ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 27 สิงหาคม 2022  (อ่าน 1716 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 27 สิงหาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid037KjHZBjRKzW291F7iAJ1zdfdftZmmGAw5BDengEh3S1b5DUytBY2uiiaVJWJLiSGl&id=183837595058799

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2022, 13:35:27 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
สวัสดี พี่จิมมี่และทีมงานนะครับ
D segment บ้านเรา Accord Camry จะมีรุ่นใหม่เข้ามาเมื่อไหร่ครับ
แล้วพวกเครื่องยนต์จะมีเครื่อง ใหม่ๆเข้ามาบ้างไหมครับ
เข่นพวก 2.0T ส่วน mazda นี่มีแผนจะเอาเครื่อง 2.5 T
ไปใช้ในรุ่นไหนอีกบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

อยากทราบว่า
1. BYD จะเริ่มเปิดตลาดบ้านเราอย่างเป็นทางการช่วงไหนครับ

2. มีแนวโน้มไหมครับว่า BYD Tang SUV ไฟฟ้า 7 ที่นั้ง จะเอามาขายในไทยไหมครับ ถ้าขายน่าจะประมาณช่วงไหนครับ

3. หรืออนาคตเร็วๆนี้จะมีรถ 7 ที่นั้ง หรือ MPV 11 ที่นั้ง ที่เป็น EV มาบ้านเราบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Mazda 2 ตกลงเค้ายังจะทำโฉมถัดไปใช่มั้ยครับ เงี๊ยบเงียบ
จะปั๊มขายจนแม่พิมพ์แตกแบบ Nissan March เลยมั้ยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Harem

สนใจ fortuner leader ตัว 2 4 g กับ MU X 1.9 ELEGANT  รบกวนพี่จิมพี่บาสเปรียบเทียบสองคันนี้ด้านการขับขี่ การนั่งโดยสาร การปรับแต่งเครื่องยนต์ ขอบคุณครับ

สอบถามเรื่อง  Total cost of ownership ของ nissan kick หน่อยครับ ใช้รถ 10 ปี เทียบกับ city ehev
ตัวไหนน่าสนใจ ประเด็นที่นำมาพิจารณา ดังนี้
- อัตราการประหยัด
- การดูแลรักษา ปัญหาจุกจิก

ขอบคุณครับ

ปล. kicks ได้ถึง 27 km/l จริงหรือครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
เห็นมีเทคนิค Nissan Kicks บังคับชาร์ตแบตตอนติดไฟแดง ทำให้เกิดการชาร์ตที่รอบเครื่องต่ำๆ จะทำให้รถประหยัดกว่าการขัยขี่แบบปกติ 

แล้วของ Toyota ต้องบังคับให้ชาร์ตแบตได้บ้างมั้ยครับ จำได้ว่า ถ้าใส่เกียร์ P เหยียบคันเร่ง จะเป็นการชาร์ต แต่รุ่นหลังๆ เหมือนทำไม่ได้แล้ว ส่วนตัวคิดว่ามีประโยชน์ตอนเวลารถติดๆในเมือง รถวิ่งไหลๆ ชาร์ตให้เต็มวิ่งโหมด EV น่าจะประหยัดกว่าเหมือนกัน

ออฟไลน์ samaklen

นอกจาก Primacy 4 /195/60/15
มีตัวไหนสูสีกันบ้างครับ
ด้อยกว่านิดหน่อยแต่ถูกกว่าก็ได้ครับ
ถาม cr1 มา ราคา 2400
ยางมาเล ราคาเอาเรื่อง

กระบะแต่ละรุ่นในบ้านเราตอนนี้ รุ่นไหนจะมีการปรับอุปกรณ์ในช่วงนี้จนถึงปลายปีไหมครับ พอดีว่าที่บ้านกำลังจะตัดสินใจซื้อ จะได้เอาไปพิจารณาด้วยน่ะครับ

ปล. โชว์ Russ Swift อาทิตย์ที่แล้วสนุกมากครับ เสียอย่างเดียว ไม่รู้ว่าไปลงทะเบียนนั่งรถตรงไหนกัน พอไปถึงจุดที่โชว์ สตาฟเค้าก็บอกว่าลงทะเบียนเต็มแล้ว เลยได้แต่นั่งดูอย่างเดียว (เป็นไปได้อยากให้มาที่ Motor Expo อีกนะครับ)

ปล. 2 พี่แชมป์จะกดบัตรคอนคูมอิ้งค์ด้วยไหมครับ
แป๊น

ออฟไลน์ apiwat151

• **
ฝนตกแล้วมีน้ำซึมตรงขอบประตูผู้โดยสารด้านหลังแสดงว่ายางขอบประตูเสื่อมต้องเปลี่ยนแล้วใช่ไหมครับ

