ผู้เขียน หัวข้อ: ลองขับรถtestdrive  (อ่าน 3182 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
ลองขับรถtestdrive
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2022, 22:22:45 »
ปกติแล้วรถพวกนี้เค้าเราลองได้แค่ไหนครับ ขอประสบแต่ท่านครับ

ออฟไลน์ klakla

• Jr. Member
  • **
Re: ลองขับรถtestdrive
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2022, 22:44:05 »
ผมไปลองเทสไดรฟ์ volvo s90 มาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมก็กดจน 185 ตามสปีดที่ล็อกไว้นะครับ

Product master ก็ไม่ได้ว่าอะไร แถมมีเชียร์ด้วยว่าเร่งติดเท้าดีนะครับ ดีอย่างนั้นอย่างนี้

เพราะฉะนั้นผมว่าถ้า test drive ก็ควรทำได้ทุกอย่างครับ เท่าที่ขอบเขตเราสามารถควบคุมไม่ให้ไปชนหรือเกิดความเสียหาย

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 00:42:18 »
ตจว ที่ผมอยู่ ส่วนมากลองได้ 2 ยูเทิร์น
กทม ไม่เคยลอง
ปริมณฑลดีกว่า ตจว ที่ผมอยู่หน่อยนึง ให้ลองถนนใหญ่ผ่านไป 3 ยูเทิร์นเกือกม้า

แต่ประสบการณ์ล่าสุด
Ranger Next Gen ได้ลอง 2 รอบที่ ตจว Wildtrak Bi-Turbo 4x4 ทั้งคู่
รอบแรกดีลเลอร์มาเปิดทีหลังเจ้าเก่า เปิดให้ลอง ไป-กลับ 20km แล้วเป็นทางโค้งเขา เก็บอาการรถได้เยอะมาก ก่อนออกรถนั่งเล่นของเช่นครึ่ง ชม. กลับมาเล่นต่ออีกครึ่ง ชม.
แถมคนพาไปลองเป็น Product Staff ไม่ใช่เซลล์ อธิบายดีมาก ดีจนอยากไปลองอีก
รอบหลังดีลเลอร์เจัาเก่าลองแค่ 2 ยูเทิร์นตามเคย เก็บอาการรถอะไรไม่ได้ แต่จุใจกับรอบแรกไปเยอะแล้วล่ะ

Nissan Kicks MY20 Gen 1 ตอนเปิดตัวแล้วพึ่งจะมีรถมาลงดีลเลอร์แถวที่ทำงานตอนนั้น
เป็นดีลเลอร์เดอะแบกเจ้าดังด้วย ไปวันอาทิตย์ลูกค้าน้อย ขอเซลล์ลองเต็มที่หน่อย เซลล์ก็เช็คว่ามีใครต่อคิวมั้ย ไม่มี ลองได้ ก็จัดไปครับ 47km ไม่เน้นจับอาการที่ไม่ค่อยได้เกิดขึ้นในชีวิตประจำวัน เน้นขับแบบความเร็วเดินทางนอกเมืองปกติ และเล่นฟังก์ชั่นทึ่รถมีระหว่างขับ เพื่อจะดูเฉยๆ ว่าบุคลิกการขับโดยรวมมันดีพอแบบขับปกติของเรามั้ย ตอนนั้นก็ใช้เวลาไม่นานกับการปรับตัว 1PD โหมด S ก็กะน้ำหนักเร่งถอนได้ถูกนะ และก็ได้ขับโหมดปกติ และได้ลอง ICC ด้วย ถึงได้ค้นพบเองว่ามันหยุดเกิน 3 วินาทีระบบตัดนี่แหละครับ และสุดท้ายจบทริปตัวเลขน้ำมันที่บนจอวัดได้คือ 14 km/l

