ผู้เขียน หัวข้อ: ++++เบื่อจดประกอบ+++++  (อ่าน 23406 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
++++เบื่อจดประกอบ+++++
« เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 16:22:25 »
เดี๋ยวนี้ไม่ว่าจะไปทางไหนก็เจอแต่รถหน้าตาแปลกๆ โดยเฉพาะ CUBE ซึ่งเกือบทั้งหมดก็น่าจะเป็นจดประกอบเพราะเป็น GEN II ในราคาหกเจ็ดแสนที่ใครก็สามารถซื้อได้ ออกมาขับร่อนอวดความแตกต่างบนท้องถนน  แต่เดี๋ยวนี้เริ่มมีรุ่นอื่นๆบ้างแล้วครับ อย่างเช่น MINI COOPER เพิ่งเจอมาสดๆร้อนๆ ทำไมถึงรู้ว่าจดประกอบทั้งที่ ไม่ใช่ทะเบียน นนทบุรีน่ะหรอคับ ก็เพราะ เป็น LOOK I ซึ่งออกมาหลายปีแล้ว แต่คันนี้ทะเบียนหมวดเพิ่งจะจดไป แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเคยเจอคันนี้ในเว็ปขายจดประกอบน่ะซิ และลายล้อแม็กของคันนี้ ก็เป็นล้อเล็กๆ สเปคญีปุ่นครับ เลยมั่นใจว่า จดประกอบแน่นอน .......ผมเริ่มรู้สึกว่าคนกล้าที่จะเสี่ยงซื้อจดประกอบกันมากขึ้นเพื่อความเท่ห์ในราคาย่อมเยาว์ แต่ผมกำลังมองว่าพวกนี้กำลังใช้ช่องโหว่ของกฏหมายในทางไม่ชอบครับ น่าจะมีการดำเนินการเอาจริงเอาจรังเสียที

รูปประกอบครับ จดประกอบ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Re: ++++เบื่อจดประกอบ+++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 16:50:46 »
จดประกอบ คืออะไร ผิดกฏหมายหรอครับ  ราคาถูกประมาณแบบไหนอะครับ เช่น มินิคันนี้ราคาเท่าไรครับ

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 16:52:49 »
คือการ นำเข้ารถมาโดยหลีกภาษีโดยการอ้างว่ารถใช้แก้สหรือเชื้อเพลิงทดแทนครับทำให้ไม่ต้องตรวจสภาพจาก สมอ ทำให้ไม่ต้องเสียภาษีเต็มๆ มินิก็เห็นขายราวๆ ล้านถ้วน หรือว่า ล้านเศษๆนิดๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:08:50 »
ถ้าจะแก้ ก็คงต้องแก้กันยาวครับ ไล่ตั้งแต่ต้นน้ำ
ปัญหาคือ ผู้มีอิทธิพลทั้งนั้น....

ผมมองว่า ถ้าในเมือมีคนอยากได้รถประเภทนี้จริงๆ
ผมว่า ก็ให้มันถูกกฎหมายไปเลย แต่มีข้อแม้บางอย่าง ที่แปลก พิเศษออกไป
คือ เลือกกันเลยว่า ต้องเอาทางเลือกนี้เท่านั้น ถึงจะยอม ก็เป็นทางออกอีกทางหนึ่ง
ในการแก้ไขเรื่องนี้

