ผู้เขียน หัวข้อ: E-Power มันต่ากับ Plug in Hybrid แค่ลดต้นทุนไม่ใส่แบตเสียบชาจไม่ได้ ?  (อ่าน 3029 ครั้ง)

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
E-Power มันต่ากับ Plug in Hybrid แค่ลดต้นทุนไม่ใส่แบตเสียบชาจไม่ได้ใช่ไหมครับ
PHEV
- ขับด้วยไฟฟ้าอย่างเดียวโดยไม่ใช้เครื่องยนต์ได้ถึง 140+ < เหมือน e-power
- ใช้เครื่องปั่นไฟเข้าแบตได้ < เหมือน e-power
- เสียบปลักรับไฟจากภายนอกได้อยู่ในที่ไม่มีน้ำมันก็ยังใช้ได้ขับ แบบ BEV < e power ทำไม่ได้
- ใช้เครื่องช่วยในความเร็วสูง < e power ทำไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2023, 13:04:09 โดย Spada_Valess »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
คิดว่าไม่น่าใช่เป้าหมาย  เพราะจะเสียบชาร์จทำไม  เสียบเสร็จเดินออกจากรถห้าก้าวมันก็เต็มแล้ว....

แบตฯมันเล็กมาก  เป้าหมายก็คือ วิ่งแบบไฟฟ้า  แต่พกเครื่องชาร์จติดตัวไปทุกหนทุกแห่งอ่ะครับ

ผมใช้มาตั้งแต่เปิดตัว  แพงหน่อย  แต่ไม่ได้หงุดหงิดอะไร   ไม่เคยมีปัญหาอะไร 

ชอบครับ   เวลาวิ่งในที่รถติด ๆ  กลัวรถชนท้ายอย่างเดียว  เพราะไฟเบรคไม่ค่อยขึ้นเวลาคลาน ๆ...

ออฟไลน์ Symphonic

E-Power มันต่ากับ Plug in Hybrid แค่ลดต้นทุนไม่ใส่แบตเสียบชาจไม่ได้ใช่ไหมครับ

ไม่ใช่ครับ

ไม่ใช่ครับ

ทำไมครับ ในเมื่อทุกอย่างที่ e power ทำมันคือ phev แบบเสียบปลักไม่ได้ใช้เครื่องช่วยไม่ได้

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมมองที่ระบบขับเคลื่อนนะ
Hybrid / PHEV (Plug in Hybrid) มันวิ่งด้วยเครื่องยนต์และมอเตอร์ ครับ
PHEV = Hybrid เสียบปลั๊กได้

ส่วน E-Power ของ Nissan ใน Kicks คือเอามอเตอร์วิ่งอย่างเดียว เครื่องยนต์ปั้นไฟเข้าแบต เข้ามอเตอร์
ผมมองว่ามันเป็นรถไฟฟ้า ที่มีเครื่องปั่นไฟติดรถไว้เลย ในมุมผู้ผลิตก็ใช้แบตลูกเล็กลงได้ เพราะมีเครื่องยนต์พร้อมเติมไฟให้ตลอด
ในมุมคนใช้งาน ก็จะได้ สมรรถนะ แบบรถไฟฟ้า และตัดปัญหาเรื่องหาที่ชาร์จไปได้เลย
แต่ข้อเสียคือยังใช้น้ำมันอยู่ นี้แหละ

Hybrid / PHEV (Plug in Hybrid) มันวิ่งด้วยเครื่องยนต์และมอเตอร์ ครับ

ส่วน E-Power ของ Nissan ใน Kicks คือเอามอเตอร์วิ่งอย่างเดียว เครื่องยนต์ปั้นไฟเข้าแบต เข้ามอเตอร์
ผมมองว่ามันเป็นรถไฟฟ้า ที่มีเครื่องปั่นไฟติดรถไว้เลย ในมุมผู้ผลิตก็ใช้แบตลูกเล็กลงได้ เพราะมีเครื่องยนต์พร้อมเติมไฟให้ตลอด
ในมุมคนใช้งาน ก็จะได้ สมรรถนะ แบบรถไฟฟ้า และตัดปัญหาเรื่องหาที่ชาร์จไปได้เลย
แต่ข้อเสียคือยังใช้น้ำมันอยู่ นี้แหละ

