ผู้เขียน หัวข้อ: เรียบร้อยโรงเรียน Ford แล้วครับ (Ford Focus 2.0 TDCi)  (อ่าน 18301 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: เรียบร้อยโรงเรียน Ford แล้วครับ (Ford Focus 2.0 TDCi)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 00:32:22 »
ชอบ อาชีพนี้ตรง เงินเดือนมาก แต่งานก็ โครตหนัก
ปัจจุบันได้แต่เรียน ยานยต์แทน

สอบทุนของเชพรอน ไม่ติด T T

ออฟไลน์ tsingtho

• Jr. Member
  • **
Re: เรียบร้อยโรงเรียน Ford แล้วครับ (Ford Focus 2.0 TDCi)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 04:17:19 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ผมคนขอนแก่นเช่นกันครับผม  ;D

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 12:17:46 »
ยินดีต้อนรับครับ แล้วจะติดใจ เบื่อๆล้อหรือเปลี่ยนขอจองนะครับ
อยากได้มากเลย

ออฟไลน์ adi7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 15:30:31 »
ยินดีด้วยครับ        ผมก็คนขอนแก่น และเล็งรุ่นนี้อยู่  ;)

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 16:19:39 »
ต้องขึ้นต้นด้วยคำว่า ผมกลายเป็นคนโกหกคำโตไปแล้วครับ  ขอโทษต่อเพื่อนสมาชิกทุกคนด้วยครับ

Ford Focus 2.0 TDCi  สีน้ำเงิน คันใหม่ ไม่มีในประเทศไทยใน 3 เดือนนี้  :'(   มีเฉพาะ รุ่น 1.8 พร้อมขับมาให้ดูให้อยากเล่นๆอีก แล้วผมจะไปเอาทำไมล่ะครับ 1.8 นั้น

ผมนั้งคิดอยู่ที่ศูนย์ ขอนแก่น อยู่นานสองนาน โทรไปถาม Ford กทม.เอง เค้าบอกว่า ไม่มีทำสีนี้จริงๆ ช่วงนี้

อย่างเร็วสั่งตอนนี้ ก็จะได้ หลังเดือน พค. ไป รถสีน้ำเงินคันสุดท้าย ขายออกไปก่อนหน้านี้ไม่นาน

จำใจที่ต้องยินดีเลือก สี ดำ ครับ ตอนแรกความรู้สึก เหมือนจะไปออกรถที่ไม่ใช่ที่ตัวเองชอบเลย แต่ตัดสินใจแร้ว จะได้รถน่าจะวันจันทร์หน้านี้อย่างเร็วครับ

ขอบคุณทุกคนที่ร่วมยินดี

สุดท้าย มีข้อคิดจากหนังสือ ชื่อ Predictably Irrational แปลโดย คุณ พูลลาภ

"เจมส์ ฮอง เริ่มทำให้วงกลมในชีวิตของตัวเองเล็กลงได้อย่างไร"

เขาเริ่มต้นด้วยการขายรถพอร์ช บ๊อกสเตอร์ เพื่อซื้อ โตโยต้า พริอุสมาใช้ เขาให้เหตุผลขณะให้สัมภาษณ์กับหนังสือพิมพ์ นิวยอร์กไทมส์ ว่า

" ผมไม่อยากใช้ชีวิตแบบบ๊อกสเตอร์ เพราะเวลาที่คุณมี บ๊อกเตอร์แล้ว คุณก็จะอยากมีรุ่น 911
 แล้วคุณรู้ไหมว่าคนที่มีรุ่น 911 เขาฝันอยากได้อะไร........... ก็เฟอร์รารี่งัย !!"

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Airbud

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 16:33:30 »
คุณ Virat_M-I ครับ ไม่ทราบแต่ก่อนใช้ audi หรือเปล่า

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 17:06:21 »

สุดท้าย มีข้อคิดจากหนังสือ ชื่อ Predictably Irrational แปลโดย คุณ พูลลาภ

"เจมส์ ฮอง เริ่มทำให้วงกลมในชีวิตของตัวเองเล็กลงได้อย่างไร"

เขาเริ่มต้นด้วยการขายรถพอร์ช บ๊อกสเตอร์ เพื่อซื้อ โตโยต้า พริอุสมาใช้ เขาให้เหตุผลขณะให้สัมภาษณ์กับหนังสือพิมพ์ นิวยอร์กไทมส์ ว่า

" ผมไม่อยากใช้ชีวิตแบบบ๊อกสเตอร์ เพราะเวลาที่คุณมี บ๊อกเตอร์แล้ว คุณก็จะอยากมีรุ่น 911
 แล้วคุณรู้ไหมว่าคนที่มีรุ่น 911 เขาฝันอยากได้อะไร........... ก็เฟอร์รารี่งัย !!"

