ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากตัดสินใจเอาEX...... พระเจ้า  (อ่าน 11681 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
หลังจากตัดสินใจเอาEX...... พระเจ้า
« เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 23:23:52 »
หลังจากเลือกระหว่างCRUZEกับEX สุดท้ายผมไปกับEXครับ เพราะด้วยส่วนลดด้วย

วันนี้นัดรับรถ แต่ผมไม่รับ......

เรื่องมีอยู่ว่า รถที่ควรจะรับนั้นเป็น 2.0GT สีดำ ผมอยู่กทม. แต่ทำไมป้ายแดงนนนทบุรี?

โห.. รอยขนแมวเพียบ(ทุกอณูเลย) ในใจคิด โอเครถค้างสต๊อค ภายนอกคงเยินกันบ้าง สีดำด้วย

เปิดประตูสี่บาน+กระโปรงหลัง... อยากจะเป็นลม

คือตอนแรกไม่แน่ใจครับ ว่าที่เห็นมันเป็นปกติหรือไม่ พอกลับบ้านมาเปิดรูปในreview k.จิมมี่แล้วกระจ่างเลยครับ

คันที่ผมควรจะรับมัน

1 ขอบประตูด้านล่างตรงโซนพลาสติกประกอบได้เผยอมาก ไม่สนิทกันเลย ยกเว้นด้านหลังซ้าย(ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วมันเป็นไง)

พยายามกดกลับไปให้แน่น(แบบสนิท) มันก็ทำไม่ได้ครับ

2 ที่บุที่ทำให้รู้สึกคล้ายๆพรมที่กระโปรงหลังรถ ตรงบริเวณด้านบนของไฟท้าย ประกอบไม่ได้เข้าล็อคกันครับ มันเผยอออกมา เหมือนตัดมาขาด

3 เรื่องบุกระโปรงหลังรถเหมือนเดิม ผมก้มลงไปมองเพดานกระโปรงหลังรถ ที่บุมันก๊ไม่ได้ติดกับตัวรถครับ ดูหลุดๆบางส่วน

4 ฝุ่นเยอะเหลือเกินภายในรถ (ยังเฉยๆเพราะเรื่องนี้ศูนย์ควรทำมากกว่า)

อยากถามความเห็นหน่อยครับ ว่าทำไงดี

ในใจ ณ ตอนนี้คิดว่าขอเปลี่ยนคันเลยดีกว่า

แต่ตกลงไว้ว่าขอให้แก้ไขให้หมดก่อน แล้วค่อยดูอีกที

รถคันนี้เลยไมล์30กว่าครับ แต่มันไม่สบายใจเลยครับ ต่อให้ทำให้เรียบร้อยแล้วก็เถอะ

ติดเกรงใจตรงที่ขอเซนเซอร์ถอยหลังไป เพราะเห็นว่าศูนย์ต้องมาติดเอง

เซ็งที่สุดตรงที่ผมชอบมิตซูนี่แหละ ชอบคุณภาพรถของมัน ไม่อยากให้เรื่องแบบนี้เกิดเลยครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
Re: หลังจากตัดสินใจเอาEX...... พระเจ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 23:36:12 »
ใจเย็นๆ นะครับ  เป็นกำลังใจให้ได้รถคู่ใจที่ดี   ;)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ sewern

• Newbie
  • *
Re: หลังจากตัดสินใจเอาEX...... พระเจ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 23:37:13 »
น่าเห็นใจจริงๆ ครับ เป็นกำลังใจให้น่ะครับ
ส่วนเรื่องแก้ปัญหารอผู้รู้คนต่อไปน่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 23:44:49 »
จดเลขตัวถังไว้ แล้วขอคันใหม่ครับ

ถ้าทำไม่ได้ก็ถอนจอง...   ไม่ต้องง้อครับ ศูนย์อื่นก็มี

ถ้าทำไม่ได้.. ถ่ายรูปไว้ เตรียมร้องเรียน

ส่วนเรื่องของแถม  ไม่เกี่ยว
阿蘇山

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 00:05:29 »
ลองดูก่อนครับว่ามันแก้ไขได้รึเปล่า
สิ่งที่เราต้องคิดตอนนี้คือ คันนี้รถใหม่ หรือรถโชว์
มันถึงได้มีสภาพการประกอบที่เยินอย่างที่เล่ามา
ลองเปรียบเทียบกับคันที่จอดในโชว์รูม หรือคันอื่นอื่นที่รอส่งมอบก็ได้ครับ