PHEV ก็ทำได้นิครับ เข้าโหมดไฟฟ้าล้วนใช้มอเตอร์อย่างเดียวพอแบตหมดก็เอาเครื่องมาปั่นไฟ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

PHEV ก็ทำได้นิครับ เข้าโหมดไฟฟ้าล้วนใช้มอเตอร์อย่างเดียวพอแบตหมดก็เอาเครื่องมาปั่นไฟ

ผมเองไม่เคยใช้ PHEV นะครับ แต่เท่าที่ดูมาถ้า PHEV แบตหมด ระบบมันน่าจะใช้เครื่องยนต์ขับเคลื่อนมากกว่า
นอกจากเวลาเบรค ถึงจะ Regen ไฟเข้าแบตบ้างซึ่งส่วนใหญ่เราเลือกไม่ได้ว่าจะให้เขาทำยังไง
จะมี Outlander ที่แหละเลือกได้ว่า จะวิ่งด้วยมอเตอร์แล้วให้เครื่องปั่นไฟเก็บเข้าแบตแทนได้

ซึ่งถ้ามองแบบนี้ จะบอกว่า E-power คือ PHEV แบบเสียบไฟไม่ได้ ก็ถูกแหละครับ

ผมเองไม่เคยใช้ PHEV นะครับ แต่เท่าที่ดูมาถ้า PHEV แบตหมด ระบบมันน่าจะใช้เครื่องยนต์ขับเคลื่อนมากกว่า
นอกจากเวลาเบรค ถึงจะ Regen ไฟเข้าแบตบ้างซึ่งส่วนใหญ่เราเลือกไม่ได้ว่าจะให้เขาทำยังไง
จะมี Outlander ที่แหละเลือกได้ว่า จะวิ่งด้วยมอเตอร์แล้วให้เครื่องปั่นไฟเก็บเข้าแบตแทนได้

ซึ่งถ้ามองแบบนี้ จะบอกว่า E-power คือ PHEV แบบเสียบไฟไม่ได้ ก็ถูกแหละครับ
เลือกได้ครับ มีเลือก bmw  battery control เลือกระดับแบตที่จะให้เครื่องปั่นไฟเอาได้เลย

ออฟไลน์ deertesla

มี2ระบบแบบนี้ยังไงมันก็คือไฮบริดพยายามแอ๊บแบ๊วว่าเป็นรถไฟฟ้าแต่มันไม่ใช่เลย อัตราสิ้นเปลือง ค่าบำรุงรักษามันแพงกว่าพวก1.0โบหรือ1.2-1.3สี่สูบด้วยซ้ำ เพียงแค่อัตราเร่งดีแค่นั้น พอตีนปลายมาเหี่ยวเพราะไม่มีหลายเกียร์ช่วยทดแถมแบตก็ไม่ถูกด้วย เห็นในข่าวตกน้ำก็คูน้ำรั่วเข้าแบตอีก สรุปคือไฮบริดลดต้นทุนครับ  กับทิ้งท้ายอย่างคือ การที่ใช้แพลตฟอลร์นิสสันมารและโน้ต จะหลอนกับบูชปีกนกขาดง่ายมากเพราะใช้ปีกนกตัวเดียวกับมาร์ช ที่มันไม่มีจุดหมุนให้ปีกนกครับ

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **
ถ้าเปรียบเทียบแบบนี้ Hybrid แบบทั่วไปที่ไม่ใช่ E-Power ของ Nissan ยังจะคล้ายกับ Plug In มากกว่ามั้ยครับ

