ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อ มิตซูฯ (กระทู้บ่น)  (อ่าน 11591 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
เบื่อ มิตซูฯ (กระทู้บ่น)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 15:24:36 »
มาบ่นเฉยๆ ครับ

วันนี้ไปโชว์รูมมิตซูฯ เพื่อจะไปดูไตรตั้นเบนซิน

เห็น แลนเซอร์ ex 2.0GT. สีขาว จอดหน้าโชว์รูม
แต่กันชนหน้าเป็นแบบตัว Ralliart ของเมืองนอก

เลยขอเซลดูรถ มันคือ อีเอ็กซ์ตัวแก้ออพชั่นครับ

ภายในตกแต่งลายคาร์บอนมีโครเมี่ยมเสริม
หน้าปัดแบบใหม่ (สีฟ้า)
จอดีวีดี
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า
ที่วางแก้วน้ำมีฝาปิดแล้ว
ที่วางของตรงกลางคอนโซลหน้าก็มีฝาปิดลายคาร์บอน 2 ชั้น

น่าใช้กว่าเดิมมากๆ ในราคาบวกจากของเดิมประมาณ 3หมื่นครับ

ได้แต่ทำใจว่า ซื้อก่อนได้ขับก่อนใช่มั๊ยเนี่ย
รถเปิดตัวมาได้แค่ปีเดียว ทำไมมันเปลี่ยนแปลงเยอะอย่างนี้

ซื้อก่อน ได้ขับก่อน แต่ก็ต้องช้ำใจก่อน

ผมช้ำใจไปหลายครั้งแล้ว ตั้งแต่ตอนซื้อ
อยากได้สีขาว ก็ไม่มี พอได้รถมาแค่สองอาทิตย์ พี่แกเปิดตัวสีขาวซะงั้น
ใช้มาได้อีกไม่กี่เดือน ก็มีส่วนลดเป็นแสนซะงั้น

ตอนผมซื้อไ่ด้แค่ประกันกับฟิล์ม และส่วนลดอีกแค่หมื่นเดียว

เซ็งครับ ผมจะจำไว้เลยว่า ถ้ามิตซูเปิดตัวรถอะไรใหม่ๆ อย่าซื้อ
รอสักปีสองปีก่อนค่อยซื้อ หรือไม่ก็ซื้อยี่ห้ออื่นไปเลย

ถ้ามิตซูมีโปรฯให้ลูกค้าเก่ามาอัพเกรดออพชั่น แล้วเพิ่มเงิน3หมื่น ก็ดีสิครับ หุหุ

ออฟไลน์ H.

Re: เบื่อ มิตซูฯ (กระทู้บ่น)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 15:28:14 »
คงต้องถือคติแบบวงการ IT แหละครับ

ซื้อก่อน...ใช้ก่อน ถ้าไม่จำเป็นก็อย่ารีบร้อนรอให้พอเหมาะก่อนค่อยซื้อ
H.

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 15:34:07 »
เรื่องหักหลังออปชั่นนี่เป็นกันทุกค่ายเลยนะเนี่ยทั้ง
Toyota Vios ตัวแรก - สีครีม เบาะปรับสูงต่ำ (เจ็บใจมากๆ ตอนนั้นถอย S Sporty ไม่นาน)
Honda Civic - เพิ่มตัดหมอกในรุ่น E
Mitsu Pajero Sport - คนซื้อล็อตแรกๆนี่ ถือว่า Fail อย่างแรง
Mitsu Lancer EX - ออกมาหักหลังเต็มๆ

แต่ว่า บางรุ่นเอาของเก่าดีกว่า
Toyota Vios ตัวที่ 2 (รุ่น E) - ล็อตแรกๆบางอย่างให้มากกว่าตัว MC อีก
Toyota Altis ตัวเก่า - รุ่น J ยังให้ ABS/SRS มาพอปรับปี หายไปเลย
Toyota Altis ตัวใหม่ก่อน MC (1.8) - 2.0 มากวาดซะยังกับสึนามิ
Nissan Navara - ล็อตหลังๆรุ่นท็อปได้พวงมาลัยยูริเธน กับเข็มทิศในกระจกมองหลังหาย
Nissan Tiida 1.6G - พวงมาลัยหนังหายไป ยิ่ง Latio นี่ 1.8 ไปออปชั่นหายไปเยอะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Mosex

