ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้รถ C-segment ยุโรปตอนนี้ตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ  (อ่าน 4830 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
series3 จะตกรุ่นแล้วใช่ไหมครับ
C-class ก็ประมาณ 3 ปี
รวมไปถึง VW golf sirrocco นี่สู้พวก BMW กับ MB ได้ไหมครับไม่ค่อยสันทัด

มีรถยี่ห้อไหนอีกบ้า่งครับ งบ ระหว่าง 2 ล้าน-2.5 ล้าน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 22:47:13 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
ซีรี่สามจะตกรุ่นแล้วก็จริง  แต่ยังคงความดีงามไม่เสื่อมคลายครับ  เป็นรถที่ยอดเยี่ยมอันดับต้น

และที่สุดในสายตาผมด้วยซํ้า  ในด้านคะแนนรวมทั้งหมด

ซีคลาส ก็กำลังจะไมเนอร์เช้นแต่างหน้าทาปากหน่อยนึง

อีกตัวก็คงเป็น ออดี้ เอ สี่ครับ

ส่วนซิร็อคโค่่กับ  กอร์ฟ  ผมรู้สึกว่าเป็นรถคนละอารมณ์กับ  ซีรี่สามและ ซีคลาส  ขึ้นอยู่กับว่าคุณชอบแบบไหนมากกว่า

ด้วยตำแหน่งแบรนด์นั้น  อยู่ตํ่ากว่า เมอร์เซเดส และ บีเอมนะครับ   ส่วนผู้ที่มีดําริ  ให้เกิดแบรนด์นี้ขึ้นมาก็เห็นจะเป็นจอมเผด็จการ

หนวดจิ๋ม  เอดอร์ฟ  ฮิตเลอร์  โดยต้องการให้เป็นรถของประชาชนเพื่อประชาชน ในสมัยนั้นครับ (แล้วเกี่ยวอะไรเนี่ย)  ที่แพงเท่ากันเพราะโดนภาษีนำเข้า

แต่กระนี้กระนั้น  ก็มีหลายๆเรื่องที่ดีกว่าเมอร์เซเดส และบีเอมครับ

ถ้าคุณเป็นคนแคร์เรื่อง  อิมเมจ พอควร

ก็อาจจะหันไปมอง  บีเอมกับ ซีคลาส  

แต่งบ 2.5 ล้าน  คิดว่าไม่ได้ 320d ครับ  เพราะดีเซลราคา 2.7 mil   แต่จะได้ 320 i เครื่อง เบนซิน 156 แรงแมว  บล็อกเก่าๆตกรุ่นที่ไม่ดมหอย มาแทน

แต่ถ้าเป็น ซีคลาส  คุณจะได้เครื่องบล็อกใหม่ดมหอย  184 แรงม้า  แต่ก็จะมากับเกียร์โบราณคร่าครึ  5  จังหว่ะแทน  ในขณะที่บีเอม  ให้อย่างน้อย หก

ส่วนถ้าคุณชอบอัตราเร่งเหนือสิ่งอื่นใด  ซิร็อคโค่  และหรือ กอร์ฟ  จีทีไอ  200 หรือ 210 แรงม้า  บวกเกียร์คลัชคู่ขั้นเทพ  6 จังหว่ะ

อัตราเร่งชนะทุกคันที่กล่าวม เป็นขับหน้าที่ให้ฟิลลิ่งยอดเยี่ยม(ที่สุด???)  แถมยังกินนํ้ามันไม่ดุ  ซิร้อคโค่และ  กอร์ฟ  ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนครับ

เป็นผม ผมอาจจะซื้อซิร็อคโค่ แต่เป็นเวอร์ชั่น อาร์ ให้ 270 แรงม้า  สองล้านห้า

แต่ถ้าคุณเพิ่มงบได้เป็น 2.7 ล้าน    เป็นคนไม่แคร์เสียงเครื่องดีเซล  ก็คงเอา สามดีเซล  ที่ทั้งประหยัดทั้งแรง

คุณก็จะได้เครื่องดีเซลดมหอย บล็อก สองลิตรที่ดีที่สุดในโลก

ถ้ามีงบแค่ 2.5 ล้าน คงเอาซีคลาส เบนซินดมหอย  ดีกว่าเครื่องหายใจเองของซีรี่สาม  ที่กําลังจะถูกแทนที่ด้วยเครื่อง 1.6 ลิตร สี่สูบดมหอยของมินิ

