ผู้เขียน หัวข้อ: ดูClipนี้แล้วอยากซื้อรถประกอบนอก(รวมทั้งประกอบอินโด)ไหมครับ?  (อ่าน 2668 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
เฉยๆครับ
ผมอยู่ใกล้ศูนย์เก็บรถค่ายใหญ่ 2 ค่าย

รถป้ายแดงมาจอดตากแดดตากฝน ในศูนย์้ก็บรถ ได้ยินเสียงออกตัวเอี๊ยดๆประจำ 555

เวลาส่งรถ แถวบ้านผมจะมีสะพานที่คอชันๆหลายสะพาน ผมเห็นพนักงานส่งรถขับข้ามสะพานแบบไม่เกรงใจช่วงล่างรถเลย(ก็แหงล่ะ ไม่ใช่รถของมันนี่นา)

บางทีก็เห็นขับชนด้วย ซ่อมเสร็จแล้วมาวนขายใหม่ ก็ไม่แปลกใจ ลูกค้าซื้อป้ายแดงไม่เคยชน แต่มาเห็นว่ารถเคยทำสีตอนจะขายรถ

ออฟไลน์ Smith686

ดูแล้วก็ปกติดีนี่ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
แล้วมันมีวิธีขนส่งที่ดีกว่านี้มั้ยครับ?

ไหนๆ ก็ตั้งกระทู้เยอะๆ แล้วก็ชอบจั่วหัวมาแรงๆ เนื้อกระทู้ก็แชร์จากที่อื่นมาแปะเฉยๆ
อยากจะได้ความคิดเห็นของ จขกท. บ้างจังเลยครับว่ารู้สึกยังไงหรอกับการขนส่งแบบนี้?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เรื่องการขนส่ง ผมไม่ซีเรียสนะครับ ตราดใดที่มาถึงเราแล้วรถไม่ได้มีรอยหรือ damage อะไร หรือเอาจริงๆมีคราบ/รอยเล็กๆที่ขัดหน้างานแล้วหายผมก็ยังโอเค
รอบถึงการขับขี่ ถ้าไม่ได้กระแทกจกโชคยัน ผมก็ไมไ่ด้ซีเรียสอะไร ยังไงตัวรถก็มีระยะประกันให้อีกประมาณนึง
ที่ไม่ชอบจะเป็นการจอดตากแดดครับ วิธีเลี่ยงง่ายสุดคือ ซื้อรถใหม่ในกระแสที่ส่งมอบกันไม่ทันครับ

ออฟไลน์ bobsan

ก็ตกกะปิดีนิครับ

ถ้าคิดว่ามันไม่โอเค คนออสเตรเลียหรืออีกหลายๆประเทศที่ไม่มีโรงงานประกอบรถยนต์
คงไม่ได้ใช้รถซื้อรถที่ดีกันพอดี

ออฟไลน์ apinui

รถ supercar ราคา30-40 ล้าน ที่ขายบ้านเราเค้าก็ตีใส่กล่องใส่ตู้มาแบบนี้ล่ะครับ มันอาจจะดูไม่ค่อยดี แต่มันก็เป็นวิธีเดียวที่จะขนส่งได้

สิ่งที่น่าห่วงมากกว่าตอนรถอยู่ในเรือ คือ ตอนรอขึ้นเรือ กับตอนลงจากเรือแล้วต่างหาก รถที่จอดตากไอทะเลหลายๆวัน โดยเฉพาะช่วงหน้าฝนแบบนี้ดูจะไม่ค่อยดีเท่าไร ไอทะเลความเค็มมันกัดกร่อนโลหะได้ และถ้าโดนน้ำฝนที่มันชะความเค็มลงมาโดนรถที่จอดรอขั้นตอนของ สรรพสามิตนี่แหละ จอดแป็บเดียวก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าจอดเป็นเดือนก็น่าห่วงในระยะยาวไม่น้อยนะ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
เน้นรถประกอบนอกอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ deertesla

เน้นรถประกอบนอกอย่างเดียวครับ
ก็เรื่องปกตินะครับ แต่ถ้าพูดถึงงานประกอบคุณภพการผลิต กั๊กเครื่องกั๊กเกียร์ ความแข็งแรง  โครงสร้างตัวถังโลกที่สามที่พวกญี่ปุ่นชอบทำมาดูถูกคนไทย ผมจะเห็นด้วยกับคุณอยู่ แต่นี้มันไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

ออฟไลน์ Left lane driver

ถ้าเรือมันไม่ได้จมแล้วไปงมเอารถขึ้นมาขายต่อ ผมว่าก็ไม่มีอะไรแปลกนะครับ

หรือถ้าเรือเกิดไฟไหม้แบบในข่าวนี้ แล้วสินค้าได้รับความเสียหาย คงเอามาขายไม่ได้อยู่แล้ว
https://www.roadandtrack.com/news/a44723814/cargo-ship-that-caught-fire-is-carrying-some-rolls-royces/

ส่วนเรื่องพื้นที่จอดรถภายในเรือ ถ้ากังวลว่าจะเกิดการชนกัน
อย่างน้อยก่อนรับรถก็ตรวจเช็ครอยตำหนิ รอยขีดข่วนอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2023, 07:38:41 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ joufo

ถ้ากลัว สงสัยต้องรอไปรับรถจากโรงงานอย่างเดียวเลยมั้ง

ประกอบเสร็จแล้วก็ต้องบอกเขาด้วยว่าไม่ต้องเอาออกไปลอง รับรถเลย

หรือถ้ากลัวว่าจะไม่ได้ขับรถเป็นคนแรก
ก็ไปย้ายรถในไลน์ประกอบเองเลย ก็ดีนะฮะ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เจออะไหล่มี defect จากการผลิต ต้องไปรื้อตาม yard ยังมี

รถก็จอดตากแดดเป็นปกติ

ออฟไลน์ bravo

ในอดีต การขนส่งรถไปยังโชว์รูมทั่วประเทศ ไม่ได้ใช้วิธีการขึ้นรถเทลเลอร์ อย่างในปัจจุบัน

แต่ใช้คนขับไปยังปลายทาง บางจังหวัดห่างไกลเป็นพันกิโล

คนขับก็ใส่กันเต็มเหนี่ยว (แต่เวลาส่งมอบให้ลูกค้า บอกให้ขับรันอินก่อน  ;D :D ;D)

ในคลิป ก็ไม่เห็นมีอะน่าน่ากังวลนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ที่บ้าน เคยซื้อรถประกอบอินโดนิเซีย มาคันนึง แถมเป็นรถค้าง Stock นานพอสมควรด้วย เจอปัญหางานประกอบนิดหน่อยตั้งแต่ป้ายแดง แต่ศูนย์ก็รับผิดชอบแก้ให้จนหาย และอยู่ด้วยกัน11 ปี จนขายต่อ ก็ใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไร

และพรุ่งนี้กำลังจะไปจองประกอบอินโดนิเซียอีก 1 คัน ก็ไม่คิดว่าจะเจอปัญหานะ ถึงมีก็ให้ศูนย์จัดการตามที่รับประกันครับ

ส่วนตัวไม่ได้ซีเรียสว่าจะจอดแบบไหน ขอแค่ไม่จมน้ำก็พอ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ IS2000

รถที่รอขึ้นเรือมาปกติมีการป้องกันที่ดีครับ wrap พลาสติกมา บางแบรนด์อย่าง Audi นี่คลุมทั้งคัน รถนำเข้าถ้าสังเกตดีๆมีพ่นแว๊กส์ cosmoline สีเหลืองๆน้ำตาลที่ตัวถังไว้กันไอทะเล โช๊คกับสปริงจะมีตัวรองมาให้กันการยุบตัวจากการจอดนานๆ ยางก็เติมลมระดับ max มากันหน้ายางไม่กลมครับ
บางคันแจ๊คพอตเสียหายก็มีการซ่อมก่อนจะถึงมือลูกค้าครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Sit: )

ปัญหาของรถประกอบนอก ไม่น่าจะใช่การขนส่งแต่มันคือ นอก จากไหน  จากที่ที่มาตรฐานสูง เทียบเท่า หรือต่ำกว่าเรา
ถ้ามาตรฐานที่นั่นต่ำกว่าเรา ของใช้รถ  made in thailand ครับ

ออฟไลน์ Mr. Coffee

• Newbie
  • *
เรื่องการขนส่งรถจากเมืองนอก ใช้ทางเรือเป็นหลักครับ

เคยมีความพยายามจะใช้ส่งทางบก (รถประกอบมาเลเซีย) มีปัญหาทางขั้นตอนศุลกากรเยอะมากจนเลิกพยายามไปเลยครับ

แถมค่าขนส่งเฉลี่ยต่อคันยังแพงกว่าทางเรืออีกด้วย ข้อดีคือส่งมาได้เร็วในปริมาณน้อยๆ ไม่ต้องรอเรือลำใหญ่

ออฟไลน์ SM.

จอดตากแดดกันทุกแห่งครับ ที่เห็นจอดในร่ม คือที่รอให้ลูกค้ามาดูรถ