ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายความอึดอัดกับการตัดสินใจซื้อรถคันแรกในชีวิต ในงบที่จำกัดหน่อยครับ  (อ่าน 11838 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
ขออนุญาติใช้พื้นที่ระบายความอึดอัดใจกับการตัดสินใจซื้อรถคันแรกในชีวิต
ในงบประมาณที่จำกัดพอสมควร อย่างไรก็อยากขอความเห็นจากเพื่อนๆ ด้วยครับ

เนื่องจากผมกำลังตัดสินใจที่จะซื้อรถสักคัน  เนื่องจากทุกวันนี้ บ้านอยู่ลึก
ต้องรอรถตู้วิ่งผ่าน  บางทีรถตู้เต็ม ต้องรอเป็น 2 - 3 คัน กว่าจะได้ไป
ตกดึกรถตู้หมด ต้องเรียก taxi เข้าบ้าน  ไหนจะมีภาระกิจต้องไปทำนู่นทำนี่
บางที่ไม่สะดวก ไม่มีรถเมล์  บางทีรีบร้อนไม่มีทางเลือกต้องขึ้น taxi
ไหนจะกระเป๋าเป้ใบเท่าช้าง หนักก็หนัก....  ไป ๆ มา ๆ พอจะสรุปได้ว่า
ค่ารถคงจะแพงกว่าค่าน้ำมัน (ถ้ามีรถไว้ขับเอง) เสียแล้วล่ะมั้ง...

จึงทำให้ผมอยากจะมีรถเล็กๆ สักคัน  มองไว้ที่ขนาด B-Segmant ซึ่งผมอึดอัดแล้วลังเลใจเป็นอย่างมาก ๆ ดังนี้

1. March โอเค ราคาโดนใจ ผ่อนได้ไม่มีปัญหา  เงินดาวน์ก็พอมีแล้ว  แต่ก็กลัวว่า Sunny (March Sedan)
ซึ่ง Model ใหญ่กว่า  และถ้าออกมาขายในราคาไม่แตกต่างกันเลย  ผมคงเสียดายน่าดู  และอีกอย่างก็คือ March 5 ประตู
เบาะหลังนั่งไม่สบายเลย ไม่มีที่รองคอ  เดินทางไกลๆ จะหลับก็คงเจออาการ "คอหัก" แน่ ๆ

2. Mazda 2 ทุกอย่างโอเค  มีโปรเยอะแยะ  ดาวน์ต่ำผ่อนนาน แถมประกัน ฯลฯ  โมเดลรถก็โอเค  แม้จะไม่โดนใจเท่า City แต่ก็รับได้
แต่ที่อยากรู้ก็คือว่า  ตกลงตัวที่ขายในบ้านเราตอนนี้มัน minorchange มาแล้วใช่ไหมครับ  ซึ่งผมก็บ่นๆ กับ Sale Mazda นะว่า  มัน Minorchange
มาแล้ว  และตอนนี้ก็ขายมา 1 ปีกว่าแล้ว  อีกแค่ไม่ถึง 2 ปี  ก็คง Modelchange  รถก็คงจะตกรุ่น  แต่ Sale กลับบอกว่า Mazda Thai จะใช้ Model นี้
ให้ครบ 5 ปี ยังไงก็ยืนยันว่าอยู่อีกนานแน่นอน  เอ๊ะ ??? ยังไงครับ  เรื่องนี้ ผมไม่ค่อยมั่นใจเลย

3. City นี่แหละที่อยากได้ครับ  ทุกอย่างโดนใจ (ถึงแม้ว่ารุ่น AT ตัวถูกสุด อุปกรณ์ที่มีมานั้นจะไม่เทียบเท่า 2 เลยก็ตาม)  แต่ขนาดรถนั่นงสบาย เหมาะกับการเดินทางไกล
เพราะที่บ้านผมก็มีหลายคนที่จะโดยสารกันไป  รถตลาด ไม่ต้องกลัวค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ฯลฯ  แต่ปัญหาคือ  ไม่มีโปรโมชั่นส่งเสริมการขายเลย
ดาวน์เต็มๆ  ประกันฯ ไม่แถม  ถ้าจะเอาจริงๆ คงต้องทนเก็บเงินอีกหลายเดือน  เพราะแค่ประกันก็ราวๆ 20000 บาทแล้ว... (หรือมีที่ไหนแถมประกันฯ ช่วยแนะนำให้ผมทีครับ)

ปัญหาของผมก็คงมีราวๆ นี้แหละครับ  ขอขอบคุณที่ทนอ่านและให้ความคิดเห็น แนะนำผมหน่อยนะครับ
เพราะอารมณ์อยากจะซื้อรถคันแรกในชีวิต  ด้วยเงินตัวเอง ในงบที่จำกัดแบบนี้....

