ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกจากคุณพ่อ (คนใช้รถ) หลังจากลองขับ Ativ มาได้ประมาณ 1 เดือน  (อ่าน 3293 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
1.พวงมาลัยหนักกว่า Vios เห็บหมา พอเปลี่ยนจากขับคันเดิมมาขับ Ativ รู้สึกเลยว่าพวงมาลัยหนักขึ้นเวลาขับในกรุงเทพ
อันนี้เป็นเรื่องปกติของรถหรือเปล่าครับ
2.การเก็บเสียงภายใน แย่ลงจนเกือบเท่า Jazz GK อีกคันของคุณแม่ ดีไม่ดี Vios 11 ปี ยังเก็บเสียงค่อนข้างดีกว่า
อันนี้ ปกติหรือเปล่าครับ

จริงๆ ลึกๆ ผมไม่อยากให้ท่านเปลี่ยน อยากให้ท่านใช้คันเดิมต่อ เพราะ 11 ปี มีซ่อมตามอาการเท่านั้น อะไหล่ถูก ทนมากและไม่ค่อยมีปัญหาเลย
แต่ในเมื่อท่านเป็นคนใช้ แล้วไม่อยากเสียเวลาเรียกช่างมาเอารถไปนอนอู่บ่อยๆ ก็ต้องตามนั้น
และท่านประสงค์จะซื้อสด เลยไม่สะดวกที่จะเพิ่มเงินไปออก Corolla Altis 1.6 ครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ข้อ 1 ตอบแบบไม่ได้ลองขับ
ตาม spec
ล้อใหญ่ขึ้น
ยางหน้ากล้างขึ้น
พวงมาลัยหนักขึ้นเป็นเรื่องปกติครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
1 และ 2 อาจจะมาจาก หน้ายางกว้างขึ้น ผิวสัมผัสถนนมากขึ้น หนืด และดังกว่าเดิม
 ขับๆไปจะชินครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ renew

1.เรื่องพวงมาลัยหนักอย่างที่ คห.ก่อนหน้าบอก คือใหญ่ขึ้นหนักขึ้น บางท่านอาจจะชอบพวงมาลัยหนักๆ ผมก็ชอบนะ
2.เรื่องเก็บเสียง บุคลิกของรถกลุ่มนี้ เน้นทำราคาก็ไม่ค่อยเงียบอยู่แล้ว ใด้รถมา ลงทุนแดมป์ไม่เกิน 4-5พันก็ดีขึ้น 
ส่วน altis 1.6 ตัดออก ดีแล้ว มันไม่เด่นด้านใดสักอย่าง กลางๆไปหมด แต่แพงกว่า

ออฟไลน์ Supanat.C

• Newbie
  • *
ก่อนซื้อไม่ได้ไปลองขับก่อนหรอครับ เห็นท่านมาตั้งกระทู้ถามเทียบ2รุ่นด้วย ถ้าไม่มีความสุขกับรถใหม่แนะนำขายตอนที่ยังใหม่ครับ จะได้ไม่เจ็บตัวมากแล้วไปออกรุ่นอื่นๆแทน
ส่วนคำถาม พ่วงมาลัยกับการเก็บเสียงมันอยู่ที่ทางค่ายเซ็ตครับแล้วแต่รุ่น บางคนชอบหนักบางคนชอบเบา ส่วนการเก็บเสียงก็อยู่ที่ต้นทุนกับราคาขาย Ativ เล่นใส่ Option มากมายขนาดนั้นมันก็ต้องไปตัดจุดอื่นๆกันบ้างครับ
2000 Toyota Hilux Tiger 5L 3000 cc
2013 Honda City 2013 1.5 V+
2022 Honda Civic 2022 1.5T FE EL+

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้ารบกวนการใช้งานมากๆ ปล่อยออกหาคันที่ตอบโจทย์กว่าก็ดีครับ

ถ้าวิ่งนอกเมือง 80ขึ้นไป ผมชอบชอบมาลัยหนักครับ มั่นใจดี
แต่ถ้าเจอรถติดๆ วิ่งในเมือง พวกมาลัยเบาสบายกว่า ถ้าไม่ชอบ คิดว่าเปลี่ยนยางหน้าแคบลงช่วยได้ครับ

เรื่องเสียง ไม่แน่ใจว่ามาจากไหน
ถ้ามาจากที่พื้น ลองหาผ้ายางมาวางชั้นล่างสุดก่อนพรม อาจพอลดเสียงได้
ถ้าเสียงเครื่องก็ทำใจหน่อย เกียร์ cvt บางจังหวะเสียงเครื่องดังน่ารำคาญ
ถ้าติดพวก คิ่วกันฝน หรือชุดแต่ง บางทีมันก็ทำให้เกิดเสียงได้ครับ

ในมุมของผม ถ้าสองจุดนี้มันไม่ได้ รบกวนการใช้งานของผมเท่าไร่ครับ ใช้ไปสักพักก็คงชิน

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ไหวอย่าฝืนครับ รีบขายเจ็บตัวไม่มากครับ

ออฟไลน์ lexus

แล้วคุณพ่อคุณมีปัญหากับการใช้งานไหมครับ
ถ้าไม่มีปล่อยผ่านเถอะครับ ดูแล้วก็เป็นเรื่องที่ไม่น่ามีความผิดปกติอะไร
อัตราทดหรือน้ำหนักพวงมาลัยเทียบกับรถคนละคันคนละgenerationมันต้องต่างกันอยู่แล้วครับ
หรือถ้าข้องใจเอาเข้าศูนย์ให้ช่างตรวจสอบจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ bobsan

แรกๆก็แบบนี้ครับ
ใช้ๆไปมันจะคุ้นรถ ปรับความรู้สึกได้ดีขึ้นไปเอง

ไม่จำเป็นต้องเสียเงินแก้ไขอะไรหรอกครับ
ทำไปดีขึ้นก็จริงแต่ไม่มาก

ปล่อยวาง ใช้รถให้สนุกครับ

ออฟไลน์ Symphonic

คือจริงๆ แล้ว ตอนปี 2011 ที่ Vios ของคุณพี่ยังเป็นรถใหม่อยู่ในโชว์รูม
มันก็เป็นรถที่ถูกวิจารณ์ไม่ดีนะครับ เครื่องเก่า, เกียร์โบราณ, วัสดุห่วย,
ช่วงล่างห่วย, รถทรงไม่สวย, หน้าจอวางตรงกลางดูประหลาด 

ลองนึกดูดีๆ สิครับว่าตอนนั้นที่ได้มันมาใหม่ๆ
ก็น่าจะรู้สึกว่าไม่ชอบ สู้คันเก่าก่อนหน้านั้นไม่ได้ เหมือนกันใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
พวงมาลัยหนักขึ้นจริงครับ แต่ความคมก็ดีขึ้นเช่นกัน ขับในเมืองอาจจะต้องใช้แรงเพิ่ม แต่ทางไกลจะชอบมากกว่าเดิมเยอะครับ

แต่เก็บเสียงนี่ตอนผมไปลองผมก็ว่ามันไม่ได้ดังไปกว่า Mazda 2 / Almera เลยนะ เสียงพื้นผมว่ามันก็แทบจะพอๆ กับ Ativ เดิม เอาจริงๆ Altis / Cross TNGA ยังดังกว่าเลยครับ

แต่ดูจาก feedback กระทู้เก่าๆ แล้ว ผมว่าคุณเจ้าของรถน่าจะใช้แล้วไม่ชอบกับรถคันนี้แล้วล่ะครับ แนะนำว่าควรขายเปลี่ยนจริงๆ ก่อนจะทุกข์ไปมากกว่านี้ มันอาจจะไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับซื้อมาแล้วจ่ายเงินไปมากมาย แต่ถ้าทนใช้โดยไม่ชอบอยู่ผมว่าเสียสุขภาพจิตมากกว่าเงินทองแน่นอนครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
ถ้าใช้แล้วถูกใจ เดี๋ยวก็ปรับตัวได้ครับ

แต่ถ้าไม่ถูกใจ ใช้ยังไงก็รู้สึกไม่ดี ปรับตัวไม่ได้ ครับ

เคยเปลี่ยนจากกระบะ  มาเป็นรถเก๋ง  คนละฟิล เลยครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เรื่องเสียง บางทีมันอาจจะเป็นแค่เรื่องความคาดหวัง กับรถใหม่ ว่ามัน(ควร)จะต้องเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ก็เป็นได้นะครับ คือมันอาจจะพอๆกัน แต่ไม่ดีเท่าที่ใจลึกๆคาดไว้ มันเลยรู้สึกลบเยอะ

