ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า city 1.0Turbo จะแข่งกับ Ativ ยังไงครับ  (อ่าน 6034 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: คิดว่า city 1.0Turbo จะแข่งกับ Ativ ยังไงครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 19, 2022, 12:12:41 »
Ativ สำหรับผม 0-60 ไม่แย่นะ ผมว่ากระทบไหล่ Vios 1NZ ได้เลยแหละ
ถ้าใช้แค่ในเมือง นอกเมืองก็กด ACC ขับชิวๆ พอเลยครับ
แต่สำหรับผมที่ใช้เป็นคันเดียวทุกสภาวะยังไม่พอ

City จริงๆ ตามกำหนดการมันควรจะต้อง mc ปลายปีนี้แหละครับ
Fit ในญี่ปุ่นที่เปิดตัวมาพร้อมๆ กันก็ปล่อยภาพ mc มาแล้ว
แต่ตอนนี้สถานการณ์การส่งมอบยังไม่ดีขึ้น ลูกค้ายังรอรถอีกเพียบ ก็ไม่รู้ว่าจะได้ mc เมื่อไหร่

City mc ไม่ขออะไรมากครับ
S เพิ่ม Keyless พอ
V เพิ่มปัดน้ำฝนปรับเวลาได้ / จอ Touch Screen 8” / ม่านถุงลม
SV เพิ่มไฟหน้า LED / ปัดน้ำฝนปรับเวลาได้ / กระจกแต่งหน้าคนนั่ง / Sensing ในส่วนของ CMBS , RDM with LDW / ม่านถุงลม
RS เพิ่มปัดน้ำฝนปรับเวลาได้ / จอไมล์สี 4.2” / Sensing ในส่วนของ CMBS , RDM with LDW , AHB / LaneWatch / ไฟในเก๋ง LED
แล้ว eHEV ปีถัดไปเพิ่มปัดน้ำฝน Auto / ACC with LSF / ไฟในเก๋ง LED
เอาแค่นี้ให้ได้ก่อนก็ดีใจแล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

Re: คิดว่า city 1.0Turbo จะแข่งกับ Ativ ยังไงครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2022, 12:48:37 »
ผมคิดว่า กลุ่มลูกค้าต่างกันอยู่นะครับ ถ้าคนอยากแรง อยากซิ่ง คงไม่ไป Ativ อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 19, 2022, 14:34:28 »
ถามคนในกลุ่มนี้ ไม่มีคนเลือก ativ  อยู่แล้ว เพราะส่วนใหญ่สนใจรถแรงๆ อย่างอื่นไว้ทีหลัง. และไม่ใช่กลุ่มลูกค้า ativ อยู่แล้ว  ยังไงปีนี้ ยอด ativ ก็ชนะ city  อยู่แล้วแหละ  เป็นอย่างนี้ดีแล้ว ฮอนด้าจะได้เลิกกั๊กสักที แต่เดาว่าคงปรับออฟชั่นไม่เยอะหรอก อาจจะเพิ่มแค่นิดหน่อย เพราะยังไงสาวกเค้าเยอะอยู่แล้ว ขอให้เครื่องแรงยังไงก็ซื้อ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 19, 2022, 15:50:47 »
Ativ สำหรับผม 0-60 ไม่แย่นะ ผมว่ากระทบไหล่ Vios 1NZ ได้เลยแหละ
ถ้าใช้แค่ในเมือง นอกเมืองก็กด ACC ขับชิวๆ พอเลยครับ
แต่สำหรับผมที่ใช้เป็นคันเดียวทุกสภาวะยังไม่พอ

City จริงๆ ตามกำหนดการมันควรจะต้อง mc ปลายปีนี้แหละครับ
Fit ในญี่ปุ่นที่เปิดตัวมาพร้อมๆ กันก็ปล่อยภาพ mc มาแล้ว
แต่ตอนนี้สถานการณ์การส่งมอบยังไม่ดีขึ้น ลูกค้ายังรอรถอีกเพียบ ก็ไม่รู้ว่าจะได้ mc เมื่อไหร่

City mc ไม่ขออะไรมากครับ
S เพิ่ม Keyless พอ
V เพิ่มปัดน้ำฝนปรับเวลาได้ / จอ Touch Screen 8” / ม่านถุงลม
SV เพิ่มไฟหน้า LED / ปัดน้ำฝนปรับเวลาได้ / กระจกแต่งหน้าคนนั่ง / Sensing ในส่วนของ CMBS , RDM with LDW / ม่านถุงลม
RS เพิ่มปัดน้ำฝนปรับเวลาได้ / จอไมล์สี 4.2” / Sensing ในส่วนของ CMBS , RDM with LDW , AHB / LaneWatch / ไฟในเก๋ง LED
แล้ว eHEV ปีถัดไปเพิ่มปัดน้ำฝน Auto / ACC with LSF / ไฟในเก๋ง LED
เอาแค่นี้ให้ได้ก่อนก็ดีใจแล้วครับ

รำคาญ กับ ปัดน้ำฝน city มาก

- ตั้งหน่วงเวลาไม่ได้ เจอฝนไม่แรง กลายเป็นต้องเปิดปัดตลอด
- ความเร็วในการปัด แม้เปิดแรงสุด ก็ปัดเอื่อยไป เจอฝนโหดๆหนักๆ เอาไม่อยู่ครับ เทียบกับ CR-V / Pulsar  2 ตัวนั้น ปัดแรง และเร็วกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 19, 2022, 18:04:51 »
^
^
^
พึ่งรู่ว่า City ที่ปัดน้ำฝนมันตั้งหน่วงไม่ได้ ... ผมนี่ลั่นเลย

option ด้วนขนาดนี้ ยังขายได้ ยอมใจลูกค้าจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2022, 18:06:51 โดย apinui »

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 19, 2022, 20:23:49 »
ลูกค้า city ไม่ได้มีแค่คนชอบแรงนะครับ ผู้หญิงที่ไม่สนใจเครื่องซื้อเพราะหน้าตา+ความเป็นฮอนด้าของมันก็มีเยอะแยะ บางคันยังใส่ยางประหยัดสักแต่กลิ้งไปกับถนนอยู่เลย  ก่อนหน้านี้ก็ต้องยอมว่าภายในcityมันพราวสุด

อีกอย่างนึงลูกค้าฮอนด้ามักจะเป็นคนที่ชอบเทคโนโลยีอยู่พอสมควร และด้วยออฟชั่นที่ถมมาล้นคันขนาดนนั้นมันก็อาจจะพอให้บางคนยอมละทิ้งความแรงไปหาของไฮเทคๆใน ativ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 19, 2022, 20:54:27 »

รำคาญ กับ ปัดน้ำฝน city มาก

- ตั้งหน่วงเวลาไม่ได้ เจอฝนไม่แรง กลายเป็นต้องเปิดปัดตลอด
- ความเร็วในการปัด แม้เปิดแรงสุด ก็ปัดเอื่อยไป เจอฝนโหดๆหนักๆ เอาไม่อยู่ครับ เทียบกับ CR-V / Pulsar  2 ตัวนั้น ปัดแรง และเร็วกว่าเยอะเลย
ถ้ายังใช้สวิทช์คอพวงมาลัยทั้งชุดของ gm6 น่าจะยกก้านหน่วงปัดยกใส่แทนได้นะครับ

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 19, 2022, 22:14:03 »
เอาออฟชั่นรูปทรงความทนทาน Ativ กินครับ. แต่คนจะหันไปคบ CITY ก็ตรงเครื่องยนต์นี่ล่ะครับ.เพราะตอนนั้ CITY คงไม่มีอะไรชูโรงไปกว่านอกจากเครื่องยนต์. Ativเอาเครื่องดีกว่านี้หน่อยที่ทันสมัยกว่านี้หน่อยมาลง..CITYคงต้องดิ้นอีกเฮือก..บอกตรงไม่ชอบเครื่องAtivอย่างมาก ถึงจะทน แต่ก็ล้าสมัยไปแล้วครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 19, 2022, 23:30:43 »
ลูกค้าที่ไม่อยากเสี่ยงในระยะยาวกับเครื่องเทอโบ ก้คงไปเอาเอถีฟผมว่านะ เพราะมันเป็นเครื่อง na ถึงไม่มีโบ แต่ลูกค้าบางส่วนก้ยังชอบและมั่นใจกว่าเครื่องใส่โบ แถมหน้าตาเอถีฟใหม่ ผมว่ามันดุดันกว่าซิตี้นะ เหมือนแคมรี่เลยเพียงแต่ขนาดมันเล็กกว่า บอดี้ก้เป็นฟาสแบ็ก มองเผินๆ บอดี้คล้ายๆซีวิก FC นะ ไฟท้ายถึงจะคล้ายทรงเดียวกับซิตี้ แต่ก้ดูดีใช้ได้นะ ส่วนยอดขายผมว่าคนไทยก้ยังซื้ออยู่ดีแหละไม่ต้องห่วงเพราะมันเป็นฮอนด้า

