ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง] สอบถามกรณีโฆษณา Soluna 0-100  (อ่าน 4708 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคโรลล่า ไฮทอร์ก

• Jr. Member
  • **
[นอกเรื่อง] สอบถามกรณีโฆษณา Soluna 0-100
« เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:24:51 »
ขอสอบถามกรณีที่คุณ Cheng เคยเขียนเรื่องเกี่ยวกับโฆษณา 0-100 เมตร (เจ้าปัญหา) ของโซลูน่าใน 50 รถดังเมืองไทย อยากจะถามว่า

1. มีโฆษณานี้อยู่จริงๆ หรือเปล่า
2. ถ้ามี ออกอากาศหรือไม่ หรือดองไว้แบบ Tiger 3 มิติ
3. เคยได้ยินมาจากไหน

ขอบคุณครับ
ให้เธอมั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าอยากออกรถ ต้องที่ ___
ส่วนค่าแลกเปลี่ยน ไม่ต้องห่วง ___ทุกอย่าง
เซอร์วิสดูแลให้ทั่วไทย
ต้อง ______ ___ ก็มั่นใจ มั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าเป็นรถใช้แล้วคุณภาพดี ___มั่นใจ ______ ____ ค่ะ
______ ___ ความคุ้มค่า ______ รับประกัน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: [นอกเรื่อง] สอบถามกรณีโฆษณา Soluna 0-100
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:42:25 »
วรรคนั้นเป็นจิมมี่เขียน คงต้องถามจิมมี่ครับ แต่นอกจาก Soluna แล้ว ก็ยังมี
พวกรถตระกูลไฮทอร์คตามชื่อของคุณที่โฆษณาเป็น 0-100 เมตรอยู่พักนึง
บนหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ

แต่ผมงงตรงที่คุณมาถามว่ามีโฆษณานี้อยู่จริงๆหรือเปล่า เจตนาคืออะไรเหรอครับ?
อยากถามว่าพวกผมโกหกหรือเปล่างั้นเหรอ?
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ โคโรลล่า ไฮทอร์ก

• Jr. Member
  • **
Re: [นอกเรื่อง] สอบถามกรณีโฆษณา Soluna 0-100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:47:45 »
ขอบคุณมากครับ
ไม่ต้องแล้วล่ะครับข้อ 2-3
แต่เนื่องด้วยคุณเป็นเจ้าของสัมปทานส่วน Rewind ผมต้องถามคุณก่อนครับ
ให้เธอมั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าอยากออกรถ ต้องที่ ___
ส่วนค่าแลกเปลี่ยน ไม่ต้องห่วง ___ทุกอย่าง
เซอร์วิสดูแลให้ทั่วไทย
ต้อง ______ ___ ก็มั่นใจ มั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าเป็นรถใช้แล้วคุณภาพดี ___มั่นใจ ______ ____ ค่ะ
______ ___ ความคุ้มค่า ______ รับประกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:59:09 »
อ่านหนังสือพิมพ์มากไปหรือเปล่า ถึงขั้นต้องใช้คำว่า เจ้าของสัมปทาน เลยหรือ

คำคำนี้ เขาเอาไว้ใช้กับ ผู้ชนะการประมูล หรือได้รับอนุญาต ให้ประกอบกิจการขนาดใหญ่โต
และมีภาระผูกพัน ต้องแบ่งรายได้ เข้าเป็นของรัฐ ผู้ให้ประมูล หรือผู้ออกใบอนุญาต ต่างๆ

------------------------

โฆษณา นี้ มีขึ้นในช่วงปี 1999 และมีอยู่จริง
ใช้คำโฆษณาว่า อัตราเร่ง 0 - 100 เมตร ใน กี่วินาทีจำไม่ได้
แต่ที่แน่ๆ กระแสในอินเตอร์เน็ต ตอนนั้น ก็เริ่มเอามาด่ากันแล้ว

เพราะตัวเลขที่ออกมาหนะ ขอโทษเถอะ นักวิ่งลมกรดทีมชาติไทย ก็ยังวิ่งได้เร็วกว่า
ไม่เข้าใจเหมือนกัน่าทำไมฝ่ายการตลาดของ Toyota ในตอนนั้น โฆษณากันแบบนี้

จะให้ไปถามพี่มิ่ง (คุณมิ่งขวัญ แสงสุวรรณ) วันนี้ ก็ไม่อยู่ให้ถามแล้ว เพราะพี่เขา
ก็กำลังเดินทางอยู่บนถนนสายการเมือง เรียบร้อยแล้ว

--------------------------

รู้ตัวบ้างไหมว่า เป็นคนที่มีปัญหาในการสื่อสาร และพูดจากับคนอื่นในสังคมเอามากๆ?
ใช้คำ ก็ไม่รู้จักว่า ระดับของภาษา ระดับชั้น ในการสื่อสาร มันมีอยู่
ไม่ใช่จะนึกเอาคำอะไรมาใช้พูดๆ แล้วคิดว่าคนอืนเขาจะเข้าใจ
บอกเลยว่า คนอื่นเขาก็ไม่เข้าใจคุณอยู่ดี

ไอ้ที่พวกเราด่าๆ คุณ ในหลายๆกระทู้ ช่วยกลับเข้าไปอ่านดูบ้าง จะได้เอาไปปรับรุงตัว แก้ไขเสียบ้าง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 12:09:20 »
บอกให้ก็ได้
Corolla AE112 ผมจำไม่ได้ว่า 1.6 หรือ 1.8 Hi-Torq 7.36 วินาที
Soluna ตัวแรก 7.40 วินาที

ขอย้ำว่า 0-100 เมตร ไม่ใช่ 0-100 กม./ชม.
เจตนาผมมองเห็นอย่างเดียวคือ ต้องการจะทำให้ตัวเลขอัตราเร่งของตนดูหวือหวา
เพราะสมัยนั้นรถแต่ละคัน เร่งไม่ได้เรื่องสักคัน ถ้าวัดกันจริงคงได้กันแถวแถว 13 วินาทีขึ้นไป

ช่วยปรับปรุงภาษาและมารยาทในการตั้งกระทู้ด้วยครับ
พื้นที่ส่วนรวม แบ่งกันใช้ อย่าเหมาเอาเป็นพื้นที่ตนเองทั้งหมด
คำถามแบบทีละนิดทีละหน่อย รวมเป็นกระทู้เดียวก็ได้ จะตั้งหลายหลายอันทำไมครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:03:03 »
มีจริงๆ สำหรับ Hi-torque ครับ 0-100 ม. ใน 7.36 วิ' อ่านบ่อยๆ ในไทยรัฐ
ตอนแรก็สงสัย อะไรมันจะแรงขนาดนั้น อ้อ หน่วยเป็นเมตรน่ะเอง
ส่วนโฆษณา Soluna ไม่เคยเห็นแหะ