ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของยางรถยนต์ครับ  (อ่าน 7139 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
เรื่องของยางรถยนต์ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 16:20:02 »
พอดีกังวลเกี่ยวกับปีที่ผลิตยาง เจอข้อมูลที่นี้เข้า ถ้าจริง มันจะทำให้ผมหายกังวลไปบ้างครับ ยางเก็บไว้ได้ถึง 3 ปี นับจากที่เริ่มออกจากโรงผลิตก่อนที่จะนำมาใช้โดยแทบไม่มีความแตกต่างกัน

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9540000007941

ออฟไลน์ MJunior

Re: เรื่องของยางรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 17:41:54 »
แต่มันมีหมายเหตุว่า "ขึ้นอยู่กับวิธีการจัดเก็บ" อีกนะครับ
ดังนั้นถ้าเป็นไปได้ ก็ต้องขอใหม่ไว้ก่อนอยู่ดี
ผมมีเพื่อนคนนึงเป็น sales ขายยางยี้ห้อดังมา10 กว่าปีแล้ว จนตอนนี้มันได้เป็นผู้จัดการระดับภาคไปแล้ว
เมื่อก่อนมันเคยปลูกฝังผมว่า ซื้อยางต้องดูอายุด้วย ยิ่งใหม่ ยิ่งดี
แต่เมื่อไม่นานมานี้ มันกลับบอกว่าอายุไปเกี่ยว ไม่ต้องไปสนใจ
เข้าใจว่ามันคงโดนล้างสมองไปแล้ว555

อย่างไรก็ตามตอนนี้ผู้ผลิตยางรถยนต์ส่วนใหญ่พยายามเปลี่ยนความคิดผู้บริโภค
ให้เชื่อว่าอายุไม่มีผลกับประสิทธิภาพของยาง เนื่องจากยางเก่าขายไม่ค่อยออกนั้นเอง อิอิ

ส่วนตัวผมเวลาเปลี่ยนยางที ยังคงต้องดูอายุของยางเป็นหลักอยู่ดี
แต่ยอมรับได้ที่ไม่เกิน 2 ปีครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 19:06:38 »
ไปซื้อยางแถวไหนกันครับ ผมเข้าร้่านยางทีไรก็เจอใหม่ๆ
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 19:20:41 »
สืบเนื่องจากผมต้องการเปลี่ยนยางติดรถตัว TDCi ครับเลยเข้ามาหาข้อมูล

รบกวนเพื่อนสมาชิก ชี้แนะยางดังต่อไปนี้ให้ด้วยครับ 205/55/R16

โจทย์ - มั่นใจในย่านความเร็วสูง เน้นถนนแห้ง/ ถนนเปียกนั้นยางดียังงัยก็ไม่ขอเสี่ยงครับ
         - เปลี่ยนเลนคมไม่แถ รวมถึงในทางโค้ง
         - ไม่ดังมากนักหลัง 15000 km.

1 DUNLOP VE302
2 MICHELIN PS3
3 BS RE11
4 YOGO S.Drive

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 19:26:51 โดย VIRAT_M-I »

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 20:14:43 »
1 DUNLOP VE302
2 MICHELIN PS3
3 BS RE11
4 YOGO S.Drive

ยาง 4 ตัวนี้ผมเลือก 3 BS RE11
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ hollow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 23:07:23 »
ไม่ลองดู RE001 ไปพิจารนาบ้างหรอครับ   RE11 ราคาอาจจะแรงไปนิด  แต่ RE001 ก็เหมาะกับการขับขี่บนถนนนอก track อยู่แล้ว

ผมเคยอบรมกับ Michlin แต่เป็น Michlin air ที่เป็นยางเครื่องบินนะครับ

วิศวกรเค้าบอกว่า ยางเครื่องบินไม่มีหมดอายุ ขอแค่เก็บวางในท่าทางที่ถูกต้อง (วางตั้งบนขั้นวาง และมีการขยับเปลี่ยนจุดสัมผัสกับชั้นวางทุกๆ 3 เดือน) และมี อุณหภูมิที่เหมาะสม

