ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่น่าเชื่อว่า พ่อผมจะรู้จักและชอบ Chevrolet Cruze ขอคำปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 6075 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เคยคิดว่าพ่อผมจะสนใจเจ้านี้ วันดีคือดี แกมาถามผมว่า cruze ดีไหม

ผมเลยเปิด mini review ของ web เราให้ดูแกบอกว่าภายในสวยจัง ไม่น่าเชื่อว่า พ่อผมอายุ 50 กว่าๆ จะชอบภายในสีส้มคลิปดำของ cruze แต่ผมไม่ชอบเลย

อยากถามว่า ถ้าบ้านผมจะซื้อรถรุ่นนี้ เหมาะสมไหมครับ คันปัจจุบัน คือ Altis ปี 2002 1.8G(น้ำมันเครื่องเริ่มหยด แก้เท่าไรก็ไม่หาย)

รุ่นที่ผมว่าน่าสนสำหรับบ้านผม คือ 1.8LT กับ LTZ คิดว่ารุ่นไหนดีกว่ากันในแง่ความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป

และปัญหาคือ ศูนย์บริการและตัวรถของ chev นี่ดีขึ้นได้มาตราฐานรถญี่ปุ่นหรือยังครับ

ขอบคุณทุกความเห็น

ออฟไลน์ grittasak

• Jr. Member
  • **
คิดเหมือนผมเลย ผมก็ชอบ
แต่ขอรอดูโปรโมชั่น และของแถมก่อนครับ

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
จริงๆ ผมก็รอ full review คุณ jimmy อยู่เหมือนกันครับ  นี้ก็รอๆ อยู่ แต่คงต้องเห็นใจคุณ jimmy เพราะท่าทางที่ผ่านมานี้จะเหนื่อยมากที่เดียว

ออฟไลน์ mangkapo

• Newbie
  • *
LT กับ LTZ ต่างกันตรง AIRBAG 4 ลูก,เบาะหนัง,กระจกมองหลังแบบตัดแสงอัตโนมัติ,ล้อขอบ 17,พวงมาลัยหุ้มหนัง

ราคา 998,000 บาท กับ 936,000 ออฟชั่นใกล้เคียงกันคับ ผมคิดว่าลองไปดูรถน่าจะได้คำตอบตรงความต้องการครับ

ออฟไลน์ Symbian

• **
chev สวย.....
แต่ให้เลือก เอา ALTIS  ;D

ขับตัวเก่าอยู่ ลอง ลิส ดู ครับ

ชอบ / ไม่ชอบ อะไร ในตัวเก่า

แล้วลองเทียบกับ Review ALTIS ล่าสุดของพี่ JiMMy ครับ

ว่าพอ รับได้มั๊ย   ;) ;)

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
อยู่ที่ความชอบครับถ้าถูกใจอยากได้ก็ไม่มีเหตุผลที่จะไม่ซื้อลองคุยกันดูครับ^^ตามที่ถามนะครับ...ถ้าจะเลือก CRUZE ไม่รู้ว่าจะเลือกรุ่น 1.8 LT หรือ LTZ ดี

...>ถ้ามองเรื่องความคุ้มค่าและเน้นว่าได้ราคาที่พอดีๆแล้วผมว่าตัว LT ก็เพียงพอครับเพราะอุปกรณ์ก็ใส่มาเต็มแล้ว

...>แต่ถ้าแบบว่าไม่เกี่ยงที่จะเพิ่มงบ...ซื้อทั้งทีอยากได้แบบเต็มๆ...ก็ LTZ ไปเลยครับได้ความสวยและเด่นพร้อบ option แบบครบๆ^^

ตัวรถนั้นแล้วแต่มุมมองครับว่าเอาอะไรเป็นเกณท์...ส่วนเรื่องศูนย์บริการนั้นหลายแห่งเลยที่ยังสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้ ครับ...แต่ศูนย์ที่ดีกว่าก็มีหลายที่ด้วยเหมือนกัน(ยืนยันได้เพราะผมก็ใช้ Chevrolet อยู่^^)^^

ออฟไลน์ pithakh

• **
ALTIS ประหยัด ศูนย์เยอะ แต่เบาะนั่งแล้วไม่ค่อยสบาย ช่วงขามันสั้นไปหน่อยครับ เดินทางไกลเมื่อยได้แน่
CRUZE ภายในดีกว่า แต่รู้สึกจะกินน้ำมันมากกว่า ส่วนเรื่องศูนย์คงต้องหาที่ดีๆครับ ผมว่ามันน่าจะมีบ้างนะ

ดูว่า้เราขับรถแบบในครับ ในเมือง ต่างจังหวัด ไปกันกี่คน

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
สงสัยเรื่องประเด็นน้ำมันเครื่องหยดมากกว่า
ถ้าจะเปลี่ยนรถเพราะแค่เรื่องนี้เรื่องเดียว ผมอยากให้ลองไล่ดูใหม่

ตัวการมันมีได้ไม่มากเลยนะครับ
น็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง ถ้าเปลี่ยนคราวที่แล้วที่อู่ไม่ได้เปลี่ยนแหวนรองให้ อาจจะทำให้รั่วได้
แล้วก็ซีลต่างต่างที่อยู่โดยรอบเครื่องยนต์ ไส้กรองน้ำมันเครื่องที่อาจจะขันจนแน่นทำให้ซีลยางขาด
หรือแม้กระทั่งเรื่องเล็กเล็ก อย่างตอนเติมน้ำมันเครื่องแล้วไม่ใช่กรวยรอง ทำให้หกกองไว้สักที่ในห้องเครื่อง
แล้วสุดท้ายมันเลยหยดแหมะไปตลอดเวลา ทั้งทั้งที่เครื่องไม่ได้มีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ของผม altis 1.6E ปี 2002 ก็หยดเหมือนกันครับ
เยิ้มไปทั้งห้องเครื่องเลย จอดไว้แปปเดียว
มีคราบน้ำมัน ที่พื้นตลอดเลย
แต่่ว่ายังไม่ได้เอาไปซ่อมครับ

ไว้เดี๋ยวผมจะลองดูตามที่พี่เนยบอกนะครับ
แล้วก็ผมว่า คุณ GreenG หาร้านซ่อมดีๆ
ก็น่าจะหายนะครับ โตโยต้า ไม่น่าจะซ่อมยาก

นิสสันเซฟิโร่ผมก็หยด ซ่อมไปสองหมื่น ก็ยังไม่หายครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ของผมเหมือนว่าฝาวาล์วมันจะมีปัญหา เปลี่ยนยางฝาวาล์วมา 2 ครั้งแล้วก็เหมือนเดิมครับ