ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มติดรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 9159 ครั้ง)

ออฟไลน์ grittasak

• Jr. Member
  • **
ผมถอยรถ ครูช ประมาณเดือนเมษายน
เลยขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มหน่อยครับ
ว่าจะติดยี่ห้อไหนครับ
บานหน้าควรใช้ยี่ห้ออะไร ขนาดเท่าไร
รอบคันควรใช้ยี่ห้ออะไร ขนาดเท่าไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มติดรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 17:26:06 »
ยี่ห้อนี่ผมไม่ค่อยรู้รายละเอียดมากนะครับ คร่าวๆ ทีที่เค้านิยมกัน ก็ Lamina ไม่ก็ 3M ครับ

ส่วน บานหน้า/ด้านข้าง เท่าไหร่นั้น เท่าที่ผมลองมานะครับ 40/60 กับ 60/80 นะครับ ขอบอกได้เลยว่า

40/60 ขับสบายที่สุดครับ ทั้งกลางวันกลางคืน แต่ถ้าใช้รถกลางวันซะส่วนมาก 60/80 ก็โอครับ เพราะว่ามันเย็นสบายกว่ามากๆ

แต่ตอนกลางคืนนี้ลำบากครับ แล้วยิ่งฝนตกหนักๆ นี้ ขับแทบไม่ได้เลย -*- มืดจริงๆ 
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 6162002

Re: ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มติดรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 18:31:22 »
ตามนั้นเลยคร้าบ

แต่ว่าใกล้หน้าร้อนแล้ว ถ้าเกรงว่า 40/60 จะร้อนเกินไป ก็ใส่บานหน้าของ 3M Crystalline ไปโลด ซึ่งกันร้อนเท่ากับ ฟิล์ม 80 ของรุ่นธรรมดา(Smart FXR20)  ทำให้เย็นเหมือน 60รอบคัน(แต่จริงๆ ถ้าติด FXR20 มันก้ำกึ่ง 60-80นะ) แต่ก็แพงตับแลบเช่นกันครับ *-*

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 19:12:19 »
ผมถอยรถ ครูช ประมาณเดือนเมษายน
เลยขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มหน่อยครับ
ว่าจะติดยี่ห้อไหนครับ
บานหน้าควรใช้ยี่ห้ออะไร ขนาดเท่าไร
รอบคันควรใช้ยี่ห้ออะไร ขนาดเท่าไร
ขอบคุณครับ

มันอยู่ที่งบประมาณด้วยครับ ผมใช้ v-kool vk70 ก็ดีนะครับไม่เคยมีปัญหาเรื่องลอกหรือแตกลายงา
ผมใช้ 70/40

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:32:06 »
3M หรือ Lamina ก็ได้ครับ
แต่ถ้า Lamina อย่าเอารุ่น POP นะครับ เพราะว่าห่วยมาก
ส่วนความเข้มผมว่า บานหน้า 40 รอบคัน 60 หรือ ทั้งหมด 60 ก็ได้ครับ
แล้วแต่ความสามารถในการมองเห็นน่ะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:24:27 »
โดยทั่วไป โชว์รูมจะแถม Lamina ให้ และเป็นรุ่นถูกด้วย .....

ตอนผมถอยมาสด้า3 ผมตั้งใจว่าจะไม่เอาแถมฟีลม์ เพราะตั้งใจไปติดของ 3 M ข้างนอกเอง ....

แต่พอดีเค้าแถม 3M ให้พอดีเลยให้เค้าแถมมา ...

สาเหตุที่เลือก 3 M เพราะรถอีกคันใช้ฟีลม์แถมของ lamina อยู่ ร้อนมากแอร์สู้ไม่ไหว เลยตัดสินใจลอกออกไปติด 3M ที่เบอร์เดียวกัน .... กันความร้อนได้แบบคนละเรื่องเลยครับ .

ตอนนี้เลยมีแต่ 3M ในใจครับ ..

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 23:29:34 »
สำหรับบ้านผม เลือกแค่ 3M กับ V-Kool ครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 19:23:20 »
เคยใช้มาหลายยี่ห้อ แนะนำ 3M ครับ มองแล้วไม่ปวดตาสบายตากว่า lamina เยอะ  lamina ขนาดตัวไม่ปรอท ใส่แว่นกันแดดดีๆหน่อย ปรอทบนฟิลม์สะท้อนเข้าแว่น มองลำบากมาก ถ้างบถึงก็ v-kool ไปเลยครับ มองง่ายกันความร้อนดี

ออฟไลน์ Jose Padilla

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 21:39:31 »
ส่วนตัวถ้าประหยัดก็ Hikool ถ้ามีงบมากขึ้นอีกนิดก็ 3M ครับ
ความเข้มผมแนะนำ 40/60 เช่นกันครับ

ออฟไลน์ grittasak

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 08:12:46 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