เพราะ E-Power ใช้เครื่องยนต์เพื่อปั่นไฟไปเข้าแบต มอเตอร์ไปหมุนล้อด้วยกำลังไฟจากแบต ที่สำคัญคือเครื่องยนต์จะไม่ขับเคลื่อนล้อโดยตรงเลย
แต่ Plug In ขับเคลื่อนได้จากทั้งเครื่องยนต์และมอเตอร์ ทั้งตัวระบบมันก็ต่างกันมากอยู่นะครับ

โอเคว่าองค์ประกอบภาพรวมมันก็มี เครื่อง แบต มอเตอร์ เหมือนกัน แต่รายละเอียดการทำงานคนละคอนเซปต์เลยครับ ต่างกันมากกว่าเรื่องเสียบชาร์จไม่เสียบชาร์จ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
E power เครื่องยนต์ไม่มีกลไกใดส่งกำลังไปล้อเลย
กำลังทั้งหมดคือกำลังมอเตอร์
กำลังมอเตอร์มากกว่าเครื่องยนต์

E ehev ความเร็วต้นถึงกลาง มอเตอร์ล้วน ความเร็วปลายเครื่องยนต์ล้วน มีเกียร์เดียว
กำลังมอเตอร์มากกว่าเครื่องยนต์

Hybrid ทั่วไป มอเตอร์กับเครื่องประกบกัน
มอเตอร์ทำงานผ่านเกียร์ทุกเกียร์อาจจะพร้อมเครื่องหรือตัดกำลังเครื่องออก แล้วแต่สถาณการณ์
กำลังมอเตอร์น้อยกว่าเครื่องยนต์

เค้าแยกชื่อในการเรียกระบบทำงานมากกว่า ในแง่การใช้เชื้อเพลิง มันคือhybrid แหละครับ

ถ้าเค้าไม่แยกชื่อระบบ ก็จะโดนhybridทั่วไปรังเกียจอีกว่าระบบน้อยกว่าลดต้นทุน แล้วจะมาใช้ชื่อรวมกับชั้นได้ยังไง555
ถ้าถามว่าเค้าตั้งใจลดต้นทุนมั้ย ผมว่าก็ใช่แหละครับ ไม่ต้องมานั่งติดโลจิคการตัดต่อกำลังใดๆด้วยซึ่งจะทำใกก้ดีนั่นยาก รถยุโรปยังโดนด่า

ระบบนี้ผมมองในแง่ดีว่าไม่ต้องซ่อมเกียร์ตัดต่อกำลังจากเครื่องแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2023, 02:33:09 โดย albacore »

ไม่ใช่ครับ

ทำไมครับ ในเมื่อทุกอย่างที่ e power ทำมันคือ phev แบบเสียบปลักไม่ได้ใช้เครื่องช่วยไม่ได้

Phev คือ Plug-in Hybrid Electric Vehicle

Plug-in คือเสียบปลั๊กชาร์จไฟเข้าแบตได้โดยตรง
Hybrid Electric Vehicle คือรถไฮบริดที่ทำงานผสานกันด้วย เครื่องสันดาป + มอเตอร์ + แบตเตอรี่

รถไฮบริดแต่ละยี่ห้อ ต่างก็มี เครื่องสันดาป มีมอเตอร์ มีแบตเตอรี่ ด้วยกันทั้งนั้น
แต่มันต่างกันที่การจัดเรียงและวิธีการทำงานร่วมกันของอุปกรณ์ทั้ง 3 อย่างนี้
แค่ไฮบริดของโตโยต้า ฮอนด้านิสสัน ยังทำงานไม่เหมือนกันเลย
แม้ว่ามันจะมี 1 เครื่องสันดาป มี 2 มอเตอร์ และมี 1 แบตเตอรี่ เป็นองค์ประกอบเหมือนกันก็ตาม

