ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆ และ คุณJ!MMY กับคุณ Commander Cheng ช่วยเลือกรถรถเซลล์หน่อยครับ  (อ่าน 8617 ครั้ง)

ออฟไลน์ kevin

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ
รบกวนเพื่อนๆ และ คุณJ!MMY กับคุณ Commander Cheng ช่วยเลือกรถรถเซลล์หน่อยครับ

พอดีต้องซื้อรถใหม่ให้เซลล์อะครับ งบ รวมติดแก็ส ไม่เกิน 650,000
รถต้องวิ่งทางไกล เดือนละประมาณ 5000 กิโลได้ครับ ระยะเวลาใช้งาน 5-6 ปีครับ
มีโครงการว่าใช้สัก 5-6 เดือนแล้วจะติดแก็ส

ตอนแรกก็ดูๆรถมือสองไว้่ แต่ติดตรงปัญหาที่ต้องซ้อม และเผื่อกรณีฉุกเฉินจะได้ไม่คุ้มเสีย
เลยอาจจะตกลงเป็นรถใหม่ครับ ตอนนี้เล็งๆ city  s at ไว้อยู่ครับ
หรือจะหันไปคบพวก lancer cng เลยดีหรือเปล่าครับ
ไม่ทราบว่าพอจะมีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่าแนะนำไหมครับ
รบกวนขอคำชี้แนะหน่อยครับ
ขอบคุณอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
vios หล่ะครับยอดนิยมเลยนะ
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ผมว่าถ้ามีโครงการจะติดแก๊ส ซื้อที่เค้าติดจากโรงงานเลยดีกว่าครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
วิ่งเกินวันละ 100 กิโลแบบนี้ ก็น่าจะใช้รถติด CNG จากโชว์รูมเลยนะครับ ได้การรับประกันด้วย

เรียงตามความน่าใช้แล้วกัน

Altis CNG ไม่ค่อยน่าใช้เพราะราคาแพงเกินไป รอคิวนานโคตร แต่ซ่อมง่าย อะไหล่เพียบ ขายต่อมีราคา

Persona CNG อะไหล่มึนๆ ศูนย์บริการงงๆ แหล่งซ่อมข้างนอกไม่ต้องพูดถึง ราคาขายต่อช้ำใจสุดๆ แต่ออพชั่นเยอะดี ราคาคุ้มค่า

Aveo CNG รถเล็กกว่าตัวอื่นๆ ราคาแพงไปนิด ราคาขายต่อไม่ดีนัก แต่ช่วงล่างมั่นคงดี ออพชั่นเยอะ โปรโมชั่นเพียบ อะไหล่ก็ไม่ค่อยแพงแล้ว

Lancer CNG เหมาะสุด เพราะราคาถูก กว้างขวาง ซ่อมสะดวก อะไหล่เยอะพอควร แต่ราคาขายต่อก็ไม่ดีเท่าไหร่เพราะตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
เพื่อนผมหลายคนเป็น เซลล์ ก็โดน Vios กันเป็นแถว อิอิ

ถ้าดูมือสองเหรอครับราคานี้น่าจะได้ Accord โฉมที่แล้วนะ ดูภูมิฐานดี
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ udis

วิ่งเกินวันละ 100 กิโลแบบนี้ ก็น่าจะใช้รถติด CNG จากโชว์รูมเลยนะครับ ได้การรับประกันด้วย

เรียงตามความน่าใช้แล้วกัน

Altis CNG ไม่ค่อยน่าใช้เพราะราคาแพงเกินไป รอคิวนานโคตร แต่ซ่อมง่าย อะไหล่เพียบ ขายต่อมีราคา

Persona CNG อะไหล่มึนๆ ศูนย์บริการงงๆ แหล่งซ่อมข้างนอกไม่ต้องพูดถึง ราคาขายต่อช้ำใจสุดๆ แต่ออพชั่นเยอะดี ราคาคุ้มค่า

Aveo CNG รถเล็กกว่าตัวอื่นๆ ราคาแพงไปนิด ราคาขายต่อไม่ดีนัก แต่ช่วงล่างมั่นคงดี ออพชั่นเยอะ โปรโมชั่นเพียบ อะไหล่ก็ไม่ค่อยแพงแล้ว