ขอบคุณครับ

ผมกลับมองตรงกันข้ามกันแหะ การตัดกิเลสแบบนี้เป็นการตัดที่ผิดสำหรับผม

เพราะสำหรับผม ผมจะเล็ง Ferrari Lamboghini ไว้ก่อน แล้วทำตามแผนการ ถ้าผิดพลาดก็อาจจะได้ Porche ถ้าผิดมากๆก็เป็น Benz BMW Audi

คำพูดนี้ผมก็เคยอ่านเหมือนกัน สุดท้ายมานั่งคิดดูถ้าคุณซื้อพรีอุสแล้วยังเหลียวตามอง Porche Ferrari แล้วคุณมีกำลังซื้ออยู่แล้ว ผมก็ไม่เข้าใจว่าคุณจะจำกัดวงกลมของคุณทำไม

กิเลสของคนไม่มีที่สิ้นสุด สิ่งที่มาเป็น Constraint กิเลสของคนเราคือเงิน มีเท่าไหร่ใช้ให้พอดี สำหรับผม ผมคิดแบบนี้ครับ

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ สีดำก็ดุใช่ย่อย ขับแล้วบอกต่อหน่อยนะครับว่าตีนปลายเป็นยังไงบ้าง เพราะตอนแรกผมได้มาว่าไหลดี ไปๆมาๆหลายเสียงบอกปลายเหี่ยวๆ ช่วยไขข้อข้องใจด้วยคร้าบบบบ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 17:19:03 »
ยินดีด้วยครับ เจ้ากัสตัวนี้ไม่ค่อยเห็นในขอนแก่นเลย ต่อไปพอมองเห็นเจ้ากัส สีน้ำเงินคันนี้ คงต้องจอดมอง55555  ;D

Khun Tourist

ยินดีมากครับผม ไม่รู้ว่ามีชาวขอนแก่น เป็นสมาชิก Headlightmag นี้มากน้อยเท่าไหร่

อาจจะไม่เห็นเป็นบางช่วงยาวๆนะครับ เพราะผมจะหายลงทะเลไป ทำงานเดือนพักเดือนอ่ะครับ

หวังว่าคงได้เจอกัน

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ ^_^ สมาชิก Headlightmag แถวๆขอนแก่นก็เห็นหลายคนอยู่น๊ะ หลายแว๊บอยู่ สงสัยคงต้องให้แสดงตัว แล้วมี meeting ซักวันแล้วแหละผมว่า  ;D

ปล. ต้นเดือนกุมภา แสดงว่าไกล้แล้วตั๊วหนิ55555 ตื่นเต้นแทน ได้รถแล้ว มารายงาน หรือถ่ายรูปมาฝากหน่อยก็จะดีครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่เด้อ จะมองจริงๆเพราะมันหายาก แล้วมันก็สวยดูดีเลยน๊ะสีน้ำเงินผมว่า ;) ว่าแต่โทดทีน๊ะครับพี่ จขกท ทำงานอะไรครับ ถึงต้องลงทะเลเดือนพลัดเดือน พอบอกได้มั๊ยครับ แสดงว่าเวลาว่างนี่ก็ว่างน่าดูเลย

ผมก้อยู่ขอนแก่นครับ แต่ไม่ค่อยเหงรุ่นนี้เหมือนกัน เหงแต่รุ่นเบนซินล่างๆหน่อย เคยเหงรุ่นนี้อยู่ครั้งสองครั้งเหงจะได้
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 23:37:24 »

ขอบคุณครับ

ผมกลับมองตรงกันข้ามกันแหะ การตัดกิเลสแบบนี้เป็นการตัดที่ผิดสำหรับผม

เพราะสำหรับผม ผมจะเล็ง Ferrari Lamboghini ไว้ก่อน แล้วทำตามแผนการ ถ้าผิดพลาดก็อาจจะได้ Porche ถ้าผิดมากๆก็เป็น Benz BMW Audi

คำพูดนี้ผมก็เคยอ่านเหมือนกัน สุดท้ายมานั่งคิดดูถ้าคุณซื้อพรีอุสแล้วยังเหลียวตามอง Porche Ferrari แล้วคุณมีกำลังซื้ออยู่แล้ว ผมก็ไม่เข้าใจว่าคุณจะจำกัดวงกลมของคุณทำไม

กิเลสของคนไม่มีที่สิ้นสุด สิ่งที่มาเป็น Constraint กิเลสของคนเราคือเงิน มีเท่าไหร่ใช้ให้พอดี สำหรับผม ผมคิดแบบนี้ครับ

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ สีดำก็ดุใช่ย่อย ขับแล้วบอกต่อหน่อยนะครับว่าตีนปลายเป็นยังไงบ้าง เพราะตอนแรกผมได้มาว่าไหลดี ไปๆมาๆหลายเสียงบอกปลายเหี่ยวๆ ช่วยไขข้อข้องใจด้วยคร้าบบบบ
คุณ Virat_M-I ครับ ไม่ทราบแต่ก่อนใช้ audi หรือเปล่า

ตั้งใจไว้ว่าถ้าเป็นไปได้จะพยายามไม่เข้ามาเขียนต่อ ผมรู้สึกเกรงใจเพื่อนสมาชิกมากครับ เพราะมันยาวมากไปสำหรับการออกรถคันนึงเท่านั้น แต่มีคำถาม ผมจึงขออนุญาตตอบครับ

คุณ Airbud ก่อนหน้านี้ใช้ นิสสัน ซันนี่ เรียกติดปากกันทั่วไปในระหัส B-14 จดทะเบียนเมื่อปี 96 ครับ ขายรถออกไปวันนี้เอง หลังจากใช้มาเป็นสิบปี แทบแอบร้องให้ :'( เพราะคิดถึงมันมากตอบกลับมาถึงบ้าน เหมือนเพื่อนรักตายจากไปอย่างนั้นล่ะ ไม่เคยมีความรู้สึกแบบนี้กับข้าวของเครื่องใช้มาก่อนเลย แต่จะเอาไว้ก็ไม่มีประโยชน์ เพราะตอนนี้ ผมอยู่บ้านแค่คนเดียวครับ

Khun PKS8 ดีครับมีเหตุผล ชัดเจนในเป้าหมาย  สำหรับผม จากการเปลี่ยนรถมาออกเจ้านี้ สงสัยก็จะอารมณ์คล้ายๆคุณ PKS8 ล่ะครับ  หนังสือเล่มนั้น มันให้ความรู้สึกต่อผมเหมือน Air-Break ของเครื่องบินครับ  ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 02:25:36 »
อย่าเกรงใจกันเลยครับ
พวกเราที่นี่ก็ชอบรถ บ้ารถ กันทั้งนั้น

เวลาแนะนำใครให้ออกรถที่ท่านชอบได้
พวกเราก็ดีใจเหมือนได้รถคันใหม่เองด้วยซ้ำ

คุยกันเยอะเยอะ คุยกันนานนานแหละครับ ดีแล้ว
อีกหน่อย เรื่องรถอาจจะเป็นเรื่องรองรองลงไป
แต่สิ่งที่เป็นเรื่องหลักขึ้นมา ก็คือมิตรภาพและความเป็นเพื่อนครับ

ถ้าพี่ออก Focus แล้วหายไป
เดี๋ยวผมจะโทรบอกฟอร์ดให้เลิกทำสีดำด้วยซะเลย
 :P

PKS8

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 16:32:00 »
อย่าเกรงใจกันเลยครับ
พวกเราที่นี่ก็ชอบรถ บ้ารถ กันทั้งนั้น

เวลาแนะนำใครให้ออกรถที่ท่านชอบได้
พวกเราก็ดีใจเหมือนได้รถคันใหม่เองด้วยซ้ำ

คุยกันเยอะเยอะ คุยกันนานนานแหละครับ ดีแล้ว
อีกหน่อย เรื่องรถอาจจะเป็นเรื่องรองรองลงไป
แต่สิ่งที่เป็นเรื่องหลักขึ้นมา ก็คือมิตรภาพและความเป็นเพื่อนครับ

ถ้าพี่ออก Focus แล้วหายไป
เดี๋ยวผมจะโทรบอกฟอร์ดให้เลิกทำสีดำด้วยซะเลย
 :P

เห็นด้วยครับ คุยกันเรื่อยๆ เข้ามาอัพเดทหน่อยว่าใช้งานแล้วเป็นยังไง ตอนแรกผมก็มองๆไว้เหมือนกัน เพราะเป็นเก๋งดีเซลที่ถูกเลยล่ะ

แต่พอไปลองนั่งแล้วรู้สึกมันเล็กไปมาก เลยยังตัดสินใจไม่ได้ ใช้แล้วช่วยเข้ามาบอกต่อหน่อยครับ

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 17:06:01 »
ทีแรกเห็นจั่วหัวว่า โกหกคำโต นึกว่าจะเปลี่ยนใจไปออกรุ่นอื่นซะแล้ว เฮ่อ โล่งอก

สีดำก็สวยนะครับ
วันนี้เจอสีบรอนส์เงินบนวงแหวนกาญจนา ก็สวย
สีอะไรก็สวย เหอๆๆ

มองในแง่ดีคือ ได้รถเร็วขึ้นอีกโขเลยครับ

งั้นถ้าไปขอนแก่นจะมองหาสีดำระกัล

@ คุณ PKS8 ครับ ปลายนี่หมายถึงประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ ตอนนี้ผมหาโอกาสเหยียบได้แค่ 180 หน่อยๆ เอง ยังไม่มีโอกาสเกินนี้
ช่วงหลัง 140 ไปมันจะเริ่มขึ้นแบบธรรมดา ไม่ปรู๊ดปร๊าดเหมือนช่วงแรก แต่ก็ไม่ใช่ว่าเหี่ยวนะ
เพียงแต่ว่าพอเทียบกับช่วงแรก มันจะรู้สึกแตกต่างหน่อย เพราะตอนแรกมันชัดเจนมากกก

ทั้งนี้ผมยังไม่ได้ลองกดเต็มๆ นะ เดี๋ยวหาโอกาสก่อนครับ

PKS8

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 23:03:09 »
ก่อนหน้านี้ตอนที่มันเพิ่งออกมาใหม่ๆ มีคนมาเล่าให้ฟังว่ากดได้ยันมิดไมล์ ซึ่งผมก็งงๆว่ามันจริงหรือ

แต่พอมาหลังๆเห็นบอก 200 ก็หมดแล้ว เลยไม่รู้ว่ายังไงครับ