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 15:45:10 »
เพิ่งไปดูมาเหมือนกันครับ  ข้างในตัว mc สวยมาก

ข้างนอกก็เป็นฉลามซะที

แอบเจ็บใจเหมือนกันครับ  ผมก็ออกมาตอนที่ไม่ได้ส่วนลด+ของแถมอะไรมาก  ดอกเบี้ยก็แพงอีก

แต่คิดไปคิดมา  ตลอดเวลาที่ได้ขับมันมา  ผมก็คิดว่า"คุ้ม"ครับ 
มันสร้างความสุขในการขับขี่+เป็นเป้าสายตาจากคนรอบๆข้างที่ได้เห็น  มองตามจนคนขับยิ้มเลยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 15:49:57 »
ถ้าเปิดตัวไปแล้วสัก 2 ปี แล้วเพิ่มออพชั่นแบบนี้ ผมก็โอเคครับ
ก็คงไม่บ่นอะไรเพราะถึงเวลาไมเนอร์เช้นจ์
แต่นี่ แค่ปีเดียว จะเรียกได้ว่าเป็นตัวไมเนอร์เช้นจ์ก็ได้มั้งครับ

แต่ที่ผ่านมา ผมก็พอใจกับรถของผมนะครับ ตั้งแต่ใช้มาก็ถือว่า ขับดี ออพชั่ที่จำเป็นหลายๆ อย่างก็โอเค
อย่างมีฮีทเตอร์ให้ด้วย ก็ได้ใช้จริงๆ ตอนหน้าหนาวครับ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 15:55:18 »
ปีที่แล้วผมซื้อPajero sport   ปีนี้มีตัวใหม่ เงิบไปหนึ่ง

ปีนี้ถอยEX (สุดท้ายถอยจนได้ไม่มีปัญหา) ส่วนลดตู้มมๆๆๆๆๆ คุ้มสุดๆ

ถอยมาสองคันรู้ทางมิตซูแล้วครับ ว่าถ้าออกใหม่เลย ห้ามซื้อเด็ดขาด ไว้ไปรอปลายปีเมื่อเค้าต้องการจะโละแล้วค่อยซื้อ

อยากบอกว่าคุ้มมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ps. เรื่องoptionใหม่ของEX    ตัวเมืองนอกเป็นแบบนี้นานแล้วนะครับรู้สึก มิตซูไทยมักทำให้ลูกค้าเสียความรู้สึกแบบนี้แหละครับ

แต่ส่วนตัวผมไม่mindเลยยยยยยย เพราะที่บอกๆมานั้น ไปติดเพิ่มเองได้เกือบหมด

คันผม เบ็ดเสร็จ960k   บวกลบกับราคาตัวใหม่แล้วเงินเหลือ แสนกว่าบาท   ไปจัดการพวกนี้ได้หมดอ่ะครับ

เหมือนจะเห็นตัวใหม่ในรูป(ไม่รู้ว่าตัวนี้เปล่าที่ขายในไทย) อยากบอกว่าตัว2010หน้าตาดุดันกว่าเยอะเลยอ่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 16:17:04 »
ไหนๆ ก็เปิดกระทู้แล้ว  ผมก็ขอเอาภาพมาให้ดูยั่วน้ำลายเล่นๆ ของ EX 2.0GT ตัวปรับปรุงใหม่ครับ
ขอบคุณแหล่งที่มาของภาพ :  http://www.lancer-exclub.com/

;D

:o

;)

8)