กฎหมายเรื่องรถยนต์ของประเทศเรา มีหลายประเด็นต้องแก้ไขหนะครับ แต่ต้องใช้เวลา

ออฟไลน์ saksin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:09:42 »
รถจดประกอบทำให้ใครเดือดร้อน หรือร้อนรุ่มได้ขนาดนี่เลยเหรอครับ  มันต้องย้อนไปที่ปัญหาสังคมครับ  ถ้าคุณทราบปัจจัยพื้นฐานองสังคมไทยคุณจะสงสารพวกเขาเหล่านั้นก็เป็นได้  80%ของชีวิตคุณในเมืองไทยอาศัยสิ่งผิด(เลี่ยง)กฏหมายเป็นตัวขับเคลื่อน ยกเว้นคนมีเงินเหลือกินเหลือใช้และหน่วยงานราชการที่ใช้เงินเหมือนกับมันหล่นลงมาจากฟากฟ้า
ปล.ผมอยากกล่าวโทษคนที่เขียนกฏหมายให้มีช่องโหว่(ตั้งใจ)เพื่อให้เกิดสภาวะศูนย์ยากาศในการตัดสินกฏระเบียบ และนำช่องโหว่มาหากินหรือเรียกรับผลประโยชน์มากกว่าจะมากล่าวโทษประชาชนกันในภายหลัง ซึ่งมีบางพวกเงินน้อยแต่อยากใช้ของดีเหมือนพวกมีวาสนาเยอะเหมือนกันนี่นา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:17:22 »
จุดยืนของผมคือ จะมีใครบ้างร่ะครับที่ไม่อยากขับรถเท่ห์ๆ แปลกๆ ดีๆ ในราคาถูกบ้างก็คงไม่มีใช่มั้ยครับ ถ้าคุณจะเห็นใจคนที่ขับจดประกอบว่ามีเงินไม่พอแต่อยากเท่บ้างผิดตรงไหนหรือ คำตอบคือ ไม่ผิดครับ.....แต่คุณไม่เห็นใจคนมากกว่าครึ่งประเทศที่เขายอมเสียภาษีถูกต้อง และหาเงินมาด้วยน้ำพักน้ำแรงมาซื้อรถที่เค้าชอบอย่างถูกกฏหมายไหมร่ะครับ ผมหมายถึงในจุดนี้ หากคนทุกคนคิดว่าจดประกอบก็ได้ ไม่โดนจับ จ่ายแพงกว่าทำไม....แบบนี้กฏหมายจะมีไว้ทำไมครับ งั้นขับจดประกอบทั้งประเทศไม่ดีกว่าหรอครับ จริงมั้ยครับ ประเทศเราจะเจริญอีกมากถ้าทุกคนเคารพกฏครับ ผมเชื่ออย่างนั้น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:19:21 »
เดี๋ยวนี้ไม่ว่าจะไปทางไหนก็เจอแต่รถหน้าตาแปลกๆ โดยเฉพาะ CUBE ซึ่งเกือบทั้งหมดก็น่าจะเป็นจดประกอบเพราะเป็น GEN II ในราคาหกเจ็ดแสนที่ใครก็สามารถซื้อได้ ออกมาขับร่อนอวดความแตกต่างบนท้องถนน  แต่เดี๋ยวนี้เริ่มมีรุ่นอื่นๆบ้างแล้วครับ อย่างเช่น MINI COOPER เพิ่งเจอมาสดๆร้อนๆ ทำไมถึงรู้ว่าจดประกอบทั้งที่ ไม่ใช่ทะเบียน นนทบุรีน่ะหรอคับ ก็เพราะ เป็น LOOK I ซึ่งออกมาหลายปีแล้ว แต่คันนี้ทะเบียนหมวดเพิ่งจะจดไป แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเคยเจอคันนี้ในเว็ปขายจดประกอบน่ะซิ และลายล้อแม็กของคันนี้ ก็เป็นล้อเล็กๆ สเปคญีปุ่นครับ เลยมั่นใจว่า จดประกอบแน่นอน .......ผมเริ่มรู้สึกว่าคนกล้าที่จะเสี่ยงซื้อจดประกอบกันมากขึ้นเพื่อความเท่ห์ในราคาย่อมเยาว์ แต่ผมกำลังมองว่าพวกนี้กำลังใช้ช่องโหว่ของกฏหมายในทางไม่ชอบครับ น่าจะมีการดำเนินการเอาจริงเอาจรังเสียที

จะดูทะเบียนอย่างเดียวคงไม่ได้ หมวดอักษรถ้าย้ายมา ก็ไล่ตามปัจจุบัน ถ้าเคยเห็นว่าเป็นรถที่ขายจดประกอบค่อยสรุปได้หน่อย เรื่องล้อแม๊กก็เอามาสรุปไม่ได้ เพราะบางคันชนมา ล้อมันคด ก็หาล้อยุ่นใส่ง่ายดี

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:23:01 »

จะดูทะเบียนอย่างเดียวคงไม่ได้ หมวดอักษรถ้าย้ายมา ก็ไล่ตามปัจจุบัน ถ้าเคยเห็นว่าเป็นรถที่ขายจดประกอบค่อยสรุปได้หน่อย เรื่องล้อแม๊กก็เอามาสรุปไม่ได้ เพราะบางคันชนมา ล้อมันคด ก็หาล้อยุ่นใส่ง่ายดี