น่าจะเป็น 2 เหตุการณ์ที่ลองรถได้เยอะสุดในชีวิตผมแล้วล่ะครับ นอกนั้นในบรรดารถที่ซื้อมา
- Space Wagon ตอนนั้นเทียบ PPV หลายตัว SUV บางตัว ที่มี 7 ที่นั่ง ตัวที่เทียบได้ลองหมด ยิ่ง Mu-7 ได้ลองยาวรถมาให้ลองถึงบ้านไปขับอ้อมเมือง (ลองเสร็จก็ตัดออกไปเลยเพราะเด้ง) มีตัวนี้ที่ไม่ได้ลอง แต่พอเข้าไปนั่งก็ลืมทุกตัวที่ลองมา รู้ตัวอีกที ไฟแนนซ์มาเซ็นเอกสารที่บ้านแล้ว
- Mazda 2 ออกตัวดีเซลแบบไม่ได้ลองมาแล้วถึงได้มาลองเบนซินทีหลัง และก็ได้ขับเบนซินคนรอบตัวอีก 2-3 คันทริปยาวๆ (ซึ่งเป็นบทเรียนเลยว่า ควรลองก่อนซื้อ เพราะไม่คิดว่าช่วงล่างจะแข็งขนาดนี้)
- Almera Turbo ก็ไปลองในงานเปิดตัวที่ท่าเรือมาสั้นๆ และลองดีลเลอร์ ตจว แถวบ้าน 2 ยูเทิร์นตามปกติพอให้รู้เองว่ารถเป็นไงเมื่อเทียบกับ Mazda 2 แต่ไม่คิดว่าผ่านไป 2 ปีจะได้ซื้อแบบหวยล็อก ต้องรุ่นนี้เท่านั้น ไม่ได้มองรุ่นอื่นเทียบเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 08:53:30 »
ขอแนะนำการลองรถ จากใจเซลที่นั่งรถกับลูกค้าหลายๆคนนะครับ

-การลองรถที่ถูกต้องคือ ลองขับแบบที่เราขับในชีวิตจริง

ถ้าในชีวิตจริงไม่เคยกดสุด ไม่เคยสาดโค้งแรงๆ ไม่เคยมุดโหดๆแบบเสี่ยงๆ แนะนำอย่าหาทำ รถเทสไดร์ โอเคล่ะมันคือรถเทส แต่ถ้าเกมส์มา คนขับชดใช้ทั้งรถเทสและรถคู่กรณี(ถ้ามี) นะครับ อย่าคิดว่าชนแล้วโชว์รูมจะรับผิดชอบนะครับ ..คนขับรับไปเต็มๆ และถ้าคนในรถบาดเจ็บ ก็ซวยเพิ่ม

อย่าเอาสนุก อย่าเอาคึกคะนอง ... ทำเท่าที่รู้ ลองฟิลลิ่งเบรค พวงมาลัย ขับเบาๆ แบบที่ในรีวิวใน youtube เค้าก็ไม่ได้ขับโหดรุนแรง

เจอเยอะ พวกวัยรุ่นโชว์พาว ไปเกี่ยวรถคนอื่น หรือรถหมุนเสียอาการ คุมไม่อยู่ฟาดฟุตบาท ต้องชดใช้รถคู่กรณีและซ่อมรถให้โชว์รูมด้วยนะครับ ฝากไว้เท่านี้

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 09:47:42 »
ผมอยู่ต่างจังหวัด ลองได้ 2 ยูเทิร์นเกือบทุกเจ้าครับ บางค่ายไม่มีรถให้ลองด้วย ยกเว้นโตโยต้า เซลล์ขับรถมาให้เทสถึงหน้าบ้าน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 09:50:04 »
ผมลองใน 3 แบบครับ

1. โดยปกติ ผมก็ไป test drive ตามศูนย์ ก็จะได้ลูบๆ คลำๆ จับๆ แล้วก็ขับประมาณ 5-10km แล้วแต่ที่ พอได้รู้สึกถึงการใช้งานทั่วไป ฟิลลิ่งตื้นๆ บางอย่าง เท่านั้น

2. บางทีถ้ามีโอกาศ ผมจะไป test drive ตามงาน Driving Experience ลูบๆ คลำๆ นั่งๆ ได้อยู่แล้ว แต่เพิ่มเติมคือ ได้เข้าถึงการใช้งานเชิงลึก สมรรถณะ และ ประสบการณ์ที่ sale ตามศูนย์ตอบไม่ได้ หรือ บอกเป็นคำพูดไม่ได้ ต้องลองด้วยตัวเอง ถึงจะรู้จริงๆ