Lancer CNG เหมาะสุด เพราะราคาถูก กว้างขวาง ซ่อมสะดวก อะไหล่เยอะพอควร แต่ราคาขายต่อก็ไม่ดีเท่าไหร่เพราะตกรุ่นแล้ว

เขียนได้ดีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ดูจากโจทย์ที่ให้มาผมคงมองแค่ 2 ตัวคือ Vios เอามาติดแก๊สเอง
กับ Lancer CNG

เมื่อคบแก๊ส และใช้งานแบบทั่วไป อาจไม่ค่อยเห็นปัญหาเท่าไหร่
แต่เพื่อนๆในกลุ่มผมล้วนขับรถทรมาน โมดิฟาย และแต่งเพิ่ม
และใช้แก๊สเป็นเชื้อเพลิง ในสภาพแบบนี้ เครื่องของ Vios
จะอยู่ทนได้นานกว่าเครื่องของ Honda ครับ

Lancer CNG ผมไม่รู้ว่าราคามันเท่าไหร่แล้วตอนนี้ จะเกินงบหรือเปล่า?
แต่เครื่องยนต์ของมันดีตรงที่เป็น Old tech หนาหนักทน ซ่อมง่ายไม่ซับซ้อน
อีกทั้งตัวรถเวลาขับก็รู้สึกมั่นคง ขับทางไกลรู้สึกผ่อนคลายกว่า Vios
นี่ว่ากันในสภาพเดิมๆจากโรงงานนะ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

keanetona

ดูจากโจทย์ที่ให้มาผมคงมองแค่ 2 ตัวคือ Vios เอามาติดแก๊สเอง
กับ Lancer CNG

เมื่อคบแก๊ส และใช้งานแบบทั่วไป อาจไม่ค่อยเห็นปัญหาเท่าไหร่
แต่เพื่อนๆในกลุ่มผมล้วนขับรถทรมาน โมดิฟาย และแต่งเพิ่ม
และใช้แก๊สเป็นเชื้อเพลิง ในสภาพแบบนี้ เครื่องของ Vios
จะอยู่ทนได้นานกว่าเครื่องของ Honda ครับ

Lancer CNG ผมไม่รู้ว่าราคามันเท่าไหร่แล้วตอนนี้ จะเกินงบหรือเปล่า?
แต่เครื่องยนต์ของมันดีตรงที่เป็น Old tech หนาหนักทน ซ่อมง่ายไม่ซับซ้อน
อีกทั้งตัวรถเวลาขับก็รู้สึกมั่นคง ขับทางไกลรู้สึกผ่อนคลายกว่า Vios
นี่ว่ากันในสภาพเดิมๆจากโรงงานนะ

แลนเซอร์ แซยิด น่าสนใจครับ

ส่วนวิออส มีใครเป็นเหมือนผมรึเปล่า นั่งเบาะหลังแล้วหัวติดหลังคา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เห็นด้วยกับตาแพนครับ

ถ้าไม่เอา Vios มาติด ก๊าซ
ก็ Lancer CNG ครับ

เพราะงานี้ คุณมองความคุ้มค่าเป็นหลัก และสนใจเรื่องค่าใช้จ่ายเป็นหลัก
ดังนั้น รถก็ต้องตอบโจทย์นี้เป็นเรื่องสำคัญ

แต่ทั้งนี้ คุณก็ต้องยอมรับได้กับคุณลักษณะบางด้านของรถที่ด้อยลงไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ H3T

ลองดูกระบะเบนซิน CNG เป็นทางเลือกมั๊ยครับ ไม่ทราบว่าเซลล์เกี่ยวกับอะไร เห็นไม่ได้บอกไว้ รถกระบะช่วงล่างเหมาะกับถนนบ้านเราสุดแล้วนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Lancer CNG น่าจะคุ้มกว่า เพราะได้รับประกันศูนย์5ปี
ถ้าเป็น vios พอนำไปติดแก๊สแล้ว จะหมดประกันด้านตัวเครื่องยนต์ทันที
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
ขอบคุณเพื่อนๆ สำหรับคำตอบนะครับ
Chariot วิเคราะห์ได้ชัดเจนมากครับ  ในหมวด CNG นี้เห็นภาพเลยครับ

พอดีตอนนี้ใช้ vigo  อยู่ครับ แต่ไม่ค่อยได้บรรทุกเท่าไร แล้ว
และอยากหารถเก๋ง เพื่อเพิ่มภาพพจน์ด้วยอะครับ

เท่าที่ฟังคุณจิมมี่กับคุณแพนตอนนี้ที่ดูๆคงต้องเป็น  lancer CNG แล้วละครับ  ;D
แต่ข้อเสียบางด้านของ  lancer CNG นี้มีอะไรบ้างครับ
เท่าๆที่ค้นกระทู้เก่าๆดูรู้สึกจะไม่มี air bag ใช่ไหมครับ
 แล้วข้อเสียตรงจุดอื่นอะครับมีอะไรบ้างครับ

แล้ว GLX1.6 CNG M/T    652,000ส่วนใหญ่ที่ซื้อกันได้ส่วนลดกันเท่าไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่าถ้ามีโครงการจะติดแก๊ส ซื้อที่เค้าติดจากโรงงานเลยดีกว่าครับ

เห็นด้วยครับ เพิ่มเงินนิดนึงแต่ได้สำเร็จเลย รุ่นเกียร์ธรรมดาก็ไม่แพงครับ (ถ้ามี)

ออฟไลน์ udis

ขอบคุณเพื่อนๆ สำหรับคำตอบนะครับ
Chariot วิเคราะห์ได้ชัดเจนมากครับ  ในหมวด CNG นี้เห็นภาพเลยครับ

พอดีตอนนี้ใช้ vigo  อยู่ครับ แต่ไม่ค่อยได้บรรทุกเท่าไร แล้ว
และอยากหารถเก๋ง เพื่อเพิ่มภาพพจน์ด้วยอะครับ

เท่าที่ฟังคุณจิมมี่กับคุณแพนตอนนี้ที่ดูๆคงต้องเป็น  lancer CNG แล้วละครับ  ;D
แต่ข้อเสียบางด้านของ  lancer CNG นี้มีอะไรบ้างครับ
เท่าๆที่ค้นกระทู้เก่าๆดูรู้สึกจะไม่มี air bag ใช่ไหมครับ
 แล้วข้อเสียตรงจุดอื่นอะครับมีอะไรบ้างครับ

แล้ว GLX1.6 CNG M/T    652,000ส่วนใหญ่ที่ซื้อกันได้ส่วนลดกันเท่าไรบ้างครับ

หาใน google เจอประมาณนี้ครับ
NEW LANCER 1.6 GLX (M/T) พร้อม NGV
ราคา 642,000.00 บาท
รายละเอียด: รถเก๋ง / เบาะผ้า /ภายในสีครีม/ABS /
ไฟฟ้ารอบคัน / มือจับโครเมี่ยม/MP3

ดาวน์ 15%      12,366 / 60 เดือน
( 109,800 )         10,845 / 72 เดือน
-----------------------------------------------------
เงื่อนไขพิเศษ ส่วนลดพิเศษ 40,000 บาท
พร้อมประกันภัยชั้น 1 (ซ่อมห้าง)

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นด้วยและ แนะนำทาง lancer cng  ค่อนข้างเหมาะกับคุณที่สุดครับ

คือ ผมขอแชร์ในส่วนตัวนะครับ
ผมใช้ city 2009 sv อยู่ ขับทางไกลเกิน 300 กิโลเมตร

ค่อนข้าง ล้า มากครับ

เทียบกับ camry ปี 94 ที่บำรุงช่วงล่างตาม อายุ ยัง ค่อนข้างสบายกว่า แต่ ต่างกัน เรื่อง ค่าใช้จ่ายน้ำมันที่ กินจุกว่า city พอควร

ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก รถเล็ก รถใหญ่ อาจจะไม่ค่อยต่าง
แต่ทางไกลนี่เลือกได้ เลือก รถใหญ่เข้าไว้ จะดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

Chariot

ตอนนี้ในเว็บมิตซู เขาบอกว่าดอกเบี้ย 1.69%

นอกจากแลนเซอร์แล้ว อย่าลืมไปลอง Aveo CNG ด้วยนะครับ
เพราะช่วงล่างมั่นคงดี มีระบบความปลอดภัยมากกว่า ซึ่ง 2 อย่างนี้ผมว่าจำเป็นสำหรับขับทางไกล/ความเร็วสูง