แต่อยากให้มองว่าปัญหาพวกนี้ไม่ใช่ประเด็นหลัก
ถ้าแก้ไข/เปลี่ยนชิ้นส่วนแล้วออกมาเรียบร้อย
ประกอบกับเจ้าของกระทู้เห็นว่ารถอยู่ในสภาพที่โอเค รับไปใช้งานได้แบบไม่ติดใจอะไร
ผมว่า อาจจะยังไม่ถึงขั้นต้องขอเปลี่ยนรถน่ะครับ ยกเว้นว่า มันไม่ใช่รถใหม่ อันนี้ก็อย่ารับเลยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 00:06:39 »
จดเลขตัวถังไว้ แล้วขอคันใหม่ครับ

ถ้าทำไม่ได้ก็ถอนจอง...   ไม่ต้องง้อครับ ศูนย์อื่นก็มี

ถ้าทำไม่ได้.. ถ่ายรูปไว้ เตรียมร้องเรียน

ส่วนเรื่องของแถม  ไม่เกี่ยว
ใช่ครับ นี่สาบานได้ว่ารถใหม่ ไม่ใช่รถดิสเพย์

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 00:22:36 »
น่าจะเปลี่ยนคันนะครับ หรือไม่ก็ถอนจองเลย ถ้าผมเจอแบบนี้ผมขอถอนจองนะครับ เพราะอย่างน้ิอยเราไม่สบายใจแล้ว รถราคาเป็นล้านทางศูนย์น่าจะใส่ใจให้เราบ้าง

ได้ข่าวว่า EX จะมีการ UPGRADE ช่วงมีนาครับ น่าสนใจอยู่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 00:30:51 »
ถ้าเลขไมล์ ยังแค่ 30 กิโลเมตร มันมีคำถามนิดนึงว่า

1. โชว์รูมไหน เซลส์ชื่ออะไร
2. ตอนรับรถ ไม่ทราบว่า รับรถตอนกี่โมงครับ
3. คุณสามารถแจ้งให้เขาล้างรถให้คุณได้ตั้งแต่แรก
และอันที่จริงแล้ว น่าจะ มีการตรวจสอบกันตั้งแต่แรก
4. ถ้าไม่พอใจ ลองดูว่า ขอเปลี่ยนคันได้ไหม เพราะเลขไมล์ ยังๆไม่เกิน 100 กิโลเมตร ผมว่า ไม่น่ามีปัญหานะครับ
5. รอดูรุ่นปรับอุปกรณ์ ราวๆ มีนาคม ดีกว่าไหมครับ?

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:36:57 »
ถ้าคุณรอเดือนมีนาคม คุณจะได้
1. กระจังหน้า RALLY ART
2. เรือนไมล์แบบเดียวกับ EVO เป็นมัลติคัลเลอร์
3. สเกิร์ตข้างแบบใหม่ขนาดใหญ่
4. จอขนาด 7 นิ้ว รุ่น G9
5. กระจกพับไฟฟ้า
6. แผงครอบใต้กันชนหลัง
7. ล้อสี Dark Gray
8. การตกแต่งภายในใหม่

ราคา 1,061,000 บาท สีขาว(สีขาวเดิม 1,044,000 บาท ปรับขึ้น 17,000 บาท)
ข้อมูลจาก LANCER-EXCLUB

ปล.รถผมยังไม่ได้เดือน ป้ายยังแดงอยู่เลย แต่ตัวใหม่อาจจะไม่ได้ส่วนลดเยอะก็ได้นะครับ

http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?topic=10641.20
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 01:38:47 โดย pee1818 »

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 08:08:32 »
รอดูรุ่นปรับปรุงใหม่ครับอดใจอีกนิด คันที่กล่าวมาเป็นผมก็ไม่รับครับ
แต่รถสีดำต้องทำใจซื้อมาสีเนี้ยบ แต่ผ่านการใช้งานไปรอยขนแมวมันก็มาเองครับและชัดกว่าสีอื่น