ดังนั้นพี่ต้องไปศึกษาดูก่อนว่าระบบไฮบริดของรถที่พี่สนใจนั้นมันทำงานกันยังไง
เพราะผมก็ไม่รู้ว่า Plug-in Hybridที่พี่พูดถึงมันยี่ห้ออะไร ทำงานยังไง

จะเรียกว่าลดต้นทุนมั้ย เอาเป็นว่าผมให้ข้อมูลพี่เอาไปคิดละกันว่า
ราคาแบตเตอรี่ทุกๆ ความจุ 1kW จะอยู่ที่ราวๆ 1 หมื่นบาท
และไฟฟ้า 1 kWh จะพารถวิ่งไปได้ด้วยไฟฟ้าล้วนๆ ประมาณ 5 กม.
นี่เราพูดแค่ราคาตัวแบตเตอรี่นะ ไม่เกี่ยวกับค่าพลังงานไฟฟ้า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าถ้าตอบในสิ่งที่เราเห็น โดยที่ไม่ต้องสนใจนิยามต่างๆ ที่ค่ายรถขยันตั้งกันขึ้นมา ผมก็ตอบว่า "ใช่ครับ"

หากมาดูรายละเอียดทางวิศวกรรมและแนวคิดในการออกแบบ ผมก็ตอบว่า "ไม่ใช่และไม่เหมือนอย่างสิ้นเชิงครับ"

เอาจริงๆ แนวคิดต่างกันอย่างไร แต่ก็มีเป้าหมายเดียวกันคือลด CO2 และช่วยให้ประหยัดน้ำมันมากขึ้น
ซึ่งผมเองก็เคยคุยประเด็นนี้เหมือนกันครับว่าถ้า KICK ใส่แบตโตขึ้นอีก ชาร์จไฟบ้านได้ ขับได้สัก 50km ก็คงจะดีไม่น้อย
มีทั้งคนที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย แต่ก็ได้ความรู้ขึ้นเยอะ

ชื่นชม จขกท. ครับ ที่มีความสนใจและถกในประเด็นเพื่อหาคำตอบและรถที่เหมาะสมกับเรา

แต่หลังๆ ผมไม่ตามและไม่สนใจละครับ (เพราะมันเยอะจนเหนื่อย แก่แล้วก็งี้  ::))
ผมเลยเลือกรถที่เหมาะกับการใช้ชีวิตโดยส่วนใหญ่ เน้นสะดวก ลงตัว อยู่ในงบ ประหยัดน้ำมันด้วยก็ยิ่งดี
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ถ้าเปรียบเทียบแบบนี้ Hybrid แบบทั่วไปที่ไม่ใช่ E-Power ของ Nissan ยังจะคล้ายกับ Plug In มากกว่ามั้ยครับ

เพราะ E-Power ใช้เครื่องยนต์เพื่อปั่นไฟไปเข้าแบต มอเตอร์ไปหมุนล้อด้วยกำลังไฟจากแบต ที่สำคัญคือเครื่องยนต์จะไม่ขับเคลื่อนล้อโดยตรงเลย
แต่ Plug In ขับเคลื่อนได้จากทั้งเครื่องยนต์และมอเตอร์ ทั้งตัวระบบมันก็ต่างกันมากอยู่นะครับ

โอเคว่าองค์ประกอบภาพรวมมันก็มี เครื่อง แบต มอเตอร์ เหมือนกัน แต่รายละเอียดการทำงานคนละคอนเซปต์เลยครับ ต่างกันมากกว่าเรื่องเสียบชาร์จไม่เสียบชาร์จ

มันคิดแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ เพราะถ้าตั้งต้นจากไฮบริดแบบ e-Power มันก็สามารถ
ต่อยอดให้เป็น Plug-in ได้ ด้วยการขยายแบตให้ใหญ่ขึ้น อย่างน้อยๆ ก็น่าจะต้องใหญ่ขึ้นเป็น
10 kWh ขึ้นไป มันถึงได้น้ำได้เนื้อ สมกับการเสียบปลั๊กหน่อย
ทีนี้ตอนชาร์จไฟมาเต็ม มันก็วิ่งไฟล้วนๆ ได้ซัก 4-50 กม. ก่อนที่แบตจะลดต่ำจนเครื่องสันดาปติด
ขึ้นมาเพื่อปั่นไฟ  แต่ก็ต้องหาพื้นที่วางแบต ทำระบบจัดการชาร์จไฟ แบกน้ำหนักเพิ่ม รวมไปถึง
พวกการทำงานของอุปกรณ์ต่างๆ ในช่วงที่เครื่องสันดาปไม่ได้ติดขึ้นมาเลย

นั่นก็คือพื้นฐานของ e-powe ก็ต่อยอดเป็นปลั๊กอินได้ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

เลือกได้ครับ มีเลือก bmw  battery control เลือกระดับแบตที่จะให้เครื่องปั่นไฟเอาได้เลย

BMW PHEV ไม่ได้เอาเครื่องยนต์มาปั่นไฟเข้าแบตนะครับโปรดเข้าใจ ระบบขับเคลื่อนของ BM มันไม่เหมือน hybrid ของพี่โต , ของ BM เค้าออกแบบให้เน้นสมรรถนะในการขับขี่ ดังนั้นการเอากำลังของเครื่องยนต์มาปั่นไฟจึงเป็นการใช้พลังงานที่ไม่คุ้มค่าตามการออกแบบของ BM

ในโหมด battery control ถ้าไฟในแบตมีมากกว่าค่าที่ตั้งไว้รถจะทำตัวเหมือนโหมด auto eDrive ปกติ แต่ถ้ากำลังไฟใบแบตต่ำกว่าค่าที่ตั้งไว้รถจะขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์เพียงอย่างเดียวเพื่อสงวนไฟในแบตไว้ไม่ให้มันลดลง แล้วจะชาร์จกลับต่อเมื่อรถเบรคหรือถอนเท้าจากคันเร่งครับ (ไม่ได้เอาเครื่องยนต์ไปปั่นไฟอย่างที่หลายคนเข้าใจ) แล้วเวลาที่รถหยุดนิ่งเครื่องยนต์ก็ดับตามไปด้วย แอร์จะยังทำงานอยู่โดยใช้ไฟจากแบตเตอรี่หลัก

จริงๆระบบของรถ PHEV ค่อนข้างซับซ้อน มันซับซ้อนกว่า ePower เยอะครับ คงเอามาเทียบกันตรงๆไม่ได้

PHEV บางยี่ห้อก็สามารถบังคับให้เครื่องยนต์ปั่นไฟชาร์จแบตได้ครับอย่างเช่น Outlander

BMW PHEV ไม่ได้เอาเครื่องยนต์มาปั่นไฟเข้าแบตนะครับโปรดเข้าใจ ระบบขับเคลื่อนของ BM มันไม่เหมือน hybrid ของพี่โต , ของ BM เค้าออกแบบให้เน้นสมรรถนะในการขับขี่ ดังนั้นการเอากำลังของเครื่องยนต์มาปั่นไฟจึงเป็นการใช้พลังงานที่ไม่คุ้มค่าตามการออกแบบของ BM

ในโหมด battery control ถ้าไฟในแบตมีมากกว่าค่าที่ตั้งไว้รถจะทำตัวเหมือนโหมด auto eDrive ปกติ แต่ถ้ากำลังไฟใบแบตต่ำกว่าค่าที่ตั้งไว้รถจะขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์เพียงอย่างเดียวเพื่อสงวนไฟในแบตไว้ไม่ให้มันลดลง แล้วจะชาร์จกลับต่อเมื่อรถเบรคหรือถอนเท้าจากคันเร่งครับ (ไม่ได้เอาเครื่องยนต์ไปปั่นไฟอย่างที่หลายคนเข้าใจ) แล้วเวลาที่รถหยุดนิ่งเครื่องยนต์ก็ดับตามไปด้วย แอร์จะยังทำงานอยู่โดยใช้ไฟจากแบตเตอรี่หลัก