ออฟไลน์ tsingtho

• Jr. Member
  • **
ปัญหาคล้ายๆผมตอนนี้เลยครับ ในตัว March กับ City

จนทำให้ Mazda 2 เข้ามาเป็นตัวเลือกเบอร์ 1 ในตอนนี้ อีกทั้งตอนยังทำงาน ก็มี Relation กับ Dealer Mazda อยู่หลายที่ น่าจะได้ส่วนลดเพิ่มขึ้นอีกนิด

ส่วนเรื่อง Modelchange ส่วนตัวผมว่าน่าจะยังอีกนานเหมือนกันนะ

มาลังเลอีตอนเจ้าเฟียสต้าออกมานี่ล่ะ แต่ด้วยความที่รถยังใหม่และยอดแรงอยู่ ทำให้ยังไม่มีโปรโมชั่นมากนัก (งบจำกัดเหมือนกัน)

โทรไปสอบถามกับคนคุ้นเคยกันที่ Dealer ก็บอกมาว่า เรื่องโปรโมชั่นคงอีกซักพัก(ใหญ่ๆ)

ตอนนี้ผมเลยร้องเพลง รอ ไปเรื่อยๆครับ รอดู Brio ไปด้วย

• Newbie
  • *
อ่า ขอบคุณครับ

สำหรับผม ถ้าเรื่องเงินที่พอจะจ่ายไหวจริงๆ ก็คงจะเป็น March กับ Mazda 2 (เพราะมีโปรโมชั่นเยอะมาก)

แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า

March ตัว AT ถูกสุดราคา 460000 บาท กับ 2 ตัว AT ถูกสุด 565000 บาท  ราคาต่างกันประมาณ 100000 บาท
- แต่ถ้าซื้อ March ต้องจ่ายค่าประกันเองประมาณ 20000 บาท
- เบาะหนังไม่แถม (แต่mazda 2 แถมเบาะหนัง) ถ้าจะเอา + 12000 บาท  แถมข้างหลังนั่งไม่สบายไม่มีที่รองคอด้วย
- อุปกรณ์ตกแต่ง อำนวยความสะดวกต่างๆ  Mazda 2 ให้เยอะกว่ามาก
ราวๆ นี้ก็น่าจะเป็นเงินกว่า 50000 แล้วน่ะครับ  เลยชั่งใจว่าถ้ายอมอัพค่าตัวส่วนต่างของรถ +100000 บาท จะคุ้มกว่าไหม
(นอกเหนือพวกนี้ ก็พวกอุปกรณ์ความปลอดภัย EA , EBD , ABS  และขนาดเครื่้อง  ซึ่งผมไม่ขอตีราคานะครับ  เพราะเข้าใจว่า March รถเล็กกว่า)

เป็นเพื่อนๆ จะคิดเห็นกับเรื่องพวกนี้ยังไงอ่ะครับ..........

------------------------------------------------------------
ปล. รบกวนขอคำแนะนำในการขอส่วนลดราคาค่ารถหน่อยครับ  ถ้าพอลดได้สัก 20000 - 30000 บาท ก็น่าจะตัดสินใจได้ง่าย
ใครมีวิธีการในการขอส่วนลดบ้างไหมครับ

:D   :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ปกติซื้อรถเงินผ่อน น่าจะแถมประกันภัยชั้น 1 อยู่แล้วนิครับ
ลองเปลี่ยนโชว์รูมดูก่อนมั้ย สำหรับ Honda City น่ะ
ผมเห็นว่าคุณบอกว่าชอบที่สุด แล้วก็มีคนโดยสารไปกันหลายคน
มาสด้า 2 ที่นั่งด้านหลังมันจะคับแคบเกินไปหน่อยครับ

แต่ถ้ามองกลับกัน แล้วคิดว่าพื้นที่นั่งด้านหลังของ มาสด้า 2 ไม่ใช่ปัญหา
ผมว่าก็ไม่น่าจะขัดเขินอะไรที่จะถอยออกมาใช้งาน
อย่าลืมนะครับ ว่าเราอยากมีรถเพราะจำเป็น เพื่อลดความลำบากที่มีอยู่ตอนนี้
ได้ใช้รถก่อนอีกเป็นหลายปีกว่าจะออกรุ่นใหม่ ผมว่ามันไม่เห็นเสียหายอะไรเลย