เคยเห็นครับ รถประเภทนี้ในเชียงใหม่มีไม่มากครับ ผมจำได้ครับ แต่ประมาณสองปีแล้ว ที่เอะใจเพระาว่ามันขายถูกกว่าปกติครับ เลยถึงบังอ้อว่าจดประกอบ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:30:54 »
แต่ผมเองก็อยากให้รัฐลดภาษาลดยนต์บ้าง  เผื่อมีโกาสได้นั้งรถดีๆมั้ง  ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:35:08 »

รอดูผลกันต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 17:39:31 โดย jeenoon »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:44:55 »
แต่ผมเห็นตรงกันข้ามนะ  ตราบใดที่ประเทศไทยไม่ลดภาษีรถนำเข้าให้มันสมควรแก่ประเทศผู้ไม่มีแบรนด์เป็นของตัวเองก็สมควรแล้วที่มีการกระทำแบบนี้  ภาษีบ้าอะไรล่อไป 200-300% ทำยังกะมาเลเซีย ที่มีรถทำเอง

สมควรแล้ว คิดตื้นๆกับกฏหมาย คิดออกมาได้ไง ทำไมไม่ไปทำหวย  คาสิโน  เก็บภาษีได้เต็มๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:48:33 »
แต่ผมเองก็อยากให้รัฐลดภาษาลดยนต์บ้าง  เผื่อมีโกาสได้นั้งรถดีๆมั้ง  ;D

จะให้รัฐลดภาษา   หรือลดภาษีกันแน่ครับ  ;D

ใช้ภาษาไทยให้ถูกหน่อยครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:48:53 »
อู๊ยยยยย คงจะปราบกันได้หรอกหนะ รถจดประกอบเนี่ย
แต่ละคนที่ใช้วีธีนี้ เท่าที่รู้จักก็​ ผู้มีอิทธิพลทางสังคม .. ทั้งนั้น
คงเป็นละครหน้าสื่อต่อไป คอยดูสิว่าตอนอวสานจะเป็นอย่างไร

รถจดประกอบ คนอยากใช้เพราะอาจจะหมั่นไส้ภาษีที่ไม่ค่อยเป็นธรรมก็ได้
เรื่องนี้ไม่ได้จะโทษใคร แต่กฏหมายไทย ไม่เฉพาะเรื่องรถยนต์หรอก หลายๆเรื่อง
มันมีช่องโหว่มากเกินไป ได้รับการออกแบบไม่ค่อยจะรอบคอบเท่าไหร่ หรือตั้งใจ
ให้คนบางกลุ่มมีทางลัดให้ใช้ก็ไม่รู้ อุ๊ปส์!

(เหมือนเขียนมาลัยไทยรัฐมะ ตอบกระทู้นี้ 55555)

