

ในประวัติศาสตร์การ rebadge รถขายบนโลกใบนี้ มีรถรุ่นไหนที่ทำออกมาแล้วรู้สึกอยากจะสบถแบบอาจารย์แดงว่า ทำไปทำ***อะไร ทำเพื่ออะไร ไหมครับ
แป๊น

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสวัสดีครับทีมงาน
ตอนนี้ตอนนี้ผมมีรถหลายคันแล้วก็เริ่มมีปัญหาเรื่องที่จอด
มี Civic FK, BMW320d. Impreza wrx แมวผอม
ตอนนี้ก็สลับๆกันใช้ แต่ก็อยากได้ suv สักคันมาแทนที่สามคันนี้
พี่ๆ คิดว่ารุ่นไหนน่าจะตอบโจทย์ แน่นหนา เหมือน BMW, คล่องเหมือน civic
เข้าโค้งมั่นใจเหมือน Impreza ในงบไม่เกิน สามล้านจะมีไหมครับ
อยากได้แถวสอง สบายๆด้วยครับ เพราะมีลูกสามคน

ออฟไลน์ DKtogether

• **
สอบถามปัญหา ACCORD G8 2.0 ครับ

ปัญหา เครื่องสั่น รอบตก เกิดขึ้นมาประมาณ 2 สัปดาห์ครับ  ผมก็ลดอุณหภูมิแอร์ ลงมา 21 องศา เครื่องก็ทดรอบขึ้นไป หายสั่นไปเยอะ ต่อจากนั้น เมื่อวาน มีไฟ แอร์แบค โชว์ขึ้นมา พร้อมไฟเครืองโชว์ครับ อาการคือ รอบหรือ ประมาณ 500 รอบ ถ้าเหยียบคันเร่ง รถดับ สตาร์ทรถอีกครั้ง รอบสวิงขึ้นไปเป็นปกติ แต่ ไฟยังโชว์ครบ ทั้งรูปเครืองยนต์ และแอร์แบค มีบางครั้งเหยียบคันเร่งแล้ว รถไม่วิ่งครับ

สอบถามคือ
1. อาการเหล่านี้ให้ผมไปตรวจเช็คอะไรบ้างครับ
2. จากบ้านไปถึงอู่ ระยะทางประมาณ 10 กิโลเมตร ควรค่อยๆๆ ขับไปอู่ หรือว่าให้รถมายกไปดีครับ กลัวรถเสียกลางทาง แล้วทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนครับ

ออฟไลน์ pok1709

• Newbie
  • *
ขออนุณาติถามน่ะครับ
1. รถ MU-X 3.0 4x2 Ultimate ตัวรถมีปัญหาอะไรไหมครับ นอกจากปัญหาเรื่องน้ำแอร์แถวสาม
2. ตระกูล PPV เบาะแถวสาม ตัวไหนนั่งสบายสุด สำหรับคนสูงไม่เกิน 170 cm
3. ถ้าจะเปลี่อยล้อ จาก 20 นิ้ว เปลี่ยนเป็น 18นิ้ว หรือ 16นิ้ว จะมีความแตกต่างกันยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สอบถาม Toyota Majesty จะมีโอกาศกลับมาขายไหมครับ ผมถามเซลล์แล้วเขาบอกยุติการทำตลาดแต่ในเว็ปโตโยต้ายังไม่ได้ถอดออกไป
เป็นปัญหาทุกวันนี้เป็นเพราะค่ายรถเกาหลีคู่แข่งไปฟ้องใช่ไหมครับ เรื่องที่นั่งการคำนวนภาษีโตโยต้าเลยยกเลิกการขายเพราะไป โตโยต้าจะไปปรับแล้วกลับมาขายเป็นไปได้ไหมครับ
ผมเห็นราคามือสองราคา 2ล้าน แต่ราคาป้ายแดงแค่ 1.7 ล้าน ที่บ้านอยากได้รถตู้กลุ่มนี้ราคาไม่เกิน 2 ล้านแต่ไม่อยากได้รถเกาหลีครับ

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
การลดการจัดเก็บภาษีรถยนต์ EVจะส่งผลต่อราคา Porsche Taycan
อย่างไรครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
city ปี 2013 ของผมเวลาปีนขึ้นเนินเสียงตัวถังบิดตัวดังมากกครับ ปีนทีก็เอี๊ยดอ๊าดไปหมดตามขอบประตู แต่ให้หายขาดคงไม่ได้แต่มีวิธีลดเสียงมั้ยครับ เสียงมันน่าเกลียดเกินสภาพยังกะรถเก่า30ปี (คันนี้ไม่เคยชนหนัก)