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:02:01 »
ของผมไมล์เยอะตอนรับรถ(150km)  แต่ทราบสาเหตุอย่างสมเหตุสมผล+เช็คกับ MMTH แล้วด้วย จึงตัดสินใจรับมา  แต่คันนี้ การเก็บรักษาของ showroom นี้ไม่ค่อยดีแฮะ หรืออาจจะไปตัดรถจาก showroom อื่นก็ไม่แน่

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:24:25 »
ผมอยู่ชลบุรี

เคยไปเจอ EX มา ออกงานที่เซ็นทรัล ครับ

ผมเค้าไปดูสภาพสีแล้วจะเป็นลม  

ถ้าคุณออกรถมาต้องเสียเงินอีก 2500 บาท เพื่อเข้าร้าน คาร์แค

เคลือบสีเต็มระบบ (PCS) แน่นอน

แล้วเรื่องที่คุณจะหาร้านทำงานแบบเนียน นั้นผมว่าหายากอยู่นะ รู้ว่ามีแต่ไม่กี่ร้านหลอก

ผมไปถามน้องพริตตี้ว่าเค้าเอารถมือสองมาโชว์หรอ สีเน่ามาก น้องทำหน้าเสียเลย

ก็สีมันเน่าจริงๆ เน่ามากๆ ผมว่าเหมือนรถเก่าสัก 1-2 ปีอะ

พอนึกย้อนไป ก็เข้าใจนะทำไมถึงเน่าขนาดนี้ เพราะตอนนี้หน้าโชว์รูม เค้ามีการทำถนน

แล้วฝุ่นก็มหาศาล จอดแค่ 5นาทีรถคุณก็คลุมไปด้วยฝุ่นแล้ว

แต่ อย่างว่า ฝีมือคนล้างรถดูแลความสะอาด เข้าคันห่วย เลย เหมือน

คนล้างรถถูกๆ ให้ taxi อะ ล้าง รถ 60บาทแถมขนแมวรอบคัน

ยังนึกอยู่ว่า เสียดายคุณภาพและความสวยงามของสีรถมากๆ ไปสมัครงานดูแลสีรถให้เค้าดีมั้ยเนี้ย ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 09:27:35 โดย Nioka »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:30:32 »
ถ้าเลขไมล์ ยังแค่ 30 กิโลเมตร มันมีคำถามนิดนึงว่า

1. โชว์รูมไหน เซลส์ชื่ออะไร
2. ตอนรับรถ ไม่ทราบว่า รับรถตอนกี่โมงครับ
3. คุณสามารถแจ้งให้เขาล้างรถให้คุณได้ตั้งแต่แรก
และอันที่จริงแล้ว น่าจะ มีการตรวจสอบกันตั้งแต่แรก
4. ถ้าไม่พอใจ ลองดูว่า ขอเปลี่ยนคันได้ไหม เพราะเลขไมล์ ยังๆไม่เกิน 100 กิโลเมตร ผมว่า ไม่น่ามีปัญหานะครับ
5. รอดูรุ่นปรับอุปกรณ์ ราวๆ มีนาคม ดีกว่าไหมครับ?

1. ขอบอกไม่ละเอียดนะครับ ศูนย์ที่อยู่ระหว่างพระโขนงกับคลองตันครับ
2. รับช่วงเย็นเลยครับ (ตอนนั้นจริงๆรถยังไม่เสร็จด้วย เหมือนเค้ารีบจะส่งให้ผม)
3. จากข้อสองครับ เหมือนว่าเค้ารีบทำเพื่อส่งรถให้ ทั้งๆที่ผมไม่ได้รีบเลย ไม่มีฤกษ์ออกรถอะไรกับเค้าด้วย
4. ลองถามดูแล้วครับ แต่ก็ติดเกรงใจเหมือนกัน เพราะถ้าเค้าแก้ได้ดีก็น่าจะโอเค แต่กลัวมากว่าจะเป็นdefectจากโรงงาน
5. อยากเหมือนกันครับ แต่เท่าที่เห็นเพิ่มเติมมันก็เฉยๆครับ และส่วนลดคงไม่ได้มากเท่านี้ครับ

สรุปวันนี้ผมจะไปจดเลขตัวถังนะครับ

แต่เมื่อได้มาแล้วให้ยังไงดีหละครับ? จะลองคุยดูแล้วกันครับว่าเปลี่ยนคันได้ไหม

จะให้เอารถมาเทียบ ก็ดันไม่มีเหลือในศูนย์ เฮ่อ เหนื่อยจริงๆเลยครับ รักมิตซู แต่ทำไมทำกับฉันด้ายยยย