จริงๆระบบของรถ PHEV ค่อนข้างซับซ้อน มันซับซ้อนกว่า ePower เยอะครับ คงเอามาเทียบกันตรงๆไม่ได้

PHEV บางยี่ห้อก็สามารถบังคับให้เครื่องยนต์ปั่นไฟชาร์จแบตได้ครับอย่างเช่น Outlander

ผมใช้ 330e เวลาดันเกียรไป s ให้เครื่องยนต์ติด จอดเฉยๆแบตมันก็เพิ่มนิครับแบบนี้ไม่ปั่นไฟยังไง

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **

มันคิดแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ เพราะถ้าตั้งต้นจากไฮบริดแบบ e-Power มันก็สามารถ
ต่อยอดให้เป็น Plug-in ได้ ด้วยการขยายแบตให้ใหญ่ขึ้น อย่างน้อยๆ ก็น่าจะต้องใหญ่ขึ้นเป็น
10 kWh ขึ้นไป มันถึงได้น้ำได้เนื้อ สมกับการเสียบปลั๊กหน่อย
ทีนี้ตอนชาร์จไฟมาเต็ม มันก็วิ่งไฟล้วนๆ ได้ซัก 4-50 กม. ก่อนที่แบตจะลดต่ำจนเครื่องสันดาปติด
ขึ้นมาเพื่อปั่นไฟ  แต่ก็ต้องหาพื้นที่วางแบต ทำระบบจัดการชาร์จไฟ แบกน้ำหนักเพิ่ม รวมไปถึง
พวกการทำงานของอุปกรณ์ต่างๆ ในช่วงที่เครื่องสันดาปไม่ได้ติดขึ้นมาเลย

นั่นก็คือพื้นฐานของ e-powe ก็ต่อยอดเป็นปลั๊กอินได้ครับ

ผมเข้าใจครับ ว่าถ้าเอา E-Power มาทำให้เสียบปลั๊กชาร์จได้ มันก็คือ Plug-In Hybrid ประเภทหนึ่งนี่แหละ เพราะมันจะเสียบชาร์จได้ และมันก็คือ Hybrid ประเภทหนึ่งอยู่แล้วด้วย

แต่ปัจจุบันมี Plug In Hybrid รุ่นไหนที่ทำงานแบบ E-Power ไหมครับ ผมคิดว่าไม่มี (ถ้ามีก็ขออภัยที่ข้อมูลผมน้อยเอง)

Plug In ที่จขกทพูดถึง ก็น่าจะหมายถึง Plug In ที่มีอยู่ในตลาดตอนนี้ ที่ไม่ใช่ แบบ E-Power Plug In ถูกมั้ยครับ (จากการยกตัวอย่างเปรียบเทียบก็เห็นได้ชัดว่าจขกทหมายถึง Plug In แบบไหน)

ดังนั้นจากคำถามของกระทู้ ก็เลยต้องตอบว่า มันไม่ได้เหมือนกันแล้วต่างกันแค่เสียบปลั๊กไม่เสียบปลั๊กไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2023, 14:40:56 โดย wcr »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คนละแบบนะครับ

ถ้าลดต้นทุน ยกเครื่องยนต์ กับอุปกรณ์ควบเครื่องยนต์ออก ขยายแบตเตอรี่ อาจจะถูกกว่านะครับ

มันเป็น Extended Range EV ครับ

ผมว่ามันคนละจุดประสงค์กัน

HEV ไกล้มากๆ จะไฟฟ้าล้วน มีเครื่องยนต์ทำร่วมด้วยบ่อยๆ

PHEV ไฟฟ้าเพียววิ่งได้ไกลขึ้กว่า HEV นอกนั้นแทบจะเหมือนกันหมด

e-Power เน้น วิ่งไกล้ หรือ ไกล ยังไงก็เครื่องยนต์ปั่นไฟเลี้ยงแบตเตอรี่(เหมือน Accord Hybrid โหมดเครื่องยนต์ปั่นไฟเข้าแบตเตอรี่) แต่ใช้เครื่องตัวเล็ก ประหยัดน้ำมันมากกว่าเอาเครื่องยนต์ปั่นล้อตรงๆ แถมไม่ต้องกังวลเรื่องไฟฟ้าหมด(นอกจากน้ำมันหมด) แต่ก็ไม่ได้ประหยัดเท่า EV

EV อันนี้เข้าใจกันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Smitchanmanon

• Newbie
  • *
ผมว่า เอาเฉพาะการชาร์ตไฟฟ้าเข้าแบ๊ตนะ มันมีคุณสมบัติหลายๆ อย่างทับกันอยู่นะครับ การชาร์ตไฟเข้าแบ๊ตของรถมันมีหลายทาง ทั้งชาร์ตปลั๊ก ทั้งใช้ระบบเบรค หรือจะปั่นไฟจากมอเตอร์ก็แล้วแต่ทางแบรนด์จะใส่เข้าไป ส่วนจะบอกว่า e-power ของนิสสันจะต่างจาก phev เพราะประหยัดไม่ใส่ที่เสียบ ผมกลับมามองว่า เค้าจงใจจะให้รถเค้ามีระบบแค่นั้น เพราะจุดมุ่งหมายเค้าไม่ต้องการให้มาเสียบปลั๊ก ส่วน mx30 rev ก็เป็น e-power ที่เสียบปลั๊ก แต่ต้องเข้าใจอย่างนนะครับว่า ทั้ง e-power และ rev ของ mazda ระบบส่งกำลังมาจากมอเตอร์ไฟฟ้าล้วนๆ ไม่มีจากระบบ ice โดยตรง
2002 - 2009 : Mitsubishi Lancer Cedia 1.8 CVT
2009 - 2015 : Mitsubishi Lancer Evolution VII
2015 - 2017 : Mitsubishi Lancer Evolution IX
2017 - 2023  : Ford Focus MK3 2.0
2023 - Now  : Toyota Altis 1.8 Gr Sport

ออฟไลน์ shando

ถ้าคิดแบบนี้hybridของโตโยต้าเช่นในpriusหรือcamry hybridไม่เหมือนPHEVกว่าเหรอครับ
- ขับด้วยไฟฟ้าอย่างเดียวโดยไม่ใช้เครื่องยนต์ได้< เหมือนโตโยต้า
- ใช้เครื่องปั่นไฟเข้าแบตได้ < เหมือนโตโยต้า
- เสียบปลักรับไฟจากภายนอกได้อยู่ในที่ไม่มีน้ำมันก็ยังใช้ได้ขับ แบบ BEV <ทำไม่ได้
- ใช้เครื่องช่วยในความเร็วสูง < เหมือนโตโยต้า

e-powerมันเป็น serial hybrid เครื่องปั่นล้อโดยตรงไม่ได้ต้องผ่านแบตกับมอเตอร์อย่างเดียว
ในขณะที่hybridของโต เป็น parallel hybridเครื่องปั่นไฟเข้าแบตได้ ขับล้อโดยตรงได้ มอเตอร์กับเครื่องช่วยกันขับล้อได้

โดยหลักการแล้วPHEV จะเหมือนพวกhybridของโตโยต้าที่เสียบปลั๊กชาร์จได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Hybrid ธรรมดามันก็มีแบบที่ใช้มอเตอร์ไฟฟ้าเป็นหลัก เครื่องยนต์ใช้ในความเร็วสูงอยู่นะครับ
อย่าง i-MMD Honda
ผมว่า e-Power ใกล้ i-MMD มากกว่า PHEV อีกครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX