ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่วิ่งน้อย ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 6 เดือนหรือเปล่าค่ะ  (อ่าน 33676 ครั้ง)

ออฟไลน์ pilly

• Newbie
  • *
เผอิญใช้ teana 200xl ซื้อมาร่วม 9 เดือนแล้ว เคยเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตอน 1000 โลแรก(สามเดือนแรก) จนปัจจุบันครบ
6  เดือน เพิ่งวิ่งไปแค่ 5800 โล(เลขไมล์) วิ่งน้อยมาก ในคู่มือรถบอกให้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 10000 โล หรือทุก 6 เดือน
อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อนกัน ถามว่าจำเป็นไหมค่ะที่จะต้องเปลี่ยนถ่ายทุก 6 เดือน และถ้าเราจะลากยาวจนวิ่งครบหมื่นโล จะมีผลเสีย
กับเครื่องยนต์หรือไม่ ถ้าเป็นพวกพี่ๆน้องๆในนี้จะตัดสินใจเปลี่ยนดีหรือไม่ (แอบเสียดาย งกหน่อยๆค่ะ) ขอบคุณค่ะ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ถ้าใช้น้ำมันเครื่อง0 จะเปลี่ยนก็ดีครับ แต่ถ้าผมใช้สังเคราะห์ผมยังไม่เปลี่ยนก่อนครับ
ปัจจัยอีกอย่างนึงคือ วิ่งรถติดๆบ่อยมั๊ย ถ้าบ่อยก็น่าเปลี่ยนครับ  แต่ถ้าวิ่งทางไกลสำหรับผมผมยังไม่เปลี่ยน

ออฟไลน์ TnP_PKt

ลองถามเขาดูครับว่าประกันรถ 3 ปี 100,000 โลจะขาดไหมลองอ่านในเงื่อนไขดูครับ ถ้าเขาบอกต้องเข้าเช็กที่ศูนย์ทุกๆ 6 เดือนหรือ 10,000 กม.แล้วถ้าไม่เข้าประกันจะขาดแบบนี้ถ้าเป็นผมก็เข้าไปเปลี่ยนครับรักษาอายุประกันคร้าบบบ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
การเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะเวลาที่ผู้ผลิตกำหนดมานั้น เป็นการกำหนดขึ้นมาภายใต้เงื่อนไขของการรับประกันในตัวรถของผู้ผลิตเอง
ถ้าเราไม่นำรถเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะเหล่านี้ ก็อาจจะมีผลในเรื่องของการรับประกันตัวรถครับที่ชัดๆ เลย
แต่สำหรับในส่วนของผลกระทบต่อเครื่องยนต์ อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
โดยทั่วไปแล้วน้ำมันเครื่องส่วนใหญ่จะสามารถออกแบบมาให้ใช้ได้ประมาณ 10,000 โล
แต่ไม่รู้ว่าระยะเวลาจะมีผลอะไรต่อน้ำมันเครื่องรึเปล่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pilly

• Newbie
  • *
รถใช้ที่ต่างจังหวัดค่ะ รถไม่ติด พยายามวิ่งอาทิตย์ละครั้ง ครั้งละประมาณสามสิบโล แล้วก็เก็บไว้อีก
จนคนที่บ้านบ่นว่าซื้อมาทำไม ไม่ได้ใช้  ก็ตอนนั้นอยากได้ และมันก็ขับดีมากๆเลย ถ้าเทียบกับตัวอื่นๆ
ใน seqment เดียวกัน แต่ไม่ได้ใช้เพราะที่บ้านขายของ ใช่แต่รถกระบะตลอด   จะเปลี่ยนก็กลัวเปลือง
แต่ไม่เปลี่ยนก็กลัวเครื่องพัง ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
เท่าที่รู้มา น้ำมันเครืองมันจะทำปฏิกิริยากับออกซิเจนในอากาศ
นานๆ เข้าก็จะเสื่อมสภาพได้ครับ ขนาดน้ำมันเครื่องใหม่ที่เปิดฝาแล้ว
นานๆเข้าก็จะหมดสภาพได้เช่นกันครับ
ผมคิดว่าถ้ามันไม่เดือดร้อนจนเกินไปน่าจะเปลี่ยนดีกว่าครับ เพื่อความสบายใจ
อีกอย่างถ้ามีผลกับการรับประกันด้วยแล้ว เปลี่ยนไปเถอะครับ