อ่าาา  เป็นความทุกข์ของคนมีสตางค์จริงๆครับ อิอิอิ

น่าจะถามตัวเองก่อนดีกว่าครับ  ว่ามีรถที่บ้านกี่คัน อยู่กันกี่คน ไปไหนมาให้อะไรยังไงกับใครแถวไหน  ขับเองหรือให้คนขับรถขับ เป็นคนบ้าเทคโลโลยีใหม่ๆ

หรือไม่ สนรายละเอียดทางเทคนิคมากแค่ไหน หรือต้องการแค่มีดวงดาวโด่ดเด่นบนฟากฟ้าก็พอ  เก้าลอเก้า

เพราะว่าถ้าต้องเอารถคันนี้ไปรับไปส่งอาม่าอากง  ถ้าซื้อซิร็อคโค่ อาร์  อาม่าอากง อาจจะตับแตก และหัวใจวายจากอัตราเร่งก็ได้  แถมยังหยุดไม่ไนิ่มนวล

ขับซีคลาส ก็จะผ่อนคลายกว่า ซีรี่สามนิดหน่อย  ไม่ต้องทุ่มเทพลังงานพลังกาย ขับรถมาก  แต่ก็ขับไม่สนุกเท่าสาม

ถ้าคุณเป็นคนชอบขับรถ เอนจอยไดร้วิ่งและ ดิสคริมิเนทรถขับหน้า  แข็งกว่า ซีคลาสนิดหน่อย ไม่ว่ากัน ก็อาจจะเลือกบีเอม  

เห็นไหมครับ  มันขึ้นอยู่กับตัวคุณมากกว่า  ว่าต้องการรถแบบไหน  แล้วคันไหนจะเหมาะสมเป็นคู่ขากับคุณที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 23:54:35 โดย Lecter the Ripper »

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Comment คุณ Lector นี่อ่านเพลินดีครับ

ณ เวลานี้ ผมชอบ C-Class แฮะ (ชอบแต่หน้าตาตัว Avantgarde นะ อย่างอื่นไม่รู้)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Chariot

• บุคคลทั่วไป
มีตังค์ และห่วงอิมเมจ ยังไงก็แนะให้เลือกบีเอ็มกับเบนซ์ไว้ก่อน วัสดุดี ออพชั่นเพียบ
เลือกรุ่นดีเซลก็ประหยัดค่าน้ำมันหน่อย แต่เปลืองตอนจ่ายค่ารถ
ถ้าเป็นคนอนุรักษ์นิยมจริงๆ C200 กับ 320i เป็นตัวเลือกที่พิมพ์นิยมสุดๆ สำหรับคนรวย โดยเบนซ์จะดีหน่อยตรงที่มีระบบช่วยอัดอากาศ

แต่ลองถอยมามองกว้างๆ ไม่ห่วงอิมเมจ ก็จะพบแนวอื่นๆ ที่คุณอาจจะสนใจ (ถ้าไม่เกี่ยวว่าเป็นรถขับหน้าอ่ะนะ)

- S60 ทรงสวย มีดีกรีการประกอบนอกจากเบลเยี่ยม ออพชั่นเพียบกว่ายี่ห้อดังอีก

- Golf GTi รถแรง ใช้งานประจำวันได้จริง รถติดก็ไม่เมื่อย รถโล่งก็ซ่าได้ ขนของหรือคนบ้างก็ยังไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 00:30:17 โดย Chariot »

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
แก้ไขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 00:31:20 โดย Lecter the Ripper »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ขออภัยครับ แก้ไขละ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Benz C-Class กำลังไมเนอร์
BMW Series3 กำลังเปลี่ยนโฉม
Vovol S60 สวยดีนะครับ
Audi A4 น่าห่วงเรื่องศูนย์
VW Golf GTI ตาม Audi ไปเลย ฮ่าๆๆ

ลองมองเป็น Nissan 370Z ม่ะครับ เพิ่มงบ ศูนย์เพียบ หล่อด้วย
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมเองกำลังรอ C-class ใหม่อยู่ครับ อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic