ผู้เขียน หัวข้อ: ++++เบื่อจดประกอบ+++++  (อ่าน 23407 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ++++เบื่อจดประกอบ+++++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 21:58:44 »
ใช่เลยครับ คนที่ซื้อรถจดประกอบ ด้วยเหตุผลตามประสงค์ของกฎหมายจริงๆมันมีน้อยมาก มีแต่ผิดจุดประสงค์จะเลี่ยงภาษีอย่างเดียว
ถึงจะถูกกฎหมาย(แบบแถๆ) จริงๆเราก็ไม่ควรจะหยวนๆ มาบอกว่าช่างเขา แล้วแต่เขานะครับ เพราะนิสัยแบบนี้ของคนไทย ทำให้ปัจจุบัน นักการเมืองไทยถึงมีเอกลักษณ์ไม่เหมือนใครในโลก(เพราะ ประชาชนใจดีเกิน โกงนิดหน่อยๆ ก็ยอมๆ หยวนๆ ช่างเขา ไม่เกี่ยวกับเรา)  555

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 22:07:08 »
ใช่เลยครับ คนที่ซื้อรถจดประกอบ ด้วยเหตุผลตามประสงค์ของกฎหมายจริงๆมันมีน้อยมาก มีแต่ผิดจุดประสงค์จะเลี่ยงภาษีอย่างเดียว
ถึงจะถูกกฎหมาย(แบบแถๆ) จริงๆเราก็ไม่ควรจะหยวนๆ มาบอกว่าช่างเขา แล้วแต่เขานะครับ เพราะนิสัยแบบนี้ของคนไทย ทำให้ปัจจุบัน นักการเมืองไทยถึงมีเอกลักษณ์ไม่เหมือนใครในโลก(เพราะ ประชาชนใจดีเกิน โกงนิดหน่อยๆ ก็ยอมๆ หยวนๆ ช่างเขา ไม่เกี่ยวกับเรา)  555

นี่แหล่ะคับคือสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ....ส่วนมากอาศัยช่องโหว่หลบภาษีทั้งนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 23:31:52 »
สำหรับผม เมื่อมีคนใช้ช่องโหว่ของกฎหมาย มันก็มีทางเดียวคือแก้กฎหมาย ไม่มีทางอื่น ตราบใดที่กฎหมายยังไม่แก้ ก็เอาผิดใครไม่ได้

รถจดประกอบ สำหรับผม คือสิ่งที่ถูกกฎหมาย แต่ผิดศีลธรรม

- ถูกกฎหมาย เพราะยังไม่สามารถเอากฎหมายไปจับเขามาลงโทษได้
- ผิดศีลธรรม เพราะจุดประสงค์ เป็นไปเพื่อเลี่ยงภาษี ซึ่งถือว่าเอาเปรียบคนที่จ่ายภาษี 300% อย่างถูกต้อง

ประเด็นที่ผมอยากสื่อคือ กฎหมายคือข้อตกลงร่วมกัน ซึ่งมีหลักบังคับใช้ และบทลงโทษ แต่ตอนนี้เรากำลังด่าคนขับรถจดประกอบซึ่งการกระทำของเขาผิดต่อศีลธรรม หรือสามัญสำนึกของหลายๆ คน

ในเมื่อกฎหมายยังไม่อาจบังคับใช้ได้ แล้วเราจะเอาอะไรไปลงโทษเขาละ? ในเมื่อข้อตกลงทางสังคมมันยังไม่มี แม้แต่การทำให้อาย หรือดูถูกเหยียดหยาม ก็ยังไม่สมควรทำเลย เพราะความผิดมันยังไม่สามารถตกลงได้ด้วยข้อตกลงกลางทางสังคม

สรุปง่ายๆ คือ อย่าตัดสินคนด้วยศีลธรรม หรือสามัญสำนึก ต้องตัดสินด้วยกฎหมาย ถ้ากฎหมายนั้นยังไม่ยุติธรรม ก็ต้องช่วยกันแก้ไขครับ

แม้กระทั่งผู้มีอิทธิพล มันก็มาจากผลการตัดสินใจของประชาชนอย่างเราๆ ทั้งนั้นละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 08:27:17 »
ที่นี่น่าจะเป็นแหล่งใหญ่สำหรับจดประกอบ

http://www.dbigbike.com/webboard/index.php?PHPSESSID=2169afda1c2b298c51773e612cefa6ce&board=82.0