ยกเว้นในกรณีที่คุณคิดจะขายต่อรถคันนี้ในระยะสั้น เรื่องนั้นค่อยแวะมาคิดครับ
ว่าจะรอให้ออกรุ่นใหม่เพื่อไม่ให้ราคาขายต่อตกมากรึเปล่า
สำหรับผมมองว่า การที่เราได้ใช้ประโยชน์จากรถเพื่อตอบสนองความจำเป็นในชีวิต
มีประโยชน์และมูลค่ามากกว่าราคาขายต่อที่ตกกว่ากันไม่กี่มากน้อยน่ะครับ

ออฟไลน์ joufo

ช่วงก่อนผมก็มองรถให้ที่บ้านอยู่ ตัวเลือกเหมือนกันครับ
สรุปมาจบที่ มาสด้า 2 ซีดาน

ไอ้เรื่องตกรุ่นนี่ ยังไงมันก็ต้องตกรุ่นอยู่แล้ว ฉะนั้นอย่าไปกังวลเลยครับ
รถมีไว้ใช้ ไม่ได้มีไว้จอดโชว์ครับ ถ้ามันใช้ดีก็ใช้ไปเถอะ

ที่มาจบที่ 2 ซีดานเพราะ โปรโมชั่นแหละครับ
ดาวน์น้อย ผ่อนนาน ของแถมเยอะ

ส่วนมาร์ช ต้องซื้อประกันเอง ของแถมก็น้อย
คิดไปคิดมา เพิ่มเงินอีกนิดซื้อ มาสด้า 2 ดีกว่า
อย่างน้อยก็ได้รถเครื่อง 1.5 ลิตร

ส่วนซิตี้ มีบางเจ้าแถมประกัน ต้องลองหาดูดีๆ ครับ
แต่ประกันที่แถม ก็เป็นพวกบริษัทที่ไม่ค่อยคุ้นชื่อเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ก็ไม่ผิดหวังที่ซื้อมาสด้า 2 ครับ
ถึงจะซื้อตัวถูกสุด แต่ออพชั่นที่ให้มานั้น ค่อนข้างน่าพอใจครับ อย่างน้อยก็มี Airbag ให้ 1 ใบ พร้อม ABS ด้วย

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณมากครับ

พรุ่งนี้จะลองนั่งอ่าน Full Review Mazda 2 ของพี่จิมมี่ดูให้ละเอียด (เพราะปกติผมไม่เคยอ่านจบเลย ไม่สามารถ   :P)

ออฟไลน์ grasshopper

• Newbie
  • *
ปัญหาคล้ายๆกันเลยครับกำลังจะออกรถคันแรกเหมือนกัน

ช่วงนี้ผมตระเวนดูรถตามโชว์รูมต่างๆอยู่

ซิตี้ที่แถมประกันผมก็เจอ แต่แถมประกันของไทยเศรษฐกิจ

ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องประกัน หรือเรื่องรถเท่าไหร่ แต่พอไปคุยกับอีกโชว์รูม

เขาบอกว่าไม่ดี(ไม่รู้บลัฟกันหรือป่าว)  ถ้าสนใจเด๋วผมมาลงให้ที่หลังว่าโชว์รูมไหน(ไม่รู้ผิดกฎที่นี้ไหมครับ)

แล้วก็บางสีต้องรอนานหน่อยนะครับ ประมาณเดือนพ.ค.

มาสด้า2ถ้ามันMinorchangeเลย ของแถมจะน้อยนะครับ

ออฟไลน์ Smooth Jazz

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะซื้อรถใหม่เร็วๆ นี้เหมือนกันครับ ตอนนี้ตัวเลือกก็อยู่ที่ City กับ March คล้ายคุณ siamboots  แต่เอนเอียงไปทาง City มากกว่า 90% แล้วครับ ที่ยังมี March ในตัวเลือกก็เพราะเรื่องความประหยัดน้ำมัน

คุณ siamboots ได้ไปดู และลองรถแต่ละรุ่นที่ศูนย์หรือยังครับ เผื่อจะได้เห็นคำตอบที่ต้องการชัดเจนมากขึ้น

โดยส่วนตัวผมเห็นว่า ถ้าเทียบระหว่าง City กับ Mazda 2   ถ้าชอบ City ก็ออก City เถอะครับ อย่าเอาเรื่องประกันของแถมมาเป็นปัจจัยหลักเลยครับ เดี๋ยวจะมาเสียดายทีหลัง แต่ถ้าอยากประหยัดค่าใช้จ่ายไปตลอดทุกเดือน March ก็น่าสนดีนะครับ

ผมเองก็คงต้องรีบตัดสินใจในเร็ววันนี้ เพราะทั้งสองรุ่นใช้เวลารอรับรถนานพอดู อีกอย่างรถที่ใช้อยู่ปัจจุบันก็เก่าเต็มทีแล้ว

ออฟไลน์ YenChar

อยากให้คิดค่าดูแลรักษา เชคระยะไว้ด้วยครับ

ถ้าห่วงเรื่องงบประมาณ ค่าบำรุงรักษาและความเป็นรถตลาดที่ง่ายต่อการทำนู้นนี่
แต่ไม่รังเกียจถ้ารถมันจะโหลไปหน่อย มีคนใช้เยอะ ไม่สะดุดตา

น่าจะรับวีออสไว้พิจารณาอีกคันนะครับ

ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆคุณ ส่วนตัวไม่ได้สนใจวีออสเลย
แต่เรื่องความคุ้มค่ามันเป็นปัจจัยหลัก รองจากสมรรถนะ
นั่งสบายน้อยกว่าซิตี้ สมรรถนะเป็นรองซิตี้ในด้านเครื่องยนต์
เป็นรองมาสด้า2ในด้านการควบคุมและช่วงล่าง
แต่ผมว่ามันก็บาลานส์ในตัวมันเอง นั่นทำให้ผมเลือกคันนี้

ออฟไลน์ komakung

• Newbie
  • *
    • เว็บสอนภาษาญี่ปุ่น
เรื่อง Minorchange นั้นผมเกับตัวเองครับ ตอนนั้ซื้อกะบะไทเกอร์ครับ ออกมาได้สองเดือน วีโก้ออกมาติดๆ เลย เซ็งไหมล่ะครับ

โดยส่วนตัวคิดว่า Mazda2 น่าจะโอเคสุด ในแง่งบประมาณที่คุณรับได้ และประโยชน์การใช้งานตลอดจนประสิทธิภาพของรถที่คุณจะได้รับ เพราะน้องชายก็ใช้ มาสด้า2 อยู่ แต่เป็นตัว 5 ประตูนะครับ ส่วนเรื่องคนที่บ้านจะปด้วยนั้น ลองถามตัวเองดูก่อนว่า ปีๆ นึงเค้าไปด้วยกี่ครั้ง บ่อยไหม ต้องเดินทางไกลๆ ไหม เพราะหากไม่บ่อย แล้วถอยรถที่ขนาดใหญ่ๆ มาเพื่อรองรับตรงนี้ ดูจะไม่คุ้มสักเท่าไร

ส่วนเรื่องส่วนลดองมาสด้านั้น ถ้ารอได ลองรอช่วงงานมอเตอ์โชว์สิครับ น่าจะมีอะไดีๆ ออกมาพอสมควร มาวด้าเค้าให้เยอะอยู่แล้วครับ อันนี้แอบเชียร์เป็นการส่วนตัวครับ

สุดท้ายก็ขอให้ได้รถที่ชอบที่ถูกใจนะครับ แล้วอย่าลืมขับขี่ปลอดภัย เปิดไฟใส่หมวกด้วยนะครับ อ้อลืมไป นั่นมอไซด์นี่น่า 555 (ล้เล่นนะครับ)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
เท่าที่ดูแล้ว ส่วนลดส่วนแถมระดับเดียวกัน น่าจะเหลือ มาสด้า2กับวีออสครับ
ผมก็เคยคิดแบบนี้เหมือนกัน  ว่ารถระดับนี้รุ่นไหนดูจะคุ้มและโปรเยอะสุด