ออฟไลน์ saksin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:52:49 »
รถจดประกอบทำให้ใครเดือดร้อน หรือร้อนรุ่มได้ขนาดนี่เลยเหรอครับ  มันต้องย้อนไปที่ปัญหาสังคมครับ  ถ้าคุณทราบปัจจัยพื้นฐานองสังคมไทยคุณจะสงสารพวกเขาเหล่านั้นก็เป็นได้  80%ของชีวิตคุณในเมืองไทยอาศัยสิ่งผิด(เลี่ยง)กฏหมายเป็นตัวขับเคลื่อน ยกเว้นคนมีเงินเหลือกินเหลือใช้และหน่วยงานราชการที่ใช้เงินเหมือนกับมันหล่นลงมาจากฟากฟ้า
ปล.ผมอยากกล่าวโทษคนที่เขียนกฏหมายให้มีช่องโหว่(ตั้งใจ)เพื่อให้เกิดสภาวะศูนย์ยากาศในการตัดสินกฏระเบียบ และนำช่องโหว่มาหากินหรือเรียกรับผลประโยชน์มากกว่าจะมากล่าวโทษประชาชนกันในภายหลัง ซึ่งมีบางพวกเงินน้อยแต่อยากใช้ของดีเหมือนพวกมีวาสนาเยอะเหมือนกันนี่นา
ก่อนอื่นต้องเข้าใจเรื่องรถจดประกอบก่อนนะครับ เขาใช้คำว่าเลี่ยงกฏหมายแสดงว่าไม่ใช่ผิด ถ้าผิดก็เรียกผิดกฏหมาย
รถจดประกอบเป้นการเปิดช่องให้นำอะไหล่มาประกอบใช้ที่ทำเพื้อซ่อมแซมหรือนำมาใช้เฉพาะกลุ่มส่วนใหญ่เพื่อการขนส่งรถบรรทุกเครื่องจักรเก่าที่เราเอามาใช้ในโรรงงานและขนส่งสินค้าในประเทศจนๆของเรานี่แหละ   รวมทั้งเรื่องแก๊สLPGที่จะว่าไปก็พวกที่ไม่ใช่แท๊กซี่รถเพื่อการพาณิชยืแต่อยากได้ค่าเชื้อเพลิงถูกก็เข้าไปขอใช้ด้วย  ทั้งภาษีทั้งการใช้งานบิดเบือนกันไปหมดผมถึงสงสารไง  อย่าไปตั้งแง่รังเกียจกันเลยครับถ้าเกลียดกันแบ่งพวกกันก็ต้องเจอคนด้วยโอกาศในสังคมอีกเยอะครับ  ต้องไปโทษผู้มีอำนาจแต่ไม่จริงใจแก้ปัญหาบ้านเมืองดีกว่าที่เปิดช่องให้คนมีโอกาศทำผิด คนดีก็ย้ายไปเป็นคนเลวได้เสมอครับ   แต่ถ้าให้พูดเฉพาะรถสวยๆน่าใช้อย่างที่ตั้งใจว่ากัน ผมก็ไม่สนับสนุนแต่อย่าให้ถึงกับแบ่งแยกตั้งข้อรังเกียจกันครับ
ประเทศนี้แบ่งพวกกันเยอะเกินไปแล้วครับ

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 17:54:59 »
แต่ผมเห็นตรงกันข้ามนะ  ตราบใดที่ประเทศไทยไม่ลดภาษีรถนำเข้าให้มันสมควรแก่ประเทศผู้ไม่มีแบรนด์เป็นของตัวเองก็สมควรแล้วที่มีการกระทำแบบนี้  ภาษีบ้าอะไรล่อไป 200-300% ทำยังกะมาเลเซีย ที่มีรถทำเอง

สมควรแล้ว คิดตื้นๆกับกฏหมาย คิดออกมาได้ไง ทำไมไม่ไปทำหวย  คาสิโน  เก็บภาษีได้เต็มๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง
รถดีๆ ยังมีอีกเยอะ ที่ไม่สามารถมาขายในไทยได้ โดยสมเหตุผลกับราคา
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 18:02:24 »
ผมกำลังมองไปถึงเรื่องการติดแก๊สเพื่อเลี่ยงตรวย สมอ

ถ้าต้องตรวจตามปกติผมก็ไม่เห็นว่าจะดูผิดอะไร เพราะเหมือนกับการประกอบรถใช้เอง มีฝีมือก็ทำมา แต่ต้องผ่านการรับรองทางสิ่งแวดล้อม

แต่ที่เค้าไม่ให้ตรวสักที ก็คงเพราะมีคนมีอิทธิพลทำอยู่นั่นแหละ

คุ้นๆ เหมือนเคยได้ยินว่าที่ยังไม่ตรวจเพราะยังไม่มี lab ที่ใช้ตรวจนะ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 18:03:38 »
เก็บภาษีซะเยอะแต่....

คุณภาพบนท้องถนนยังไม่ต่างจาก 20 ปีที่แล้วเลย ทั้งเรื่องขนส่งมวลชน
เอาไปทำอะไรกันบ้างเนี่ย ><"

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 18:15:25 »
ผมไม่แน่ใจว่าปัจจัยของรถจดประกอบ (เฉพาะในส่วนของรถที่ถูกนำมาใช้ขับเพื่อความเท่ห์ หรือความต้องการส่วนบุคคล) มันเกิดจากสิ่งใด

เกิดจากความอยากได้รถรุ่นนั้น แบบนั้น เจาะจงว่าเป็นรถรุ่นนั้นเลยอยากได้
หรือเกิดจากการที่คนขับรู้แค่ว่ารถรุ่นนี้เขาขาย 2.8 ล้าน แต่มีอีกคนหาวิธีนำรถรุ่นนั้น
มาให้เขาได้ในราคา 1.4 ล้าน ก็เลยตกลงซื้อโดยที่ไม่ได้ศึกษาเรื่องกฏหมาย