ออฟไลน์ IBEN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:06:09 »
สีดำต้องทำใจครับ ของผมตอนรับรถก็ไม่ไ้ด้สังเกต
กลับบ้านมาดูละเอียดอีกทีรอยขนแมวเต็มเลยครับ
ผมว่าปกตินะครับ รถสีดำเห็นง่ายกว่าสีอื่น หรืออาจจะค้างสต็อกมานานหน่อย
ศูนย์ขี้เกียจล้างบ่อย เลยใช้ไม้ปัดฝุ่นปัดเอา
ส่วนเรื่องอื่นผมไม่ซีเรียสนะครับ ขอสภาพโดนรวมโอเค แล้วรถไม่มีปัญหาก็พอ
รวมๆ ก็ปลื้มกับรถคันนี้มากครับ ขับไปไหนมาไหน สาวๆเหลียวหลังมองเลยครับ :D :D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:20:45 »
ล่าสุดเจรจาแล้วครับ ผู้จัดการฝ่ายขายขอให้เค้าได้แก้ไขก่อน เอาตำแหน่งเป็นประกัน (ผมซื้อกับศูนย์นี่คันที่สองในรอบ1ปีครับ)

ทางศูนย์จะพยายามทำให้สภาพนั้นดีที่สุด(ไม่มีซ่อม ต้องเปลี่ยนสำหรับส่วนที่ไม่เรียบร้อย)

ส่วนจะรับไม่รับนั้นค่อยตัดสินใจเมื่อรถเรียบร้อยอีกทีครับ

ในใจตอนนี้ตั้งเป้าไว้ว่าไม่รับดีกว่า แต่ยังไงก็ขอดูก่อน และขอให้ทางศูนย์เอารถมาเทียบด้วย

กลัวจังว่าจริงๆรถคันนี้ดี ไม่มีปัญหาอะไร แค่นิดๆหน่อยๆ   ถ้าเปลี่ยนคันมาดูสวยหรู แต่เป็นdefectของจริง คงเซ็งหนักครับ

ส่วนเลขตัวถังไม่ได้จดมาครับ เพราะรถไม่ได้อยู่ที่ศูนย์ เค้าเอาไปขัดสีขจัดขนแมวอยู่ครับ

แชร์ความเห็นกันอีกได้นะครับ เพราะตอนนี้ผมไม่มีใจทำงานเลย เครียดมากกก กลัวเอารถไม่ดีมาให้คุณแม่และพี่สาวขับ :'(

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:30:34 »
ผมแนะนำสำหรับคนจะออกรถสีดำละกันนะครับ

และถ้าคุณเป็นคนรักรถอยากให้มันดูเงาสวยฉ่ำไปนานๆ

ออกรถมาวันแรก ถ้ามีขนแมว ให้ไปทำ PCS ที่ร้านคาร์แคเลยครับ

จากนั้น เคลือบ เดือนละ 2-4 ครั้งแล้วแต่ความสะดวก

แค่นี้ รถสีดำของคุณจะดูแลง่ายขึ้นเยอะ ครับ ขนแมวยังไงก็เกิด

แต่จะมากน้อย ช้าเร็ว ขึ้นอยู่กับการดูแลครับ

ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ thaiwashercarclub นะครับ

ถ้าคุณได้เริ่มดูแลตั้งแต่แรกรับรถ คุณโชคดีครับ ไม่เหมือนผม - -"

มารู้ข้อมูลทีหลัง สภาพสีก็แย่ไปมากแล้วจากวันแรกๆทีรับรถ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:59:50 »
แชร์ความเห็นกันอีกได้นะครับ เพราะตอนนี้ผมไม่มีใจทำงานเลย เครียดมากกก กลัวเอารถไม่ดีมาให้คุณแม่และพี่สาวขับ :'(

ใจเย็นๆก่อนดีใหมครับ เดี๋ยวจะเสียถึงเรื่องงานด้วย คุณออกคันที่สองแล้วถ้าเขาไม่แคร์คุณก็บ้าแล้วล่ะครับ
เอาใว้ดูตอนที่เขาเอารถมาให้ดูก่อน ถ้าไม่ดีก็ค่อยหาทางออกที่ดีที่สุดต่อไป

เย็นใว้โยม :D :D :D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:34:43 »
เรื่องป้ายทะเบียนต่างจังหวัดนี้ผมว่าอาจจะปกติอยู่นะครับ

อย่างผมตอนออก E250 ทะเบียนป้ายแดงมาระยอง เพราะเจ้าของศูนย์เบนซ์ เค้าเป็นเจ้าของ 2 ที่ แล้วทีนี้ เค้าตัดสต๊อกรถที่จะเข้าที่นั้น ให้มาลงที่ศูนย์กรุงเทพ แล้วก็เปลี่ยนป้ายเป็นกรุงเทพ ทางศูนย์ต้องอธิบายเรื่องนี้ให้เจ้าของรถฟังด้วยนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 12:09:16 »
อย่าเพิ่งทำเรื่องจดทะเบียน
อย่าเพิ่งให้เลขไมล์มันเกินไปกว่าที่เป็นอยู่มากนัก

รอดูงานอีกที ถ้าเรียบร้อย ก็รับมาได้ครับ
แต่ถ้าไม่เรียบร้อย ขอเปลี่ยนคันครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 13:09:32 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ จากใจจริงเลยครับ

ตอนนี้ร้องเพลงรต่อไป รอถึงวันที่ส่งรถอีกครั้ง แล้วค่อยตัดสินใจครับ

จะถามว่า มีข้ออื่นอะไรอีกมั๊ยที่ผมควรสังเกตุเพิ่มหนะครับ? จุดที่ไม่ควรพลาดมีอะไรอีกมั๊ยครับ?

ตอนนีิ้กลัวมากเลย ไม่คิดว่ารถที่ไม่เรียบร้อยขนาดนั้น จะผ่านQCมาได้  กลัวด้วยว่าเป็นรถโชว์หรือเปล่า

แต่ทางศูนย์เค้ากล้าเอาใบมายืนยันนะครับว่า เพิ่งเอาของออกมาเลย ไม่ได้เป็นรถสต๊อคหนะครับ

เมื่อได้รับรถ ถ้าขอเค้าไปลองtest driveก่อนซักนิดนึง คิดว่าทำแบบนี้จะลดความเสี่ยงลงมั๊ยครับ?

ขอเฮ่อออออออออออออออยาวๆๆๆ อีกซักครั้งครับ ???

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 13:18:37 »
2. เรือนไมล์แบบเดียวกับ EVO เป็นมัลติคัลเลอร์

ราคา 1,061,000 บาท สีขาว(สีขาวเดิม 1,044,000 บาท ปรับขึ้น 17,000 บาท)

ปล.รถผมยังไม่ได้เดือน ป้ายยังแดงอยู่เลย แต่ตัวใหม่อาจจะไม่ได้ส่วนลดเยอะก็ได้นะครับ

http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?topic=10641.20

มีมาให้ขนาดนี้ ...น่าสนใจมากๆครับ ...

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 14:06:02 »

มีมาให้ขนาดนี้ ...น่าสนใจมากๆครับ ...

อยากได้สองอันนี้ สวยมากๆ

ออฟไลน์ reveine

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 15:29:26 »
ผมว่า ไม่รอ ex minor change ก็ไปเอา cruze ดีกว่ามั้ยคับ

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 16:09:02 »
อยากได้มากเลยครับ แต่ราคาถ้าไม่มีส่วนลดนี่สิ  :'(

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 19:34:47 »
ช่วงนี้อาจจะเป็นรถค้าง Stock นะครับ ดีไม่ดีผมว่าโดนต้มเอาตัวโชว์มาขาย
Lancer ตอนนี้คนหาซื้อแทบไม่ได้ ไม่ใช่ผลิตไม่ทัน แต่เหมือนเค้าจะตั้งไลน์รอผลิต MC แล้ว

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 19:36:21 »
ตอนผมรับ TDCi ก็เจอปัญหาเหมือนกัน

เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปได้ครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 22:25:44 »
รออีกนิดนะครับ ผมเชื่อว่าทุกอย่างจะแก้ไขได้ ถ้าคุณชอบน้องหลาม ก็คงได้น้องหลามขับ รอนิดเดียว