ผู้เขียน หัวข้อ: {กระทู้บ่นครับ} ทำไมคนขับ fortuner บางคน ทำตัวแบบนี้ครับ  (อ่าน 33704 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member

คือตลอดสัปดาห์ที่ผ่านมา   

ผมโดน fortuner ตัวใหญ่ ใส่ซีนอน  ทั้งไล่จี้  ตบไฟสูงใส่  มา 6 คัน

เมื่อวันจันทร์ ผมโดนคืนเดียว3คันรวด

ครั้งแรกมาผมขับอยู่ในตัวเมืองชล  ขับมาเรื่อยๆ จู๋ๆก็มี fortuner สีดำมาจากไหนไม่รู้  ใส่ซีนอน ตบไฟใส่เฉยเลย  ผมก็เลยหลบไปตามมารยาท  ก็ไม่ได้ว่าอะไร

ครั้งที่สอง ห่างกันประมาณ 15นาที  เจออีกแล้ว fortuner   คราวนี้สีขาวป้ายแดง เราก็นึกว่าคันเดิม เพราะว่าใส่ซีนอนแบบเดียวกันเลย  มันมาแบบเดิมเลย

ตบไฟใส่  เหมือนแต่คราวนี้ผมไม่ยอมเพราะว่ามันหลบไม่ได้เป็นช่วงโค้งครับ  แถวอ่างศิลาครับ   มันก็ตบไฟใส่แล้วชะพักมันก็แซงผมไป

ครั้งที่สาม  ในมหาลัยเลยครับ ประมาณ  ตี1กว่าๆ  fortuner สีดำ ทะเบียนกทม ตบไฟไล่อีกแล้ว  ทั้งๆที่ในมหาลัยนั้น ลูกระนาดเยอะมาก!

ผมก็ปล่อยมันไปอีกตามเคย   ปล่อยให้มันช่วงล่างมันพังไป555+

อันนี้วันอังคารครับ

เจอไป 2 คัน ติดๆ

ครั้งแรกอยู่ถนนบายพาสเลี่ยงเมืองชล มุ่งหน้าไปพัทยา   ผมขับอยู่ในเลนกลาง  ตามหลังรถบรรทุกอยู่  แล้วมันมาอีกแล้วครับ fortuner คราวนี้้  มาคู่เลย สีเงิน กับสีดำ

มันนึกว่ามันเล่นNSF อยู่หรือไงเนี้ย  ปาดซ้ายปาดขวา ตบไฟใส่ไม่ยั้ง  มันอย่างกะว่ารีบไปตายชะงั้น 

วันนั้นมาก็เริ่มคิดว่า ผมไปทำอะไรให้มันวะเนี้ย 

วันพฤหั  นี่มาดๆเลย  อีก 1 คัน

กำลังขับกลับบ้าน  ประมาณ ตี1กว่าๆ     เปิดกระจก เปิดวิทยุเพลงเก่าขับรถเพลินๆ  มันมาอีกแล้ว!  ซีนอนมาแต่ไกล 

คราวนี้สีขาว   อีกแล้ว  ขับจี้ตูดผม ตบไฟใส่อีกแล้ว !  ผมก็เบี่ยงซ้ายไปตามระเบียบ  ขี้เกียจไปต่อล้อต่อเถียงกับพวกมันหรอก ครับ  กลัวโดนยิงเอา555+

ผมก็แค่อยากจะฝากมาบอกพี่ๆเพื่อนๆว่าให้ขับรถระมัดระวังกันหน่อย ครับ  พวกนี้มีเยอะ  คิดว่ารถมันแรง  มันเก๋า  มันแน่ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมต้อง fortuner   ด้วย

รถคันอื่นไม่เห็นจะมี  ขับสุภาพกัน  มีแต่ วีโก้ กับ fortuner  สองคันนี้  แหละที่เจอบ่อยๆ   

ผมคงต้องไปทำบุญบ้างแหละ  จะได้ไม่ต้องเจอพวกขับเวรนี่อีก           
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: {กระทู้บ่นครับ} ทำไมคนขับ fortuner บางคน ทำตัวแบบนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:09:45 »
ทุกวันนี้ ผมเกลียด  Fortuner เข้าไส้

ไม่ได้เกลียดตัวรถ มากเท่ากับที่เกลียดคนขับส่วนใหญ่

คนกลุ่มที่ใช้ Fortuner ขับดีๆ ก็ยังพอมีบ้าง แต่ที่เจอมาแต่ละคนขับกัน ระยำมาก!
มีไม่น้อย ที่รู้สึกว่า การได้ซื้อรถใหญ่มาขับ แถมมีแรงเยอะ พละกำลังมารออยู่ที่ตีนขวาเลยนั้น
คือเรื่องที่สนุก และมันทำให้สันดานการขับรถของคนกลุ่มนี้ จากเดิมที่เคยดี กลับเลวลง

พอตัวเองไปได้ไวมากขึ้น ก็จะเริ่มมองเห็นรถคันข้างหน้าช้าทันที ก็เลยต้องพุ่งเข้ามาจี้ตูด
แล้วแต๊บไฟใส่

อันที่จริงแล้ว ถ้าไม่รู้มารยาท การขอทาง กันจริงๆ
ก็จะสอนให้ มันตรงนี้แหละ!!

ผมลองใช้ แก้ปัญหา ในช่วง 1 เดือนที่ผ่านมา ขอบอกว่า ได้ผลมาก
ไม่ว่ารถของคุณ จะเป็นรถอะไรก็ตาม ใช้ได้เหมือนกัน

1. ถ้าอยากแซง อยู่เลนขวา
2. กรุณา ทิ้งระยะห่างจากรถคันข้างหน้าไว้พอสมควร
3. เปิดไฟเลี้ยวขวาแช่ไว้ เพื่อขอทาง
4.โดยปกติของคนขับรถ ที่มองกระจกมองหลังตลอด
เมื่อมีอะไรกระพริบๆ เขาจะเหลือบมองกระจกมองหลัง และจะ
หลบเข้าเลนซ้าย ให้คุณแซงไปเอง โดยไม่ต้องจี้!!

8 ใน 10 คัน จะหลบให้คุณเอง โดยไม่ต้องแต๊บไฟหน้า!!

5. ขณะเดียวกัน ถ้าคุณเจอพวกงี่เง่า ขับช้า แต่ไม่เข้าขวา เสียที
ต่อให้พายามทำตามขั้นตอนดังกล่าวได้แล้ว
อันนี้ แนะนำว่า แซงขึ้นไปได้เมื่อไหร่ บีบแตรสักทีนึง
แล้วกดคันเร่งหนีไปเลย ไม่ต้องไปยุ่งกับเศษสวะบนท้องถนนพวกนี้อีก

เกลียดที่สุดคือ ควายตัวไหนก็ตาม ที่ขับรถแช่เลนขวา เป็นไอ้เข้ขวางคลอง
แล้วบอกว่า เลนซ้ายมี ก็แซงไปสิ

อย่าให้เจอนะครับ ผมจะจับมัดมือมัดเท้า ตบกบาลแยกกันต่อหน้าให้ดูแน่ๆ!
แถมจะฉีกหนังสือกฎจราจร เป็นชิ้นๆ ยัดเข้าปาก แล้วกรอกน้ำตามเข้าไปสดๆเลย!

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
Re: {กระทู้บ่นครับ} ทำไมคนขับ fortuner บางคน ทำตัวแũ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 05:49:27 »
เจออยู่ทุกวันครับ  :-\

นิสัยหลักๆ คือ
- จะเอาความใหญ่ไล่จี้ตรูดคันข้างหน้า ถ้าเค้าไม่หลบก็จะตบไฟไส่ หรือไม่ก็ บีบแตรไล่
- เวลาจะแซงแต่ละที ก็ใช้เทคนิคเหยียบปล่อย ให้เครื่องมันคิดดาว ให้มันดึง เปลืองน้ำมันเล่นซะอย่างนั้น
- ทั้งๆที่ไม่ได้รีบไปไหน แต่มันจงใจขับเร็ว

ที่เจออยู่ทุกวันเพราะนิสัยทั้งหมดนั้นมันคือพี่ผมเอง  :-X

ออฟไลน์ numtik2005

Re: {กระทู้บ่นครับ} ทำไมคนขับ fortuner บางคน ทำตัวแบบนี้ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 06:11:22 »
พี่โก้ พี่จูน ยังขนาดนี้ ยี่ห้อ-รุ่นอื่นที่ทยอยเปิดตัวมาจะขนาดไหน กล้ามโตๆกันทั้งนั้น  ??? ???

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 06:47:58 »
ผมเคยเจอครับ บนทางด่วน จากพระราม6มุ่งหน้าแจ้งวัฒนะ ขับ120อยู่เลนขวา ชิวๆ  มันมาล่ะ Xenon มาแต่ไกล มองไกลๆแว๊บๆนึกว่าคาเยน พอมาจี้ตูด อ่อ พี่ฟอร์จูนสีดำแต่งเต็มนั้นเอง ทั้งตบไฟทั้งจี้ท้าย ผมเลยหลบซ้ายให้  เฮ้ย...มันไม่แซง มันมาตีคู่แล้วเบียดๆ แล้วมันก็ปาดซ้ายมาอยู่หน้าผมแล้วก็เบรกๆ ผมเห็นท่าไม่ดีเลยตบขวากระทืบออกไป โชคดีขับเจ้า Golf GTI อยู่ เลยพุ่งไป200kmhแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว ทิ้งให้พี่ฟอร์จูนคันนั้นงงว่า เฮ้ย ทำไมJazzเร็วจัง
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ Nanfa

