ผู้เขียน หัวข้อ: "ขอนอกเรื่องนะครับ รบกวนขอความช่วยเหลือ เกี่ยวกับโรคมะเร็ง ใครมีความรู้กรุณาคลิก"  (อ่าน 49312 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ขออนุญาติคุณจิมมี่นะครับ เนื่องจากผมเห็นผู้คนในนี้มากหน้าหลายตา หลายกลุ่มอาชีพดี

คือว่า คุณป้าผมรักษาโรคมะเร็งเต้านมที่โรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่งย่านพรานก
มีปีที่แล้วก็ตัดเต้านมข้างขวาทิ้งไป และได้ให้เคมี 4 เข็ม
และวันนี้ได้ไปอุนต้าซาว์ ปรากฎว่า ข้างซ้ายมันเริ่มมีก้อนเนื้อเกิดขึ้น
และเพิ่งมารู้วันนี้ว่า มันเริ่มจะเกิดขึ้นและหาเจอตั้งแต่ตอนพบข้างขวา ซึ่ง 1 ปีผ่านมาแล้ว

ผมเลยไม่มั่นใจกับโรงพยาบาลนี้ คุณหมอทั้งสองคนมีอะไรก็ไม่ค่อยพูด
และคุณหมอให้ยา Tamoxifen มาทาน ซึ่งผมไปอ่านเจอและถ้าแปลไม่ผิดมันมียาที่ดีกว่ายาตัวนี้ทำไมคุณหมอไม่สั่งมาให้
"In 2006, the large STAR clinical study concluded that raloxifene is equally effective in reducing the incidence of breast cancer, but after an average 4-year follow-up there were 36% fewer uterine cancers and 29% fewer blood clots in women taking raloxifene than in women taking tamoxifen, although the difference is not statistically significant."

เพื่อนสมาชิกมีอะไรจะแนะนำผมมั้ยครับ ตอนนี้ผมรู้สึกเศร้ามาก
ผมอยากให้คุณป้าผมย้ายโรงพยาบาล มีที่ไหนแนะนำมั้ยครับ
ค่าใช้จ่ายไม่มีปัญหาครับ ขอแค่เก่งไม่เลี้ยงไข้ ไม่ใช้เป็นเครื่องทดลองก็โอเคแล้วครับ
ขอเป็นโรงพยาบาลเอกชนนะครับ เป็นระยะที่ 2 ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
โรงบาลศิริราชเลยครับ ศูนย์ มะเร็งเค้าสุดยอด อาจารย์หมอสายด้านนี้โดยตรงเลยครับ

แม่ของผมเป็นมะเร็งที่ปอด ก็ ได้ยามาจากที่นั้น แต่เป็นคีโมแบบฉีดนะครับ

ก้อนเนื้อมันยุบลงเยอะเลยครับ แต่ว่าก็ไม่หายเพราะท่านเป็นระยะสุดท้ายครับ

ผมจำชื่ออาจารย์หมอไม่ได้แล้ว เดี๊ยวผมถามป๋าผมให้แล้วจะมาบอกครับ ขอให้คุณป้าคุณหายไวๆ นะครับ ให้กำลังใจแกเยอะๆ นะครับ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Fly to dream

แนะนำโรงบาล รามา ครับเรื่องมะเร็ง ครูผมสมัยมัธยมแก่เล่าไว้หลายคน และครูผมเคยเป็นพยาบาลด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ขอบคุณมากครับ แต่ว่าโรงพยาบาลเอกชนแห่งนี้เขาก็ดึงหมอจากศิริราชมา
คือ ผมไม่มั่นใจกับยาที่เขาใช้ ผมอยากได้การรักษาที่ดีที่สุด ไม่เกี่ยงค่าใช้จ่ายเลยครับ
ที่อยากได้เป็นเอกชนเพราะ จะได้ไม่ต้องรอคนเยอะ กลัวว่าคนป่วยจะเครียดเอาครับ
เพราะโรคนี้เขาว่ากันว่าไม่ให้เครียด
ยังไงก็แนะนำกันได้นะครับ รับฟังหมดทุกความเห็นนะครับ

ยังไงผมก็เสียใจกับคุณเป้ด้วยนะครับ ผมเกลียดโรคนี้ที่สุดในชีวิตเลย  :'( :'(

โรงพยาบาลรามา ยังไงผมจะลองศึกษาดูนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ accidenty

• Jr. Member
  • **
ยารักษามะเร็งเต้านมหลักๆในปัจจุบันนี้ใช้กลุ่ม ยับยั้ง HER2 receptor ถูกแล้วครับ ส่วนถ้าสงสัยตัวยาก็เอาข้อมูลไปคุยกับหมอได้เลยครับเพราะการให้ยาหมอต้องดูหลายๆอย่างประกอบกัน แล้ว หมอต้องตอบคำถามครับ ถ้าหมอทำท่ารำคาญหรือบ่ายเบี่ยง แจ้งโรงบาลขอเปลี่ยนหมอได้เลยครับ ถ้าอยากได้ความเห็นจากหมอท่านอื่นก็ขอข้อมูลประจำตัวผู้ป่วยแล้วเอาไปขอ second opinion. ได้เลยครับ แนะนำ รามาเหมือนกันที่นี่เก่งด้านมะเร็งจริงๆครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

อืม แถวพรานนกนี่ใกล้ๆบ้านผม พอรู้ละ โรงบาลธ___รี ใช่ไหมครับ

ไม่ทราบว่าถ้าอยู่ไกลนี่จะสะดวกเดินทางหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องอยู่แถวฝั่งธนอย่างเดียวอะครับ

คุณ accidenty ครับ พอจะทราบมั้ยครับว่า Arimidex กับ Tamoxifen ตัวไหนดีกว่ากันครับ

คุณ gdhsatanic ใช่ครับ โรงพยาบาลนั้นแหล่ะ
ที่ไหนก็ได้ไม่มีปัญหาครับ เพราะผมก็อยู่แถวพระราม 2 มีคนแนะนำให้ไปที่นั่น
ที่ผมมั่นใจก็โรงพยาบาลไทยนครรินทร์ อ่ะครับ เพราะโรงพยาบาลนี้มียาให้เลือก ว่าจะเอาจากที่ไหน
แต่ทำไมที่นี่ไม่ถามสักคำ ผมรู้สึกไม่ดี เพราะมารู้อีกทีว่าเหมือนมันจะมีตัวที่ดีกว่า

ออฟไลน์ Nut_K

ไม่รพ.ศิริราช ก็ 0 มะเร็งแห่งชาติ รพ.รามาเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม ผมว่าลองไปหารพ. ที่มีอาจารย์แพทย์เก่งๆ น่าจะดีกว่านะครับ

เรื่อง Tamoxifen เนี่ย เอ่อ ในแง่การลดโอกาสเกิดมะเร็งเต้านม มันไม่น่าต่างกับ Raloxifene เท่าไร

In 2006, the large STAR clinical study concluded that raloxifene is equally effective in reducing the incidence of breast cancer

ในแง่มะเร็งเต้านม ยาสองตัวนี้ไม่น่าจะต่างกันมาก (กลไกมันคล้ายๆ กัน) แต่ก็อาจจะมีรายละเอียดปลีกย่อยแตกก่างกันไปอีก

Wikipedia เนี่ย ไม่ใช่เอกสารที่ใช้อ้างอิงได้นะครับ เพราะมันสามารถแก้ไขโดยใครก็ได้ เราใช้มันเป็นแค่ข้อมูลประกอบ

ในการจ่ายยาเนี่ย ถ้าเป็นยากลุ่มเดียวกัน ที่มีคุณสมบัติและกลไกคล้ายๆ กัน มันก็จะต้องกลับมาดูเรื่อง

1. ราคา ถ้าขายให้คนไข้เท่ากัน ยาที่ถูกกว่าก็จะทำให้ได้กำไรมากกว่า หรืออาจจะขายให้คนไข้ได้ถูกกว่า
2. ความสัมพันธ์ระหว่างผู้ให้การรักษากับคนขาย แน่นอนถ้าสินค้าไม่ต่างกันมาก คุณก็คงอยากซื้อสินค้าจากคนที่คุณพอใจ มากกว่าคนที่มาเชิดใส่คุณ ซึ่งจะนำมาสู้ข้อที่ 3
3. มียาในกลุ่มเดียวกันอยู่ในรพ. แค่ตัวเดียว แน่นอน ในบางที่ที่ไม่ใช่รพ. ใหญ่ การ stock ยาคล้ายๆ กันหลายๆ ตัว มันจะสิ้นเปลือง ถ้าหาก guideline ในการรักษาบอกว่าใช้ได้ทั้ง 2 ตัว รพ. สามารถจะเลือกแค่ตัวใดตัวหนึ่งก็ได้

ถ้าคุณอยากได้ตัวเลือกเยอะๆ อยากใช้ของใหม่สุด ดีที่สุด (และอาจแพงที่สุด) คุณก็คงต้องเข้าไปที่รพ. ขนาดใหญ่ โดยเฉพาะโรงเรียนแพทย์ เช่น ศิริราช รามา พระมงกุฏ ราชวิถี เพราะพวกนี้บริษัทต่างประเทศเขาให้ความสำคัญมากอยู่แล้ว ไม่ก็รพ. เอกชนระดับ top เช่น บำรุงราษฎร์ สมิติเวช พญาไท กรุงเทพ เพราะพวกนี้งบการซื้อเขาเยอะ

แต่ในความคิดผม Tamoxifen มันไม่ใช่ปัญหาอะไร ที่อ่านแล้วผมไม่พอใจ มีแต่ที่ว่าทำไมมะเร็งอีกข้าง ถึงไม่เจอเร็วกว่านี้เท่านั้นเอง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• **
คุณ accidenty ครับ พอจะทราบมั้ยครับว่า Arimidex กับ Tamoxifen ตัวไหนดีกว่ากันครับ

คุณ gdhsatanic ใช่ครับ โรงพยาบาลนั้นแหล่ะ
ที่ไหนก็ได้ไม่มีปัญหาครับ เพราะผมก็อยู่แถวพระราม 2 มีคนแนะนำให้ไปที่นั่น
ที่ผมมั่นใจก็โรงพยาบาลไทยนครรินทร์ อ่ะครับ เพราะโรงพยาบาลนี้มียาให้เลือก ว่าจะเอาจากที่ไหน
แต่ทำไมที่นี่ไม่ถามสักคำ ผมรู้สึกไม่ดี เพราะมารู้อีกทีว่าเหมือนมันจะมีตัวที่ดีกว่า
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องยารักษามะเร็งอะครับ เรียนเมื่อนานมาแล้ว ลืมไปแล้ว 555 แต่จะบอกว่าดูจากที่คุณเล่า ถ้าความคิดผม ผมคงย้ายโรงบาลไปที่ใหญ่กว่า. ถ้ายังไงลองถามหมอคนอื่นที่เฉพาะทางนี้ หรือถามตัวหมอที่รักษาโดยตรงเลยดีกว่าครับ เพราะจำไว้ว่าคนป่วยมีสิทธิเลือกหมอครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
พ่อผมเป็นมะเร็งตับC ควบคู่กับอาการอัมพาต ไปหาหมอที่โรงพยาบาลกรุงเทพ ตรงเส้นพระราม9 หมอที่นี้โอเคนะครับ

แต่ของผมยังง่ายกว่าตรงพอรู้ว่าต้องฉีดยาตัวนี้ อาทิตย์ละ1เข็ม เป็นเวลา1ปี

จากค่ายาฉีดเป็นล้านเลย แต่พอรู้ตัวยาเลยบินไปซื้อจากต่างประเทศกลับมา แล้วไปให้คลีนิกฉีด ประหยัดไปกว่าครึ่งได้เลยครับ เฉพาะค่ายาฉีดนะครับ ที่เหลือรักษาอย่างอื่นกะตามอาการก็ฝากไข้กับโรงพยาบาลกรุงเทพนี้แหละครับ

ขอให้หายโดยไวนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

คุณ yimyont คือว่าที่เจอแล้วพึ่งบอกอีกข้าง ยังไม่รู้ว่ามีเชื้อหรือเป็นซีสครับ แต่ขอให้ไม่เป็นเถอะ

คุณ accidenty เคยเรียนนี่ แสดงว่าเป็นหมอหรือเปล่าครับ แล้วข้อความภาษาอังกฤษด้านบนคุณคิดว่ายังไงครับ
แล้วมีที่ไหนแนะนำมั้ยครับ? ที่คิดว่าโอเคที่สุดครับ

คุณ boykung ใช่ครับ ตอนนั้นอาผมก็เป็น รักษาที่ไทยนครรินทร์ตอนนั้นโอเคเลย ค่าเคมีเป็นล้านเหมือนกัน
แต่อาผมดื้อครับ พอรู้ว่าเชื้อลด ก็ไม่ไปล่ะ พอเริ่มไม่ไหวก็ไปให้ใหม่ กลายเป็นหลายล้าน สุดท้ายก็ไม่รอด แต่อาผมเป็นที่เต้านมแล้วรามไปปอดครับ เฮ้อออออ
ผมก็สนใจโรงพยาบาลกรุงเทพนะครับ เพราะเห็นที่นี่มีศูนย์เฉพาะทางด้วยใช่มั้ยครับ?

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ ยังไงก็เพิ่มเติมกันได้เลยนะครับ รับฟังทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• **
ขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมยังไม่ได้เป็นแพทย์ แต่กำลังจะจบแล้วครับ

ความรู้ก็เพียงแค่ นักศึกษาแพทย์ ปี 6 นะครับ...

ขออธิบายเกี่ยวกับยาที่คุณเอาข้อมูลมาละกันครับ ...

"In 2006, the large STAR clinical study concluded that raloxifene is equally effective in reducing the incidence of breast cancer, but after an average 4-year follow-up there were 36% fewer uterine cancers and 29% fewer blood clots in women taking raloxifene than in women taking tamoxifen, although the difference is not statistically significant."

แปลว่า ... ยา raloxifene กับ tamoxifen เนี่ย มันมีประสิทธิภาพในการรักษาเท่ากันครับ แต่ว่า ยา raloxifene เนี่ย จากการศึกษา เค้าพบว่า เมื่อติดตามผู้ป่วยที่ได้รับยา raloxifene ไปอีกประมาณ 4 ปี เค้าพบว่า ยา raloxifene มีโอกาสทำให้เกิด มะเร็งมดลูก และทำให้เกิดลิ่มเลือดในร่างกาย ได้น้อยกว่ายา tamoxifen
แต่เค้าสรุปไว้ในตอนท้ายว่า ความแตกต่างอันนี้ ไม่มีนัยสำคัญทางสถิติครับ...

นั่นหมายความว่า ยา 2 กลุ่มนี้ เหมือนกันครับ แค่ raloxifene อาจมี side effect ที่ทำให้เกิดมะเร็งมดลูก และเกิดลิ่มเลือดได้น้อยกว่า ย้ำว่า "อาจจะ" นะครับ

แต่อย่าไปกังวลเลยครับ เอาเรื่องมะเร็งเต้านมให้หายดีก่อนดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องว่า ทำไมคุณหมอ ไม่ให้ยาที่ดีกว่า...

ขออธิบายว่า

ยา Tamoxifen เป็นยาที่ใช้กันมานานมาก แล้วครับ และปัจจุบันก็ยังใช้กันอยู่

ยา Raloxifene นั้น น่าจะเป็นยาที่คิดค้นขึ้นมาใหม่ จึงมีการศึกษาเปรียบเทียบยา 2 ตัวนี้ ซึ่งน่าจะเป็นยากลุ่มเดียวกัน

เพียงแต่คิดขึ้นมาใหม่ เพื่อให้มี side effect น้อยลงเท่านั้นครับ เพราะประสิทธิภาพในการรักษาเท่าเทียมกัน

และผมไม่แน่ใจว่า ยา Raloxifene มีใช้ในประเทศไทยหรือเปล่า???

ซึ่งผมรับรองได้ครับว่า...

ไม่มีแพทย์คนไหน อยากเลี้ยงไข้ คนไข้หรอกครับ ถ้าเค้าเป็นแพทย์ที่ดีจริงๆ

คนมักมองว่า หมอเลี้ยงไข้ หมอจะเอาเงินเยอะๆ

สำหรับในกรณี นี้ ผมเถียงได้เลยว่า ... ไม่จริงครับ

โรคมะเร็งทุกอย่าง ถ้ารักษาช้า เป็นมากแล้ว ไม่มีทางรักษาให้หายขาดได้ครับ ได้แต่รักษาประคับประคอง ยืดอายุ และเพิ่มคุณภาพชีวิตของผู้ป่วยเท่านั้น

อย่ามองหมอในแง่ร้ายอย่างนั้นเลยครับ

แล้วต่อให้คุณย้ายไปโรงพยาบาลอื่น ย้ายไปโรงพยาบาลศิริราช

เค้าก็รักษาแบบนี้เหมือนกันครับ และยิ่งถ้าเป็นโรงพยาบาลของรัฐ คุณภาพยา อาจจะแย่ไปกว่านี้ก็ได้นะครับ

(แต่ในโรงพยาบาลรัฐ ใช้ Tamaxifen กันนะครับ)

ผมคิดว่า...คุณไม่ผิดที่คิดแบบนี้นะครับ

คนผิดก็คือ หมอนั่นแหละครับ ที่ไม่ชี้แจงให้คุณได้เข้าใจ ซึ่งหมออาจจะไม่มีเวลา หรืออาจจะคิดว่า อธิบายให้ชาวบ้านทั่วไปเข้าใจมันยากไปหรือเปล่า...

ผมคิดว่า คุณอยากรู้อะไร ถามได้หมดครับ

ผมชอบนะครับ คนไข้ที่ถาม เพราะบางที ผมก็ไม่รู้ว่า คนไข้เค้าคิดอะไรในใจ ไม่รู้ว่า คนไข้เค้าอยากรู้อะไร แต่ไม่กล้าถามเราหรือเปล่า?

และบางที ผมยังลืมบอกคนไข้เลยครับ ว่าเค้าเป็นอะไร

ผมว่า รักษาต่อไปเถอะครับ ตราบเท่าที่มีกำลังทรัพย์

การเปลี่ยนโรงพยาบาล ก็เหมือนการถอยหลังมาอีก 1 ก้าว แล้วเดินต่อไปใหม่นะครับ

หมอที่คุณเจอครั้งหน้า อาจไม่ดีเท่าคนนี้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
ผมว่าที่ รพ.รามาธิบดี อาจารย์หมอ เก่งๆๆเยอะครับ
พี่สาวผมก็เป็น มะเร็งรังไข่ รักษากับ อ.พุชงษ์ครับ
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

• **
ผมยังเป็น นศพอยู่เลยครับ เมื่อกี้โทรถามอาจารย์ผมให้แล้วครับ ทานบอกว่า tamoxifen. ให้ผลการรักษาดีกว่าสำหรับมะเร็งที่ยังไม่ลุกลามครับ ส่วนประสิทธิภาพของยาพอๆกันต่างกันที่ผลข้างเคียง คือยาtamoxifrn. จะมีผลข้างเคียงระยะยาวที่รุนแรงกว่า แต่พบได้น้อยส่วน raloxifen. จะมีโอกาสเกิดผลข้างเคียงต่อระบบสืบพันธุ์น้อยกว่าครับ ส่วนโรงบาลแพทย์ที่ผมเรียนอยู่ถ้าคนป่วยเป็นมะเร็งเต้านมก็ให้ tamoxifen ครับ

สรุป tamoxifen. เป็นยาที่ใช้มานานแล้วหมอจึงคุ้นเคยกับการให้ยาตัวนี้มากกว่า แต่ถ้าอยากเปลี่ยนยาก็คุยกับหมอได้ครับเพราะการตัดสินใจใดๆเป็นสิทธิของผู้ป่วย แล้วก็เข้าใจว่ายาraloxifen น่าจะมีราคาแพงกว่าด้วยมั้งครับ

ส่วนที่แนะนำก็สถาบันมะเร็งของจุฬา หรือรามาก็ได้ครับ ไปปรึกษาแพทย์ แต่ถ้าจะรักษาแนะนำว่าไปโรงบาลอย่างสมิติเวชดีกว่าครับ เพราะแพทย์ที่นี่ก็อาจารย์ๆทั้งนั้น แถมเป็นโรงบาลที่รับผู้ป่วยต่างชาติมาก มาตรฐานการรักษาจึงดีมากครับเพราะต่างชาติเค้าซูที่เล่นเอาตายได้เลย หมอให้ข้อมูลครบถ้วน ถามได้ทุกอย่างครับ

แก้คำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 20:06:04 โดย accidenty »

• Keep working by Johnie worker
ได้ชื่อมาแล้วครับ นายแพทย์ อาคม เชียรศิลป์ อยู่สถาบันมะเร็งแห่งชาติ ข้าง รพ. รามาฯ ครับ

บอกว่า คุณวิชิต วรรณศร แนะนำมาครับ คุณพ่อผมเคยเรียนที่มหิดล คลาสเดียวกับแกครับ

ผมจำผิดเองแหะๆ ลองดูนะครับ เอาใจช่วย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

• **
ผมลองย้อนกลับไปอ่านใหม่...

ทำให้รู้สึกว่า คุณ Prai มีข้อสงสัยว่า ทำไมเมื่อปีที่แล้วคุณป้าคุณเพิ่งตัดเต้านมข้างขวาไป และตอนนั้น หมอได้พบว่ามีก้อนที่ข้างซ้ายด้วย

แต่หมอไม่ยอมทำอะไรกับก้อนที่ข้างซ้าย ...

ด้วยเหตุนี้ จึงทำให้คุณ Prai คิดว่า โรงพยาบาลนี้ เลี้ยงไข้...ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ???

ผมขออธิบายละกันนะครับว่า

การที่หมอไม่ได้ทำอะไรกับก้อนที่เต้านมข้างซ้ายในตอนนั้น น่าจะเป็นเพราะว่า

ก้อนข้างขวาใหญ่กว่า อันตรายกว่า ต้องรีบรักษาด้วยการผ่าตัด แต่

ก้อนข้างซ้ายยังเล็กอยู่ ยังพอรักษาด้วยการไม่ผ่าตัดได้ ซึ่งก็คือ การให้ยา Tamoxifen

ซึ่ง ไม่มีคนไข้คนไหน อยากตัดเต้านมตัวเองทิ้งไป 2 ข้างหรอก จริงมั้ยครับ?

หมอจึงเลือกวิธี Follow up ดูก้อนที่เต้านมข้างซ้ายเอา

ดูว่าก้อนมันมีแนวโน้มเป็นยังไง

แล้วจึงพิจารณารักษาด้วยการให้ยา Tamoxifen

ซึ่งการที่หมอรักษาแบบนี้ ไม่แปลกเลยนะครับ

อย่าไปกังวลอะไรมากครับ

ขอให้สบายใจ ผมคิดว่า หมอต้องพิจารณาผลของการรักษาเป็นระยะๆ ไปครับ

หมอเดาไม่ได้ว่า อนาคต มันจะเกิดก้อนอีกหรือเปล่า

ซึ่งก็ต้องให้ผู้ป่วยมา Follow up เป็นระยะๆ นั่นหละครับ

ไม่ได้เลี้ยงไข้ครับ

มีอะไรสงสัยอีก ถามได้นะครับ

ถ้าผมตอบได้ จะตอบให้

ถ้าไม่รู้ จะพยายามหามาตอบให้

ถ้าไม่ได้จริง ก็จะบอกว่าไม่ได้ครับ...

• **
ท่านmitiplernครับ ผมเข้าใจว่าที่ จขกทเค้ากังวลตอนนี้น่าจะเพราะแพทย์อาจจะไม่อธิบายให้อย่าที่ท่านทำน่ะสิครับ ผมถึงคิดว่าถ้าอย่างนี้ก็หมายถึงคนไข้ไม่happyในการรักษากับหมอท่านนี้ ผมเลยว่าลองคุยบกับแพทย์ดูจะดีกว่าไหม เพราะต่างคนก็ต่างนิสัยต่างความคิดครับ

ผมเป็นนศพปี5 เองครับ แต่อยากคอนเฟิร์มอีกเสียงว่ส ถึงหมอจะเลี้ยงไข้หมอก็ไม่เลี้ยงไข้ด้วยโรคมะเร็งหรอกครับ เพราะโรคนี้เลี้ยงไม่ได้ยิ่งนานยิ่งอันตราย อยากให้จขกททำใจให้สบาย ลองปรึกษากับแพทย์เจ้าของไข้ตอนนี้ก่อน แล้วค่อยดูไปอีกที แต่การถามความเห็นหมอท่านอื่นเป็นเรื่องที่ทำได้นะครับ เค้าเรียกว่าการขอ second opinion ซึ่งหมอสมัยใหม่ส่วนมากไม่มี อคติกับตรงนี้แล้วครับ