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 08:50:53 »
ที่นี่น่าจะเป็นแหล่งใหญ่สำหรับจดประกอบ

http://www.dbigbike.com/webboard/index.php?PHPSESSID=2169afda1c2b298c51773e612cefa6ce&board=82.0
ใหญ่จนน่ากลัวเลยครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:01:36 »
จุดยืนของผมคือ จะมีใครบ้างร่ะครับที่ไม่อยากขับรถเท่ห์ๆ แปลกๆ ดีๆ ในราคาถูกบ้างก็คงไม่มีใช่มั้ยครับ ถ้าคุณจะเห็นใจคนที่ขับจดประกอบว่ามีเงินไม่พอแต่อยากเท่บ้างผิดตรงไหนหรือ คำตอบคือ ไม่ผิดครับ.....แต่คุณไม่เห็นใจคนมากกว่าครึ่งประเทศที่เขายอมเสียภาษีถูกต้อง และหาเงินมาด้วยน้ำพักน้ำแรงมาซื้อรถที่เค้าชอบอย่างถูกกฏหมายไหมร่ะครับ ผมหมายถึงในจุดนี้ หากคนทุกคนคิดว่าจดประกอบก็ได้ ไม่โดนจับ จ่ายแพงกว่าทำไม....แบบนี้กฏหมายจะมีไว้ทำไมครับ งั้นขับจดประกอบทั้งประเทศไม่ดีกว่าหรอครับ จริงมั้ยครับ ประเทศเราจะเจริญอีกมากถ้าทุกคนเคารพกฏครับ ผมเชื่ออย่างนั้น

+1 ผมเห็นด้วยตามนี้
ผมก็อยากเท่ในราคาถูกๆนะครับ แต่มันเป็นการเอาเปรียบสังคมนะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:38:54 »
ก็จับเฉพาะคนทั่วไปรายเล็กๆที่ไม่มีอำรนาจไงครับ ส่วนลูกหลานผู้มีอิทธิพลก็สบายไปไม่มีใครไปกล้าจับ ที่นี่คือประเทศไทยที่คนรวยและมีอิทธิพลเท่านั้นที่จะอยู่ได้ เซ็งฟ่ะ!!!   >:(

เรื่องลดภาษีรถทำได้จะดีมาก แต่ก่อนอื่นออกกฏหมายจำกัดจำนวนรถต่อบ้านที่จะซ์อก่อนดีกว่า ใครจะซ์อรถต้องมีโฉนดบ้านระบุเลยว่าจะมีที่จอดไม่ใช่ทิ้งไว้ตามซอยให้มันเกาะกะขวางทางสัญจร จำนวนรถที่จะออกมาติดบนถนนก็จะลดลงและพวกประเภทขับรถำม่มีวินัยแต่อยากมีรถใช้ก็จะลดลงด้วย อ้อปรับปรุงระบบขนส่งมวลชนขนานใหญ่ด้วยนะ ทำได้สองอย่างนี้รถจะหายติดทันตาและไม่ต้องใช้ภาษีน้ำมันบ้าบออะไรแล้วจำนวนการใช้จะลดลงมาก แต่ก็นะถ้าใช้ระบบมีพื้นที่ก่อนซื้อถ้าไม่ล้มระบบคนใหญ่คนโตก็จะมีเรื่องของการเบ่งโกงจำนวนรถในบ้านอีกอยู่ดีล่ะ แก้ที่ตัวของคนให้เลิกโกงเลิกทุจริตนั่นแหละตรงที่สุดแล้ว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 13:35:45 »

รายนี้เท่าที่อ่านดูเค้าก็ทำถูกต้อง มีวิศวกรรับรอง ตรวจ สมอ. ด้วยนี่หน่า ที่เค้ากำลังเต้นเป็นงิ้วเพราะพวกเลี่ยงไปติดแก๊สแล้วมันไม่ต้องตรวจ สมอ. ไม่ใช่เหรอครับ ผมว่าข้อสำคัญสุดตอนนี้คือต้องออกกฏหมายซื้อรถต้องมีที่จอดรถก่อน ทะเบียนบ้านอยู่ไหนต้องซื้อที่นั่นด้วย ญาติผมเองเนี่ยแหละอยู่ตจว.แต่จะเอาทะเบียน กทม. เพลียจริงๆเลยครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 13:38:47 »
ผมถามกลับว่า คนที่เบื่อรถจดประกอบ คุณได้ขับมันหรือเปล่า ถ้าเปล่าจะเบื่อทำไมไม่เข้าใจ

ถ้าเบื่อเพราะใช้มันแล้วโดนเรียกตรวจก็ค่อยมาบ่นดีกว่ามั๊ย ถ้ายังใช้รถบ้านๆ รถแท้ๆ รถสปอร์ตที่ถูกกฎหมายจริงๆ
ไม่เห็นต้องมาเบื่อเลย ถือว่าเราก็เป็นพลเมืองดี ทำทุกอย่างอย่างถูกต้องตามกฎหมาย น่าภูมิใจ

ผมว่าโตๆกันแล้วนะครับ เถียงกันไปมาบนนี้ ไม่มีประโยชน์โดยเฉพาะเรื่องที่เกี่ยวกับการเมือง
พวกนี้คือเรื่องการเมืองล้วนๆนะครับ...ตั้งแต่คนตั้งกระทู้เลย ส่วนเรื่องจะลดภาษีหรืออะไรก็ตาม
ผมว่าเดี๋ยวก็เข้าการเมืองอีกแหละ เพราะภาษีคือเงินที่รัฐบาลใช้ทำโครงการและบริหารประเทศใช่มั๊ย?

ดังนั้น ผมว่ามิตินี้ ไม่พ้นการเมืองอยู่วันยังค่ำ ถ้าจะคุยกัน น่าจะในมุมที่ว่า กฎหมายมันเว้นช่องยังไงให้สามารถทำได้
และรถที่มันจดๆประกอบกันเนี่ย คือรถอะไร ทำไมถึงเป็นรุ่นนั้นๆ เพราะอะไร
หรือถ้าเราจะซื้อรถทั้งมือหนึ่งมือสอง ต้องระวังยังไง ไม่ให้โดนรถจดประกอบ
มันมองแง่ที่เกี่ยวกับรถยนต์เหมาะสมกว่ามั๊ยครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 06:49:38 »
ผมขอแจมด้วยนะ

คือภาษีจะเท่าเดิม...ไม่ว่าหรอก แต่อีกนิดนึง พวกอุปกรณ์ความปลอดภัยทั้งหลาย รัฐช่วยจูงใจให้ผู้ผลิตเขาอยากจะประเคนใส่กันมาหน่อยเถอะ
จะด้วยการลดหย่อนภาษี หรืออะไรก็ตามแต่

รถแรงไม่ซีเรียสแต่อยากได้รถที่ปลอดภัยมากกว่า

ส่วนรถจดประกอบ...อืม ที่จริงมันเป็นช่องโหว่ของกฏหมายนะ น่าจะควรต้องไปยกระดับกรมขนส่งและแม่บทกฏหมายให้เจาะลึกเข้มกว่านี้ถึงจะถูก เพราะมันผิดที่มีช่องโหว่ให้ลอด
H.

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 16:31:37 »
ไปขับรถจดประกอบมา (Pajero JR)
สุดยอดของความไม่ไหวจะเคลียร์อย่างแรง

ผมว่า เล่นรถประกอบในเลยดีกว่า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 20:24:10 »

ปัญหามันน่าจะอยู่ที่กำแพงภาษีรถยนต์นำเข้า ที่สูงลิ่ว แต่กำแพงภาษีนี้ ก็มีไว้เผื่อ อวยรถประกอบประเทศ

แต่รถประกอบประเทศ ก็มีระบบภาษีที่ไม่อวย เทคโนโลยีใหม่ๆ เลย อวยแต่รถแก๊ส รถเล็ก E20 E85

รถไฮบริด รถไฟฟ้า รถเครื่องเล็กพลังแรง ผมว่าภาษียังไม่อวยสุดขีดนะ

ไฮบริด ภาษีหน้าโรงงาน 10 %

ในขณะที่ Eco Car โปรดักแช้มเปี้ยน ภาษีหน้าโรงงาน 17 %

ผมว่าแอบอวยกันสุดๆแล้วครับ