ผู้เขียน หัวข้อ: {กระทู้บ่นครับ} ทำไมคนขับ fortuner บางคน ทำตัวแบบนี้ครับ  (อ่าน 33705 ครั้ง)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Hero Member
  • Let's get back to '94.
Re: {กระทู้บ่นครับ} ทำไมคนขับ fortuner บางคน ทำตัวแบบนี้ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 15:24:48 »
ที่สังเกตอย่างนึง..ไม่รู้สิผมมักไม่ค่อยเจอรถ Fortuner ที่ขับในลักษณะนี้มากเท่าไหร่ มีเจอครั้งนึง
ก็ Fortuner พาลๆแถวนวมินทร์ตอนที่ผมขับ NX ไปสองคันกับตา RhinoMango อีเจ้า Fortuner
คันนั้นขับช้า และอยู่เลนขวา พอ Rhino แซงซ้ายออกไป ดันเจือกเร่งเครื่องตามไปจี้ติด
พอสักพัก Rhino แยกทางออกไป เหลือผมกับมัน ผมเลยเร่งเครื่องขึ้นทาบข้างแล้วมอง (แต่มอง
คนขับไม่เห็นหรอกนะ) แล้วเร่งพุ่ง 8,000 รอบขู่สักสองที ปรากฏว่าไม่เอาแฮะ ขับช้าทื่อแช่อยู่เลนขวา
อยู่ต่อไป ผมป่วยการที่จะใยดีด้วยเลยช่างมัน แต่อย่าให้เจออีกแล้วกัน

ถ้าช่วงล่างรถผมดีผมก็เอาด้วยนะ ชอบ..กร่างๆแบบนี้ ลงจากรถมาตัวเท่า "ลูกหมา" เกือบทุกคน

หรือแม้กระทั่งนายทหารอวดเบ่งผู้หนึ่งที่ผมพบแถวๆประดิพัทธ์ ซึ่งอยู่ในเหตุการณ์การชน
และโชว์อาวุธปืนทำทีกึ่งจะขู่คู่กรณีนั้นขับอะไร...Dmax บ้านๆ ธรรมด๊า ธรรมดา

จากลูกชายนายทหารคนหนึ่ง .. นี่คือเหตุผลหนึ่งที่สามารถอธิบายได้ว่า ทำไมผมเกลียดทหารมาตลอดชีวิต ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
Re: {กระทู้บ่นครับ} ทำไมคนขับ fortuner บางคน ทำตัวแบบนี้ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 15:45:22 »
เจอประจำเลย   พวกนี้  เห้อ  ขับจี้ตูด เปิดไฟสูงหลบให้เเซงไม่เเซง   =="

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 16:21:38 »
ฝากบอก พวก Fortuner สันดานเสียๆ ด้วยนะครับ

"ไม่มีใครเขาอิจฉาที่คุณได้ขับรถใหญ่กว่าชาวบ้านเขาหรอก
แต่เราต่างพากัน เอือมระอา กับพฤติกรรม มารยาท และสันดาน การขับรถของพวกคุณต่างหาก!"

Fortuner ขับดี ก็มีไม่น้อย อันนี้ขอชม (วันนี้ก็เพิ่งเจอ Fortuner Club ขับดี มีมารยาท น่ารักมากคันนึง สีดำ บนทางด่วน)

แต่มันน้อยกว่าพวกขับรถแบบจัณฑาลหัดขับรถ!!!

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 16:52:43 »
เป็นปกติที่รถยนต์ที่ได้ชื่อว่า"แรง"ไม่ว่าจะแรงจริงหรือแรงลือมักจะมีผู้ใช้จำนวนมากที่สันดานย่ำแย่ใช้อยู่บนท้องถนน อยากจะจี้ปล่อยให้มันจี้ไปเลยจี้โลดเอ็งไม่ใช่บิ๊กฟุตยังไงก็ปีนข้ามไม่ได้หรอกเว้ยฮ่าๆๆๆๆๆ อยากจะปาดหน้าก็เชิญรถสูงๆหักเลี้ยวกระทันหันถ้าคิอว่าเอาอยู่ก็ลองดู ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงไม่ต้องฮึกฮัดเอาคืนอะไรเลย เจอทางโค้งเมื่อไหร่แพ้ภัยตัวเองทั้งนั้นนนนน ฮ่าๆๆๆๆๆ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 16:59:56 »
แต่ที่ผมอ่านมาพี่แช่ขวารึป่าวครับ เพราะหลายประโยคคือตบไฟแล้วพี่จะหลบเข้าซ้าย  ผมเข้าใจผิดอะไรก็ขออภัยครับผม
เพราะผมเคยอยู่เลนซ้ายแล้วโดนดริฟไฟไล่ เลยเบรคใส่เลยแล้วมันก็แซงขวาไป มันก็ทำแบบถ่อยๆใส่คนอื่นต่อไป ผมเลยลองกดไปจี้ท้ายมันบ้าง มันก็ไม่หลบหรอกนะ ก็เลยแซงซ้ายไปพ้นๆมันเลย

ถึงแม้ผมน่ะมีเจ้ารถรุ่นนี้อยู่ แต่ไม่เคยไปทำอะไรใส่ใครเพราะผมเกลียดรถรุ่นนี้มากๆเวลามาจี้ท้าย มันเคยทำให้เจ้าเฟียสต้าผมที่ยังไม่พ้นรันอินต้องบ้าพลังใส่มันมาแล้ว เส้นมอเตอร์เวย์ยอมรับเลยว่าวันนั้นถ่อยทั้งผมทั้งมัน จี้ท้ายอยู่ได้ผมขับอยู่เลน 3 ไม่ได้อยู่ขวาสุด ขับอยู่ 130-140 มันก็จี้อยู่ได้เลยเบรคใส่ทีนี้มันเปิดไฟผมก็เลยขับช้าลงเหลือ 70 มันก็ไม่แซง ก็เลยเบรคแรงๆทีนึงจนมันหลบไปเลนขวาเกิดสอยที่กั้นทาง  ไอเราก็เหยียบไป 195 ไปให้พ้นๆมันเป็นการทำลายรถตัวเองแท้ๆเพราะไอถ่อยนั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 19:09:24 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MandM

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 17:59:05 »
เรื่องนี้ผมว่ามันคงเกี่ยวกับจิตวิทยาด้วยนะครับ

เหมือนคนตัวสูงใหญ่กล้ามเป้นมัดๆ เวลามายืนคุย กับคนตัวเตี้ย

จะทำให้คนเตี้ยรู้สึกโดนข่มไปโดยธรรมชาตินะครับ

ทั้งๆ ที่ความจริงคนตัวสูงคงไม่ได้คิดอะไรเลย

รถก้อเหมือนกันละครับ fortuner เป็นรถสูงใหญ่ แรงระดับนึง

ทำให้รถเล็กๆ กลัวกันไว้ก่อน

อันนี้ผมเจอกันตัวเอง เพิ่งเปลี่ยนจาก เซฟโรเล็ตซาฟิร่า เป็น ปาเจโร่สปอร์ด

สั่งเกตได้เลยเวลาขับจะ ได้รับความเกรงกลัวจะรถเล็กๆ เช่นไม่กล้ามาตัดหน้าหรือมาขับเบียดใกล้ๆ

ต่างกับตอนขับเชฟมากจริงๆ นะครับ  ทั้งๆ ที่ผมไม่ได้ขับรถเร็วเลย  แต่รถมันดูน่าเกรงขามเอง

มันคงเป็นไปได้ที่ fortuner ทุกใจพวกคนประเภทชอบข่มคนอื่น

สินเชื่อสมัยนี้ เงินเดือนไม่กี่หมื่นก็ผ่อนได้แล้ว

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 19:09:06 »
ผมเจอประจำเลย พอหันไปหลังรถก็เห็นแต่ วีโก้ กับ Fortuner นี่แหละที่ชอบตามจี้ตลอด
ผมชอบมอง Fortuner เป็นรถพวกคนมีอิทธิพลนะ(คิดเล่นๆ)
เพราะเวลาดูหนังพวกที่เป็นแค่โจรกระจอกๆหรือพวกโจรขนอาวุธมักจะใช้วีโก้
ส่วนพวกโจรที่เป็นลูกน้องเจ้าพ่อหรือมาเฟียก็จะใช้แต่ Fortuner 555555 ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 20:14:40 »
รถขายดีด้วยมั๊ง เหมือนแพนบอก รถ 10000 คัน อาจจะมีคนขับเลวๆสัก 200 คัน
เทียบกับ อะไรดี หล่ะเอาเป็น แลนด์โรเวอร์ละกัน 1000 คัน อาจจะมีคนขับเลวๆ 20 คัน

มันเป็นอัตราส่วนทางคณิตศาสตร์ครับ....

เหมือนคนขับซีวิคแหละ 10000 คัน มีวัยรุ่นล่อไปแล้ว 2000 คัน และใน 2000 คันก็ซิ่งมุดสัก 200 คัน
ผมขับอิม มีรถทั้งประเทศ 1000 คัน มีวัยรุ่นล่อไปแล้ว 200 คัน(อาจจะมากกว่า) และใน 200 คันก็มีพวกตีนหนักสัก 20 คัน.....

มันเป็นคณิตศาสตร์เท่านั้นเอง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ newzbaba

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 20:57:09 »
ตามถนนหลวงเวลาไปต่างจังหวัด เจอ Vigo / Fortuner ขับเลวๆเยอะมากจริงๆ ครับ พวกนี้ขับแบบคิดว่ารถตัวเองแรงมากอย่างที่ทุกคนบอก เที่ยวไปตบไฟสูงใส่ชาวบ้านเขา เวลาผมเจอตบไฟสูงใส่ ผมก็ให้เขาแซงไปก่อน แล้ว ขับตามไปเรื่อยๆ จนคิดว่า เขาเป็นรถที่แรงที่สุดบนถนนแล้วสัก 160-170 แล้วผมก็ค่อยแซงแบบฉีก กดรวดเดียวทะลุ 200 ให้เขาหายไปจากกระจกมองหลังเลย รำคาญตา จะได้รู้สึกเจ็บใจ และเสียหน้า ที่เจอของจริงแล้วสู้ไม่ได้แบบทิ้งกันหายไปเลย

อยากตามมาก็ได้ ไปเจอกันทางโค้งก็เสร็จแล้ว ของผมเป็น Benz E280 W124 นะครับ ถึงจะเก่าแต่ทั้งเครื่อง ช่วงล่าง เบรค มันทำมาเพื่อวิ่งเร็วอยู่แล้ว ไม่ใช่รถกระบะดัดแปลง

ส่วนมากผมว่าที่คนเลวๆขับรุ่นนี้กันมาก น่าจะมาจากเพราะ รถรุ่นนี้ถึงแม้ไม่ถูก แต่ก็ไม่ได้แพงมาก แบบว่าไม่ต้องรวยมาก ก็พอกัดฟันผ่อนได้ และแต่งขึ้นง่าย ดูเทห์และหรูด้วย จึงน่าจะเป็นอันดับต้นๆของรถในฝันของ จิ้กโก๋(ทั้งเด็กและแก่) เลยหละ พอจิ้กโก๋ได้เป็นเจ้าของรถ แรงก็เลยเป็นเรื่องอย่างที่ พวกเราเจอนะครับ ยิ่ง Vigo ยิ่งเป็นเจ้าของได้ง่ายกว่า Fortuner อีกอะ

เห็นด้วยครับ
ผมเจอประจำ ชอบโชว์ว่ารถตัวเอง แรง ทั้งทาง ตรง ทางโค้ง หรือ ขึ้นเขา จะทำเป็นโชว์โปร แซง ซ้ายแซงขวา

บางทีี ผมโมโหมากๆ จนอยากจะขาย city ไปสอยรถ แต่งแรงๆสักคันมา สวน พวกมันจริงๆ
เบื่อหน่าย

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 21:22:59 »
สงสัยต้องพึ่ง Land cruiser รุ่นเก่าๆ ไม่ก็พวก Jeep เก่าๆ ดูดิ๊ มันจะกล้ามาจี้ป่าว  จี้ทีเบรคใส่เลย 555
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ Nanfa

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 21:23:46 »
ที่สังเกตอย่างนึง..ไม่รู้สิผมมักไม่ค่อยเจอรถ Fortuner ที่ขับในลักษณะนี้มากเท่าไหร่ มีเจอครั้งนึง
ก็ Fortuner พาลๆแถวนวมินทร์ตอนที่ผมขับ NX ไปสองคันกับตา RhinoMango อีเจ้า Fortuner
คันนั้นขับช้า และอยู่เลนขวา พอ Rhino แซงซ้ายออกไป ดันเจือกเร่งเครื่องตามไปจี้ติด
พอสักพัก Rhino แยกทางออกไป เหลือผมกับมัน ผมเลยเร่งเครื่องขึ้นทาบข้างแล้วมอง (แต่มอง
คนขับไม่เห็นหรอกนะ) แล้วเร่งพุ่ง 8,000 รอบขู่สักสองที ปรากฏว่าไม่เอาแฮะ ขับช้าทื่อแช่อยู่เลนขวา
อยู่ต่อไป ผมป่วยการที่จะใยดีด้วยเลยช่างมัน แต่อย่าให้เจออีกแล้วกัน

ถ้าช่วงล่างรถผมดีผมก็เอาด้วยนะ ชอบ..กร่างๆแบบนี้ ลงจากรถมาตัวเท่า "ลูกหมา" เกือบทุกคน

หรือแม้กระทั่งนายทหารอวดเบ่งผู้หนึ่งที่ผมพบแถวๆประดิพัทธ์ ซึ่งอยู่ในเหตุการณ์การชน
และโชว์อาวุธปืนทำทีกึ่งจะขู่คู่กรณีนั้นขับอะไร...Dmax บ้านๆ ธรรมด๊า ธรรมดา

จากลูกชายนายทหารคนหนึ่ง .. นี่คือเหตุผลหนึ่งที่สามารถอธิบายได้ว่า ทำไมผมเกลียดทหารมาตลอดชีวิต ;)

ทหารดีๆก็มีนะครับ พ่อผมเป็นทหาร พ่อผมมีเรื่องไม่เคยเบ่งใครเลยครับ จบทั้งโรงเรียนนายร้อย เสนาธิการทหารบก ส่งกำลังทหารบกชั้นสูง

ผมไม่ได้อวดว่าพ่อเป็นใคร แต่ว่าพ่อผมไม่เคยเบ่ง พ่อผมเคยโดนนายดาบตำรวจคนหนึ่งเบ่งใส่ พ่อยังไม่ว่าอะไรเลย พอตำรวจคนนั้นรู้ก็มาไหว้ขอโทษ

พ่อผมสอนเสมอว่า คนไทยทุกคนอยู่ใต้กฎหมายของราชอาณาจักรไทย ทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน  ทหารมีหน้าที่เป็นรั้วของชาติไม่ใช่มาอวดเบ่งว่าข้าเป็นใคร

อยากให้คุณพี่หรือคุณน้าเปลี่ยนทัศนคติกับทหารครับ ทหารดีๆก็มี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 22:39:37 »
ฟังเพลง ดาวแห่งโดมของคาราบาว แล้วจะนึกถึงท่อน "ทรชนคนถ่อย" ครับ แต่ไม่รู้จะต่ออย่างไรเท่านั้นเอง พวกมันน่าจะลองไปหาเรื่องกับ Caravelle โจรนะ (เป็นโจรแบบมีบอดี้การ์ด สังเกตได้จากการขับขี่ที่พอๆกับฟอร์จูเนอร์พวกนี้ แต่มีน้อยกว่าครับ) อยากรู้จะเป็นยังไง

รถขายดีด้วยมั๊ง เหมือนแพนบอก รถ 10000 คัน อาจจะมีคนขับเลวๆสัก 200 คัน
เทียบกับ อะไรดี หล่ะเอาเป็น แลนด์โรเวอร์ละกัน 1000 คัน อาจจะมีคนขับเลวๆ 20 คัน

มันเป็นอัตราส่วนทางคณิตศาสตร์ครับ....

เหมือนคนขับซีวิคแหละ 10000 คัน มีวัยรุ่นล่อไปแล้ว 2000 คัน และใน 2000 คันก็ซิ่งมุดสัก 200 คัน
ผมขับอิม มีรถทั้งประเทศ 1000 คัน มีวัยรุ่นล่อไปแล้ว 200 คัน(อาจจะมากกว่า) และใน 200 คันก็มีพวกตีนหนักสัก 20 คัน.....

มันเป็นคณิตศาสตร์เท่านั้นเอง

เห็นด้วยกับพี่อาร์ทครับ รถขายได้เยอะนี่นา

ทหารดีๆก็มีนะครับ พ่อผมเป็นทหาร พ่อผมมีเรื่องไม่เคยเบ่งใครเลยครับ จบทั้งโรงเรียนนายร้อย เสนาธิการทหารบก ส่งกำลังทหารบกชั้นสูง

ผมไม่ได้อวดว่าพ่อเป็นใคร แต่ว่าพ่อผมไม่เคยเบ่ง พ่อผมเคยโดนนายดาบตำรวจคนหนึ่งเบ่งใส่ พ่อยังไม่ว่าอะไรเลย พอตำรวจคนนั้นรู้ก็มาไหว้ขอโทษ

พ่อผมสอนเสมอว่า คนไทยทุกคนอยู่ใต้กฎหมายของราชอาณาจักรไทย ทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน  ทหารมีหน้าที่เป็นรั้วของชาติไม่ใช่มาอวดเบ่งว่าข้าเป็นใคร

อยากให้คุณพี่หรือคุณน้าเปลี่ยนทัศนคติกับทหารครับ ทหารดีๆก็มี
ขอเป็นกำลังใจให้ทหารที่ดี สุจริต ต่อไปครับ

ออฟไลน์ accidenty

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 22:44:06 »
ยังไงไม่รุแต่เคยมีเพื่อนบ้าพลังขับอีจูนเนี่ยแหละจี้เค้าไปทั่ว ไม่ค่อยสำเหนียกตัวเอง แต่พอคุยกะมันเรื่องรถมากๆเข้า พี่แกชมน้องจูนซะยังกะเป็นเครื่องบิน แถมเอาไปเทียบอีกว่าดีกว่าcayenne land rover ด้วยตรรกะของมันเช่น รถมันประหยัดกว่าแลนด์ คล่องกว่าคาเยน ........
ฟังมันจบก็ไม่เถียงต่อละ คนมันตาบอดเหอๆ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 23:11:22 »
ยังไงไม่รุแต่เคยมีเพื่อนบ้าพลังขับอีจูนเนี่ยแหละจี้เค้าไปทั่ว ไม่ค่อยสำเหนียกตัวเอง แต่พอคุยกะมันเรื่องรถมากๆเข้า พี่แกชมน้องจูนซะยังกะเป็นเครื่องบิน แถมเอาไปเทียบอีกว่าดีกว่าcayenne land rover ด้วยตรรกะของมันเช่น รถมันประหยัดกว่าแลนด์ คล่องกว่าคาเยน ........
ฟังมันจบก็ไม่เถียงต่อละ คนมันตาบอดเหอๆ

ชาเย็นน่าจะคล่องกว่านะครับ

ออฟไลน์ accidenty

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 23:26:12 »
คือเรื่องของเรื่องครับมันบอกมันขับจูนเครื่องสู้ชาเย็นไม่ได้ แต่รถมันคล่องกว่าเยอะ มันมุด ปาดหน้าแล้วเร่งสวนชาเยนไปเป็นทุ่ง......เอากะมันดิ ไม่อยากบอกมันว่าก็ถนนในมธ รังสิตใครเค้าบ้ามุดกันแบบเมิงฟระมุดมันทุกอย่าง ngv มอไซ จักรยาน มีไรที่มันปาดได้ปาดหมด แต่คนนี้มันมีปมด้อยไงครับเพราะสมัยมปลาย บ้านมันเคยรวย แต่มาล้มละลายตอนจบม6 เลยฟุ้งซ่านไป ทุกวันนี้มีผมคนเดียวในคนะที่รับโทรสับมันเนี่ย 555

เป็นหนึ่งในคนที่ขับน้องจูนได้ทุเรศที่สุดที่ผมเคยเห็นมาครับ แต่ก็เอาวะ เพื่อน

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 23:43:14 »
เวลาเจอพวกตบไฟสูงใส่แบบไร้มารยาท ผมชอบเหยียบหนีพวกนี้ครับ

มันเป็นความสุขเล็กๆน้อยๆบนท้องถนน สุดท้ายก็แซงผมไม่ได้อยู่ดี 555

และเรื่องไฟซีนอนก็เป็นเรื่องที่ถกกันมานานมากแล้วครับ

ถามหน่อยเถอะครับถ้าไฟรถพี่มันมีมาให้แค่ฮาโลเจนธรรมดาๆ แล้วคิดอยากจะเปลี่ยนเป็น ซีนอนอะครับ ถามหน่อยครับว่าเปลี่ยนเพื่ออะไร

มันควรจะเปลี่ยนเพื่อให้ไฟมันให้ความสว่างมากขึ้นแบบพอดีเพิ่มความปลอดภัยบนท้องถนน ไม่ใช่เพื่อเปลี่ยนสีไฟหน้าให้เหมือนเป็นโรงลิเกเคลื่อนที่ซึ่งไม่ได้ช่วยให้มองถนนชัดเจนขึ้นเลย อีกทั้งยังรบกวนสายตาคนใช้รถใช้ถนน เพิ่มความเสี่ยงการเกิดอุบัติเหตุอีกครับ

ก่อนจะเปลี่ยนซีนอน ขอความกรุณาพิจารณาว่าเมื่อเปลี่ยนแล้วไฟหน้าเราสว่างขึ้น มองเห็นถนนชัดเจนขึ้น และไม่รบกวนสายตาคนอื่นด้วยนะครับ

ถ้าไม่รู้ว่าควรจะประมาณไหน ก็ลองดูพวก HID camry, Bi-xenon BENZ, BMW ตาม spec standard นะครับ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 00:47:44 »
เจอมาเหมือนกันครับ fortuner บ้าพลัง แต่ส่วนมากจะเห็นเขาซึ่งของเขาเองซะมากกว่าไม่ค่อยเจอแบบว่าเข้ามากวนเท่าไหร่

และอย่าไปว่าแต่ตัว d4d เลยครับ vvt-i ก็เห็นมาแล้วเหมือนกันครับ 

และยอมรับครับว่ามันเป็นรถเปลี่ยนนิสัยจริงนั่นแหละ

ป๋าผมขับ benz ก็สุภาพหน่อยนึง แต่เปลี่ยนมาขับ tiger ก็มีแรงบ้างอะไรบ้างเหมือนกัน

แต่ fortuner ที่ขับแบบมารยาทดีๆน่ารักๆ หนะก็มีอยู่เหมือนกันนะ เจอทุกวันเลย อิอิอิ 

ปล.ไม่ได้คิดอะไรกับใครจิงๆนะ ;D

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Armo

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 01:20:18 »
เจอจนชาชินเลยครับทั้งฟอร์จูน และวีโก้ แต่ผมจะเจอแจ๊สด้วยนี่สิครับ ไม่รู้เป็นอะไร โดนแจ๊สปาดหน้าประจำเลยช่วงรถเยอะๆ เนี่ย ไม่เปิดไฟเลี้ยวอีกต่างหาก เหนื่อยใจจริงๆ ???

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:38:19 »
ส่วนผมเจอแต่พวก BMW ปาดหน้าแฮะ *-*

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 12:36:38 »

พ่อผมสอนเสมอว่า คนไทยทุกคนอยู่ใต้กฎหมายของราชอาณาจักรไทย ทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน  ทหารมีหน้าที่เป็นรั้วของชาติไม่ใช่มาอวดเบ่งว่าข้าเป็นใคร

ผมว่าผมไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ และผมรู้ครับว่าทหารดีๆก็มี
แต่สำหรับผมทหารกับตำรวจ ผมมองแง่ลบไว้ก่อน แต่ถ้าเจอแล้วคุยดี ผมก็ดีด้วย เพราะถ้าคุยกันได้ดี
แปลว่าเราทั้งคู่ก้าวข้ามพรมแดนความแตกต่างเรื่องอาชีพได้ สิ่งที่ผมเล่ามา มันก็แค่สิ่งที่ผมพบเห็นมากับตัวเอง
และสังเวชว่าคนที่เป็นชายอกสามศอกรั้วของประเทศชาติ โชว์ปืนขู่คุณแม่วัย 50 กว่าที่มากับลูกสาว เพราะ
คุณแม่ใจกล้าขับรถไปปาดหน้ารถของทหารคนนั้น ซึ่งเพิ่งปาดหน้าแท็กซี่มาแล้วหนี

ขออภัยที่ต้องบอกอย่างนี้ แต่ย้ำว่าไม่ใช่ว่าผมตั้งหน้าเกลียดทหารเพียงอย่างเดียว
ผมไม่ลืมบุญคุณทหารหลายท่าน เพื่อนผมที่ำไปล่าสลัดโซมาเลียอยู่ที่โอมาน หรือทหารกล้า
ที่สมรภูมิบ้านหินแตกที่ทลายแหล่งผลิตเฮโรอีนครั้งใหญ่เหมือนหลายทศวรรษก่อน

จริงๆไม่อยากออกนอกประเด็น แต่คุณน่านฟ้าตั้งท่าว่าผมตั้งแง่รังเกียจทหาร
ผมก็ต้องบอกไว้ก่อนว่า ผมแค่มองในแง่ลบไว้ก่อนเพราะประสบการณ์มันมี แต่ไม่ใช่ว่าต้อง
เกลียดเข้ากระดูกดำหรือดูถูกกัน คุยกันรู้เรื่อง ก็คือรู้เรื่อง หรือถ้าผมรู้ว่าเขาเป็นคนดี
เขาก็เป็นคนดี พ่อของคุณเป็นตัวอย่างรั้วของชาติที่น่านับถือ เป็นคนที่คมในฝักของจริง
เป็นเรื่องที่ผมยินดีที่ได้รู้ว่าทหารที่ดีที่ผมรู็จักนั้น ได้มีเพิ่มมาอีกคนนึงแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:35:44 »
คือเรื่องของเรื่องครับมันบอกมันขับจูนเครื่องสู้ชาเย็นไม่ได้ แต่รถมันคล่องกว่าเยอะ มันมุด ปาดหน้าแล้วเร่งสวนชาเยนไปเป็นทุ่ง......เอากะมันดิ ไม่อยากบอกมันว่าก็ถนนในมธ รังสิตใครเค้าบ้ามุดกันแบบเมิงฟระมุดมันทุกอย่าง ngv มอไซ จักรยาน มีไรที่มันปาดได้ปาดหมด แต่คนนี้มันมีปมด้อยไงครับเพราะสมัยมปลาย บ้านมันเคยรวย แต่มาล้มละลายตอนจบม6 เลยฟุ้งซ่านไป ทุกวันนี้มีผมคนเดียวในคนะที่รับโทรสับมันเนี่ย 555

เป็นหนึ่งในคนที่ขับน้องจูนได้ทุเรศที่สุดที่ผมเคยเห็นมาครับ แต่ก็เอาวะ เพื่อน

ถนนในรังสิต..ที่ว่าน่าจะถนนสายหลัก ตลาดวิชาใช่ไหมครับ ทำอย่างนั้นอันตรายมากนะ มีทั้งจักรยาน (ซึ่งตอนนี้ควรไปวิ่งไบค์เลนกันได้แล้ว) แล้วก็คนข้ามถนน นิสัยไม่มีจิตสาธารณะอย่างนี้อย่าคบได้ก็ดีครับ มธ.สอนให้มีสำนึกแต่กลับทำอย่างนี้ ส่วนถ้าจะกล้ากับชาเย็น ไม่ออกไปบนพหลฯ วงแหวน หรือด่วนเชียงราก หรือ 347 ดูล่ะครับจะคล่องกว่าอยู่ไหม

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:53:38 »

เปลี่ยนยากแล้วครับ ต่างคนต่างสังคมต่างประสบการณ์ ผมอาศัยในกรมทหารมาทั้งชีวิต ทหารดีๆก็มีครับเชื่อ แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ .. เหอะ ไม่อยากพูดถึง ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 14:01:56 »
ผมไม่ค่อยมีปัญหากับพวกนี้ อาจจะผมไม่ค่อยสนด้วยมั้ง

แต่ที่ผมจะมีปัญหาคือพวก Jazz/City/Civic วัยรุ่น/ผู้หญิงขับเนี่ย ไม่รู้ทำไม ขับเหมือนเพิ่งหัดขับไปได้ กระจกดูไม่เป็นหรือเปล่า ไม่เข้าใจ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 14:47:56 »
เอาจริงๆ ผมเห็นวีออสเนี้ยแหละ ซ่าที่สุด

ผมขับวีออสเหมือนกัน รู้ดีว่ารถเดิมๆ ขับเร็วๆมันน่ากลัวขนาดไหน
แต่หลายๆคนก็กล้า

รถที่ยอดขายเยอะที่สุด สังเกตุว่าจะขับได้เลวที่สุด
เพราะอย่างที่คุณแพนว่าแหละครับ คนซื้อเยอะ
คนมากหน้าหลายตาขับ

ซีวิค แจ๊ส วีออส จูน วีโก้

แปลกที่ผมไม่เคยเจอโฟกัสขับแย่ๆ หรือBT50ขับแย่ๆ
เพราะเราเห็นไม่บ่อยเท่ารถยอดนิยม

แต่ที่แน่ๆ ผมยืนยันว่า อัลติส ขับแย่ที่สุด(โดยเฉพาะอัลติสสีชมพู สีฟ้า สีเหลือง สีแดง)
พี่แกเยอะเต็มถนนไปหมด หาตังตัวเป็นเกลียว
ทำมาหากินกับท้องถนน แต่ไม่เคารพถนนที่ทำมาหากิน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 15:04:29 »
เอาจริงๆ ผมเห็นวีออสเนี้ยแหละ ซ่าที่สุด

ผมขับวีออสเหมือนกัน รู้ดีว่ารถเดิมๆ ขับเร็วๆมันน่ากลัวขนาดไหน

รถที่ยอดขายเยอะที่สุด สังเกตุว่าจะขับได้เลวที่สุด
เพราะอย่างที่คุณแพนว่าแหละครับ คนซื้อเยอะ

แปลกที่ผมไม่เคยเจอโฟกัสขับแย่ๆ หรือBT50ขับแย่ๆ
เพราะเราเห็นไม่บ่อยเท่ารถยอดนิยม

แต่ที่แน่ๆ ผมยืนยันว่า อัลติส ขับแย่ที่สุด(โดยเฉพาะอัลติสสีชมพู สีฟ้า สีเหลือง สีแดง)
พี่แกเยอะเต็มถนนไปหมด หาตังตัวเป็นเกลียว
ทำมาหากินกับท้องถนน แต่ไม่เคารพถนนที่ทำมาหากิน

ใช่ Altis คันที่มีป้าย neon บนหลังคา แล้วก็มีชื่อสหกรณ์ข้างๆ ไหมครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 18:28:58 »
 ผมรู้สึกว่าขนาดกับพลัง(หลอกๆ)ของเครื่องมันมีผลกับจิตวิทยาหน่ะ ผมก็ยอมรับว่าเวลาขับน้องจูนจะรู้สึกกล้าๆเปลี่ยนเลนหรือแซงคันอื่นมากขึ้น ทั้งนี้เพราะรู้สึกว่ารถมันสูง ทัศนวิสัยมันดี ก็เลยมั่นใจกว่าคันอื่นในบ้านครับ อีกทั้งความรู้สึกว่ารถมันแข็งกระด้างและสูงเลยกล้ารูดบนทางที่เป็นหลุมบ่อมากกว่าคันอื่น ทั้งๆที่ CR-V G3 อีกคันก็สูงแต่รู้สึกว่ามันบอบบางกว่ากันเลยทำให้เวลาขับคันอื่นจะระวังมากกว่าตอนขับจูน แต่ที่แน่ๆผมไม่บ้าจี้ตูด,ขับหวาดเสียวหรือดิฟไฟใส่ใครแน่ๆครับ555+ เกิดอะไรขึ้นมา ขี้เกียจไปรับผิดชอบชีวิตใคร อีกอย่างรถใครใครก็รักผมไม่ยอมเอาน้องจูนไปขูดกับรถชาวบ้างหรอก คริ คริ
 แต่ขอบ่นหน่อยเหอะครับ ขำๆน่ะ เวลาผมขับรถเตี้ยๆ ดูสปอร์ทๆหน่อย(Audi tt) หน่ะไม่ได้เลย ขับทีไรมาล่ะ accord civic yaris vios รถอะไรก็ได้ที่มันสูงกว่ารถผมแม่มดิฟไฟใส่ผมจังเล้ยยยยพี่น้อง ผมก็ไม่ได้ช้าน่ะ 100-120 ทางด่วนเลนกลาง แหมกูเตี้ยหน่อยไม่ได้ข่มกูจัง555+
  สุดท้ายแล้วก็ขอให้ทุกท่านใช้รถใช้ถนนด้วยความปลอดภัยกันน่ะครับ เคารพกฎจราจรไว้ นิดๆหน่อยถ้าดูแล้วมันสุดวิสัยจริงๆก็หยวนๆกันน่ะครับ ใครก็รักชีวิตและทรัพสินของเขากันทั้งนั้นครับ ;D

ออฟไลน์ nuch n14

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 23:20:39 »

ขอบคุณครับ ผมใช้น้องกัส รถมีน้อย ขับแย่แล้วกลัวเสียชื่อครับ
แต่ชอบพาพี่จูนเที่ยวโค้งอิอิ

ออฟไลน์ Jose Padilla

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 12:07:39 »
เจอบ่อยเหมือนกันครับ ล่าสุดเจอจี้ตูดทั้งๆที่ไม่ได้ขับแช่ขวา ข้างหน้าก็ไปไม่ได้ ก็ไม่เข้าใจว่าจะมาจี้ทำไม