พวงมาลัยหนักขึ้น ก็อาจเพราะขนาดล้อ ขนาดยาง ลมยาง คาแรคเตอร์รถที่เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น แต่ยังไม่ชิน

แต่ที่แน่ๆผมว่าระบบความปลอดภัยที่ดีขึ้นก้อทดแทนชดเชยกันพอได้นะ

จริงๆมันอาจไม่ได้มีอะไรมากหรอกครับ แค่พูดคุยกันในมุมดีๆที่ได้มา อย่าไปทำให้คุณพ่อรู้สึกว่าเขาคิดผิด เวลาผ่านไปก็จะค่อยๆปรับได้นะ ผมคิดแบบนี้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้าเทียบเอาแต่ฟีลลิ่งก้ควรเปลี่ยน แต่ถ้าเอาความปลอดภัย กับถุงลมรอบคันก็คุ้มแล้วนะครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ axister

1. ใช่ครับ แต่ส่วนตัวผมว่าเห็บหมามันหวิวไป เหมือนรถ ผญขับสบายพวงมาลัยมันเบามากๆ ส่วน ativ ผมว่ากำลังดีแล้วนะ
2. ตาม segment ของมันเองครับ vios เห็บมาเป็น b segment อ่ะตัว ativ มันคือ eco แบบ daihatsu มาขยายร่าง แค่เสียงปิดประตูก็แป๊ก กับปึก แล้วครับ

ถ้าไม่ประสงค์เพิ่มเงินก็ต้องไป altis มือ2 แต่ถ้าไม่ประสงค์จะเปลี่ยนอะไรเลยมันก็ไม่มี choice อื่นแล้วครับ

มันเป็นรถพื้นฐาน eco car อ่ะครับถ้าจะเทียบต้องเอาไปเทียบกับพวก suzuki จิ๋วแบบ celerio ซึ่ง ativ ทำได้ดีกว่ามากแล้วนะ
ใช้ไปเดี๋ยวก็ชินครับ มันแย่กว่าจริงๆอะ แต่ก็ไม่ได้ต่างขนาดนั้น ส่วนตัวยังว่าขับแล้วเฟิมกว่าเห็บหมาเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอหลังไมค์หานะครับ

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
คุยกับท่านแล้วครับ ท่านดูโอเคที่จะขับ Ativ
อธิบายให้ท่านฟังทั้งหมดแล้วครับ ทั้งเรื่องพวงมาลัย และการเก็บเสียง
ท่านเริ่มโอเคขึ้นแล้วครับ
คิดซะว่า พวงมาลัยที่หนัก ขับทางไกลนิ่งกว่าพวงมาลัยที่เบา
และการเก็บเสียง มีหลายรุ่นที่เก็บเสียงภายในแย่กว่า Ativ
เพราะเมื่อก่อนเคยมี Camry ACV40 Hybrid ซึ่งพวงมาลัยหนักกว่านี้อีกครับ แต่ขับทางไกลนิ่งตามที่ว่า

ก่อนจะซื้อคันนี้ก็ไปลองขับที่ศูนย์ก่อนด้วยครับ มีการถามเรื่องอัตราเร่งที่อืดกว่า Vios 2012 ด้วย
ท่านก็โอเค รับได้ เลยตัดสินใจจองไปตั้งแต่เดือน 3 เพิ่งได้รับรถเดือน 7 กลางเดือนนี่เองครับ
เพราะในตัวเลือกระดับนี้ หารถที่ตอบโจทย์รอบด้านเท่า Ativ ยากแล้วครับ
ทั้งความทนทาน ไม่จุกจิก (ถึงแม้จะไม่เท่าคันเดิม ตามค่าแรงและวัตถุที่ขึ้นทั่วโลก)
อะไหล่แพร่หลาย หาง่าย ไม่แพง
เครื่องยนต์ที่อืดไปนิด แต่ดูจะไว้ใจได้มากที่สุดในกลุ่ม ไม่ต้องมากังวลเรื่องเทอร์โบ