ออฟไลน์ YenChar

ว่าจะถามพอดีเลยครับ

รถผม เข้าเช็คระยะ6หมื่นกิโลมา 9เดือนแล้ว
ตอนนี้เพิ่ง 66,000 นิดๆเอง

ถ้าเอาเข้าศูนย์ในโปรแกรมเชคระยะ 70,000
แบบนี้รอบต่อไป ผมต้องเช็คในโปรแกรม 80,000 กิโลหรือเปล่าครับ?

เข้าใจว่า
โปรแกรม 7หมื่น แต่วิ่งจริงแค่ 6กว่าๆ
โปรแกรม 8หมื่น แต่วิ่งจริงแค่ 7กว่าๆ
แบบนี้มันจะเหลื่อมล้ำกันมั้ยครับ??

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าถ่ายน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ ๆ มา รอซัก 1 ปี ดีกว่า ครับ หรือถ้า 10000 กิโลเมตรก่อนปีก็ค่อยไปถ่าย

ความดีของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์มันอยู่ที่อายุ นี่แหละครับ ป้องกัน Oxidation การเสื่อมสภาพ ได้ดีกว่าพวกน้ำมันธรรมดาที่ใส่เครื่องปุ๊ป สตาร์ทปั๊ป ก็แทบจะแตกตัวเลย

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ถ้าเป็นรถผมวิ่งน้อยขนาดนั้น ผมจะใส่กึ่งสังเคราะห์เอาแล้วเปลี่ยนทุกๆ 6 เดือนครับ นมค.ศูนย์ส่วนมากถ้าไม่ได้บอกช่างว่าขอสังเคราะห์ 100% เค้าก็จะจับ กึ่งสังเคราะห์ใส่ให้ (อันนี้อ้างอิงจากศูนย์ honda นะครับ) nissan ผมไม่ทราบว่าเหมือนกันอะเปล่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้น้อยจังนะครับนี่ ถ้าเป็นสังเคราะห์แท้ ก็เปลี่ยนที่หนึ่งปี พอไหวครับ แต่ถ้ากึ่งสังเคราะห์ หกเดือนเปลี่ยน อาจจะไม่เสียดายมาก แต่ถ้าใช้น้อยขนาดนี้จริงๆ เอาแบบไม่ผสมสังเคราะห์เลยก็ได้มั้งครับ?

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
รถบ้านผม Nissan NV เครื่อง 1600 คาร์บู
รถ 14-15 ปีแล้วแต่วิ่งแค่ "ไม่ถึง 80,000 km" ย้ำไม่ถึง แปดหมื่นกิโล
มีใช้เยอะก็ 4 ปี แรกครับปีละหมื่น หลักจากนั้นใช้เมื่อจำเป็นจริงๆ
ทุกวันนี้ก็ใช้ดีไม่มีปัญหาเคยเสียการทางแค่เมื่อไม่กี่เดือนเพราะจานจ่าย
แต่ก็แค่ครั้งเดียวชีวิตรถคันนี้ครับ
เรื่องน้ำมันก็ใช้แต่น้ำมันกึ่งสังเคราะห์อะครับ (เข้าศูนย์ตลอด)
และก็เปลี่ยนถ่ายทุก 1 ปี
ผมว่าคงไม่จำเป็นหรอกครับที่ว่าแค่ 6 เดือน (แต่ก็ลองหาข้อมูลเพิ่มก็ดีครับเพราะรถต่างคันก็มีคำแนะนำต่างกัน)