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 06:55:14 »
ทั้ง VIGO และ FORTUNER เครื่อง 3.0 D-4D จะชอบจี้ท้ายกับฟ้าไล่ครับ เห็นมาบ่อย

เป็นเพราะว่ารถมันใหญ่ สูง พอขับแล้วดูเหมือนมีพลังมีอำนาจ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 07:31:21 »
ผมไม่กล้าจี้นะ กลัวเบรคทื่อ 55+

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 07:38:09 »
ผมเคยเจอ Fortuner สีดำ ติดสติ๊กเกอร์ใสสีดำที่ไฟท้าย แต่งเต็มทั้ง Part รอบคัน ทั้งล้อ 22 ป้ายแดง ขับรถได้ทรามมากที่เส้นพระรราม2 ขับมาปาดหน้าผม
กระชั้นชิด พอผมแต๊บไฟใส่เท่านั้นแหละ สันดานต่างๆมันผุดออกมายังกับเห็ดรา เริ่มจากเบรคใส่หน้าเต็มๆ ผมก็ต้องกระทืบเบรคตาม พอทิ้งระยะมัน มันก็ชลอ
ให้รถช้าลงตาม พอเปิดไฟจะออกเลนซ้าย มันก็ออกซ้ายมาบังเลนแล้วกระทืบเบรคใส่อีก...

สุดท้ายเมื่อความอดทนของคนมันถึงขีดสุด ทนไม่ไหว เลยโยนออกไปเลนซ้ายสุดทีเดียวแล้วรีบขับหนี มันไปให้ไกลๆ มันก็ตามมาตลอด จนผมขึ้น U-turn
ตรง Central พระราม2 แล้วเข้าไปในตัวห้าง ผมก็ชิดซ้ายไว้ เพราะจะเลี้ยวซ้ายออกไปหลังห้างเพื่อกลับบ้าน แต่ปรากฏว่า Fortuner คู่กรรมมันขับมาเลนขวา
แล้วบีบแตรลั่น เปิดกระจกลงมา ผมหันไปมองแล้วเปิดกระจกบ้าง (ตรงนี้ผมตกใจเลยครับว่า เค้าพาเมียมาได้ แถมลูกยังเล็ก นั่งอยู่บนตักแม่) แล้วมันก็ด่าผมว่า...

ต่อไปจะมีคำหยาบปรากฏขึ้น เพื่อให้ได้อรรถรส ผมขออนุญาตพิมพ์ตามนั้นนะครับ

Fortuner : "มึงเป็นเหี้ยอะไร กวนตีนอย่างนี้ระวังตัวไว้นะ"
ผม          : (ยิ้มให้) "น้าก็ระวังไว้นะครับ ระวังลูกน้ายังไม่ทันได้โต ก็กำพร้าพ่อแล้ว"
Fortuner : (อ้าปากกำลังจะด่าต่อ)
ผม          : "หรือไม่ลูกน้า อาจจะไม่ได้โตเลยก็ได้ ถ้าน้ายังขับแบบนี้"

แล้วผมก็ปิดกระจก แล้วขับออกไป เนื่องจากเลนซ้ายของผม มันว่างแล้ว - -"

ทุกวันที่ต้องขับรถออกไปตามท้องถนน อย่างน้อยผมต้องเจอไม่ Vigo ก็ Fortuner เลวๆซัก 2 คันเป็นอย่างต่ำ ซึ่งถ้าเป็นสมัยก่อน ก็ชอบหลบให้มันแล้วกลับไป
จี้ท้ายมันแต๊บไฟรัวๆใส่ ถึงไหนถึงกัน

แต่ ณ ปัจจุบัน ผมรู้สึกว่า ทำไปก็เท่านั้น  พวกมันไม่เคยรู้สึกสำนึกอะไรใดๆ ไม่ว่าจะทำยังไง ก็เหมือนแค่เป็นการระบาย ความรู้สึกสวนตัวใส่มัน สุดท้ายก็ต้อง
ยอมปลงครับ ปล่อยมันไป หลบให้มัน และนั่งด่ามันในใจต่อไป เฮ้อ...

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 07:41:31 »
ผมก็ขับฟอจูนเนอร์ของแฟนครับในบางโอกาศ(ไม่เกิน120) แต่ขับช้ากว่าไทรทันผมเยอะ
เสียวๆช่วงล่างของฟอจูนเนอร์

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:00:13 »
ฟอร์จูนเนอร์

กำลังมารออยู่ที่เท้าขวา มันก็แค่ความรู้สึก
คนขับมันเลยหึกเหิม ว่ารถแรง

เหยียบแล้วดึง ไม่ได้หมายความว่ามันเร็ว แค่แรงฉุด
ฉุดรถ ฉุดใจคน ให้นึกว่าตัวเองยิ่งใหญ่

ฟอร์จูนเนอร์ ไม่เคยได้กินผมเลยซักครั้ง
ซัดกันตรงๆ ก็ช้ากว่า...
มุด โยก ก็อืดอาดกว่า...
ทางโค้ง ไม่ต้องสืบ...

กำลังมารอที่เท้าขวา มันก็แค่แรงบิด
แต่ความเร็วจริงที่รถวิ่ง มันคนล่ะเรื่อง

ปล. ผมขับวีออส แต่งแค่นิดหน่อย
ปล2. ฟอร์จูนเนอร์รถแรง แต่แ..ก น้ำมันช..หาย
ปล3. รถเล็กแรงกว่าประหยัดกว่า ดีกว่าซื้อฟอร์จูนเนอร์คันใหญ่ๆ แต่ขับคนเดียว??
ปล4. แต่ผมชอบฟอร์จูนเนอร์นะ เพื่อนผมเยอะ
ปล5. แคปติว่า เครื่องแค่2.0ลิตร แต่แรงเกือบเท่าเครื่อง3.0 อืม...น่าคิด
ปล6. ค่าภาษี ค่าประกัน ค่าซ่อม ทำให้ผมเลิกชอบฟอร์จูนเนอร์

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:08:00 »
รอ Rangerมานะ จะดูว่าเป็นอีกค่ายด้วยรึป่าว คิดแล้วเซ็งจิตจริงๆ

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:10:21 »
ประสบการณ์บนท้องถนน   คนที่ขับ  fortuner   มันเป็นอะไรกันครับ  มารยาททรามที่สุด    ทีแรกผมนึกว่าผมคิดไปคนเดียวซะอีก

ผมเจอทุกรูปแบบเลยครับ   ขับจี้ตูด   ขับช้าวิ่งขวา  พอจะแซงมันท้าแข่ง    

รถอื่นเค้าแรงๆ  เค้ายังไม่ทำกันเลย   คงคิดว่าแรงบิดมากหรอครับ   ผมวิ่งทางเหนือ  m2 ของผม ก็แซงมันได้ทุกที ไล่ผมไม่ทันอยู่ดี   

แต่มารยาท  ควรมีบ้างนะครับ    มองหน้าไปก็ทำหน้าโง่ๆ  ให้ดูประจำ  ไม่รู้ว่าตอนออกรถ  fortuner  เค้ามีคู่มือแจกหรอครับ

ให้ัปฏิบัติตนให้ึคนหมั่นใส้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:13:12 โดย takzakub »

ออฟไลน์ nuch n14

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:18:21 »
 ผมเคยแวะเวียนไปบ้านเขาว่า ความรู้สึกของคนใช้รุ่นนี้เป็นยังไง
ที่มีคนว่าเขาในหลายๆเวป บางคนก็ดีครับยอมรับ ต้องปรับปรุงการขับ
แต่บางคนก็ว่า ก็รถเราแรงบ้าง คนอื่นคงอิจฉาเค้าบ้างที่มีรถคันใหญ่
อ่านแล้วก็ปรงครับ และผมก็เป็นเหมือนคุณจิมครับ
 ต้องพาเที่ยวโค้งให้เข็ด

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:24:45 »
8 ใน 10 คันของ Fortuner ที่ผมเจอ
เป็นแบบที่พี่ จขกท. พูดเป๊ะเลยครับ
:(

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:33:45 »
ผมเคยแวะเวียนไปบ้านเขาว่า ความรู้สึกของคนใช้รุ่นนี้เป็นยังไง
ที่มีคนว่าเขาในหลายๆเวป บางคนก็ดีครับยอมรับ ต้องปรับปรุงการขับ
แต่บางคนก็ว่า ก็รถเราแรงบ้าง คนอื่นคงอิจฉาเค้าบ้างที่มีรถคันใหญ่
อ่านแล้วก็ปรงครับ และผมก็เป็นเหมือนคุณจิมครับ
 ต้องพาเที่ยวโค้งให้เข็ด

อ่านปั๊บ ผมลองเข้าไปดูใน คลับ ของเค้า เลื่อนลงมายังไม่ถึงครึ่งหน้าเลยครับ เจอแล้ว -*-

รู้สึกเหนื่อยใจยังไงบอกไม่ถูก

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:19:44 »
สายเอเชียเนี่ย เจอประจำ น้องจูน แข่งกับด่วนสะพานดำ