3. ไป เช่ารถมาขับเต็มๆ 1-2 วัน ใช้งานตามชีวิตประจำวัน ตามที่อยากได้รถคันนั้นๆ มาใช้งาน มันจะรู้ทันทีว่า รถคันนี้ใช่ หรือ ไม่ใช่ เพราะไม่ได้แค่ประเดี๋ยวประด๋าว แต่ใช้งานจริงๆ จังๆ เต็มที่กับมันมากๆ

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 10:06:58 »
เท่าที่เจอมาแล้วแต่รถแต่ละค่ายและแต่ละศูนย์ครับ  พอดีอยู่ต่างจังหวัดนะครับ
1.Ho... วิ่งวนอยู่ประมาณ 5 km. ยังจับอาการอะไรไม่ได้เลย (แต่ก็จองไปยังเสียดายทุกวันนี้เก็บเสียงได้ห่..มาก)
2.Su....เซลพาขึ้นเขา ลงร่องน้ำสาดโค้งให้เต็มเหนี่ยววิ่งทางปกติอีก 20 km. ให้ลองครบทุกอย่าง (ไม่ได้จองครับอืดและแฟนไม่ชอบหน้าตา)
3.B.. เซลให้วนในเส้นทางที่ขับประจำวันเลยครับ  30-40 km. สบายๆ ครับ (จองกับคนละรุ่นที่ทดสอบครับ)
4.K.. เซลมารับถึงบ้าน อันนี้เซลให้ขับรถเที่ยวได้ทั้งวันเลยครับ  ไปด้วยกันทั้งวันครับ  (อันนี้จองไปเหมือนกันครับ)
5.Mi....... อันนี้เซลก็ให้วนนิดๆหน่อยพพอๆกับ Ho... ครับ (อันนี้ไม่ได้จองครับ)

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 10:27:02 »
ขอแนะนำการลองรถ จากใจเซลที่นั่งรถกับลูกค้าหลายๆคนนะครับ

-การลองรถที่ถูกต้องคือ ลองขับแบบที่เราขับในชีวิตจริง

ถ้าในชีวิตจริงไม่เคยกดสุด ไม่เคยสาดโค้งแรงๆ ไม่เคยมุดโหดๆแบบเสี่ยงๆ แนะนำอย่าหาทำ รถเทสไดร์ โอเคล่ะมันคือรถเทส แต่ถ้าเกมส์มา คนขับชดใช้ทั้งรถเทสและรถคู่กรณี(ถ้ามี) นะครับ อย่าคิดว่าชนแล้วโชว์รูมจะรับผิดชอบนะครับ ..คนขับรับไปเต็มๆ และถ้าคนในรถบาดเจ็บ ก็ซวยเพิ่ม

อย่าเอาสนุก อย่าเอาคึกคะนอง ... ทำเท่าที่รู้ ลองฟิลลิ่งเบรค พวงมาลัย ขับเบาๆ แบบที่ในรีวิวใน youtube เค้าก็ไม่ได้ขับโหดรุนแรง

เจอเยอะ พวกวัยรุ่นโชว์พาว ไปเกี่ยวรถคนอื่น หรือรถหมุนเสียอาการ คุมไม่อยู่ฟาดฟุตบาท ต้องชดใช้รถคู่กรณีและซ่อมรถให้โชว์รูมด้วยนะครับ ฝากไว้เท่านี้

เห็นด้วย 100% เคยมีโดนจ่ายกันไปหลายคนแล้วละ ลองรถแบบเกิน limit ตัวเอง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 10:30:07 »
ปรกติที่เคยลองคึอ ขับเหมือนที่เราขับปรกตินั้นแหละ ถ้าอยู๋ใกล้เส้นที่ใช้งานประจำจะขอเซลวนไปเส้นนั้น ลองฟิลลิ่งเทียบกับคันเดิม
อัตราเร่ง ผมลองแค่ kick down ดูฟิลลิ่ง ส่วน 0-100 หาตัวเลขที่เทสเอาแทน แถมนานๆจะจมคันแร่งที แค่นี้น่าจะพอ
ช่วงล่าง ชอบเอาไปรูดหลุม / บวกกับคอสะพาน ที่ความเร็วเดินทางปรกติมากกว่า ลองหักพวงมาลัยบ้าง หาช่วงรถโล่งๆ บอกเซลคนนั้งก่อนด้วย ให้หาที่จับ

ลองเท่าที่เราใช้งานปรกติครับ Top Speed ฟิลลิ่งที่เร็วสูงไม่ค่อยสนใจ ปรกติก็ขับแค่ 120
ถ้าอยากลองความเร็วสูงๆ คิดว่าเซลให้ลองแหละ แต่นัดแนะกันก่อนและมาช่วงเวลารถน้อยหน่อย

รถแต่ละคันไม่เหมือนกัน เรารถทำได้ไม่หลุด ฟิลลิ่งเบรคลึกตื้นไม่เท่ากัน คันอื่นอาจไม่ได้พร้อมแบบรถเรา และยังไม่คุ้นมือ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 10:35:00 »
แถวที่ผมอยู่ ให้ลองรถได้ราวๆ 5 - 10 ก.ม. ครับ
ก็ขับปกตินี่แหละ ไม่ได้อัดอะไรมากมาย เพราะมีชีวิตเซลส์อยู่ในรถด้วย 555
ส่วนลองขับนานสุดคือตอนพี่โตให้ยืม CHR มาลอง 5 วันนี่แหละครับ ใช้งานเป็นรถประจำวันเลย คลับคลาว่าขับไปราวๆ 300 ก.ม.

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 11:37:55 »
สำหรับผมถ้าจะลองเพื่อเอามาเป็นตัวเลือก ผมจะลองโชว์รูมใกล้บ้าน ส่วนใหญ่ก็ประมาณ2-3ยูเทริ์นแหละครับ แต่อย่างน้อยเราจะได้วิ่งบนถนนที่เราใช้ประจำ สามารถรับรู้ฟิลลิ่งของรถ เทียบกับคันอื่นๆได้ การขับก็ขับแบบทั่วไป ถนนโล่งก็ลองกดออกตัวนิดหน่อยดูอัตราเร่ง ที่เหลือก็ขับตามสภาพการจราจรเพื่อดูการเก็บเสียง ฟิลลิ่งเบาะนั่ง ผิวสัมผัสวัสดุภายใน เครื่องเสียง ฯลฯ

ส่วนถ้าตัดชอยส์มาแล้ว และคิดว่าจะเอาคันนี้แน่ๆ ผมจะเช่ามาขับซัก2-3วัน ออกทริปต่างจังหวัด เพื่อที่เราจะได้แน่ใจจริงๆว่ารถมันตรงกับความต้องการเราแน่ๆใช่ไหม อีกทั้งยังให้ครอบครัวมานั่งโดยสารไปด้วย เพื่อออกความเห็นประกอบการตัดสินใจอีกทีครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 12:02:22 »
ผมลองรถยุโรป

BMW/BENZ/Volvo/Mini ขับจากศูนย์ขึ้นทางด่วนทั้งหมด ขับได้เต็มที่ เซลไม่ว่า (ไม่ได้ซิ่งแบบไม่กลัวตายนะครับ). กลับกันเคยไปลอง Toyota/Isuzu ศูนย์แถวบ้าน ตอนนั้นจะซื้อรถกระบะมาใช้ที่บริษัท ไปถึงก็บอกเซลแบบนี้เลย พอออกไปลอง ลองได้แค่2ยูเทิน ผมนี้งงเลย. บอกเซลในรถว่าขับได้แค่นี้หรอ เซลบอกว่าใช้ เป็นนโยบาย ทั้งๆที่ผมก็บอกแล้วว่าผมต้องการนานกว่านี้อีกหน่อย.