หรือเกิดจากการที่คนรู้ก็อยู่รู้ ทราบก็ทราบอยู่ และก็หาคำตอบทุกวิธี วิธีใดก็ได้ในการ
จ่ายเงินตัวเองให้น้อยที่สุด

ถ้าเกิดจากสาเหตุอย่างหลัง ต่อให้กฏหมายฉลาด ต่อให้ภาษีถูก ก็จะมีคนคอยหาช่องโหว่
เพื่อเซฟเงินอยู่ร่ำไป ...จะบอกว่าไม่ใช่ความผิด เป็นแค่การเลี่ยงกฏหมายก็ได้ แต่หลังจาก
ที่ทราบกันอยู่แล้วว่ากฏหมายบ้านเราแฟร์ขนาดไหน อยากแก้อะไรยังไงเมื่อไหร่ก็แก้
อะไรจะรับประกันอนาคตคนซื้อ? หรือว่าชัวร์ว่าไม่มีใครเล่นงานย้อนหลังได้แน่นอน
อันนี้คิดจะซื้อในราคาถูก และยอมรับความเสี่ยงได้ มันก็เป็นความทุกข์ส่วนบุคคลเขา
ส่วนผม นิยมของที่มาแบบถูกกฏหมาย 100% เหมือนกับมีตาเฒ่าคนนึงสูบยา ถ้าตาเฒ่าสูบยา
ในที่ห้ามสูบ = โดนปรับ นี่คือผิดกฏหมาย ถ้าตาเฒ่าสูบยาในบ้านตัวเอง แต่ควันลอยไป
บนถนน แล้วคนบนถนนจะฟ้องเรียกค่าเสียหาย..มันก้ำๆกึ่งๆไหม แต่ถ้าตาเฒ่าสูบยาใน
ห้องที่มีป้ายเขตสูบยาอยู่ คุณเดินเข้าไปด่าตาเฒ่า ใครผิด

นี่แค่ภาพเล็กๆ ผมมองว่าการเสียภาษีอย่างถูกต้องทำให้ผมเสียเงินมหาศาล
แต่เป็นค่าสำหรับซื้อความถูกต้องในการใช้รถยนต์ที่ถ้าใครมาด่าผมว่าเลี่ยงภาษี
ผมสามารถเอาหมากฝรั่งตบมันได้ทันที

รถเท่ห์ๆราคาถูกๆ ใครจะไม่อยาก? มีคนมาเสนอขาย 350Z ST ให้ผมในราคาที่ผมสามารถ
ขาย Tiida ขาย Legacy รวมกันแล้วหาเงินมาอีกแสนเดียวก็ซื้อได้ แต่ผมไม่เอา
ผมไม่อยากให้มีใครมองว่าผมโง่ที่ดันไม่เลือกทางเซฟเงิน ผมไม่เลือกเซฟเงิน
แค่เลือกเซฟตัวเอง

- - - - - - - - - - -  - -

ว่าแล้วก็แอบคิด ถ้าภาษีนำเข้าคิดในอัตราใหม่ มันควรจะปรับอะไรบ้าง
ผมว่ารถอย่าง Cube, BB, Golf 1.4, Mini มันไม่ใช่รถใหญ่ แรงม้ากับซี.ซี.ไม่สูง
โอเคมันได้ภาษีเรทที่ถูกอยู่แล้ว แต่ก็ยังเยอะอยู่ ผมสงสัยว่าระหว่างรถประกอบในประเทศ
ที่เครื่องพ่น CO2 เกิน 170กรัม/ก.ม. ขนาดตัวยาว 5 เมตรบวกลบ กับรถนำเข้า
ที่ปล่อย CO2 ต่ำกว่า 120 กรัม/ก.ม. ขนาดตัวไม่เกิน 4.2 เมตร อันไหนเสียภาษี
ในอัตราส่วนที่เยอะกว่ากัน

ในเวลานี้ถ้าต้องเลือก เราจะร่างโครงสร้างภาษีเพื่อปกป้องอุตสาหกรรมรถประกอบ
ในประเทศ หรือเพื่อมลพิษที่น้อยกว่ากับเนื้อที่บนถนนที่น้อยกว่า (รวมถึงอาจใช้เชื้อเพลิงน้อยกว่า)?