ปล.SUV และ PPV ขนาดกลาง ค่ายญี่ปุ่น มีรุ่นไหนถูกใจทีมงาน  HLM บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2022, 14:17:00 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
เคยเช่า City Gen4 ขับแล้วชอบช่วงล่าง ความเฟิร์มมาก(ยังไม่เคยลองGen5)
อยากทราบว่าหากเทียบกับ ช่วงล่าง All new Yaris Ativ ซึ่ง Ativ น่าจะดีกว่า แต่อยากทราบว่าต่างกันมากไหมครับ 

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พอดีเพื่อนฝากมาถาม
ตอนนี้เพื่อนไปจอง raptor v6  มาแล้ว แต่ เขาเป็นสายซิ่งทางดำ ยางBF AT ติดรถตอนไปทดลองขับ รู้สึกว่าเอาไม่อยู่ครับ
 รบกวนแนะนำยางหรือยาง+แม็กสำหรับวิ่งทางดำครับ  ส่วนยางติดรถ ไว้สับตอนเข้าป่า ครับ
งบเท่าไรก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ kanka07

• Newbie
  • *
suzuki ertiga 2019 ถ้าเปลี่ยนเป็นโช๊ค monroe oespectrum spec eu ฟีลลิงจะต่างจาก monroe oem ติดรถไหมครับ
ปล.จากสัปดาห์ที่แล้วถามเรื่องเปลี่ยนเป็นยาง bridgestone t005a size 205/55r16 ควรเติมลงยางประมาณเท่าไหร่
ตอนนี้ใช้ bridestone re004 size เดียวกันเติมลมยาง 35 psi มีคนเคยนั่งด้วยบอกว่าแข็งไป 

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
Nissan Serena ที่มาวิ่งพรางตัวทดสอบ มีโอกาสมาขายในไทยไหมครับ แล้วยอดขายKicks ในปัจจุบันหลังMCมาแล้วขึ้นถึงอันดับ3 ถ้าAlmera ปีหน้าMCแล้วยอดขายพอฟัดพอเหวี่ยงกับAtivและCityได้ คิดว่ายอดขาย2รุ่นนี้รวมกับยอดNavaraอีกหยิบมือ จะมากพอที่ทำให้Nissanบริษัทแม่เริ่มเหลียวแลพิจารณารถรุ่นใหม่ๆให้ประเทศไทยไหมครับ

ปล.วันนี้อดฟังไลฟ์เลยครับ พิมพ์คำถามทิ้งไว้ฟังย้อนหลัง พอดีเอาลำโพงไปเคลมครับ55555 ลำโพงไม่ได้แตกนะครับ แค่ปุ่มกดไม่ติดเฉยๆ ลำโพงผ่านกำไร!มานับไม่ถ้วน ผ่านช่วงด่าTesla ด่าติ่งEV  ด่าFortunerตีนผี ด่าคนเปิดไฟผ่าหมากตอนฝนตก ลำโพงผ่านมาหมดแล้วครับโดยไม่พัง ทนกว่าโตโยต้าอีกมั๊งครับเนี่ย ฮ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2022, 14:26:53 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
Character ในภาพรวมของ Subaru XV กับ Forrester เหมือนหรือต่างกันยังไงบ้าง แล้วแต่ละคันเหมาะกับกลุ่มผู้ใช้แบบไหนครับ เปรียบเป็นคนแบบที่พี่จิมชอบเปรียบเทียบก็ได้ครับ ฟังเข้าใจง่ายดี

ออฟไลน์ blind your dream

• **
ปกติค่ายรถยนต์จะยังผลิตอะไหล่รถที่เลิกทำตลาดแล้วประมาณกี่ปีอะครับ พอดีไปถามศูนย์Suzuki มา อะไหล่บางตัวของsx 4ไม่มีแล้ว เช่นโครงพัดลมไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
พี่จิมมี่คิดว่า New ATIV ที่อัดออฟชั่นมาเต็มขนาดนี้ จะแอบไปลดต้นทุนที่จุดอื่นไหมครับ

เช่น ตัดอุปกรณ์บางจุดที่มองไม่เห็น หรือลดคุณภาพชิ้นส่วน เพราะสามารถขายที่ราคาเดิมได้ แต่ตัวเดิมออฟชั่นแห้งแล้งมาก