แต่ผมว่า ช่างมันเถอะ  ใครมันอยากจะใช้ของเก่าบ้าง  ผมก้อเลือกยางใหม่ๆนะคร้าบบ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 03:13:08 »
ถ้าห่วงเรื่องดัง ยางยี่ห้อแรกที่คิดจะเบือนหน้าคือ Bridgestone ครับ
หรือถ้าชอบจริงก็ต้องหนีไปตระกูล Premium ไม่ใช่ตระกูล Sport แบบนี้
พวก RE-11, RE-01R, RE-001 นี่ดอกใหญ่เป็นบั้ง Asymmetric เข้าไปอีก ดังแน่นอน
ถ้าสนใจจริงแนะนำ Potenza RE-050 ครับ
ยางติดรถพรีเมียมยุโรปออกจากโรงงาน แม้กระทั่ง F430 ก็เลือกใช้

Michelin PS3 ก็เช่นกัน ยางออกแนวสปอร์ตจะหวังความเงียบไม่ได้
ถ้าเล่น Michelin ต้องไปหาตระกูล Pilot Premacy พวกนั้นแทนครับ

ํYokohama S.Drive นี่ก็ยางสปอร์ตอีกเช่นกัน ผมว่าจะหาแทบไม่ได้แล้วด้วย
เพราะลายนี้มันก็เก่ามากแล้ว และคนก็ไม่ค่อยนิยมกันแล้ว
แถมเจอไซส์แบบพิเศษไม่มีใครใช้เข้าไปอีก หายากมากแน่นอนครับ
ถ้าชอบ Yokohama แล้วอยากเงียบนุ่มเกาะ ต้องลองมองพวก ES501 พวกนั้นแทนครับ
ไม่แนะนำ A300 เพราะดอกยางดูน่าเกลียดและลดต้นทุนมากมาก

ส่วน Dunlop ผมไม่มีความเห็น
เพราะเคยชื่นชอบ Direzza DZ-101 แต่มีปัญหาหนักมาก แถมไม่ค่อยเกาะด้วย
ส่วนพวก Lemans LM ทั้งหลายก็เป็นยางบ้านบ้านจัดเลย ถ้าอยากเปลี่ยนเลนคมคมคงหวังไม่ค่อยได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 21:43:11 »
ขอบคุณมากครับ ทุกๆท่าน โดยเฉพาะ คุณ Nuay@Protege  :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 01:13:31 »
รบกวนต่อยอดอีกหน่อยครับ รถใหม่ป้ายแดงออกมาแล้วนี้ เปลี่ยนยางขนาดเท่าเดิมทุกอย่างคนล่ะยี้ห้อ ทางศูนย์(ขอนแก่น) บอกว่าจะหมดประกันเกี่ยวกับช่วงล่างทันที แบบนี้สมมุติ ยางผมมันรั่วหรือ หอด หรือ ลื่น อะไรก็แล้วแต่  ก็เปลี่ยนไม่ได้เลย เหรอครับ ใครช่วยผมทีนะครับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 01:54:29 »
รบกวนต่อยอดอีกหน่อยครับ รถใหม่ป้ายแดงออกมาแล้วนี้ เปลี่ยนยางขนาดเท่าเดิมทุกอย่างคนล่ะยี้ห้อ ทางศูนย์(ขอนแก่น) บอกว่าจะหมดประกันเกี่ยวกับช่วงล่างทันที แบบนี้สมมุติ ยางผมมันรั่วหรือ หอด หรือ ลื่น อะไรก็แล้วแต่  ก็เปลี่ยนไม่ได้เลย เหรอครับ ใครช่วยผมทีนะครับ

ตัวผมเองไม่เชื่ออย่างนั้นสิครับ

รบกวนคุณต้องขอให้ผู้จัดการศูนย์ออกใบเงื่อนไขแจ้งหมดประกันมาเป็นลายลักษณ์อักษรครับ จากนั้นคุณก็เอาไปยืนยันกับสำนักงานใหญ่ (สมมุติว่าถ้าคุณซื้อ toyota จาก k.motor ก็ให้ถาม toyota motor thailand เกี่ยวกับข้อเท็จจริงเรื่องนี้) ว่าตรงกันหรือไม่ครับ บางทีบางครั้ง เค้าก็พูดเพื่อให้ลูกค้าติดอยู่กับศูนย์ครับ ต้องพิจารณาดีๆ ใครมั่วไม่มั่ว ขอให้ยืนยันด้วยเอกสารครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้น เค้าไม่สามารถมีประกันรถยนต์ 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร ได้หรอกครับ เพราะถ้าตามปรกติมาตรฐานยางใช้งานอยู่ที่ 50,000 - 60,000 กิโลเมตร  หรือ 2 ปีก็ควรต้องเปลี่ยนแล้วครับ (อิงตามคู่มือรถยนต์ส่วนมาก)