ยังไงก็ขอให้โชคดีนะครับ

ออฟไลน์ mew408

• Newbie
  • *

ถ้าพอมีเวลา ลองอ่านแนวทางการรักษาผู้ป่วยโรคมะเร็งของสถาบันมะเร็งแห่งชาติครับ มีข้อมูลเกี่ยวกับยา Tamoxifen อยู่ครับ

หน้าที่ 69 หัวข้อ การรักษาเสริมด้วยวิธีการทางฮอร์โมน (adjuvant hormonal therapy)

http://www.nci.go.th/cpg_breast/download/7.pdf

Credit: สถาบันมะเร็งแห่งชาติ (National Cancer Institue)

สำหรับส่วนที่เขียนว่า ระดับคำแนะนำระดับ 1, คุณภาพหลักฐานระดับ A สรุปง่ายๆคือว่าคำแนะนำนั้นๆมีข้อมูลการศึกษาวิจัยทางคลินิก ที่น่าเชื่อถือ ชัดเจนครับ

ขอให้คุณป้าหายป่วยไวๆน่ะครับ

ออฟไลน์ brave

• Newbie
  • *
ถ้าจะย้ายโรงพยาบาล ผมแนะนำให้ย้ายไปโรงพยาบาลใหญ่ๆ ที่เป็นโรงเรียนแพทย์อ่ะครับ เช่น จุฬาฯ รามา ศิริราช

ส่วนเรื่องยา คนไข้แต่ละคน ก็จะเหมาะกับยาคนละตัวครับ เพราะมันต้องพิจารณหลายอย่าง ทั้งระยะของมะเร็งที่เป็น สภาวะคนไข้ แล้วก็อีกหลายๆอย่างครับ

เพราะฉะั้นั้นยาที่มันได้ผลดีกับคนอื่น ก็ใช่ว่าจะได้ผลดีกับเราด้วย ยังไงก็ขอให้คุณป้าเจอหมอเก่ง แล้วก็หายเร็วๆนะครับ เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ

ขอบคุณ คุณ accidenty, MiT!PlErN และคนอื่นๆ จากใจจริงเลยครับ
ใช่ครับ คุณหมอที่ดูแลมี 2 คน ซึ้งทั้ง 2 คน ไม่ค่อยพูดอะไรเลย
ผลเลือดก็แทบจะไม่บอก ถ้าไม่ถามก็ไม่บอก ตอบแค่ว่า ก็โอเค (แล้วจะรู้มั้ยโอเคที่ว่ามันเป็นยังไง)
ผมแบบว่านะ วันนี้ผมไม่ได้ไปด้วย มันเลยเป็นแบบนี้

สรุปว่ายาตัวนี้โอเคแล้วใช่มั้ยครับ ถ้าไม่ มีตัวแนะนำบ้างมั้ยครับ
ผมจะได้เอาไปคุยกับคุณหมอ อาจจะเข้าโรงพยาบาลไปคุยครับ
ป้าผมเป็นตอนแรก 2.5 ซม. ครับที่ข้างขวา
แต่ตอนนี้ข้างซ้านยังไม่ยืนยัน แต่มันเริ่มชัดขึ้น ให้คอยคลำไว้
แล้วอีก 6 เดือน ค่อยไปอุนต้าซาว์ใหม่

ตอนนี้ผมเลยให้กินยาของคุณหมอสมหมาย ทองประเสริฐ ร่วมด้วยครับ
เป็นสูตร ขององค์การเภสัรครับ คุณว่าที่หมอ(ขออนุญาติเรียกแบบนี้นะครับ)คิดว่ายังไงครับ
ตอนแรกให้กิน Lentin Plus 1000 แต่ผมคิดว่ามันยังไงๆ ไม่รู้
คุณว่าที่หมอรู้จักมั้ยครับ?

ถ้าเอกชนนี่แนะนำ สมิติเวชใช่มั้ยครับ? แล้วโรงพยาบาลกรุงเทพล่ะครับ สู้ได้มั้ย?

คุณเป้ครับ ส่วนคุณหมออาคมนั่นเป็นคนที่รักษาอาผมเองครับ แกก็โอเคเลยนะ
แต่ตอนหลังๆ อาผมดื้อไม่ค่อยไป เหมือนแกก็จะไม่ค่อยชอบ
แกยังเคยไปดูที่กับที่บ้านผมเลย ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ

ขอโทษด้วยที่ตอบช้านะครับ ผมเครียดๆ เลยเผลอหลับไปพักนึงครับ

โอ้ว ขอบคุณ mew408 มากครับ
ขอให้เป็นเช่นนั้นครับ

ทำใจให้สบายครับ อย่าคิดมากครับ  ;D

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
ชอบพี่หมอ MiT!PlErN   +1 ค้าบบบ
ตอนผมไปผ่าตัดตามานี่เจอหมออธิบายละเอียดๆแล้วคุยกับเราแบบไม่เครียดนี่สบายใจมากเลยครับ

