ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง]ใครเคยตะคริวกินตอนขับรถบ้างครับ??  (อ่าน 8140 ครั้ง)

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
เผอิญ วันนี้ตอนขับรถเข้าซอยระหว่างขับอยู่ อยู่ดีๆมันจี๊ดขึ้นมาแบบ อารมณ์ทรมานมากถึงมากที่สุด คือตอนนั้นตะโกนลั่นรถกันเลยก็ว่าได้ และอารมณ์คือตอนนั้นรถก็วิ่งอยู่ โอ๊ยยเจ้าพระคุณทุบพวงมะลัยกันเลยทีเดียว ToT" ไม่เป็นอันมองข้างหน้าหล่ะงานนี้ดีนะที่ซอยมันโล่งเลยไม่ไปเหมาะอะไรเค้าเข้า เลยอยากถามพี่ๆว่ามีวิธีแก้กันอย่างไรบ้าง  และเคยเจอกันบ้างไหมครับ หรือว่าผมควรไปหาหมอดีไหมเนี่ย เพราะปกติไม่เคยเป็นแบบนี้เลยนะ

ป.ล.นั่งหาในกูเกิ้ล ไม่เห็นมีบอกวิธีแก้ มีแต่ให้ทุบสถานเดียว=_="
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 21:07:47 โดย !LiLo! »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ suraket

• Jr. Member
  • **
Re: [นอกเรื่อง]ใครเคยตะคริวกินตอนขับรถบ้างครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 21:37:11 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ หลังเตะบอลเสร็จแล้วต้องขับรถ
คงต้องจอดข้างทางรอให้หายก่อนหละครับ

ส่วนมากจะเป็นที่น่อง ให้ลองออกจากรถแล้วนั่งยองๆครับ อาการน่าจะดีขึ้น

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: [นอกเรื่อง]ใครเคยตะคริวกินตอนขับรถบ้างครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 21:42:56 »
ถ้ารู้ว่ากำลังจะมีอาการตะคริวด้วยการเริ่มปวดจี๊ดๆตามแบบฉบับของมันขึ้นมาแนะนำใ้ห้้ฝืนใจค่อยๆขยับกล้ามเนื้อตรงส่วนที่กำัลังจะเ้็ป็นตะคริวขึ้นมาครับ หรือไม่ก็เอามือไปนวดๆให้เหมือนกับกล้ามเนื้อกำลังใช้งานก็ได้ ยอมฝืนเจ็บนิดนึ่งแล้วอาการปวดจะหายไปไม่รุนแรงจนทนไม่ไหว ผมใช้วิธีนี้แล้วแก้ได้ทุกครั้งครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 21:52:32 »
เคยครับ ขับๆ อยู่บิดขาผิดท่ามั้ง ป๊าปป ตะคริวกินข้อเท้าขวาซะงั้น เลยตบไฟเลี้ยวเข้าข้างทาง

ลงมาเดินยืดเส้นเลยครับ ทรมานชิบ

ตอนนอนก็เหมือนกันครับ นอนๆ อยู่กินที่น่องซะงั้น ผมตะโกนคำว่า "ไอ้เห้" ลั่นบ้านเลยครับ 5555

เลยลุกมาต่อยน่องตัวเองแบบไม่ยั้่ง (ซาดิสม์สุดๆ) เจ็บก็เจ็บง่วงก็ง่วง
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 21:54:57 »
โหน่ากลัวนะครับ ถ้าขับๆ บนทางด่วนแล้วเกิดขึ้นมา จะทำไงดีนะเนี่ย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 22:04:32 »
ทุบลงไปเลยหรอครับ=_=" ประเด็นคือไม่กล้าพอ แต่ก็จะลองทุบดูถ้ามันเป็นอีก (แต่จะดีมากถ้ามันไม่มา!!) ปกติผมไม่เคยเป็นนะ ไม่รู้วันนี้เกิดอะไรขึ้นอยู่ดีๆเป็นเฉยๆ

ถ้าบนทางด่วน ผมว่าได้มีข่าวแบบเดียวกับหนูแพรวา ณ ซีวิค แน่ๆ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 22:12:33 »
นึกภาพตะคริวกินตอนเหยี่ยบคันเร่ง

เสียวมากกกก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 22:36:16 »
เคยครับ แต่ก่อนเป็นไปยืดๆ บีบๆมันก่อน ก็เลยไม่มีอะไร แต่หวาดเสียวมากๆครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 23:25:20 »
พยายามจิบน้ำบ่อยๆ จะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 01:07:43 »
เคยเป็นคันๆ แสบๆอ่ะครับ แต่อยู่ในระดับที่ทนได้ ก็ทนไป ไม่ถือว่านอกเรื่องครับ

ออฟไลน์ chay

• **
    • http://www.yiwhatour.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 12:31:04 »
ตระคริวตอนขับรถ อันตรายจัง สมมุติกำลังเร่งแซงอยู่บนถนน 2 เลนสวนกัน
แล้วยกขาจากคันเร่งไม่ได้ อ๊ากกกก !!  :o
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

ออฟไลน์ AFA

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 13:24:28 »
ไม่เคยเป็นตอนขับรถเลยครับ....แต่วิธีการแก้ตะคริว ที่ขา ไม่ว่าจะอยู่ในท่าอะไรมันก็ใช้วิธีการเดียวกันหมด
คือ ดัดปลายนิ้วเท้า ให้เยอะๆก็จบล่ะครับ ไม่จำเป็นต้องไปทุบ ให้เจ็บปวดเข้าไปอีก  ???

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 14:17:36 »
เคยทั้ง2ขาเลย

เคยขาซ้ายตอนรถติด ตอนนั้นขับเกียร์ธรรมดา ที่สำคัญวันนั้นไม่ได้เป็นหนเดียว :'( ฝืนๆเอา

ขาขวา มักเป็นตอนขับรถทางไกล บางครั้งใช้ cruis ช่วย แต่ส่วนใหญ่ข้างนี้ไม่เป็นเยอะก็ทนๆเอา

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 16:25:52 »
น่าจะขาดวิตามินอะไรซักอย่างมั้งครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 23:21:02 »
เคยเป็นที่นิ้วชี้ เท้าขวา  งงป่ะคับ ๅ555555

รถเยอะด้วย ต้องยกคันเร่ง โยกเข้าเลนกลาง ขับชิวๆ ไปจนหายก่อน แล้วค่อยกลับไปที่เดิม
JC TU #54

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 23:32:28 »
ขาดวิตตามินหรือ..................หรือผมควรไปตรวจสุขภาพกับเข้าบ้างซะแล้ว แต่ตั้งแต่วันนั้น ผมก็ยังไม่เป็นอีกเลยนะ แต่ภาวนาอย่าเป็นตอนขับรถดีที่สุดเพราะ บางทีเราอาจเผลอ ทำไรไม่รู้ตัวก็ได้=_="  อยากลองไปตรวจสุขภาพเหมือนกันแหะ><
ส่วนเรื่องแก้นี่ผมเคยได้ยินว่าเป็นตะคริวต้องทุบไล่ (ได้ยินจากคนแก่+อินเตอร์เน็ต) แต่เอาเข้าจริงๆก็ไม่กล้าจะทุบหรอกครับ=_=" ไม่นึกว่าดัดปลายนิ้วเท้ากับจิบน้ำจะช่วยได้ ขอบคุณมากครับแล้วจะลองดู*-*

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 10:48:02 »
เคยเป็นตอนลองหัด จิมคาน่าครับตะคริวขึ้นเอว  เบาะไม่ซัพพอร์ท