ผมลองไล่ๆตามไป ดูไมล์ราวๆ 120-140 เสี่ยงมากนะ รถที่สูงๆและอ้วนๆหนัก 2 ตัน อะไรสะกิดนิดเดียว กระเด็นทันที

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:33:36 »
คนขับรถคนเก่าที่เพิ่งลาออกไป ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ซิ่งชิหัย แถมยังใจร้อน เคยลงมากระทืบมอไซค์ที่ขี่มาชนอีก ถ้าไม่ติดว่าแม่ผมต้องเอาไปลุย เขาใช้คันอื่นที่นั่งสบายกว่านี้ไปแล้ว

ผมอยากจะบอกไอ้พวกบ้าพลังนี่เหมือนกันว่า "น้ำมันที่มรึงเอามาเผาเล่น มันเงินสนับสนุนค่าน้ำมันดีเซลที่เป็นเงินกรูทั้งนั้น ไอ้ซ่งติง"

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:43:14 »
อย่าว่าแต่คนไกลตัวเลยครับ

แฟนน้องผม มีรถอยู่ 4 คัน ที่ผมเคยนั่งก็จะเป็นเบนซ์ E-class กับ ฟอร์จูนเนอร์

แต่มันขับฟอร์จูนเนอร์ แม่มขับได้เฮียมาก ทั้งจี้ ทั้งกระชาก บอกตรงๆนั่งแล้วหงุดหงิด (แต่แฟนน้องผมเป็นคนใจเย็นมากๆเลยนะ) ไม่รู้รถมันเปลี่ยนนิสัยหรือเปล่า อาจจะเป็นเพราะรถมันแรงด้วยล่ะมั้ง

แต่พอมันขับเบนซ์ มันกลายเป็นอีกบุคคลิกนึงเลย กลายเป็นผู้ดีซะงั้น ผมล่ะไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:45:43 »
ของผมตรงข้ามกันเลย ขับฟอร์จูนเนอร์อยู่ชั่วคราวระหว่างรอจัดการเรื่องรถใหม่อยู่

ผมขับมันช้าพอสมควร เพราะกำลังมันเยอะ แต่ เยอะก็กินเยอะด้วย แต่เรื่องพวกตกไฟสูงถ้าระยะใกล้เกินไปเนี่ย ผมไม่ค่อยเห็นด้วย เพราะมันรบกวน ใช้อย่างอื่นที่บอกว่าเราจะแซงดีกว่า รถมันสูงนะครับ ไฟสูงมันเกรงใจคนข้างหน้า เพราะตอนนี้เข้าใจว่า จากขับรถเตี้ยมารถสูง ทำไมไม่จำเป็นต้องกระพริบไฟ ถ้าไม่ใช่ทางไกลจริง ๆ

ส่วนเรื่องจี้นั้น เนื่องจากฟอร์จูนเนอร์ก็ขึ้นชื่อว่า เบรคไม่ดี (เอาง่าย ๆ ว่าในบรรดารถทั้งหมดในบ้าน ไอ้นี่ เบรคห่วยที่สุด) ผมก็เว้นเป็นลี้ จนวันนี้ โดนซิตี้จี้มา ผมเว้นห่างจากคันหน้า คันหน้าเบรคกระทันหัน ผมก็เบรคกดไปเกือบสุด ซิตี้คงเบรคสุดไปเลย จำได้ว่า เบรคแรงมาก อยู่ครับ

ยังไงก็ฝากคนขับฟอร์จูนเนอร์ เกรงใจกันหน่อยนะครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ prachaja

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:46:46 »
 :D :D :D ขอร่วมแจมด้วยคนครับ

นอกจากจะขับแบบที่คุยๆกันแล้วยังเริ่มเจอบางคันติดไฟ LED daylight  ;D ซึ่งมันสว่างมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ฉะนั้นรถเขาจะทำให้คนอื่นแสบตาตลอด 24 ชั่วโมงแล้ว  8) กลางวัน daylight กลางคืน xenon  ::)

แต่ว่าไปแล้วเมืองไทยนี่ขับรถกันเร็วมากเลยนะ ทั้งในเมืองนอกเมือง

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:47:23 »
แหะๆ หวังว่าคงไม่ใช่คัยของผมนะ
ปกติผมขับเร็วแต่ไม่เคยจี้ตูดใครนะครับ
แต่ถ้าถามเหตุผลว่าืำทำไมคนขับ fortuner ส่วนใหญ่ขับไม่ดีอาจเป็นเพราะ
1 รถรูปร่างมันถูกใจวัยโจ๋ ถูกใจนักเลง ซึ่งมักจะเป็นคนใจร้อน
2 คันเร่งมันทำมาได้ดังใจ กดปุ๊บ เร่งปั๊บ ทั้งทีั้ดูแล้วอัตตาเร่งมันก็ำไม่ได้ดีไปกว่ารถเก๋ง เท่าไร
3 ไฟมันอยู่สูงครับ ทำให้รถคันข้างหน้าจะสังเกตเห็นได้ชัดเวลามาจ่อตูด ถ้าเป็นรถเก๋ง มันจะไม่ได้สังเกตจนกว่าจะตบไฟสูงอ่ะ
 ลองสังเกตดูที่ว่าขับจี้ตูดมักจะเจอตอนกลางคืนรึเปล่า
4 รูปร่างมันใหญ่เลยมีคนหมั่นไส้เยอะ เหมือนเราเห็นรถสิบล้อวิ่งเร็ว ก็จะด่ามันและว่าจะรีบไปไหน
น่าจะประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:58:19 »
ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นแต่ผมเชื่อว่าดีไซน์ของรถอาจมีผลต่อจิตใจของมนุษย์ได้
แบบเดียวกับที่เราเห็นรถคันใดคันหนึ่งแล้วต้องคิดเลยว่าเจ้าของรถเป็นคนนิสัยดี/ไม่ดี เจ้าชู้/ไม่เจ้าชู้

จะว่าเป็นเรื่อง position การขับขี่ หรือแรงเครื่องก็ไม่น่าใช่ เพราะมีรถหลายรุ่นที่สูงเท่า Fortuner
และแรงเท่า Fortuner แต่ก็ไม่ค่อยพบว่าขับรถก้าวร้าวมากเท่า

อาจเป็นเพราะมันคือ PPV ที่ขายดีที่สุด จึงพบเห็นได้บ่อย ถ้าคนขับรถเลว มีค่าเป็น 20% ของคนทั้งหมด
20% ของ 10,000 คัน ย่อมมากกว่า 20% ของ 3,000 คัน ถูกต้องไหม

ที่สังเกตอย่างนึง..ไม่รู้สิผมมักไม่ค่อยเจอรถ Fortuner ที่ขับในลักษณะนี้มากเท่าไหร่ มีเจอครั้งนึง
ก็ Fortuner พาลๆแถวนวมินทร์ตอนที่ผมขับ NX ไปสองคันกับตา RhinoMango อีเจ้า Fortuner
คันนั้นขับช้า และอยู่เลนขวา พอ Rhino แซงซ้ายออกไป ดันเจือกเร่งเครื่องตามไปจี้ติด
พอสักพัก Rhino แยกทางออกไป เหลือผมกับมัน ผมเลยเร่งเครื่องขึ้นทาบข้างแล้วมอง (แต่มอง
คนขับไม่เห็นหรอกนะ) แล้วเร่งพุ่ง 8,000 รอบขู่สักสองที ปรากฏว่าไม่เอาแฮะ ขับช้าทื่อแช่อยู่เลนขวา
อยู่ต่อไป ผมป่วยการที่จะใยดีด้วยเลยช่างมัน แต่อย่าให้เจออีกแล้วกัน

แต่ไม่ใช่ทุกคันจะเป็นแบบนี้ (และสำหรับผมส่วนใหญ่ที่เจอ จะไม่เป็นแบบนี้)

Fortuner ที่เห็นซิ่งๆหลายคัน บางครั้งผมสังเกตว่าเขาไม่มายุ่งอะไรกับพวกรถแต่งที่ดูซิ่งๆ
แต่จะไปไล่ล่ากดดันพวกรถเดิมๆบ้านๆ ผมว่าเขาคงคิดว่าพวกรถแต่ง ย่อมขับดุ ย่อมเป็นคนดุ
เลยไม่ค่อยอยากมีเรื่อง ยกเว้นว่าตัวเองเป็นมาเฟียของแท้ที่เหนือกว่าจริงๆ

หารู้ไม่ รถแต่งๆบางคันเขาก็เป็นนักขับนิสัยดี ไม่ต้องจี้หรอก เปิดยกไฟเลี้ยวขอทางเขาก็หลบแล้ว
แต่พวกรถบ้านๆบางคันน่ะ..เขาไม่ใช่คนธรรมดานะ เขาแค่ไม่ได้บ้ารถ คุณสรรเสริญ แก้วกำเนิด
หรือท่านไก่อูที่สาวๆกรี๊ดกัน เมื่อก่อนขับอะไร? EG3Door บ้านๆธรรมด๊า ธรรมดา

หรือแม้กระทั่งนายทหารอวดเบ่งผู้หนึ่งที่ผมพบแถวๆประดิพัทธ์ ซึ่งอยู่ในเหตุการณ์การชน
และโชว์อาวุธปืนทำทีกึ่งจะขู่คู่กรณีนั้นขับอะไร...Dmax บ้านๆ ธรรมด๊า ธรรมดา

ผมเลยอยากให้ทุกคนที่มีพฤติกรรมขับระรานชาวบ้านก็ดี หรือชอบเปิดกระจกด่าชาวบ้านก็ดี
อย่าคิดว่าทุกคนในโลกนอกจากคุณเป็นคนเหยาะแหยะ เอาจริงไม่เป็น คุณก็เห็นกันแล้วว่า
ประเทศเรามันบ้านป่าเมืองเถื่อนกว่าที่คิด ปืนซื้อหาง่ายพกสะดวกกว่าถุงมีชัย แล้วคุณจะ
มาเสี่ยงกับชีวิตตัวเองทำไม อยากอุดมการณ์นักสู้ก็สู้ไป แต่ควรคิดถึงคนที่บ้านบ้าง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:03:43 »
หูยยย ไม่อยากจะบอกเลยว่าตอนคดีชักปืนยิงบนมอเตอร์เวย์เมื่อเดือนที่แล้วเนี่ย
พอรู้เนื้อข่าวแล้วรู้สึกว่าฟอร์จูนเนอร์เป็นคนคู่ใจที่เหมาะกับเขามาก นึกไว้ในใจอยู่แล้วเชียว
ว่าอีคนยิงนี่ต้องฟอร์จูนเนอร์แน่ๆ

แต่.. หนึ่งในสถิติที่เจอมากับตัว นอกจากวิโก้/ฟอร์จูนเนอร์จะติดอันดับจี้ตูดแล้ว
ยังพบการติดอันดับของการเสียหลักหมุน/เบรกไม่อยู่แล้วชน เช่นกัน

หลังๆเลยไม่อยากยุ่ง ถ้าจี้ตูดก็หลบให้แซงไป เดี๋ยวเกิดเบรกไม่อยู่ชนเราขึ้นมา ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:09:08 »
โดยรวมผมก็เห็นด้วยครับ กับหลายๆท่าน ...

แต่ผมไม่ค่อยมีปัญหากับฟอร์จูนเนอร์เท่าไรนะ ....

เพราะถ้าวิ่งทางไกล อย่างมอเตอร์เวย์ ผมจะวิ่งเลนกลางมากกว่าขวา ไม่เคยแช่ขวาเลย แต่ถ้าขวา ผมก็ต้องเร็วกว่าเค้าอยู่แล้ว ....

อาจจะเพราะรถผมสูงพอๆกับฟอร์จูนเนอร์ ก็ได้มั้ง เลยไม่ค่อยโดนจี้เท่าไร .... (เคยโดนจี้เหมือนกันแต่น้อยครั้ง เวลาโดนจี้ผมจะกดหนีก่อนที่มันจะถึงผมทุกครั้งไป)

HIGHSEA

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:33:48 »
เกลียดที่สุดคือ ควายตัวไหนก็ตาม ที่ขับรถแช่เลนขวา เป็นไอ้เข้ขวางคลอง แล้วบอกว่า เลนซ้ายมี ก็แซงไปสิ

อยากกด like สักร้อยครั้ง

ตอนกลางวันผมใช้บางนาตราดทุกวันไม่ค่อยมีครับ จะมีก็แต่รถส่งของมาจี้บ้างเหมือนกัน แต่จากการสังเกตุ
หลายกระทู้มากครับที่เจอคนขับรถเลวๆในช่วงเวลากลางคืนซะส่วนใหญ่

ปล. คุณที่ขับ gti ช่วยพา fortuner ไปเที่ยวโค้งหน่อยครับ เขาคงสนุกน่าดู :D

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:07:16 »
รถพวกนี้โดยส่วนตัวแล้วผมยอมให้แซงตลอด ครับ...แต่ว่าถ้ามาจี้ตูดกันก็คงต้องมีบ่นมีด่าในใจแน่ๆ...แต่ก็มีนะที่เว้นระยะเปิดไฟให้สัญญานแซงอย่างมีมารรยาทอย่างที่ คุณ jimmy บอกถ้ามาแบบก็จะรีบหลบให้เลยชอบๆ^^ ;D ;D

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 12:05:40 »
ช่วงนี้ผมเจอ อยู่ 2 แบบ
1. ติด Xenon แบบสว่างHere Here สุดแสบตา   
2. ปิดไฟหน้าเปิด แต่เปิด daylight+Sport light xenon

เพราะช่วงนี้ผมขับแต่ในกทม ต้องเจอรถแบบนี้ทุกวัน วันหนึ่งไม่ต่ำกว่า 5-6คัน    นี้แค่ขับขับบ้านจาก อโศก มารัชดา เองนะครับ  -*-
แสบจนจะใส่แว่นดำขับรถกลางคืนอยู่แล้ว  ไม่ค่อยเจอแบบ จี้ตูด เพราะรถมันติด  แต่ยังไงหนึ่งใน 5-6คันที่เจอ
ต้องมี fortuner ติด xenon พร้อยด้วย มารยาทถ่อยๆ เสมอ ต้องท่อง พุทธโธ ใจเย็นๆๆ ทุกวัน 

ต่อไปช่วยติด กระจกมองหลัง และ กระจกมองข้าง แบบ ตัดแสง automatic  มาเป็นอุปกรณ์ มาตราฐานเลยได้ไหมครับพี่

Phongrapee

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 14:00:19 »
ผมเคยเจอบ้าง สำหรับฟอร์จูนเนอร์ที่เจ้าของขับแบบถ่อยๆ แต่ในชีวิตผมมีน้อยครั้ง ส่วนใหญ่ผมจะมีปัญหากับพวกรถรถยุโรปแพงๆ หรือรถญี่ปุ่นหรูๆ อะไรประมาณนี้ เจอประจำ อ้อ!! พวกรถสปอร์ตอีก ไม่รู้มันยังไง ผมชอบมีปัญหากับพวกนี้

ที่พบบ่อยก็คือ พวกนี้เวลาเจอแซงแล้วจะไม่ยอม เคยแซง Nissan Fair Lady Z แบบดื้อๆเลยครับ แต่เป็นการแซงปกติ เขาอยู่กลาง ผมวิ่งขวา แล้วก็ไม่ได้มีผมคนเดียวที่แซง เขาก็แซงกันไปตั้งห้าคันหกคัน พอผมแซงปุ๊บ มันก็ตบขวาจี้ท้ายแล้ว แล้วบีบแตรใส่  ผมก็คิดว่าเขาคงรีบ (ไปตาย) มาก เลยหลบซ้ายให้ แต่พลันที่เขากำลังแซงผ่านผม เขาก็เปิดกระจก แล้วหันมาทำมือในลักษณะชี้นิ้วโป้งลงล่าง (ผมกำลังเปิดกระจกเหมือนกัน เพราะแอร์เสีย) ให้เป็นที่สงสัยยิ่งนัก ว่าทำไมมาทำแบบนี้กับรถผมคันเดียว

ออฟไลน์ kritcc

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 14:42:19 »
ตามถนนหลวงเวลาไปต่างจังหวัด เจอ Vigo / Fortuner ขับเลวๆเยอะมากจริงๆ ครับ พวกนี้ขับแบบคิดว่ารถตัวเองแรงมากอย่างที่ทุกคนบอก เที่ยวไปตบไฟสูงใส่ชาวบ้านเขา เวลาผมเจอตบไฟสูงใส่ ผมก็ให้เขาแซงไปก่อน แล้ว ขับตามไปเรื่อยๆ จนคิดว่า เขาเป็นรถที่แรงที่สุดบนถนนแล้วสัก 160-170 แล้วผมก็ค่อยแซงแบบฉีก กดรวดเดียวทะลุ 200 ให้เขาหายไปจากกระจกมองหลังเลย รำคาญตา จะได้รู้สึกเจ็บใจ และเสียหน้า ที่เจอของจริงแล้วสู้ไม่ได้แบบทิ้งกันหายไปเลย

อยากตามมาก็ได้ ไปเจอกันทางโค้งก็เสร็จแล้ว ของผมเป็น Benz E280 W124 นะครับ ถึงจะเก่าแต่ทั้งเครื่อง ช่วงล่าง เบรค มันทำมาเพื่อวิ่งเร็วอยู่แล้ว ไม่ใช่รถกระบะดัดแปลง

ส่วนมากผมว่าที่คนเลวๆขับรุ่นนี้กันมาก น่าจะมาจากเพราะ รถรุ่นนี้ถึงแม้ไม่ถูก แต่ก็ไม่ได้แพงมาก แบบว่าไม่ต้องรวยมาก ก็พอกัดฟันผ่อนได้ และแต่งขึ้นง่าย ดูเทห์และหรูด้วย จึงน่าจะเป็นอันดับต้นๆของรถในฝันของ จิ้กโก๋(ทั้งเด็กและแก่) เลยหละ พอจิ้กโก๋ได้เป็นเจ้าของรถ แรงก็เลยเป็นเรื่องอย่างที่ พวกเราเจอนะครับ ยิ่ง Vigo ยิ่งเป็นเจ้าของได้ง่ายกว่า Fortuner อีกอะ

ออฟไลน์ SUPAPID

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 15:12:46 »
แกเอาเงินไปซื้อ Fortuner หมดน่ะครับเลยไม่มีปัญญา ไปซื้อหนังสือคุณสมบติผู้ดี มาอ่าน ก็เลยขับรถออกมาแนวๆนั้น ครับ :D