ผู้เขียน หัวข้อ: ขอโทษ.....  (อ่าน 15762 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคโรลล่า ไฮทอร์ก

• Jr. Member
  • **
ขอโทษ.....
« เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 19:15:53 »
สวัสดีครับ
ผมคือ อดีตเจ้าขอยูสเซอร์เนม "palit2011" ที่เคยรุ่งเรืองอย่างยาวนาน (ประมาณ 1 สัปดาห์)
ผมต้องสมัครใหมด้วยอีเมลอีกตัวหนึ่งของผม ในยูสเซอร์เนมใหม่
เพื่อจะมากราบขอโทษทุกๆ ท่านทีทำให้เกิดปัญหาจากกรณีที่เกิดขึ้น ที่ทำให้ผมต้องจากไปตลอดกาล และผมก็ตัดสินใจไมเข้าเว็บนี้อีกเลย....
แต่จากข่าว New Honda Jazz 2011 ทำให้ผมจุดประกายที่จะมาที่นี่อีกครั้ง
ผมกราบขอโทษทุกๆ ท่าน ไม่วาจะเป็นคุณ Jimmy และกรรมการเว็บทุกท่าน
สุดท้ายนี้....ผมขอสัญญาว่า
"ฉันจะเป็นคนใหม่" แบบโฆษณา Sentra B13 FL
ถ้าเกิดมีปัญหาอะไรกับผมก็ขออภัยด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
ให้เธอมั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าอยากออกรถ ต้องที่ ___
ส่วนค่าแลกเปลี่ยน ไม่ต้องห่วง ___ทุกอย่าง
เซอร์วิสดูแลให้ทั่วไทย
ต้อง ______ ___ ก็มั่นใจ มั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าเป็นรถใช้แล้วคุณภาพดี ___มั่นใจ ______ ____ ค่ะ
______ ___ ความคุ้มค่า ______ รับประกัน

ออฟไลน์ โคโรลล่า ไฮทอร์ก

• **
Re: ขอโทษ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 19:17:59 »
จะกล้าแบนอีกไหม......
ให้เธอมั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าอยากออกรถ ต้องที่ ___
ส่วนค่าแลกเปลี่ยน ไม่ต้องห่วง ___ทุกอย่าง
เซอร์วิสดูแลให้ทั่วไทย
ต้อง ______ ___ ก็มั่นใจ มั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าเป็นรถใช้แล้วคุณภาพดี ___มั่นใจ ______ ____ ค่ะ
______ ___ ความคุ้มค่า ______ รับประกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 10:16:53 »
กล้าแบนครับ

ถ้าพูดจาไม่ดี
ถ้าใช้ภาษาในการสื่อสารกับคนอื่นไม่เข้าใจ
ถ้าไม่รู้จักมารยาทในการสื่อสาร ถ้าไม่มีน้ำใจ
ถ้าพูดจากันด้วยภาษาที่พร้อมจะก่อเรื่องหาราวกันตลอดเวลา
โดยไม่ดูตัวเองกันเลย

เราพร้อมจะแบนได้ทันที ทุกเมื่อ และทุกคน ไม่เว้นหน้าอินทร์หน้าพรหมทั้งสิ้น!
ต่อให้จะให้จะใหญ่มาจากไหนก็ตามครับ

เพราะในขณะที่คุณบอกว่า คุณจะขอเป็นคนใหม่
แต่คำว่า "จะกล้าแบนอีกไหม" ที่คุณโพสต์ข้างบนนี้
มันสะท้อนให้เราเห็นกันโต้งๆเลยว่า คุณไม่ได้คิดจะปรับปรุงตัวอะไรเย
และยังคงมีนิสัยเดิมๆ อยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2011, 10:29:16 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 10:28:43 »
เริ่มมาก็เอาเลยเหรอครับ
 :o :o :o

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 10:36:37 »
คุณ udis ครับ

ผมตั้งใจว่าจะให้โอกาสเขานะ

แต่พอโพสต์ว่า "จะกล้าแบนอีกไหม" เนี่ย

ทำเอาผมแทบไม่อยากให้โอกาสเขาอีกเลยจริงๆ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 18:28:37 »
นั้นดิ ยังกะเป็นคนละคน ไม่เข้าใจเค้าเลย
เริ่มต้นดีแล้ว แต่ไงเอาอีก เหมือนท้าทายยังไงก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 23:44:33 »
ก็ให้มันดีจริงแล้วกันครับ

ถ้าดี โอเค ผมไม่มีเหตุผลต้องแบนกันอยู่แล้ว
กฏมีไว้เขียนว่าไง ทำตามนั้น ผมว่าก็ปลอดภัยในระดับหนึ่ง
ที่บอกว่าในระดับหนึ่ง เพราะผมไม่อาจนึกถึงบางอย่างที่ไม่ได้เขียน
แต่อาจจะเป็นช่องทางที่สามารถทำตามกฏได้ แต่ไม่นับว่าเป็นสิ่งที่
Productive เช่นถ้าตั้งกระทู้ที่มีสาระ ไม่ผิด แต่ถ้าสมมติวันดีคืนดี
เกิดอยากเอากระทู้มีสาระสักวันละ 10 กระทู้ติดๆกัน ไม่ผิด ไม่แบน
แต่มือมันจะเผลอไปกดลบกระทู้หรือเปล่า ก็ไม่แน่ใจนะ