แน่นอน เรามีภาษีอัตราพิเศษสำหรับรถมลพิษน้อยประหยัดน้ำมันที่ประกอบในประเทศแล้ว
แต่ถ้าเราสามารถนำเข้ารถอย่าง VW Polo 1.2 หรือ Audi A1 1.2 และขายในราคาที่
ไม่แพงเวอร์นัก คนจะเปลี่ยนรสนิยมจากการนั่งรถใหญ่ขับรถหรู V8 V12 มาเป็นรถเล็กๆ
ที่เท่ห์ด้วยแฟชั่นหรือเปล่า

มันน่าลอง แต่เนื่องจากห้องทดลองมันดันเป็นรายได้ของประเทศ รัฐบาลคงไม่อยากลอง
เพราะตอนนี้แค่ทดลองชั่งกิโลไข่ไก่ก็น่าจะปวดกบาลแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 18:19:25 »
ผมมองว่ามันก็เป็นช่องทางนึงในการซื้อรถหรู ก็เท่านั้นนะครับ

ใครๆ ก็อยากได้ของถูก

แต่เค้าก็ต้องเสี่ยงกับการนำเข้ามาประกอบเป็นชิ้นๆ อยู่ดี

สุดท้ายแล้วมันก็ออกมาเป็นรถคันนึงที่มีเล่มถูกกฏหมาย

ปัญหามันน่าจะอยู่ที่กำแพงภาษีรถยนต์นำเข้า ที่สูงลิ่ว แต่กำแพงภาษีนี้ ก็มีไว้เผื่อ อวยรถประกอบประเทศ

แต่รถประกอบประเทศ ก็มีระบบภาษีที่ไม่อวย เทคโนโลยีใหม่ๆ เลย อวยแต่รถแก๊ส รถเล็ก E20 E85

รถไฮบริด รถไฟฟ้า รถเครื่องเล็กพลังแรง ผมว่าภาษียังไม่อวยสุดขีดนะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 19:05:22 »
จะว่าไป จดประกอบก็มีส่วนคล้ายกับการเลี่ยงภาษีของอดีตนายกเหมือนกัน คือ มีเจตนาใช้ช่องโหว่ของกฏหมายเพื่อเลี่ยงภาษี สุดท้ายก็ต้องโดนยึดทรัพย์ นั่นก็แปลว่า หากจะว่ากันตามตรงจดประกอบหากสืบได้ว่ามีมูล ก็คงต้องโดนยึดเหมือนกัน เพียงแต่ว่า มูลค่าของเงินนั้นมันน้อยกว่าก็เท่านั้นเอง......งั้นก็แปลว่าพวกขับรถจดประกอบก็อย่าไปด่าเค้านะครับ เพราะคุณเองก็มีการกระทำคล้ายๆกัน อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 19:16:40 โดย jeenoon »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 19:12:18 »
ระวังเรื่องการเมืองนิดครับผม  ในบอร์ดมีกฏห้ามเรื่องการเมืองครับผม  เดี๋ยวพี่เค้าจัดการไม่รู้ด้วยนะ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 19:13:40 »
ผมยกตัวอย่างครับ เพราะ เห็นมันคล้ายๆกัน แต่ถ้าท่านเจ้าของ WEB จะลบก็แล้วแต่จะเห็นควรเลยครับ

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 19:43:51 »
เรื่องภาษีมันเป็นเรื่องหลายมิติครับ ไม่ใช้มิติเดียว
คำถามคือ ถ้าลดภาษีนำเข้ารถยนต์
- ก็จะกระทบกับอุสาหกรรมภายในประเทศ ถึงแม้ว่าเราจะไม่มีรถยนต์แห่งชาติ
แต่อย่างน้อย อุตสหกรรมผลิตรถภายในประเทศก็หล่อเลี้ยงพี่น้องแรงงานไทยมากว่า แสนคน แล้วเค้าจะทำอย่างไรถ้าอุตสหกรรมผลิตรถยนต์พัง
- ถ้ารถยนต์ถูก คนก็จะซื้อเยอะแล้วปัญหารถติดล่ะจะทำอย่างไร เงินภาษีก็เก็บได้น้อย จะเอาเงินที่ไหนไปทำถนน ซ่อมถนน
- ถ้ารถยนต์ถูก คนใช้รถเยอะ แล้วน้ำมันละครับ ต้องนำเข้า เสียดุลการค้ามากมาย
ฯลฯ