อีกทั้งตำแหน่งการขับของอาวีโอ ผมว่าสูงกว่าแลนเซอร์นิดๆ น่าจะขับทางไกลสบายกว่าหน่อยนึงนะครับ

• Newbie
  • *
ผมเห็นด้วยและ แนะนำทาง lancer cng  ค่อนข้างเหมาะกับคุณที่สุดครับ

คือ ผมขอแชร์ในส่วนตัวนะครับ
ผมใช้ city 2009 sv อยู่ ขับทางไกลเกิน 300 กิโลเมตร

ค่อนข้าง ล้า มากครับ

เทียบกับ camry ปี 94 ที่บำรุงช่วงล่างตาม อายุ ยัง ค่อนข้างสบายกว่า แต่ ต่างกัน เรื่อง ค่าใช้จ่ายน้ำมันที่ กินจุกว่า city พอควร

ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก รถเล็ก รถใหญ่ อาจจะไม่ค่อยต่าง
แต่ทางไกลนี่เลือกได้ เลือก รถใหญ่เข้าไว้ จะดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
ขอบคุณที่แชร์ครับ
ส่วนตัวผมเคยลองขับ  jazz รุ่นแรกๆทางไกลๆครับ
แต่รุ้สึกไม่มั่นใจเวลาที่มีรถใหญ่ๆสวนทางมาก รู้สึกเบาๆ
เลยทำให้ตัดตัวเลือกพวก vios ออกไป
ก็เป็นห่วงเวลาเซลล์ขับทางไกลๆเหมือนกันครับ
เลยพยายามเลือกรถใหญ่หน่อย ปัญหาน้อยๆ ซ้อมง่ายๆ แต่ให้อยู่ในงบอะครับ  :P

• Newbie
  • *

หาใน google เจอประมาณนี้ครับ
NEW LANCER 1.6 GLX (M/T) พร้อม NGV
ราคา 642,000.00 บาท
รายละเอียด: รถเก๋ง / เบาะผ้า /ภายในสีครีม/ABS /
ไฟฟ้ารอบคัน / มือจับโครเมี่ยม/MP3

ดาวน์ 15%      12,366 / 60 เดือน
( 109,800 )         10,845 / 72 เดือน
-----------------------------------------------------
เงื่อนไขพิเศษ ส่วนลดพิเศษ 40,000 บาท
พร้อมประกันภัยชั้น 1 (ซ่อมห้าง)

ขอบคุณมากครับที่อุสาหามาให้

เพราะเท่าที่เคยได้ยินมาของ toyota เซลล์จะมีงบให้ 5หมื่น
honda  ที่เคยได้มากสุดก็ 3 หมื่นกว่าๆ
วันนี้ก็นั่งหาจาก google เหมือนกันครับ ไปเจอว่าส่วนลด 1 แสนเลย สงสัยครับว่าเซลล์ลดให้ได้เยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ

แต่ที่คุณช่วยหามาให้ก็ถือว่าลดเยอะเหมือนกันนะครับ อย่างงี่คงปิดได้ที่ 6 ถ้วนๆ เลยครับ   ;D

• Newbie
  • *
ตอนนี้ในเว็บมิตซู เขาบอกว่าดอกเบี้ย 1.69%

นอกจากแลนเซอร์แล้ว อย่าลืมไปลอง Aveo CNG ด้วยนะครับ
เพราะช่วงล่างมั่นคงดี มีระบบความปลอดภัยมากกว่า ซึ่ง 2 อย่างนี้ผมว่าจำเป็นสำหรับขับทางไกล/ความเร็วสูง

อีกทั้งตำแหน่งการขับของอาวีโอ ผมว่าสูงกว่าแลนเซอร์นิดๆ น่าจะขับทางไกลสบายกว่าหน่อยนึงนะครับ
จังหวัดที่ผมอยู่มิตซูพอจะหาได้ครับ
แต่เชฟนี้น่าจะหารถลองยากอะครับ
ยังไงก็ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
เดี๋ยวลองแว็บไปหาลองต่างจังหวัดที่มีศูนย์ใหญ่ๆดูครับ