หรือว่าโตโยต้าสามารถเลิกกั๊กได้จริงๆ แล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ครับว่า กรณี ชื้อรถ Test Drive หรือ ไม่ก็รถตัว Show ในศูนย์ควรได้ส่วนลดเท่าไหร่ครับ (Hyundai Staria SEL) พอดีสงสัยครับ (ตอนแรกแนะนำตัว Premium แต่รอถึงตุลาคมเพราะ Semiconductor) (เลยจอง SEL) (ที่กลัวได้รถตัว Show เพราะกลัวรอยตรงคอนโชลครับ) (และเลขไมล์ตอนรับรถควรไม่เกินกี่กิโลครับ) (ขออภัยที่ถามอีกรอบครับ)

ออฟไลน์ Nikle_pk

Glc220D ยางเดิม 235/55/19
ใกล้เวลาเปลี่ยนแนะนำเป็นรุ่น+ยี่ห้อไหนดีครับ
เน้นนุ่ม ควบคุมรถง่าย ครับ ขอราคาโดยประมาณด้วยครับ

ปล.ขอนิดนึง bZ4X ตอนนี้ที่กำลังแก้ปัญหาดุมล้อ
เค้าหยุดผลิตเลย หรือยังคงผลิตต่ออยู่ครับ เงินพร้อมรถไม่พร้อม  :'( :'(

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- ค่ายรถต่างที่มีการทำรุ่นย่อยออกมาขายในช่วงราคาต่างๆ ในทุกประเภทรถ ส่วนใหญ่แล้วจะใช้เกณฑ์อะไรในการตั้งชื่อรุ่นย่อย, รุ่นพิเศษ และการจัดวาง Option ให้เหมาะสมกับราคาที่วางขายและกลุ่มลูกค้าเป้าหมายที่ค่ายรถวางแผนไว้

- รถบางรุ่นที่มีระบบปิดประตูด้วยไฟฟ้า, เปิดประตูด้วยรีโมตหรือปุ่มในรถ, ปลดล็อคประตูด้วยสัญญาณจากพวงกุญแจ และ Sensor เท้าเปิดประตูหลังรถ ระบบดังกล่าวสามารถสั่งเปิดและปิดได้เองไหม่ครับ แล้วกรณีระบบดังกล่าวมีปัญหา ก็ยังใช้การเปิดประตูด้วยกุญแจและมือตามปกติได้อยู่แล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ esyen

• Newbie
  • *
การพัฒนา Ford everest มอง lancruiser prado เป็นคู่เทียบใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ dorakun

รบกวนถามเรื่องยางหน่อยครับ

ใช้มาสด้า 2 ตัวท็อป ยางขนาด 185/60/16 เดิมติดรถอยู่
กำลังจะเปลี่ยนยาง ไปร้านสีเหลืองแถวบ้าน บอกไม่มียางไซค์นี้ครับ

รบกวนแนะนำหน่อยครับว่าต้องเปลี่ยนเป็นไซค์ไหนที่ใกล้เคียงเดิมสุดครับ
ปกติเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว 140-160 รบกวนแนะนำทีว่ายี่ห้อไหนรุ่นไหน ขนาดไหนครับ
ถ้าให้ดีแนะนำร้านด้วยจะขอบคุณมากครับ ร้านอยู่ไหนไปได้หมดครับ ขอแค่ดีจริง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ปรึกษารถใหม่ >> Cx8 กับ Kia carnival กับ Forester เลือกคันไหนรุ่นย่อยไหนดีครับ ผมเป็นคนติดลูกติดเมียครับ ไปด้วยกันตลอด

(ขับในเมืองวันละ 50 โล รับ-ส่งลูกวัยอนุบาล นั้ง 4 คน ขับช้า / ต่างจังหวัดทริป car camp ไกลๆ 1-2000 km. เดือนละครั้ง ขึ้นเขาเหนือทางดำ 80% นั่ง 5 คน <อาม่าไปด้วย> ขับไหลๆ ไม่กระชากแต่ความเร็ว 150 / ใช้ยาวๆ 10 ปี)

เคยใช้มาสด้า 2 มา 6 ปี จุกจิก ทั้งระบบแอร์ ช่วงล่างกุกๆกักๆ คาปาฯ แต่ขยันหาอู่นอกเลยซ่อมจบหมด / ตอนนี้ใช้ X3 20d M-sport ปี 19 ยังไม่มีปัญหาอะไรนอกจากแข็ง โยน แต่ฟังหลายๆคนให้ขายก่อนหมด BSI เพราะค่าซ่อมแพง

หรือ ใช้คันเดิมยาวๆไปอีก 10ปี ดีครับ

ออนไลน์ AZMVI

- รถบ้านญี่ปุ่นทั่วไปทำไมไม่มีชุดปฐมพยาบาล First Aid ติดมากับรถบ้างครับ

- Nissan จะมีแนวโน้มปล่อย Package Nismo สำหรับ Almera บ้างไหมครับ เหมือนกับโมเดลก่อนที่มีชุดโช้ค สปริง และท่อไอเสีย

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ และพี่ๆทุกท่าน
ผมมีสมาชิกในบ้าน 4 คน  (ผม ภรรยา แม่ภรรยา และ ลูก) ตอนนี้ใช้ civic fd สลับกับ jazz GK พาลูกไปเที่ยวแต่ละครั้งของเยอะแทบไม่มีที่นั่ง  ผมมีแผนจะมีลูกคนที่ 2  ใน1-2ปี  จึงคิดจะซื้อ SUV สักคันครับ  งบไม่เกิน 1.5-2.0ล้าน (อยากได้ 7 ที่นั่ง) จะซื้อประมาณต้น-กลางปีหน้าครับ  ตอนนี้ที่อยู่ในตัวเลือก CRV G6 , CX-8 , kia carnival  ปกติใช้รถนาน 10 ปี การใช้งานคือขับออกต่างจังหวัดพาลูกเที่ยว เดือนละ 1-2 ครั้ง    ผมมีประเด็นคำถามดังนี้

1. CX-8 mc พี่ๆได้ลองขับหรือยังครับ ช่วงล่าง พวงมาลัย อัตราเร่งเป็นอย่างไรบ้างครับ (ทราบว่าcx-5 mc แล้วช่วงล่างนิ่มขึ้น ขับแย่ลง แล้วกลัว cx-8 จะเป็นไปด้วย)  รุ่นเบนซินมีปัญหาหนักๆ หรือปัญหาแก้ไม่จบบ้างไหมครับ
(ใจจริงชอบ cx-8 มากๆครับ แต่ใช้รถนานไม่ค่อยมั่นใจเรื่องการดูแลรักษาระยะยาว )

2. CRV gen6 ที่จะมาปลายปี จากขนาดรถแล้วยาวขึ้น แนวโน้มเบาะนั่งแถว 3 น่าจะนั่งสบายขึ้นไหมครับ  เครื่องคงเป็น 1.5T กับ 2.0Hybrid เหมือนเดิม  เครื่องตัว 1.5Tใช้ระยะยาวจะมีปัญหาน่ากังวลไหมครับ

3.  kia carnival ผมไม่ค่อยมีข้อมูล ดูเบื้องต้นน่าจะนั่งสบายสุด คันใหญ่สุด จะขอสอบถามถึงการดูแลระยะยาวครับ

4. นอกจาก 3 คันนี้ พี่ๆมีรถรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2022, 14:40:54 โดย Prince36 »

ออฟไลน์ patompong

• Newbie
  • *
หากจะล้างรถเอง ควรใช้แชมพูล้างรถแบบไหน ช่วยแนะนำยี่ห้อได้ไหมครับ

ออฟไลน์ pt1

• Newbie
  • *
รบกวนบอกข้อดีข้อเสียของ mg phev 2022 ให้หน่อยครับ แฟนอยากจะเปลี่ยนรถจาก cx5 ตัว 2.0 สามารถใช้พลางๆระหว่างรอ BEV นิ่งๆได้ไหม  หรือใช้แค่ toyota cross  GR ก็พอเป็นราคาใกล้ๆกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jambalaya

• Newbie
  • *
จากสัปดาห์ที่แล้ว ที่คุณจิมมี่บอกว่า นิสสันเทอรา อาจจะทำตลาดจนถึง ปี 2024  แล้วจะไม่มีรุ่นใดมาต่อ ปกติ จะมีการผลิตอะไหล่ต่อเนื่องประมาณ 10ปีการซัพพลายอะไหล่เครื่องยนต์ ไม่น่าจะห่วง เพราะใช้ร่วมกับนาวาร่า แต่ห่วงเรื่องอะไหล่ตัวถัง 
ตัวผมเองวางแผน จะออก เทอราในปี 2023 ด้วยความชอบในตัวรถและ เทคโนโลยีที่ให้มา เลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. นิสสันใช้ไทย ผลิตเทอร่า เพื่อส่งออก  ส่งไปที่ไหนบ้างครับ แล้วสถานการณ์การขาย(ส่งออก) เหมือนกับยอดขายในไทยไหมครับ
2. ต่อจากคำถามที่ 1 หากการส่งออก ยังมีอยู่(หลัง 2024) จะมีการผลิตอะไหล่ตัวถังสำหรับรถที่ส่งออก ต่อไปไหมครับ
3. เท่าที่คุณ จิมมี่ ทดสอบทั้ง เวลอส และ เทอร่า  ฟีลลิ่ง การนั่ง หรือความนุ่ม สำหรับคนที่มีอาการปวดหลังได้ง่าย ตัวไหนจะดีกว่าครับ  (ดูเทอร่า กับ เวลอส ไว้ครับ)