ผู้เขียน หัวข้อ: Sky Engine ของ Mazda นี่ใช่แนวทางเดียวกับ Puredrive หรือเปล่าครับ  (อ่าน 4664 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
เห็นเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องตระกูล Sky ของ Mazda แล้ว
ชวนให้นึกถึง Puredrive ของนิสสันซะงั้นทั้ง Idling Stop กับ Clean Diesel

เลยสงสัยว่า มันมาแนวทางเดียวกันหรือเปล่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: Sky Engine ของ Mazda นี่ใช่แนวทางเดียวกับ Puredrive หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:37:44 »
OK อธิบายให้ง่ายๆ ดังนี้

ถ้า Mercedes-Benz มี Blue Efficiency เป็น ธีมหลักในการเรียก กลุ่มเทคโนโลยีขับเคลื่อน ของตน ในตอนนี้
BMW เรียกว่า Efficient Dynamic
Nissan มี  Pure Drive
Mazda ก็จะมี Sky Technology นี่ละครับ เป็นชื่อ ธีมหลัก

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: Sky Engine ของ Mazda นี่ใช่แนวทางเดียวกับ Puredrive หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:43:56 »

ถ้า Mercedes-Benz มี Blue Efficiency เป็น ธีมหลักในการเรียก กลุ่มเทคโนโลยีขับเคลื่อน ของตน ในตอนนี้
BMW เรียกว่า Efficient Dynamic
Mazda ก็จะมี Sky Technology นี่ละครับ เป็นชื่อ ธีมหลัก
กลุ่มนี้คือใช้เครื่องยนต์สันดาปภายในปกติให้มีประสิทธิภาพสูงสุดโดยไม่พึ่งHybrid ใช่มั้ยครับ ?

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 07:01:09 »
ขอบคุณพี่จิมครับ
------

กลุ่มนี้คือใช้เครื่องยนต์สันดาปภายในปกติให้มีประสิทธิภาพสูงสุดโดยไม่พึ่งHybrid ใช่มั้ยครับ ?
แต่นิสสันเอา Hybrid เป็นส่่วนหนึ่งของ Puredrive ด้วยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:07:02 »
ผมไม่แน่ใจว่าเค้าจำกัดความรวมพลังงานทางเลือกเข้าไปด้วยหรือป่าว

แต่ปลายทางมันก็คือจุดหมายเดียวกัน

คือ  ลดอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงและลดอัตราการปล่อยมลพิษ