::)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 16:32:01 »
เห็นแล้วแผนกอะไหล่คงงานเข้าแน่นอนเลยนะเนี่ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 16:37:47 »
ผมเข้าใจอารมณ์เจ้าของกระทู้นะครับ แต่ถ้าเรามองอีกมุมนึง
คือรถเขาขายได้ยาก ถ้าคุณเป็น MD คุณจะทำยังไงให้ลูกค้าสนใจและเก็บเอาไว้เป็นตัวเลือก?
มันก็ต้องทำอย่่างที่เขาทำมาแหล่ะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 17:14:02 »
ก็เข้าใจนะครับ
ถึงได้มาบ่นเฉยๆ อ่ะครับ ;D

มาบ่นเผื่อมิตซูจะมีแพกเกจอัพเกรดอุปกรณ์สำหรับลูกค้าเก่าหนะครับ ;D

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 17:30:16 »

มาบ่นเผื่อมิตซูจะมีแพกเกจอัพเกรดอุปกรณ์สำหรับลูกค้าเก่าหนะครับ ;D
โอ้,,, ผมถูกใจ ประโยคล่างสุดจัง  ;D

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 17:36:56 »
ผมเห็นแล้วก็เซ็งครับ ตัว glx เพิ่ม option แถมลดราคาอีก :'(

อีกนิดครับ ไม่ทราบว่าตัว mc กระจก auto ทั้งลงและขึ้นหรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 17:53:28 โดย nMaster »

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 18:40:21 »
ผมเห็นแล้วก็เซ็งครับ ตัว glx เพิ่ม option แถมลดราคาอีก :'(

อีกนิดครับ ไม่ทราบว่าตัว mc กระจก auto ทั้งลงและขึ้นหรือยังครับ

มิตซูเค้าจัดให้เรียบร้อยครับ TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 18:45:28 »

โอ้,,, ผมถูกใจ ประโยคล่างสุดจัง  ;D
วันก่อนที่ผมเข้าไปดูตัว mc ที่ศูนย์ขอนแก่นก็ยังบ่นกับ ผจก.ศูนย์อยู่เลยครับว่า
"น่าจะมีโปรโมชั่นพิเศษสำหรับลูกค้าเก่าที่อยากอัพเกรดอุปกรณ์ให้เหมือนตัวใหม่"

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 18:55:53 »
ตั้งแต่แรกมาเห็นกระจกมองข้างไม่พับไฟฟ้าก็ไม่สนเลย มาเสียที น่าใช้ขึ้นเยอะอิอิ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 18:56:23 »
มันเป็นเรื่องปกติของการช่วงชิงยอดขายครับ

ประโยชน์ตกกับผู้บริโภคครับ

ซื้อก่อนก็ได้เทห์ก่อนครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 19:16:06 »
แล้วถ้าปีมีเครื่องติด Turbo แบบ Pajero/Triton ผมถึงจะเบื่อรึเปล่าหนอ?
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 19:49:32 »
ยังดีกว่ามาสด้า3นะครับ ก่อนโน้นเลยคนซื้อช่วงสงกรานต์ได้สาวนลดเป็นแสนไหนจะเครื่องเล่นDVDมีGPSอีก อูยยยยยยคนซื้อก่อนหน้าไม่กี่เดือนอยากหักคอผู้บริหารทั้งนั้น หักหลังกันยิ่งกว่าโดนท่าเบรนบัสเตอร์เสียอีก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 20:24:48 »
ทามจายเถอะครับ เหมือนวงการ IT แหละ

ผมเองก็ช้ำใจแบบจำยอมกับ MacBook Aluminium

พอดีเครื่องเดิมพังเลยต้องหาใหม่ด่วน เลยจัดมาเกือบห้าหมื่น 11 วันให้หลัง เฮีย Job ก็จัด MacBook Pro

ซึ่งเป็น aluminium แต่ spec เทพกว่าที่ผมมีเยอะมาก ที่สำคัญถูกลงอื้อเลย  :'( :'( :'( :'( :'(
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 00:48:26 »
คิดซะว่าไม่เป็นไร ESP ยังไม่เข้าอีกครับ (จะได้ปลอดภัย + คู่แข่งมีหมด)

แต่ว่า บางรุ่นเอาของเก่าดีกว่า
Toyota Vios ตัวที่ 2 (รุ่น E) - ล็อตแรกๆบางอย่างให้มากกว่าตัว MC อีก
Nissan Navara - ล็อตหลังๆรุ่นท็อปได้พวงมาลัยยูริเธน กับเข็มทิศในกระจกมองหลังหาย
Nissan Tiida 1.6G - พวงมาลัยหนังหายไป ยิ่ง Latio นี่ 1.8 ไปออปชั่นหายไปเยอะ

พวกนี้รุ่นท๊อป ก็ตัดไฟซีน่อนออกครับ โลกมืดมิดเลย ก็มีไปทำของเถื่อน แสงมั่วอีก

ออฟไลน์ car mood

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 01:59:13 »
ขอมาเบื่ออีกคน  เรื่องศูนย์บริการ ที่ทำกับผมไว้เจ็บแสบนัก  และเบื่อเรื่องการรีคอลในอดีตถึงปัจจุบัน  :(

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:41:44 »
เบื่อเหมือนกันครับ ซื้อก่อนขาดทุน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:13:02 »
กันชนหน้า+มาตรวัดที่อยากได้มาซะที
ต้องไปหาดูของจริงดีกว่า :)

ออฟไลน์ ek9

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:32:05 »
จะบ่นทำไมครับเนี่ย เห็นตั้งแต่กระทู้จาก ex club แล้ว เป็นกันเกือบทั้ง club เลย พอมีการปรับ option เพิ่มขึ้นหน่อย พวกที่ซื้อก่อนก็เที่ยวบ่นไปทั่ว ว่าหักหลังลูกค้าบ้างล่ะ ขาดทุนบ้างล่ะ  อยากจะบอกว่านี่รถน่ะครับ ไม่ใช่ที่ดิน ที่ซื้อก่อนแล้วมันจะกำไร รถชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าลด ซื้อก่อนขาดทุนก่อน แต่ได้ใช้งานก่อน อยากให้มองโลกในแง่ดีและพอใจในสิ่งที่มีอยู่บ้างนะครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 13:47:35 »
จะบ่นทำไมครับเนี่ย เห็นตั้งแต่กระทู้จาก ex club แล้ว เป็นกันเกือบทั้ง club เลย พอมีการปรับ option เพิ่มขึ้นหน่อย พวกที่ซื้อก่อนก็เที่ยวบ่นไปทั่ว ว่าหักหลังลูกค้าบ้างล่ะ ขาดทุนบ้างล่ะ  อยากจะบอกว่านี่รถน่ะครับ ไม่ใช่ที่ดิน ที่ซื้อก่อนแล้วมันจะกำไร รถชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าลด ซื้อก่อนขาดทุนก่อน แต่ได้ใช้งานก่อน อยากให้มองโลกในแง่ดีและพอใจในสิ่งที่มีอยู่บ้างนะครับ

ไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ

ลองมองอีกมุม ซิครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 14:01:08 »

แค่ความรู้สึกครับ แค่บ่นมันไม่ได้เลยเหรอครับ

ผมว่าที่คุณพูดเจ้าของกระทู้เค้าเข้าใจดีแหละครับ

ออฟไลน์ sweetcrab

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 19:52:36 »
แต่สำหรับผม ก็พอจะรับได้เพราะผมเผิ่งจะซื้อเมื่อ เดือนพฤษจิกายน ที่ผ่านมา ส่วนลดอาจไม่เท่าเดือนธันวาคม แต่ก็ โอเคนะสำหรับ 2.0 GT   
ส่วนออพชั่นอื่นๆ ที่เพิ่มเข้ามา คงต้องรอเช็คราคา ว่าเท่าไร  ส่วนตัวของผมเองคงจะเอาแค่กระจังหน้า RA อย่างเดียว(แต่ไม่แน่ใจว่าใช้ไฟตัดหมอกเดิมได้ป่าว)