ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเวลาแค่ไม่ถึงห้านาที เกี่ยวกับพวงมาลัย: Pull&Push ครับ  (อ่าน 8807 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไหนๆในกระทู้ก่อนหน้านี้มีเกี่ยวกับพวงมาลัยและการเลี้ยวของมาสด้าสองเลยนึกขึ้นได้
พอดีได้มีโอกาสเจอคำนี้ เลยไปศึกษาหาดูว่ามันคืออะไรใน YouTube ก็เจอตามนี้ครับ

(กระทัดรัดสุด)

(ยาวขึ้นอีกหน่อย)

ดูๆแล้วเหมือนต้นตำรับจะเป็นอังกฤษนะครับ ถ้าใครขับในอังกฤษคงคุ้นอยู่แล้ว?
เพื่อนพี่น้องสมาชิกท่านอื่นมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

เผื่อต้องการค้นคว้าเพิ่มเติมก็กูเกิ้ล pull push steering ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นี่ละครับ คือวิธีการจับพวงมาลัยเพื่อเลี้ยวรถ ในแบบที่ถูกต้อง และสากลโลก เขาสอนกันมา
และทุกวันนี้ ข้าพเจ้า ก็ปฏิบัติตามนี้โดยตลอด

ออฟไลน์ LimitedEdition

หมุนพวงมาลัยได้เร็วที่สุด
ควบคุมรถในสถานการณ์คับขับได้ดีที่สุด

ต้องขับแบบ Push and Pull ครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เมื่อเกิดอุบัติเหตุ มือทั้ง  2 ข้างจะช่วยยันตัวเราไม่ให้กระแทกกับพวงมาลัยได้ด้วยครับ

;)

ออฟไลน์ Larry

เวลาต้องหมุนเร็วๆ มือผมจะพันกันครับ แฮ่ะๆ

นี่ละครับ คือวิธีการจับพวงมาลัยเพื่อเลี้ยวรถ ในแบบที่ถูกต้อง และสากลโลก เขาสอนกันมา
และทุกวันนี้ ข้าพเจ้า ก็ปฏิบัติตามนี้โดยตลอด

ผมก็ไม่ทันสังเกตุพี่จิมตามคลิปน่ะครับ แต่ที่อเมริกาไม่เห็นทำเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะการต้านวัฒนธรรมอังกฤษก็ได้ครับ
ถ้าเช่นนั้น หากว่างๆก็ขอเสนอให้พี่ลองทำการสาธิตเป็นภาษาไทยเพื่อเป็นวิทยาทานแก่ท่านอื่นๆต่อไปหน่อยนะครับ  :D

เวลาต้องหมุนเร็วๆ มือผมจะพันกันครับ แฮ่ะๆ
ผมเชื่อว่าหากฝึกจนชำนาญขึ้นไปอีกจะแก้ปัญหามือพันได้ครับ ผมเองก็ยังมึนๆอยู่บ้างสำหรับวิธีนี้

ออฟไลน์ Jxxx

ลองหัดยิมคาน่าครับ หัดขับสลาลมครับ

เมื่อก่อนมือผมก็พันเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณครับ ต้องไปลองดูมั่งแล้ว

แต่เวลาขับทางไกลๆ บางทีมันก็มือเดียวละนะ มันเมื่อยน่ะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

keanetona

• บุคคลทั่วไป
.......

ที่บ้านผมสอนให้พลิกฝ่ามือเพื่อสาวพวงมาลัย แต่ไม่เคยทำได้สักที ตอนนี้สาวพวงมาลัยเหมือนสาวเชือก ตอนนี้ชินไปแล้ว ที่มาของท่านี้มาจากรถคันแรกที่พวงมาลัยหนักมาก

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เป็นท่าที่ยังไงมือทั้งสองต้องจับพวงมาลัย อันนี้ปลอดภัยที่สุด
'19 Honda Civic EL

.......

ที่บ้านผมสอนให้พลิกฝ่ามือเพื่อสาวพวงมาลัย แต่ไม่เคยทำได้สักที ตอนนี้สาวพวงมาลัยเหมือนสาวเชือก ตอนนี้ชินไปแล้ว ที่มาของท่านี้มาจากรถคันแรกที่พวงมาลัยหนักมาก

ว่ากันว่า พลิกฝ่ามือ มันจะเสี่ยงต่อภัยไปหน่อยนะครับ แต่ตอนนี้ผมไม่มีแหล่งอ้างอิงในมือ ก็ขอให้มีสติขับขี่ระมัดระวังครับ

ขอบคุณครับ ต้องไปลองดูมั่งแล้ว

แต่เวลาขับทางไกลๆ บางทีมันก็มือเดียวละนะ มันเมื่อยน่ะ
ครับ วิ่งนิ่งๆมือเดียว คงไม่ได้เลี้ยวอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ joydb10

• Newbie
  • *
เราก็ขับแบบนี้ จากโรงเรียนสอนขับรถ(ประเทศไทย)
พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว (ศิลป์ พีระศรี)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
แต่ถ้าหมุนพวงมาลัยเกิน360องศา แบบเร็วๆ วิธีcross hand ให้การตอบสนองที่ดีกว่าครับ