เพราะตอนแรกผมไปหาหมอที่คลินิกมาก่อนเจอหมอแก่ๆ แกไม่อธิบายอะไรเลยบอกเราอย่างเดียวว่าต้องผ่าตัด เล่นเอาผมทรุดเลยทีเดียว เพราะปกติแค่ให้ไปรพ.เยี่ยมคนอื่นก็กลัวจะแน่แล้ว นี่เราต้องไปนอนผ่าตัด

สุดท้ายอยากบอกพี่ว่า ในความคิดของเด็กที่กลัวรพ.แบบผมเวลาเจอหมอแล้วอยากได้อะจากหมอก็คือ
1.หมอไม่เครียด
2.อย่าขู่กันเลย กลัวจะแย่อยู่แล้ว
3.หมอที่ชวนคุยครับ (มากไปก็ไม่ดี เด๋วคนอื่นรอคิวนาน55+)

ขออภัยที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้สักนิดเลย ยังไงก็ขอให้คุณป้า จขกท. หายไวๆนะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
ตอบแบบบ้านๆ แต่หวังดีนะครับ ^^

แม่ผมก็เป็นมะเร็งเต้านมคับ รักษาที่ศิริราชเมื่อหลายปีก่อน โดยการให้เคมี ตัดเต้านม ให้เคมีอีก ฉายรังสี
แต่หลังจากที่จบขั้นตอนการรักษาแล้ว แม่ผมดูแลตนเองด้วยการไม่กินเนื้อสัตว์ จะกินก็แค่เนื้อปลาเท่านั้น
ความจริงแล้วทางการแพทย์หมอจะบอกว่าสามารถกินได้ปกติ แต่แม่ผมเค้าอ่านหนังสือเกี่ยวกับมะเร็งเยอะ
มีเคสตัวอย่างหลายคนที่ไม่ได้รักษาอะไรมากมาย แต่ใช้วิธีควบคุมอาหารการกิน เข้าวัดทำบุญ ก็แข็งแรงอยู่ได้หลายปีแม้ว่าจะเป็นระยะสุดท้าย
โดยที่ไม่ได้กินยาอะไรมากมาย ผมเชื่อว่าการดูแลตัวเองดีๆควบคู่ไปกับการรักษาจะช่วยให้การรักษาได้ผล และสุขภาพใจ สุขภาพใจแข็งแรงครับ

สรุปก็คือ ผมไม่รู้ข้อมูลทางการแพทย์อะไรหรอกครับ แต่เอาประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับครอบครัวผมจริงๆมาเล่าสู่กันฟัง ไม่รู้จะเป็นประโยชน์ขึ้นมั้ย
แต่ถ้าถามเรื่องโรงพยาบาลผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เพราะใครเป็นมะเร็งมาถามแม่ผม แม่ผมพาไปศิริราชอย่างเดียวเลย  ;D

ขอบคุณสำหรับคำอวยพร ขอให้เป็นเช่นนั้นครับ

ใช่ครับคุณ ocgolf ผมก็พยายามให้กินพักและผลไม้เยอะๆ
และใช้วิตามินร่วมด้วยครับ A C E ครับ
ผมว่าถ้าผมเป็นเอง ผมคงตายแน่ๆ เพราะผมกินผักไม่เป็น
ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ

ว่าแต่สมิติเวชสาขาไหนดีครับ คุณว่าที่คุณหมอครับ
แล้วพอจะแนะนำแพทย์ผู้เชี่ยวชาญได้มั้ยครับ ด้านมะเร็งเต้านมโดยตรงครับ

และที่สำคัญขอบคุณเว็บไซต์แห่งนี้จริงๆ ครับ
ที่สร้างสรรสังคมดีๆ ขึ้นมาครับ
ผมคิดไม่ผิดเลยที่คิดจะถามในเว็บไซต์แห่งนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 22:33:32 โดย prai »

ออฟไลน์ Nuttie

ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับยารักษามะเร็งน่ะครับ

แต่คุณแม่ผมเป็นอยู่ และเป็นข้างเดียวกับคุณป้าของคุณเจ้าของกระทู้

จากวันที่ตรวจพบ เดือนสิงหาที่จะถึงนี้ก็จะครบ 3 ปีแล้ว

ณ ตอนนี้คุณแม่ผมยังตรวจไม่พบ และได้เข้าไปเช็คกับคุณหมอทุกๆ 4 เดือน และทำแมมโมแกรมเป็นระยะๆ

คุณแม่ผมรักษาโดยการตัดออกทั้งหมด รวมทั้งต่อมน้ำเหลืองใต้รักแร้ด้วย ที่ รพ.ธนบุรี2
[คุณหมอที่ผ่าให้ ประจำอยู่ที่ศิริราช แต่มาประจำอยู่ทีธนบุรี 2 ไม่แน่ใจว่า1หรือสองวันต่ออาทิตย์]

จากนั้นประมาณสองเดือนเศษ คุณแม่ผมก็ได้เข้ารับเคมีบำบัดเข็มแรกจนกระทั่งเข็มที่สี่ที่ รพ.ศิริราช
[จริงๆคุณหมอที่ผ่าให้ บอกว่าต้องให้เคมีฯหลังจากผ่าเลย ไม่เกิน1เดือน แต่แม่ผมใช้เวลาลังเลจนเลยไป]