สรุป จากปสก. รถยี่ปุ่น ผมเจอมาแบบนี้ครับ รถยุโรป ลองได้เต็มที่.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 13:02:58 »
แล้วแต่รถ แล้วแต่พนักงานขายแหละครับ

แย่ที่สุดที่เคยเจอคือ ให้ขับในศูนย์  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ดีที่สุดคือ ขับมาให้ลองถึงที่ ขึ้นทางด่วน รามอินทรา-บางนา-รามอินทรา  :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 17:13:10 »
มันไม่ค่อยได้อะไรจากการลองรถหรอกครับ

แต่อย่างน้อยได้ลองขับก็ดีกว่าการนั่งมโนเอา

ถ้าอยากลองให้เข้าใจจริง ๆ ผมว่าต้องใช้เวลา 1 วันครับ

ซิ่งมันเป็นไปไม่ได้...

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 17:21:45 »
ที่เคยได้ทดลองขับนานที่สุดคือ Toyota Camry ทางศูนย์ให้มาใช้ลองขับ 7 วัน
Volvo เคยให้ลองขับเป็นทริปไปเช้ากลับเย็นกับทางศูนย์ กรุงเทพฯ-เขื่อนขุนด่าน นครนายก
อีกครั้งก็ทาง Volvo V60 ให้มาลองใช้ 3 วัน
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 21:21:20 »
สมัยก่อน ชอบลองแบบบ้าๆ ห้าวๆ ขับเร็ว เบรคแรง แต่ยังไม่เคยมีอุบัติเหตุนะ

แต่ตอนหลังมานี้ ถ้าได้ลอง ก็จะลองแบบการใช้งานปกติ จับฟิลลิ่งปกติเป็นหลัก

ตอน City Hatchback ก็ลองได้สัก 1 ยูเทิร์น ก็จับอาการได้อยู่นะ ลองเสร็จ ก็บอกว่า ... ทำเบรคก่อนเลย จ่ายเงินจองเรียบร้อย ก็สั่งผ้าเบรคหน้ารอเลย 55+

นอกนั้น มี pulsar turbo แต่อันนี้ จ่ายเงินจองก่อนเห็นรถ พอเข้ามาที่ศูนย์ (ผมอยู่ ตจว) เค้าก็เอารถผมนี่แหละ ให้ลองในศูนย์ แหมมม มันออกล้อฟรีเลยแฮะ รถแรงมาก ... ที่ไหนได้ ยางมันหมดสภาพ 55+ ทุกวันนี้ ปิด VDC กระทืบคันเร่งสุดออกตัว ยังไม่ร้องสักแอะเลย 55+

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 23:01:08 »
มาสด้า 2 ดีเซล มาสด้า 3 เซลล์ให้ลองระยะทางไกลอยู่ครับ คันละรวมระยะทางแล้วน่าจะ 10 กิโลได้ ลองเทสอัตราเร่งธรรมดา ผมลองแค่ 140 ก็เบา ขับแบบโยกเลนบ้างแต่เบากว่าตอนขับรถตัวเองเยอะครับ รถมันยังไม่ชินมือ และยังไม่รู้ว่ามันไปได้แค่ไหน เทสแบบเซฟๆ พอจับฟีลช่วงล่างได้ก็พอใจครับ

Ora Good Cat ระยะทางไปกลับรวมๆน่าจะร่วมๆ 10 กม. เหมือนกันครับ แต่อันนี้ตื่นเต้นกว่า 2 คันแรกอีก ขับซะสุภาพเลย (สงสัยเซลล์สวยเกิน ตอนมาสด้าเซลล์ผู้ชาย) ไม่มีการเทสโยกเปลี่ยนเลนอะไร มากสุดแค่ลองอัตราเร่ง เร็วสุดก็แค่ 120 แล้วผ่อนครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 23:49:47 »
ใน กทม. ไม่ได้ลองที่ศูนย์แต่ลองสนามทดสอบ Toyota แถวๆบางนา  ถ้าจะซื้อแบรนด์ Toyota แนะนำให้มาสักครั้งในชีวิต จะได้รู้สึกถึงขีดความสามารถของรถเต็มที่ก็ที่นี้แหละ ตอนนั้นลอง Sienta กับ Fortuner (ปีที่ลองไม่ได้จอง) ค่าใช้จ่ายฟรี