อีกอย่างมันก็เหมือนแผ่นผีซีดีเถื่อนนั้นแหละ ถ้ามีเยอะคนทำไม่ได้กำไร อีกหน่อยก็ไม่มีใครทำออกมาขาย...
กฏหมายทุกอย่างมันมีที่มาที่ไป อย่าไปคิดแค่มิติเดียว แล้วทุกวันนี้ที่บ้านเมืองเรายังไม่เจริญ หรือเจริญช้า
ก็เพราะพวกเราทั้งละเมิดเองหรือปล่อยให้คนผิดละเมิดกฏหมายอยู่ ประเทศเราติดอันดับต้นๆ ของการคอรับชั่นในระดับโลกเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 19:58:34 โดย MJunior »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 19:52:17 »
เรื่องภาษีมันเป็นเรื่องหลายมิติครับ ไม่ใช้มิติเดียว
คำถามคือ ถ้าลดภาษีนำเข้ารถยนต์
- ก็จะกระทบกับอุสาหกรรมภายในประเทศ ถึงแม้ว่าเราจะไม่มีรถยนต์แห่งชาติ
แต่อย่างน้อย อุตสหกรรมผลิตรถภายในประเทศก็หล่อเลี้ยงพี่น้องแรงงานไทยมากว่า แสนคน แล้วเค้าจะทำอย่างไรถ้าอุตสหกรรมผลิตรถยนต์พัง
- ถ้ารถยนต์ถูก คนก็จะซื้อเยอะแล้วปัญหารถติดล่ะจะทำอย่างไร เงินภาษีก็เก็บได้น้อย จะเอาเงินที่ไหนไปทำถนน ซ่อมถนน
- ถ้ารถยนต์ถูก คนใช้รถเยอะ แล้วน้ำมันละครับ ต้องนำเข้า เสียดุลการค้ามากมาย
ฯลฯ

อีกอย่างมันก็เหมือนแผ่นผีซีดีเถื่อนนั้นแหละ ถ้ามีเยอะคนทำไม่ได้กำไร อีกหน่อยก็ไม่มีใครทำออกมาขาย...
กฏหมายทุกอย่างมันมีที่มาที่ไป อย่าไปคิดแค่มิติเดียว แล้วทุกวันนี้ที่บ้านเมืองเรายังไม่เจริญ หรือเจรฺญช้า
ก็เพราะพวกเราทั้งละเมิดเอง หรือป่าวให้คนผิดละเมิดกฏหมายอยู่ ประเทศเราติดอันดับต้นๆ ของการคอรับชั่นในระดับโลกเลยนะครับ

กด LIKE สักล้านครั้ง !!!!

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 19:59:44 »
ผมว่าคนทำเขาไม่ผิด "เพราะกฎหมายไม่รอบรับ ในเมื่อไม่ขัดต่อกฎหมายก็ถือว่าไม่ผิดกฎหมาย" ครับ
รถจดประกอบบางคนไม่ใช่แจ้งผิดหรือหลีกเลี่ยงอย่างที่คุณว่านะ แต่เขาจดประกอบกันจริงๆ
คือนำเข้ารถมือสองจากต่างประเทศมาทีล่ะชิ้น แล้วประกอบขึ้นในประเทศไทย
คุณซื้อไปก็มีความเสี่ยง บางคันวิ่งไป เครื่องพัง ลูกสูบหลุด ก็มี
และคนพวกนี้ก็ต้องมีเงินพอสมควรอยู่แล้ว เพราะเห็นว่าต้องจ่ายเงินสด

แต่ที่น่าสงสารคือ มือที่สามแต่จากนี้
เวลาเจ้าของรถจดประกอบ ใช้เบื่อ หรือมันพังแล้วซ่อม แล้วไม่เอา
เอาไปขายเป็นมือสองอีกที คนที่ซื้อไปเป็นมือที่สามไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลย
กลับต้องมารับเคราะห์ไป

ผมเห็นว่าใครอยากทำใครอยากใช้ก็ทำก็ใช้ไปเถอะครับ
มันเป็นสิทธิของเขา เราไม่ควรเข้าไปยุ่งเกี่ยวใดๆ

และทะเบียน XX5552 ไม่แน่ใจว่าเป็นทะเบียนล็อกมาแล้วเสียเงินหรือเปล่านะ
เพราะเห็นก็เป็นอย่างนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 20:16:00 »
ถ้าเป็นพวกBigbikeนี่จะถือว่าผิดกม.ด้วยรึเปล่าอ่ะครับ พอดีสนอยู่

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 20:59:30 »

เห็นด้วยครับ

แต่ทำไมพวกมีอิทธิพลไม่มีเงินเนอะ?