คุณไม่ได้เปลี่ยนชิ้นส่วนช่วงล่างเช่น สปริง สตรัท ดัดคอม้า เบรค ครับ แค่เปลี่ยนยาง ลองตรวจสอบดีๆ ผมว่าไม่มีปัญหาอะไร

ตัวยางรถยนต์เอง (ตามความเห็นของผม) ถ้ายางติดศูนย์ เกิด defect อันนี้ศูนย์บริการควรรับผิดชอบเคลมให้ แต่ถ้าคุณเปลี่ยนยางเองแล้วมัน defect คุณก็สามารถเคลมกับผู้ผลิตยางได้เช่นกัน เฉพาะยาง เท่านั้น

แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วยางมีอันเป็นไป แตก หรือฉีกขาด ประกันภัยชั้นหนึ่งก็จะรับผิดชอบค่าเสียหายให้กึ่งหนึ่งครับ

---- กลับมาที่ประเด็นยาง ----
ผมเคยใช้ VE301 อาจจะเปรียบเทียบกับ VE302 ได้บ้างครับ เพราะยางตัวนี้ผมใช้แล้วประทับใจอยู่มาก ใช้ไปเกือบสามปี มีเสียงนิดเดียว (แต่เปลี่ยนเพราะว่าใช้มาสามปีแล้ว)

ยางยี่ห้ออื่นๆที่แนะนำ... ก็คงไม่พ้น Toyo DRB ครับ เปลี่ยนถัดจาก VE301 ไป เจ้าตัวนี้ ตอนนี้ผ่านไปจะสองปี ก็ยังไม่มีเสียงครับ

แล้วก็ไม่แนะนำ DZ101 ของ Dunlop เหมือนกัน บวม และ หอน ครับ ผม และ เพื่อน เจอกันมาสองสามชุดแล้ว

ถ้าห่วงเรื่องดัง ยางยี่ห้อแรกที่คิดจะเบือนหน้าคือ Bridgestone ครับ
หรือถ้าชอบจริงก็ต้องหนีไปตระกูล Premium ไม่ใช่ตระกูล Sport แบบนี้
พวก RE-11, RE-01R, RE-001 นี่ดอกใหญ่เป็นบั้ง Asymmetric เข้าไปอีก ดังแน่นอน
ถ้าสนใจจริงแนะนำ Potenza RE-050 ครับ
ยางติดรถพรีเมียมยุโรปออกจากโรงงาน แม้กระทั่ง F430 ก็เลือกใช้

RE-050 เป็นยางติดรถ BMW 320d ตั้งแต่ตัวก่อนไมเนอร์ ถ้าผมจำไม่ผิด
เจ้าตัวนี้ คมจริงครับ ไม่่ค่อยมีเสียงด้วย ... แต่ แข็งเป๊กเลย (หรือว่า BMW เก็บเสียงดี และช่วงล่างแข็งโป๊กอยู่แล้ว อันนี้แล้วแต่วิจารณญาณครับ)

Michelin PS3 ก็เช่นกัน ยางออกแนวสปอร์ตจะหวังความเงียบไม่ได้
ถ้าเล่น Michelin ต้องไปหาตระกูล Pilot Premacy พวกนั้นแทนครับ
เห็นด้วยครับ

----
ทั้งหมดเป็นประสบการณ์ตรงครับ และโปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ

โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:00:19 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:11:29 »
ขอบคุณ คุณ birm@productive มากๆครับผม  เข้าใจแล้วครับ   :D

คงจะเปลียนเป็น VE302 แน่นนอน ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:45:41 »
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ  ผมนึกว่าร้านส่วนมากในกทม.จะไม่เหลือของดองไว้กันแล้วแฮะ
แต่ว่ามันเก็บของมันได้นานจริงๆครับ

ป.ล.ผมเพิ่งไปเปลี่ยนยางมาต้นเดือนมกรา ร้านจอมพลยางยนต์ ก็ได้ยาง สัปดาห์52 ปี2010นะครับ (Michelin Agilis)