ออฟไลน์ โคโรลล่า ไฮทอร์ก

• Jr. Member
  • **
City ถือว่าค่อนข้างดี มี ABS EBD ทุกรุ่น มีเครื่องเสียง USB กุญแจรีโมท ก็ถือว่าใช้ได้นะครับ
March เสียตรงที่ราคาแพงไปหน่อย (1.2 VL แพงพอๆ กับ 1.5 เกียร์ธรรมดาของหลายยี่ห้ิอ เพราะถึงแม้จะอัดของไฮเทคไว้ขนาดไหนก็ไม่น่าสูงขึ้นไปกว่า 500000 เลย)
Demio (ขอเรียก Mz2 แบบนี้นะครับ) ใช้ได้ครับ มีถุงลมด้านคนขับ ABS EBD ทุกรุ่น อุปกรณ์ก็ใช้ได้นะครับ
ให้เธอมั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าอยากออกรถ ต้องที่ ___
ส่วนค่าแลกเปลี่ยน ไม่ต้องห่วง ___ทุกอย่าง
เซอร์วิสดูแลให้ทั่วไทย
ต้อง ______ ___ ก็มั่นใจ มั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าเป็นรถใช้แล้วคุณภาพดี ___มั่นใจ ______ ____ ค่ะ
______ ___ ความคุ้มค่า ______ รับประกัน

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ผมว่าคำตอบคุณตอบง่ายออกครับ ถ้ามีคนจะนั่งหลังด้วยนี่ตัด mazda2 กับ march ออกไปได้เลย มันเหมาะจะเป็นรถสำหรับขับคนเดียว(สองคน)ในเมืองมากกว่า เบาะหลังเหมือนมีไว้แก้ขัดเฉยๆ แต่ city นั้นจะต่างออกไปเลย คือใช้งานได้จริงเลย ไปตจว หรือนั่งไกลๆนานๆ สบายกว่าแน่ๆ

ส่วน M2 คืออยากได้รถเล็กๆ ปกติขับคนเดียว - 2คน แล้วเน้นขับสนุก ไม่ซีเรียสเรื่องความประหยัดเท่า march ยอมเสียตังค์แพงกว่า march 1แสนได้  เพื่อแลกกับความขับสนุกและวัสดุภายในที่ดีกว่า ถ้าแบบนี้ก็เลือก 2 ครับ

แต่ถ้าจะซื้อ march เหตุผลก็น่าจะเพราะมันประหยัดกว่า city และ M2 1แสน และมันประหยัดน้ำมันกว่าในการใช้งาน มากกว่านะครับ ซึ่งอันนี้ทำให้ผมตัด city ออกไปแล้ว เพราะเน้นที่ประหยัดอย่างเดียว นั่งคนเดียว ขับคนเดียว แต่ยังไม่จอง march ก็เพราะเซลล์ nissan ไม่ให้ลองขับ และบอกว่ารอรถนานมากกกกกก เลยถือโอกาสรอ brio ไปพลางๆก่อน เผื่อตัวจริงราคาไม่น่าเกลียดมากก็อาจจะเอา honda เพราะศูนย์บริการใกล้บ้านดี

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ  ผมจะลองพิจารณาไตรตรองประกอบกับเดินเข้าโชว์รูมไปด้วย

ส่วนวีออสผมก็โอเคครับ รถตลาด อะไหล่หาง่าย แล้วในอนาคตเมื่อประกัน(เครื่อง)ครบ 3 ปี  น่าจะเอาไปติด Gas ได้ดีกวาสยี่ห้ออื่นๆ ด้วย
โปรโมชั่น ของแถมเยอะ จัดได้... ก็คงจะเอาไว้พิจารณาอีกตัวเลือกหนึ่งครับ 
แต่เรียนตามตรงสิ่งที่ไม่ชอบก็คือ... คอกพิด หน้าปัด ฯลฯ ทำไมต้องไปอยู่ตรงกลางด้วย  ผมว่ามันไม่ให้อารมณ์ของการขับรถเท่าไหร่เลย   :-\

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้า AT แพงไปก็จัด MT ได้เลยครับ เสียที่อุปกรณ์ความปลอดภัยอาจโดนตัดไปบ้าง
สำหรับมาสด้าสองที่เขาบอกว่าอาจลากขายก็เป็นไปได้ เพราะ 3 ยังลากมานานเลย?

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
คล้ายๆกันเลยครับ

แต่สรุปผมมาจบที่ march เพราะผมมองเรื่องค่าน้ำมันระยะยาวนะครับ ขับ5ปี ประหยัดได้เยอะเหมือนกัน
ปกติไม่ใช่คนขับรถเร็วอยู่แล้ว ลองขับทุกคันแล้ว อัตราเร่งของ march ก็ไม่ได้ขี้เหร่ เหยียบก็พุ่งเหมือนกัน
ค่าประกันตัว top 14,000 ครับ แลกกับ full option, ปุ่มสตาร์ท smart entry แอร์ออโต้ abs ถุงลม ผมเลยจบที่ตัวนี้ครับ