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 21:13:20 »
กฎหมายก็ร่างโดยคนออกกฎหมาย ซึ่งก็มาจากประชาชน ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นตัวบทกฎหมาย หรือคนทำผิด หรือคนใช้ช่องโหว่ มันก็ประชาชนนั่นละครับ ถ้าเราคิดว่ากฎหมายที่มีอยู่ยังไม่ถูกต้อง เราก็ต้องช่วยกันให้มันถูกครับ

ส่วนการใช้ช่องโหว่ทางกฎหมาย มันไม่ได้ผิดกฎหมายนี่ครับ ผมไม่ได้มองคนที่ขับรถจดประกอบผิด (ยกเว้นเเขาจดแก้ส แล้วไปเติมน้ำมัน นั่นละผิด) เพราะเราปกครองด้วยกฎหมาย "ปัจจุบัน" ครับ ไม่ใช่ ความคิด ศีลธรรม หรือจริยธรรม หรืออะไรที่ไม่ได้ตกลงกันเป็นลายลักษณ์อักษร เพราะถ้าทำแบบนั้นก็เถียงกันตายครับ เพราะทะเลาะกันด้วยเงื่อนไขที่ไม่ได้ตกลงกันมาก่อน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 21:19:07 »
ถ้าเป็นพวกBigbikeนี่จะถือว่าผิดกม.ด้วยรึเปล่าอ่ะครับ พอดีสนอยู่
ผมเคยมีอยู่คันนึง ถ้าเป็นเล่มทะเบียนมาแล้วไม่ผิด กม. ครับ ขับได้สบายใจ

"ผมว่าคนทำเขาไม่ผิด "เพราะกฎหมายไม่รอบรับ ในเมื่อไม่ขัดต่อกฎหมายก็ถือว่าไม่ผิดกฎหมาย" ครับ"
ผิดครับ เพราะจงใจหลีกเลี่่ยงฎหมาย แต่ก็อย่างที่คุณ  MJunior และคุณจิมมี่ว่าแหละครับ มันมีหลายประเด็น และกฎหมายบ้านเราก็ล้าหลัง

และที่สำคัญคือ ตอนขอยื่นตรวจสอบรถจดประกอบ มักจะส่งไปตรวจ 2-3คัน แต่เล่มออกมาเป็นสิบๆ -_-' และเท่าที่ทราบมาส่วนใหญ่รถยนต์ผ่าหลังคา
เอาเข้ามาแล้วมาต่อใหม่ ซึ่งไม่รู้ว่าตอนประกอบใหม่ที่คุณภาพเป็นไง ส่วนแมงกะไซ ผ่าคอมา เอิ๊กๆ

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 21:45:50 »
อันที่จริงที่คอมเม็นท์ไปนั้นเพื่อตอบคำถามที่ว่า ทำไมภาษีนำเข้ารถเมืองไทยถึงสูงมาก
ส่วนเรื่องการจดประกอบนั้นผมก็ไม่มีความรู้ว่ามันผิดไหม
แต่....ในเมื่อทุกคนก็รู้ว่ามันเป็นการเอาเปรียบผู้อื่น และเป็นการผิดหลักการของกฏหมาย โดยอาศัยช่องโหว่ของกฏหมายแล้วนั้น
เราก็ควรจะสนับสนุนให้มีการอุดช่องโหว่เหมือนกับที่รัฐบาลกำลังล้อมคอกตามข่าว ไม่ใช่คอยแต่ไปสนับสนุนซึ่งก็เหมือนการไปกระทุ้ง
หรือขยายช่องโหว่ให้มันใหญ่ขึ้นจนปัญหามันบานปลายไปเป็นปัญหาใหญ่ จนไม่สามารถอุดให้อยู่ได้อีก