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 08:02:36 »
ลูกค้าที่ไม่อยากเสี่ยงในระยะยาวกับเครื่องเทอโบ ก้คงไปเอาเอถีฟผมว่านะ เพราะมันเป็นเครื่อง na ถึงไม่มีโบ แต่ลูกค้าบางส่วนก้ยังชอบและมั่นใจกว่าเครื่องใส่โบ แถมหน้าตาเอถีฟใหม่ ผมว่ามันดุดันกว่าซิตี้นะ เหมือนแคมรี่เลยเพียงแต่ขนาดมันเล็กกว่า บอดี้ก้เป็นฟาสแบ็ก มองเผินๆ บอดี้คล้ายๆซีวิก FC นะ ไฟท้ายถึงจะคล้ายทรงเดียวกับซิตี้ แต่ก้ดูดีใช้ได้นะ ส่วนยอดขายผมว่าคนไทยก้ยังซื้ออยู่ดีแหละไม่ต้องห่วงเพราะมันเป็นฮอนด้า

เห็นด้วยตามนี้เหมือนกันครับ city ตัวปัจจุบันดูไม่ค่อยดุดันเลย มันดูอ้วนๆ ยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 11:04:06 »
ส่วนตัวมองว่า โตโยต้า คิดและเตรียมตัวมาดีมาก  คือเอาสไตล์ของยาริสเดิม มายำรวมกับวีออส กลายเป็น Ativ มองเผินๆยังไงๆ Ativ ก็กินขาดคับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 11:41:31 »
ลูกค้า city ไม่ได้มีแค่คนชอบแรงนะครับ ผู้หญิงที่ไม่สนใจเครื่องซื้อเพราะหน้าตา+ความเป็นฮอนด้าของมันก็มีเยอะแยะ บางคันยังใส่ยางประหยัดสักแต่กลิ้งไปกับถนนอยู่เลย  ก่อนหน้านี้ก็ต้องยอมว่าภายในcityมันพราวสุด

อีกอย่างนึงลูกค้าฮอนด้ามักจะเป็นคนที่ชอบเทคโนโลยีอยู่พอสมควร และด้วยออฟชั่นที่ถมมาล้นคันขนาดนนั้นมันก็อาจจะพอให้บางคนยอมละทิ้งความแรงไปหาของไฮเทคๆใน ativ

ยืนยันตามนี้เลยครับ ผมอยู่ในกลุ่ม city turbo ตอน ativ เปิดตัวแล้วมีคนเทียบ city กับ ativ สมาชิกในกลุ่มก็เสียงแตกเลยครับ ผิดคาดผมมากไม่คิดว่าเสียงจะแตกเยอะขนาดนี้ user ที่ใช้ city turbo บางคนยังไม่รู้เลยว่ารถแรงยังไง เพราะเหยียบเบาๆ ขับช้าๆโดยเฉพาะผู้หญิง ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมยอดจอง ativ ถึงถล่มทลาย

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 11:54:49 »
Ativ ถือเป็น "รถใช้งาน" ที่ดีมากคันนึงเลยนะครับ
ทั้งออฟชั่น ทั้งหน้าตา และราคาที่คุ้มมากๆ และที่สำคัญส่งมอบรถได้เร็วมาก

แต่ในมุมมองของการขับขี่
ถือเป็นรถที่ไม่ทันใจซักเท่าไรครับ

รอบนี้ถือเป็นบทเรียนราคาแพงสำหรับฮอนด้าอย่างมาก
ทั้งเรื่องการจัดการ Supply Chain และเรื่องการปล่อย Option ต่างๆ

หวังว่าตัว mc จะปล่อย option ได้จัดเต็มกว่านี้ครับ

จากใจสาวกฮอนด้าที่บอบช้ำทุกรุ่นที่ฮอนด้าออกใหม่ 555

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 12:51:17 »
city ควรลดราคารุ่น hybrid ลงมาอีกครับ จะดึงลูกค้าได้อีกเยอะ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 16:34:51 »
เจาะหลังคา ใส่ Sensing มาครบๆ จบงาน !