ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำปัญหา keyless entry แตะแล้วล็อกบ้างไม่ล็อกบ้าง  (อ่าน 2764 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
เป็นรถ Toyota ครับ ที่บ้านมียี่ห้อเดียวกัน ระบบเดียวกันหลายคัน ทุกคันใช้ปกติหมด

คันนี้หลายครั้งแตะปุ่มที่ประตูแล้วไม่ล็อก หลายๆ ทีก็ไม่ล็อก ต้องกดรีโมทล็อกแทน พอมีคำแนะนำไหมครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Barracuda

อาจจะช่วยอะไรไม่ได้ เดาว่าน่าจะเป็นบางครั้ง แต่คิดว่าควรเอาเข้า 0 ครับ อย่าคาดหวังอะไรมาก ถ้าอาการไม่ชัดตอนเจอช่าง เขาก็คงตอบได้แค่เก็บข้อมูลส่งเรื่องประสานงาน บลา บลา แชร์ประสบการณ์ของผม toyota แอร์มีเสียงจี๊ดๆน่ารำคาญมากๆ เอาเข้าศูนย์ 3 ศูนย์ใน 2 จังหวัดหัวหน้าช่างบอกเป็นเสียงฉีดน้ำยาแต่มันดังจริงๆแหล่ะ ผมขอให้เช็คเปรียบเทียบคันอื่นก็ไม่ลองให้แต่จะส่งเรื่องประสานงานให้แล้วเรื่องก็เงียบเรื่องเป็นปีแล้วยังบอกไม่ได้คำตอบ ใจจริงถ้ามันแก้ไขอะไรไม่ได้อย่างน้อยก็ควรออกหนังสือให้ผมสักฉบับบอกว่าเป็นอาการปกติอะไรก็ว่าไปบ่ายเบี่ยงจนรถจะหมด waranty แล้วยังไม่ได้คำตอบเลย ปล. ผมใช้รถรุ่นนี้มา 3 gen แล้วไม่เคยได้ยินและรถเพื่อนรุ่นเดียวกันไม่เป็น ไม่ได้ยินเสียง ผมดันเป็นคนไม่ชอบเปิดเพลงเวลาขับรถด้วยสิ ตอนนี้ทำใจครับทำเป็นไม่สนใจก็ขับได้แต่ถ้าเดินทางไกลผมจะเลี่ยงไม่ใช้คันนี้ แอบบ่น

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
เป็นครับ camry hybrid 2019 เข้าศูนย์ทีไรบอกปกติทุกที

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
Bmw ยังเป็นเลยครับ 5555 บางทีลูบๆคลำๆอยู่นาน จนกดเอาดีกว่า
ชอบตุ่มๆ แบบ nissan แต่ต้องทำเนียนๆแบบ j32 ที่ทำสีเดียวกันมาเลย อันนี้กดติดทุกครั้ง
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ shando

อันนี้ผมว่าเป็นdefectที่มีทุกยี่ห้อครับ w205ที่บ้านคันนึงก็เป็น กดแล้วกดอีกก็ไม่ล็อกเหมือนมันdetectสัญญาณกุญแจไม่ได้ พอเข้าศูนย์ก็บอกปกติ

ทั้งๆที่อีกคันนึงรุ่นเดียวกันปลายนิ้วก้อยเผลอไปโดนก็ล็อกแล้ว

ออฟไลน์ AgentMolder

ตัวรับสัญญาณมันอยู่หลังพลาสติกครอบมือจับ พวกที่ต้องใช้การ contact หรือ Censor มันก็แบบนี้ล่ะครับ เป็นกับอุปกรณ์ทุกอย่างที่ต้องรับ Censor เอาง่ายๆแค่พวกจับสัญญาณมือตามประตูเลื่อน บางทีเดินจะชนประตูอยู่แล้วยังไม่เปิดเลย เงื่อนไขมันเยอะ อุณภูมิ สภาพอากาศ ความห่าง องศาการตรวจจับมีผลหมด เยอะแยะมากมายครับ อย่าไปซีเรียส

ทีระบบเตะเปิด ติดมั่งไม่ติดมั่ง ไม่เห็นออกมาโวยวายกัน มองเป็นเรื่องปกติ แต่มือจับติดมั่งไม่ติืดมั่ง กลับรู้สึกว่ามันเสีย มันก็อีหรอบเดียวกันล่ะครับ รุญี่ปุ่น ยุโรป คันกี่ล้าน เป็นหมดแหล่ะ

ออฟไลน์ sukhontha

ถามว่าเวลาที่เป็น  ย้ายไปอีกบาน  ปกติ  หรือเป็นเหมือนกัน 

ถ้าไม่เป็น  ทำความสะอาดหน้าคอนแท็คบานที่เป็น  ก็ปกติแล้วครับ  (ศูนย์น่าจะทำให้ได้)

ถ้าเป็นเหมือนกันทั้งสองบาน ก็ถึงกล่องคอนโทรล 

ออฟไลน์ arya

ลองเปลี่ยนถ่านรีโมทดูคับ

ถ้าไม่หายก้อทำใจคับ

bmw ก้อเป็นคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2022, 13:31:14 โดย arya »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเป็นแบบสัมผัส ก็น่าจะหน้า contact นั่นแหละครับ

ในขณะที่ Toyota แตะยาก
ผมเห็น Honda หลายรุ่นแค่ฉีดน้ำใส่ก็ติดแล้ว

สรุปปุ่ม hardware นี่แหละดีสุด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

เคยเจอกรณีที่ว่า รีโมทอยู่ในกระเป๋าแล้วมันดันอยู่ติดกับโทรศัพท์ สัญญาณโดนแจมปลดล็อคไม่ได้เลย ต้องหยิบออกมาถึงปลดได้

ออฟไลน์ lay

อ่านแล้วสบายใจเลยครับ....นึกว่าเป็นแต่ลดราคาถูกของผม

ออฟไลน์ spn

Camry hybrid ผมเพิ่งเป็นอยู่ครั้งนึง ไม่นานมานี้ แต่เหมือนขึ้นว่า แบตรีโมทอ่อน ไม่ชัวร์ว่าเกี่ยวรึเปล่า เข้าศูนย์รอบนี้ว่าจะเอาไปเช็คด้วยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
Camry hybrid ผมเพิ่งเป็นอยู่ครั้งนึง ไม่นานมานี้ แต่เหมือนขึ้นว่า แบตรีโมทอ่อน ไม่ชัวร์ว่าเกี่ยวรึเปล่า เข้าศูนย์รอบนี้ว่าจะเอาไปเช็คด้วยครับ

ทีแรกผมก็สงสัยตัวนี้เหมือนกัน เลยลองเปลี่ยนแบตก่อน ... ไม่ดีขึ้นครับ  :'(
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ alpha14

ขอแบ่งปันบ้างครับมิตซูก็เป็นแต่ไม่ได้เป็นตลอดแล้วแต่จังหวะ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีปัญหานานนานทีก็อาจจะเป็นแต่ถ้าหยิบกุญแจขึ้นมาปลดล็อคมันก็จะทำงานได้ปกติหลังจากนั้นก็จะไม่มีปัญหาแต่มันอาจจะมีบางจังหวะซึ่งก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไรกดแล้วประตูก็ไม่ปลดล็อก  ปีๆนึงเป็นไม่กีครั้ง แต่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ไม่เกี่ยวกับแบตรีโมท