ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนข้อความคิดเห็นด้วยครับ  (อ่าน 4235 ครั้ง)

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
รบกวนข้อความคิดเห็นด้วยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 22:49:07 »
พอดีตั้งงบซื้อรถเอาไว้ใช้งานงบไม่เกิน เก้าแสนบาท
กำลังจะไปเลือกจองรถใหม่ป้ายแดงครับ
การใช้งานทั่วไป
1)ขับในกรุงเทพส่วนใหญ่ ระยะทางประมาณว้นละ 100 กิโล
2)ต้องการรถที่ดูแลรักษาง่ายกับศูนย์ที่ดี
3)รถที่ไม่กินน้ำมันมากจนเกินไป
4)มีใช้บรรทุกของที่ไม่หนักมากประมาณ 50-100 กิโลโดยประมาณ
5)วันว่างๆมีออกท่องเที่ยวต่างจังหวัดบ้าง นั่ง 5 คน

ที่ผมมองเอาไว้มี Suzuki sx4 กับ Chevrolet Cruz 1800 ซีซี
ดูแล้วเหมาะสมหรือไม่ครับ
หรือมีตัวเลือกยี่ห้ออื่นที่น่าสนใจ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: รบกวนข้อความคิดเห็นด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 22:56:53 »
ลองเพิ่ม Altis ลงไปในตัวเลือกด้วยสิครับ
เพราะศูนย์บริการน่าไว้ใจกว่าทั้งสองตัวเลือกข้างต้นแน่นอนครับ
ส่วนเรื่องบรรทุกจะรุ่นไหนก็คงไม่เป็นปัญหาครับ
เพราะน้ำหนักก็ประมาณผู้โดยสาร 2 คนเอง

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: รบกวนข้อความคิดเห็นด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 22:59:12 »
อยากได้ 4 หรือ 5 ประตูครับ

ถ้า 4 ก็ cruze civic collora น่าจะประหยัดสุดแล้ว
ถ้า 5 ก็ Tiida avanza sx4 แต่ กลุ่มนี้ tiida ประหยัดกว่าชาวบ้านหน่อย
ถ้า กะไว้บรรทุกเกิน 100 โล คงเป็น innova ดีเซล กับรถของไทยรุ่ง ที่เอา dmax กะ colorado มาทำ7 seats
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 23:04:26 »
ศูนย์บริการดี คงตอบไม่ได้ครับ บางแห่งผมว่าไม่ดี ก็มีคนบอกดี ที่ที่ผมบอกว่าดี ก็มีคนด่าให้ฟัง

เอาเฉพาะเรื่องความเยอะของศูนย์ แบบนี้ Toyota, Honda มาวินอยู่แล้วครับ Nissan, Mitsubishi มาอีกกลุ่มหนึ่ง

1)ขับในกรุงเทพส่วนใหญ่ ระยะทางประมาณว้นละ 100 กิโล
3)รถที่ไม่กินน้ำมันมากจนเกินไป
4)มีใช้บรรทุกของที่ไม่หนักมากประมาณ 50-100 กิโลโดยประมาณ
5)วันว่างๆมีออกท่องเที่ยวต่างจังหวัดบ้าง นั่ง 5 คน

นั่งห้าคน คงต้องใช้บอดี้ที่กว้างหน่อย อย่าง Tiida นั่งห้านี่เบาะหลังเบียดสีข้างกันพอดูเลย อืม..
Altis 1.6 หรือ 1.8 ก็น่าสนครับ เพราะตอนนี้ปรับพวงมาลัยมาดี ขับง่ายสบายใจแล้ว รุ่น 1.6 มีของที่จำเป็นพอ
และยางแก้มหนาบวกกับช่วงล่างอันแข็งหนึบของมัน ทำให้ผลลัพธ์ที่ออกมา ขับทางไกลได้ ขับในเมืองโอเค

ถ้าเลือกรุ่น 1.8 ก็จ่ายเพิ่ม แต่ก็ได้ความแรงโดยแทบไม่เสียความประหยัด

ส่วน Cruze ผมยังไม่มีโอกาสได้ลองของจริงเลย แต่ได้ลองนั่งๆดู ผมว่ามันนั่งสบายดีสำหรับคนขับ
วัสดุและการตกแต่งภายในก็สวยงาม เห็นกล้วยไปลองมาบอกว่าออกตัวมันจะหนืดๆหน่อยเหมือนรถหนักๆนะครับ

SX-4 ลองมาแล้ว ผมว่าถ้าช่วงล่างมันนิ่มกว่านี้สัก 30% มันจะน่าใช้เลยล่ะ แล้วก็..เวลาวิ่งทางไกลมันไม่ได้ประหยัด
เท่าไหร่นะครับ..กินกว่า Altis 2.0 นะถ้าจำไม่ผิด

Lancer 1.8 อันนี้ตัวรถจริงๆใหญ่นะ ช่วงล่างนุ่มด้วย ขับทางไกลสบาย แต่อัตราเร่งในเมืองไม่คล่องตัวเลย
ไม่ได้รู้สึกทันใจแบบ Altis เลย รอรุ่นนาโนเชนจ์ที่กำลังมาดูก่อนว่าจะมีอะไรดีๆให้บ้าง

Tiida 1.6 อันนี้ตอบโจทย์ได้หลายอย่าง ยกเว้นถ้านั่ง 5 อันนี้รู้สึก Lancer สบายกว่า และรถมันก็ขายมาตั้ง 4-5 ปีแล้ว
ทำใจได้กับการตกรุ่นในปีสองปีข้างหน้าหรือเปล่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 23:38:00 »
... ตามที่ Commander Cheng ว่าไว้เลยครับ ใช่เลย!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 23:42:49 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ที่ผมมองไปที่ Suzuki sx4 กับ Chevrolet Cruz 1.8
เพราะสองยี่ห้อนี้ยังสดใหม่ในตลาด แต่กลัวเรื่องบริการของศูนย์
Chevrolet Cruz ได้ที่สวยสดใหม่
Suzuki sx4 ได้ที่อเนกประสงค์ ราคาไม่แรงเกินไป

Tiida 1.6 รูปทรงมันแปลกๆครับ อีกอย่างกลัวใช้ไม่นานจะตกรุ่นเอา
Altis ก็น่าสนใจไม่น้อยครับ
Lancer EX อันนี้ชอบรูปทรงสวยโดนใจ แต่แม่บ้านไม่ชอบ

เดี๋ยวจะไปลองขับดูครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 23:59:07 »
เอ่อ รอดู New Mazda3 ด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 00:20:21 »
ลองดู freed ไหมครับ ,, ผมว่ามันอเนกประสงค์ดีนะ
 ขับแบบสบายๆ คนนั่งสบาย ขนของสบาย ค่อนข้างประหยัดน้ำมัน ค่อนข้างคล่องตัว
  ;)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 01:23:28 »
ผมอยากแนะนำ  Altis ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:47:00 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

เดี๋ยวผมจะไปลองขับดูครับ