บวกกับเข้าเช็คกับคุณหมอที่ รพ.ธนบุรี2 พร้อมกันไป จนกระทั่งให้เคมีบำบัดครบ 4 เข็ม

หลังจากนั้นก็เช็คทุกเดือน แล้วก็เว้นห่างมาเรื่อยๆ จนปัจจุบัน 4 เดือนครั้ง

ส่วนเรื่องยา ผมไม่ทราบจริงๆเพราะยาที่คุณหมอจ่ายให้คุณแม่ผม เยอะเอาการอยู่ ทั้งจาก ศิริราชและธนบุรี2

และก็ยังมียาสมุนไพรที่เพื่อนของคุณแม่ผมนำมาให้ทานอีก เรียกได้ว่ายาตัวไหนที่เขาว่าดี

แม่ผมก็ทานหมด เยอะขนาดที่ช่วงนั้นกล่องยาที่ส่งมา กินเนื้อที่ห้องขนาด 3*4 เมตร ไป1ส่วน3ของห้องเลย

ที่สำคัญคือ กำลังใจ สู้ๆครับ ผ่านมันไปให้ได้ ทั้งคุณป้าและเจ้าของกระทู้ครับ ผมเป็นกำลังใจให้

ออฟไลน์ demo2

คุณป้าคุณหมดประจำเดือนยังล่ะ ถ้ายังไม่หมดประจำเดือนก็tamoxifenดีสุด แต่ถ้าหมดประจำเดือนแล้ว femeraหรือarimidec ก็ได้ เพราะactionไม่เหมือนกัน
ปล การรักษามะเร็งเต้านมในแต่ละรายมีลายละเอียดที่ต่างกัน การรักษาก็ต่างกันครับ ข้อมูลที่คุณให้มามันยังไม่พอหรอกครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก่อนอื่น ขอบคุณ คุณ MiTiPlearn กับว่าที่คุณหมออีกหลายท่านด้วยนะครับ ที่ช่วยกันเข้ามาตอบ

ผมเอง ไม่รู้เรื่องราวด้านนี้เลย เพียงแต่ มีเคสของคนรอบข้างที่เป็นมะเร็งเต้านมกัน 3 คนรวด
- คนแรก คุณแม่ของูกพี่ลูกน้อง เป็น น้าสะใภ้ เธอจากไปแล้วเมื่อหลายปีก่อน ทั้งที่เคยเป็น พยาบาล รพ.บ้านสมเด็จเจ้าพระยา
- คนที่ 2กับ คนที่ 3 เป็น พี่สาวคุณพ่อ และ น้องสาวคุณพ่อ ทำคีโมเอย โน่น นี่ นั่นเอย โชคดีว่า พบตั้งแต่เนิ่นๆ
ตอนนี้ รักษาตัวจนหายดีแล้ว เป็นปกติแล้ว

ดังนั้น ได้แต่ขอขอบคุณในความกรุณาของทุกท่าน และขอเอาใจช่วย ให้คุณป้าเจ้าของกระทู้ ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขกันต่อไปครับ

เพราะผมเอง ก็ไม่คิดเหมือนกันว่า สังคมที่เราทุกคนช่วยกันสร้างขึ้นมา จะน่าอยู่ได้มากขนาดนี้

• **
เรื่องรายละเอียดของโรงพยาบาลเอกชนนี่ ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ

เรื่อง Lentin plus บอกตรงๆ ว่าผมก็เพิ่งเคยได้ยินครับ พวกผลิตภัณฑ์เสริมอาหาร ไม่ค่อยทราบข้อมูลจริงๆ ครับ ผมว่า ลองเสิร์ชพวกกูเกิล หาข้อมูลเอาดีกว่าครับ ผมลองเสิร์ชดูแล้ว แต่ว่า ไม่กล้าแนะนำครับ รอผู้รู้ดีกว่าครับ แต่โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยชอบพวกผลิตภัณฑ์อาหารเสริมอะไรพวกนี้อยู่แล้วครับ ผมว่าแค่ทานอาหารที่มีประโยชน์ ออกกำลังกาย พักผ่อน แค่นี้ก็ดีแล้วครับ... แต่ผมคิดว่า Lentin plus เป็นแค่ผลิตภัณฑ์อาหารเสริม คงไม่ได้ก่อให้เกิดผลเสียอะไรนะครับ กินไปเถอะครับ

สุดท้าย ขอส่งข้อความไปถึงพี่จิมมี่ครับ...

ทุกคนที่มาตอบในนี้ หรือตอบอย่างอื่นที่มีประโยชน์ต่อผู้อื่น ก็เพราะพี่จิมมี่นี่แหละครับ

สิ่งที่ผมและคนอื่นๆ โพสต์ให้คำแนะนำไป

มันถือว่าเล็กน้อยมาก เมื่อเทียบกับที่พี่จิมมี่รีวิว ให้พวกเรานะครับ

แต่คนเราถนัดต่างกันครับ

ถือโอกาสนี้ขอบคุณพี่จิมมี่ไปด้วยนะ ครับ จากใจจริง