คันอื่นเป็นมั้ยครับแล้วขออนุญาตถามพี่จิมครับว่าคันของพี่เป็นด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีใช้ มาสด้า2 มาแล้ว 10ปี อยากเปลี่ยนเป็นรถกระบะ ขอถามว่า มาสด้าBT-50 ใหม่ขับZoomZoom เหมือนมาสด้า2 หรือเปล่าครับหรือขับไม่ต่างกับ ISUZU แล้วถ้าจะไปFord ranger ใหม่จะZoomZoom ไหมครับ หรือรอดูTritonใหม่ดีครับ

ออฟไลน์ limouchine

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆ

ฟิล์มติดรถอายุ 9 ปี แล้วครับ
ไม่แน่ใจว่าถึงเวลาเปลี่ยนหรือยัง รถใช้น้อยมาก
แต่เคยได้ยินในรายการ พี่ๆ เคยบอกว่า
อายุของฟิล์มคือประมาณ 8 ปี

ถ้าควรเปลี่ยน
รบกวนแนะนำร้านแถวอนุสาวรีย์ชัยฯ ด้วยครับ
และควรติดยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรดีครับ

ปกติใช้รถตอนเย็นๆ และนานๆ ที ออกต่างจังหวัดครับ

ขอบคุณครับ

อยากสอบถามเรื่องช่วงล่างครับ ระหว่าง ช่วงล่างอิสระแบบแยกปีกนกซ้ายขวา กับทอชั่นบีม ในแง่การขับขี่มันดีมันแย่ต่างกันยังไงครับ แล้วในแง่ความทนทานปกติต่างกันมั้ยครับ รวมไปถึงค่าใช้จ่ายหากเวลามีปัญหาต่างกันมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ red898

• Full Member
สวัสดีครับ ได้ชมfull review BRZแล้ว ขอบคุณครับ มีคำถามสอบถามสำหรับรุ่นMTคือ
ตอนdownshift ECUมีrev matchingให้ไหมครับ ถ้ามีเป็นแบบอัตโนมัติหรือว่ากดปุ่มเลือกได้ครับ

ออฟไลน์ esyen

• Newbie
  • *
อยากฟังประวัติของ sec สมัยก่อน ถือว่าเป็นเจ้าใหญ่สุดในการนำเข้ารถเลยไหมครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ช่วยแนะนำยางใส่ C-HR 1.8 เบนซิล ครับ
ขับทางไกลเป็นหลัก กรุงเทพ - เชียงราย กรุงเทพ-กะบี่-สงขลา เดินทาง 2 เดือน 1-2 ครั้ง
งบ 20K
1.ยางรองรับการนอนของภรรยาและลูก
2.ตอนภรรยานอน ความเร็วเดินทาง 120-150
3.ยางที่เล่นโค้ง แล้ว ภรรยา ไม่ตื่น

215/60R17
bridgestone alenza 001
michelin e-primacy
goodyear assurance maxguard suv

215/55R17
michelin pilot sport 5
bridgestone turanza t005a
michelin primacy 4
goodyear efficientgrip

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
ใช้รถ BMW X3 2019 เคยมีเพื่อนในคลับแจ้งว่า เติมดีเซล B7 ธรรมดาเต็มถัง และเทหัวเชื้อดีเซลเข้มข้นตามลงไป จะได้คุณภาพ พอๆ กับการเติม ดีเซลพรีเมียม แต่โดยรวมจะประหยัดเงินได้มากกว่า จริงไหมครับ  :-[

ออฟไลน์ Keng99

• Newbie
  • *
ขออนุญาตสอบถามทีมงาน Headlight Mag ผมใช้ CX5 สีแดง แต่ว่าเวลาขับออก กทม.ทุกครั้ง ได้รอยหินดีดตลอด อยากจะรบกวนสอบจะ wrap film ตรงกระโปรงหน้าไปที่ไหนดีครับ งบไม่เกินห้าหมื่น ขอบคุณมากครับ ติดตามมานานพึ่งได้มีโอกาสมาโพสถามครั้งแรก