เอาเป็นว่าคนเราทำอะไร ถ้าวัดมาตรฐานตัวเองไม่ถูก
ก็ดูก่อนก็ได้ว่าส่วนมากเขาสร้างบรรทัดฐานในส่วนที่ดีเอาไว้เช่นไร
แล้วก็ค่อยๆตามกันไป ถ้ายินดีจะตามกันบ้าง ยอมกันบ้าง
คิดถึงความคิดของคนอื่นบ้าง ไม่ใช่ร่ายข้อความขอโทษ แต่ดันมาถามว่า
จะกล้าแบนไหม? ผมจะตอบให้เลยว่าที่ยังไม่แบน เพราะจิมมี่บอกว่าอย่า
ถ้าจิมมี่ไม่อยู่ ผมกดแบนไปนานแล้ว ผมไม่ชอบนิสัยแบบนี้

แล้วกลับเข้ามาบ้านคนอื่น เที่ยวเดินติเขาตรงนั้นตรงนี้ แม้จะเป็นการ
พูดในสิ่งที่ถูก แต่เวลามันไม่ใช่มั้ง เดินเข้าบ้านคนอื่นที่ไม่รู้จัก
คุณเดินไปบอกเขาหรือเปล่า ประตูผิดที่ ฮวงจุ้ยไม่ดี สายไฟเดินไม่ถูก
อะไรประมาณนี้

แต่ก็ช่วยไม่ได้ ...ในเมื่อจิมมี่สั่งว่าอย่าเพิ่งแบนวันนี้ ก็ไม่แบน ก็ปล่อย
แล้วก็จะดูว่าจะเราจะคืนดีกันได้ไหม ถ้าเราคุยกันดีๆได้นับจากนี้
อีกไม่นานผมก็จะเก็บทุกอย่างเข้า Recycle bin แล้วก็เป็นเพื่อนกัน
แต่ถ้ารู้สึกว่าวันใดวันหนึ่งเกิดหมั่นไส้พวกผม อยากกวนขึ้นมา
ก็อย่าหาว่าเผด็จการ เพราะบอกอยู่แล้วว่าบอร์ดนี้เป็นเผด็จการ

ที่ทำงานอยู่ตรงนี้ก็คน อารมณ์มีขึ้นมีลงได้เหมือนกัน ช่วยทำให้ชีวิต
เรามันดีขึ้น สร้างมิตรดีกว่าสร้างอมิตรเสมอ เชื่อเหอะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 04:29:48 »
กฎกติกา มีไว้เพื่อสร้างสังคมให้เป็นระเบียบ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะต้องตีความโดยจำกัด หรือตีความตามตัวอักษรเท่านั้นครับ
มันยังมีเรื่อง มารยาท และ Common Rules ในสังคมอีกมากที่แฝงอยู่ในนั้น และถือว่าสมาชิกทุกคนควรจะทราบหรือมีอยู่แล้ว
โดยที่ไม่จำเป็นต้องเขียนไว้ให้ซ้ำซากกันอีก

เราจะคอยหวังให้กฎเพียงอย่างเดียวเป็นเครื่องมือหลัก เพื่อสร้างความเป็นระเบียบเรียบร้อยให้สังคมไม่ได้
เพราะมันไม่มีทางวิ่งตามพฤติการณ์ที่เกิดขึ้นในสังคมทัน และถ้าเขียนกฎละเอียดสัก 180 ข้อ ก็คงไม่มีใครขยับตัวได้ในที่แห่งนี้

ผมเขียนมาเพื่อจะบอกว่า ความพอดี และ มีเหตุมีผล นั้นเป็นเรื่องที่ควรจะนำมาคิดให้มาก เวลาใช้ชีวิตในสังคม
โดยเฉพาะบนสังคมออนไลน์ ซึ่งอ่อนไหวและเปราะบาง พร้อมจะสร้างความผิดใจกันได้ทุกเมื่ออยู่แล้ว

สองอย่างที่ฝากตั้งแต่วันแรกแรก
1. ปรับปรุงภาษาครับ ผมไม่ทราบว่าคุณมีเจตนาจะกวนหรือไม่ แต่ภาษาที่คุณใช้ทำให้ผู้อ่านรู้สึกแบบนั้นได้ ดังนั้นรีบแก้ไขดีกว่า อย่างน้อยก่อนโพสต์ก็ลองอ่านทวนที่ตัวเองเขียนไว้อีกที เพื่อจะได้กรองภาษาไปในตัว แต่ถ้าคุณตั้งใจจะกวน บางทีคุณอาจจะต้องคิดใหม่ เพราะการกวนประสาทไม่ได้ทำให้คุณดูเจ๋ง เท่ หรือเก่งกาจแต่อย่างใด และในสังคมเพื่อนกัน ไม่จำเป็นต้องสร้างความสัมพันธ์ด้วยคำพูดที่กวนอวัยวะส่วนใดส่วนหนึ่งของร่างกายครับ