เท่าที่เคยลองต่างจังหวัด
Toyota Sienta ศูนย์ให้ยืมขับ 3 วัน ประทับใจมากไม่รู้มาก่อนว่าเอากลับบ้านได้มีแบบนี้ พาครอบครัวที่บ้านนั่ง 7 คนเที่ยวข้ามจังหวัด ขับกลางวัน/กลางคืน ฝนตกแดดออก ขึ้นเขา/ลงเขา ได้สัก 1,000 กม. (ซื้อเพราะคอบครัวโอเค)
Suzuki Ertiga ศูนย์เอารถมีปัญหามาให้ขับเช่น เข็มความเร็วไม่ขึ้น หน้าจอไฟรูปอะไรขึ้นเต็มไปหมด ขับถนนหลวง และถนนปูนปะยางมะตอย ได้สัก 10 กม. เซลล์นั่งไปด้วย ไม่ค่อยอธิบายเท่าไรเลย (ไม่ซื้อเพราะครอบครัวนั่งแล้วเมารถ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2022, 23:54:01 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2022, 07:27:35 »
ลองเท่าไหร่ก็ได้ แต่ถ้าห้าวเป้งมากแล้วเกิดอุบัติเหตุก็เคลียร์กันเอง เซลล์เคยเอา730LD มาให้ลองใช้อาทิตย์นึง ผมลองขับไป3วันบอกให้เอากลับไปได้แล้วเพราะทราบฟิลลิ่งก็พอเพียง ไม่อยากมีปัญหาถ้าเกิดเหตุไม่คาดคิดถึงแม้เซลล์บอกไม่เป็นไรเราก็รู้สึกไม่ดี เราไม่ใช่นักทดสอบรถไม่จำเป็นต้องลองถึงลิมิตรถหรอกครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2022, 08:53:27 »
ใน กทม. ไม่ได้ลองที่ศูนย์แต่ลองสนามทดสอบ Toyota แถวๆบางนา  ถ้าจะซื้อแบรนด์ Toyota แนะนำให้มาสักครั้งในชีวิต จะได้รู้สึกถึงขีดความสามารถของรถเต็มที่ก็ที่นี้แหละ ตอนนั้นลอง Sienta กับ Fortuner (ปีที่ลองไม่ได้จอง) ค่าใช้จ่ายฟรี

เท่าที่เคยลองต่างจังหวัด
Toyota Sienta ศูนย์ให้ยืมขับ 3 วัน ประทับใจมากไม่รู้มาก่อนว่าเอากลับบ้านได้มีแบบนี้ พาครอบครัวที่บ้านนั่ง 7 คนเที่ยวข้ามจังหวัด ขับกลางวัน/กลางคืน ฝนตกแดดออก ขึ้นเขา/ลงเขา ได้สัก 1,000 กม. (ซื้อเพราะคอบครัวโอเค)
Suzuki Ertiga ศูนย์เอารถมีปัญหามาให้ขับเช่น เข็มความเร็วไม่ขึ้น หน้าจอไฟรูปอะไรขึ้นเต็มไปหมด ขับถนนหลวง และถนนปูนปะยางมะตอย ได้สัก 10 กม. เซลล์นั่งไปด้วย ไม่ค่อยอธิบายเท่าไรเลย (ไม่ซื้อเพราะครอบครัวนั่งแล้วเมารถ)

Ertiga ถอดฟิวส์ ABS ออกครับ ถอดแล้วไฟโชว์เข็มไมล์ไม่ขึ้น เวลาขาย จะได้บอกว่า รถโชว์ ไม่ใช่รถ Test Drive ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2022, 11:37:15 »
ฝากถึงคุณเจ้าของกระทู้

ช่วยตั้งชื่อหัวข้อกระทู้เป็นประโยคคำถามให้เข้าใจหน่อยนะครับ

อย่าใส่มาสั้น ๆ เหมือนที่เคยทำมาแบบ...

การขับรถ

การจอดรถ

การเติมน้ำมัน

การเบรค

การติดไฟแดง

การซ่อมรถ

การซื้อรถ

การจองรถ

การนู่นนี่นั่น...

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2022, 06:25:40 »
จริงๆ ผมไม่ได้ test drive มานานมาก เพราะไม่เคยซื้อรถมือ1 มาเป็นสิบปี

ล่าสุดคือเจ้าแมวดี ลองรวมๆ น่าจะ 10 กม พนง ก็ไม่ได้เกี่ยงอะไรกับการขับ และอธิบายดีอยู่ แต่สภาพการจราจร (ถ พระรามสอง) มันก็ไม่ได้เอื้อมากขนาดนัั้น

ลองจนจบก็อยากจองนะครับ แต่ไม่มีให้จอง
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 11:44:30 »
ระยะทางที่ลองมันสั้นมาก
ที่ผมลอง ผมจะให้ความสำคัญ 2 เรื่องหลักๆคือ
การซับแรงสะเทือน ว่ามันพอไหวมั้ย เรียกได้ว่า เจอฝาท่อจะไม่เบรคเลย
สงสารรถนะ แต่คุณเกิดมาเพื่อเทสต์ ขอหน่อยละกัน ถนนในกทม มันแบบนี้เลย บางครั้งก็ไม่กล้าชะลอ
อีกเรื่องคือความรู้สึกในการเปลี่ยนเกียร์ อันนี้ซีเรียสมาก
คือถ้ารถมันเกียร์โง่มาก มันก็ไม่ไหว

นอกจากนี้ก็จะพอสังเกตก็พอ เช่น
ความรู้สึกพวงมาลัยตอนมันวิ่งสัก 100-120 มัน Ok มั้ย
ลองเปลี่ยนเลนแบบคล้ายๆสลาลอม มันพอได้มั้ย
เบรคมันแย่ไหม
เสียงรบกวนเป็นไงบ้าง
ก็คงเท่าๆนี้ครับ ที่เหลือก็คงต้องพึ่งพาความรู้สึกในการอ่านรีวิวครับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 10:37:16 »
เท่าที่เจอมาแล้วแต่รถแต่ละค่ายและแต่ละศูนย์ครับ  พอดีอยู่ต่างจังหวัดนะครับ

2.Su....เซลพาขึ้นเขา ลงร่องน้ำสาดโค้งให้เต็มเหนี่ยววิ่งทางปกติอีก 20 km. ให้ลองครบทุกอย่าง (ไม่ได้จองครับอืดและแฟนไม่ชอบหน้าตา)

เหมือนผมเลยครับ ตอนนั้นหา SUVให้ภรรยา เดินเข้าศูนย์ฮอนบอกไม่มีรถให้ลอง ทั้งที่รถจอดอยู่
เข้ามาส ให้ลองวนยูเทิร์นนึง
เข้าซู เซลพาขึ้นมอเตอร์เวย์ ออกมาขึ้นเขา จบด้วยลงทุ่งนา กลับมาถึงศูนย์จองเลยครับ เอารถมาส่งถึงบ้านด้วย ทุกวันนี้ภรรยาก็แฮปปี้กับรถดีครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 16:29:10 »

เหมือนผมเลยครับ ตอนนั้นหา SUVให้ภรรยา เดินเข้าศูนย์ฮอนบอกไม่มีรถให้ลอง ทั้งที่รถจอดอยู่
เข้ามาส ให้ลองวนยูเทิร์นนึง
เข้าซู เซลพาขึ้นมอเตอร์เวย์ ออกมาขึ้นเขา จบด้วยลงทุ่งนา กลับมาถึงศูนย์จองเลยครับ เอารถมาส่งถึงบ้านด้วย ทุกวันนี้ภรรยาก็แฮปปี้กับรถดีครับ

แห่ะๆ เคยไปลอง ซูฯ ที่ศูนย์ใหญ่ที่สุด พี่แกให้ยูเทิร์นเดียว ไปกลับ ขับจากศูนย์ยังไม่ถึงวงแหวนเลย  ;D