2. เรื่องการตั้งกระทู้จำนวนมากติดติดกัน ผมไม่ปฏิเสธว่ากระทู้ของคุณเองก็มีสาระ และคุณอาจจะมีเรื่องสงสัยอยากรู้มากมาย แต่ที่นี่เป็นพื้นที่สาธารณะที่พวกเราทุกคนใช้ร่วมกัน ดังนั้นถ้าจะมีใครคนนึงมาใช้พื้นที่จำนวนมากบนหน้าเวบบอร์ดในรวดเดียว แล้วผลักกระทู้คนอื่นอื่นออกไปจากหน้าแรกทั้งหมด มันก็คงจะไม่แฟร์กับท่านอื่นอื่นเท่าไรนัก บางกระทู้คุณก็ตั้งในลักษณะเพื่อการโต้วาที เป็นประเด็นให้เสวนา อันนี้ถ้าอยากทราบก็ไม่เป็นไรครับ แต่ผมอยากให้คิดเพิ่มไปอีกนิดว่า กระทู้เช่นนั้นแท้ที่จริงแล้ว คุณหวังอยากได้อะไรในท้ายที่สุด หรือมันมีประโยชน์อะไรขึ้นมาหรือไม่  หากจะใช้เป็นการรวบรวมกลุ่มคนเพื่อดำเนินการใดใดเกี่ยวกับกฎหมาย กติกามารยาท หรือระเบียบของสังคม ซึ่งกระทำต่อภาครัฐบาล หรือสถาบันต่างต่าง ผมคิดว่าเวบบอร์ดและเวบไซต์แห่งนี้ไม่เอื้ออำนวยพื้นที่ให้คุณทำอย่างนั้นได้ครับ

หวังว่าจะร่วมเป็นหนึ่งในสมาชิกของเรา
ที่สร้างคุณค่าไปพร้อมพร้อมกับความเป็นระเบียบเรียบร้อยที่เรามีมานาน
และเป็นตัวอย่างที่ดีให้กับท่านอื่นอื่น ที่จะเข้ามาร่วม join กับเราในอนาคตต่อไปครับ

ถ้าผิดกฎอีก ก็จะโดนอีกไปเรื่อยเรื่อย ไม่ต้องห่วงครับ
คุณจะมีพวกผม กับ Website administrator ตามหลังเป็นเงาให้ตลอดเวลาที่คุณเข้ามาอยู่ที่นี่
และไม่ได้เฉพาะแต่กับคุณ แต่ใครก็ตามที่ทำผิดกฎก็จะเป็นไปตามนั้น
ผมเลือกให้สังคมที่นี่เล็กแต่มีคุณภาพ มากกว่าที่จะปล่อยให้ใหญ่แต่เละเทะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 04:31:38 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 22:01:27 »
นี่เอาฮาเปล่าครับเนี้ย

อ่านแล้วผมตลกอ่ะ

ข้อความในกระทู้

กับข้อความในความเห็นแรก

เหมือนคนล่ะคนเลย สองบุคลิคหรือเปล่า?
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 22:15:36 »
จะรอดูครับ

ออฟไลน์ aun002

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 21:49:17 »
โรคจิตหรือป่าวครับ
หรืออยากให้คนสนใจ
หรือคุณต้องการอะไรกันแน่

ผมว่าถ้าคุณอยากไปตัว คุณไม่ต้องมาขอโทษหรอครับ
แค่คุณกระทำตัวให้มันดีๆ ก็ไม่มีใครคิดที่จะแบนคุณหรอก

ผมก็ติดใจคำพูด "จะกล้าแบนอีกไหม......"

อันนี้คนในสังคมออนไลน์เขาเรียกกันว่า เกรียนแล้วครับ

ขอแสดงความคิดเห็นซะหน่อย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 21:50:41 »
โรคจิตหรือป่าวครับ
หรืออยากให้คนสนใจ
หรือคุณต้องการอะไรกันแน่

ผมว่าถ้าคุณอยากไปตัว คุณไม่ต้องมาขอโทษหรอครับ
แค่คุณกระทำตัวให้มันดีๆ ก็ไม่มีใครคิดที่จะแบนคุณหรอก

ผมก็ติดใจคำพูด "จะกล้าแบนอีกไหม......"

อันนี้คนในสังคมออนไลน์เขาเรียกกันว่า เกรียนแล้วครับ

ขอแสดงความคิดเห็นซะหน่อย
z]ผลท้ายดูที่นี่เลย http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,10125.0.html
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ aun002

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 21:52:34 »
อ้าว ลืมดูวันที่โพทครับ
ขออภัย
ฮ่าๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 12:36:08 »
โอวยวว กระทู้เก่ามั่กๆ!

ฮ่าๆๆ เคสนี้จบไปแล้วครับผม โดนแบนไปเรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:28:07 »
ยืนไว้อาลัย 5 วิ
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคับ